Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

haigiangpm

Xe hơi
Nhà cháu có dùng cái máy giặt Toshiba loại 7,2kg lồng đứng, mấy bữa nay cứ bị hiện tượng như này: cắm điện vào bật , giặt thì sau khi xả hết nước lần 1 là toàn bộ phím điều khiển mất điện không thể bấm được bất cứ phím nào, đầu cấp nước cứ cấp nước vào, đầu thoát nước cứ thoát nước. Rút điện ra và cắm lại thì máy không hoạt động. Để nguyên như thế khoảng 3,4 hôm rồi mới cắm điện thì lại chạy được 1,2 lần giặt bình thường rồi lại treo. Để 3,4 hôm lại chạy đước 1,2 lần giặt..... Các cụ tư vấn cho cháu là nó bị làm sao và cách khắc phục ạ.

xamthung

Xe tăng
Nhà cháu có dùng cái máy giặt Toshiba loại 7,2kg lồng đứng, mấy bữa nay cứ bị hiện tượng như này: cắm điện vào bật , giặt thì sau khi xả hết nước lần 1 là toàn bộ phím điều khiển mất điện không thể bấm được bất cứ phím nào, đầu cấp nước cứ cấp nước vào, đầu thoát nước cứ thoát nước. Rút điện ra và cắm lại thì máy không hoạt động. Để nguyên như thế khoảng 3,4 hôm rồi mới cắm điện thì lại chạy được 1,2 lần giặt bình thường rồi lại treo. Để 3,4 hôm lại chạy đước 1,2 lần giặt..... Các cụ tư vấn cho cháu là nó bị làm sao và cách khắc phục ạ.
Nếu thế khả năng cao tèo bo điều khiển , em nhớ ko lầm là bo DK của máy giặt được đúc kín bằng epoxy nên hỏng là chỉ có thay mới ko đục ra sửa được

Điều hòa và lọc không khí tổng 0923.839.279
Website
dieuhoagiagoc.net
Lỗi này cụ ko thể tự sửa chữa được.Và hiện tượng như vậy,Cháu khuyên cụ nên tìm một bảng mạch mới.
Cụ cần hỏi thêm thông tin thì comment lại cụ nhé

beomap2

Xe container
Cụ Bụp cho em hỏi, em cần tìm cái tụ quạt Nhật loại này, ngoài chợ Trời có không nhỉ?

Quạt Nhật thì tôi không biết vì chưa thấy nó hỏng tụ bao giờ, mặc dù ở nhà có 3 cái quạt Nhật dùng từ 40 năm nay rồi, nhưng quạt cây, quạt bàn của ta hay quạt Tàu rất hay hỏng tụ khởi động, ra cửa hàng điện mua loại tụ điện dung 2,5 muy hoặc 4 muy, điện áp 400V made in Tàu Khựa, có hơn chục ngàn, mua về tự thay lấy là lại chạy ngon.

Chỉnh sửa cuối:
Website
dieuhoagiagoc.net
Lỗi này cụ ko thể tự sửa chữa được.Và hiện tượng như vậy,Cháu khuyên cụ nên tìm một bảng mạch mới.

QAZ

Xe container

Tôi có cái máy giặt Midea cũng bị chập chờn, cậu thợ đầu ngõ tháo bảng mạch ra đo đo 1 hồi rồi cậy silicon ra hàn lại mấy cái chân, thế là lại chạy ngon.

Website
dieuhoagiagoc.net
Tôi có cái máy giặt Midea cũng bị chập chờn, cậu thợ đầu ngõ tháo bảng mạch ra đo đo 1 hồi rồi cậy silicon ra hàn lại mấy cái chân, thế là lại chạy ngon.
Cháu đang nói phần nhiều,chứ ko nói phần thiểu số.Cháu khuyên cụ chủ theo số đông chứ không theo thiểu số.
May của cụ chủ theo miêu tả cháu cũng đoán được bệnh của nó.Với kiến thức của cháu thì cháu khuyên như vậy.
CỤ bắt lỗi tội cháu quá.

QAZ

Xe container
Cháu đang nói phần nhiều,chứ ko nói phần thiểu số.Cháu khuyên cụ chủ theo số đông chứ không theo thiểu số.
May của cụ chủ theo miêu tả cháu cũng đoán được bệnh của nó.Với kiến thức của cháu thì cháu khuyên như vậy.
CỤ bắt lỗi tội cháu quá.

Nào ai có định bắt lỗi gì đâu. Chục năm trước tôi cũng phải thay cả bo mạch cái máy giặt Sanyo rồi.

Tớ chỉ nêu hiện tượng như thế, do nhà sản xuất hàn không ngấu nên mối hàn bị bung mặc dù đã có lớp silicon bảo vệ, nếu may thì khôi phục lại được, không thì cứ thay mới.

Website
dieuhoagiagoc.net
Nào ai có định bắt lỗi gì đâu. Chục năm trước tôi cũng phải thay cả bo mạch cái máy giặt Sanyo rồi.

Tớ chỉ nêu hiện tượng như thế, do nhà sản xuất hàn không ngấu nên mối hàn bị bung mặc dù đã có lớp silicon bảo vệ, nếu may thì khôi phục lại được, không thì cứ thay mới.
Lỗi này ko phải do mới hàn cụ nhé :D

chuot08

Xe lăn
Năm ngoái tò mò em mua mấy bộ công tắc tự động mắt cảm ứng cho đèn tuýp, dùng được vài tháng chỉ thấy nhanh hỏng bóng. Em nghi loại này ko phù hợp với đèn huỳnh quang do tần suất bật nhấp nháy liên tục mấy lần. Liệu có phải vậy ko các cụ thợ điện? Và nếu vậy thì có thích hợp đèn sợi đốt hoặc halogen ko ạ? :D

beomap2

Xe container
Năm ngoái tò mò em mua mấy bộ công tắc tự động mắt cảm ứng cho đèn tuýp, dùng được vài tháng chỉ thấy nhanh hỏng bóng. Em nghi loại này ko phù hợp với đèn huỳnh quang do tần suất bật nhấp nháy liên tục mấy lần. Liệu có phải vậy ko các cụ thợ điện? Và nếu vậy thì có thích hợp đèn sợi đốt hoặc halogen ko ạ? :D

Nó chỉ là công tắc điện tử phụ thuộc vào mức ngưỡng tín hiệu để ngắt hoặc mở mạch, không phải loại nhấp nháy liên tục tần số cao nên không dễ hỏng đâu, vả lại trên bộ cảm biến có nút điều chỉnh mức ngưỡng tín hiệu, tôi dùng loại này ghép với nhiều thiết bị rồi nên biết.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Nói chung nhưng thứ dính dáng đến huỳnh quang đều không ưa việc bật tắt nhiều lần. Cụ có thể dùng bộ cảm ứng với đèn sợi đốt hoặc LED.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Các loại tụ ngoài chợ giời đều có cụ ạ.
E cám ơn cụ, để chủ nhật em chạy ra kiếm 1 chiếc về thay

[
Quạt Nhật thì tôi không biết vì chưa thấy nó hỏng tụ bao giờ, mặc dù ở nhà có 3 cái quạt Nhật dùng từ 40 năm nay rồi, nhưng quạt cây, quạt bàn của ta hay quạt Tàu rất hay hỏng tụ khởi động, ra cửa hàng điện mua loại tụ điện dung 2,5 muy hoặc 4 muy, điện áp 400V made in Tàu Khựa, có hơn chục ngàn, mua về tự thay lấy là lại chạy ngon.
Quạt Nhật của em có 1 chiếc Sanyo bị hỏng tụ do vợ em cắm vào điện 120V, (Cục chuyển điện Lioa có 2 ổ 100v và 120v), dùng 1 tháng thì nó lừ đừ như ông già và nóng bầu quạt. E đã xách ra hàng sửa quạt thay 1 con tụ Tàu màu đen cùng trị số rồi, chạy ổn. Nhưng vẫn muốn kiếm 1 chiếc tụ xịn lắp vào để dùng lâu dài vì em thích cái quạt này nhất.

Chỉnh sửa cuối:

redmerca

Đi bộ
Em là lính mới, xin chào các cụ

Em mới lắp điều hòa được 1 tháng nhưng lúc lắp em thấy thợ lắp rất ẩu.
Máy 12000 BTU Pana phòng ~10m2 x 3m cao mà mát bình thường không sâu lắm.
Em nghi bị gập ống chỗ luồn qua lỗ tường và chỗ lắp giắc co gần cục lạnh.
Em đang định kiếm cái kẹp dòng về đo dòng xem có thiếu gas không.

Nhờ các cụ tư vấn cho em mấy điểm
- Em kẹp ở dây điện vào cục nóng hay kẹp vào dây điện từ aptomat vào?
- Nếu kẹp cục nóng thì em có thể kẹp chỗ đấu dây nối từ cục lạnh ra cục nóng được không?
- Nếu kẹp dòng thấy thấp hơn dòng định mức có thể kết luận ngay là thiếu ga không ạ?

Cảm ơn các cụ.
Thường thì kẹp CB cụ ạ, tốt nhất là cụ hú cụ Avico cho thợ đến kiểm tra. Thợ điện lạnh kiếm được ông tử tế khó lắm
Chào Cụ!
Cho nhà Râu "chấm thõ" tí: ;))

Dòng thấp cộng vấy ống đồng bên ngoài cục nóng (chỗ khóa Gaz) thấy xuất hiện tuyết đóng như cáy cuộng rau rút thì trăm phần trăm thiếu Gaz mà chửa cần đến đồng hồ áp suất ợ!

Rolland
Cụ cho em hỏi thêm, em chưa kiểm tra được ống đồng có đóng tuyết hay không (vì thợ bọc băng quấn chỗ giắc co), nhưng em vẫn thấy có toát mồ hôi ở cả ống to và ông nhỏ. Như vậy liệu có khả năng thiếu gas không ạ?
Có "toát mồ hôi" là tốt mà phải là "mồ hôi nhễ nhại" mới hay và có thể loại trừ khả năng "thiếu ga". Cụ cứ để máy chậy, sau 5' từ dàn "coin" bên trong phải có "nước chảy" thì máy đang hoạt động tốt. Có vài lưu ý là nếu trong phòng nhiều đồ đạc vướng víu cụng sẽ ảnh hưởng đến độ làm mát của máy, một số vật dụng sinh nhiệt lớn nó sẽ "xâm lấn" và thậm chí "triệt tiêu" hơi lạnh phát ra từ máy. Cụ có thể mua một con nhiệt kế điện tử (chỉ 50k) về rồi thò cáy "que đo" vào gần cửa gió thì sẽ biết ngay nhiệt độ tại đấy là bao nhiêu.

Chúc Cụ thành công!

Rolland
Em đã mượn được 1 cái kẹp dòng về và thử đo ở đầu aptomat vào giàn lạnh.

Dòng định mức ghi trên cục nóng là 5.1A, nhưng e đo được dòng vào có 4.5A.
Máy vẫn chạy, và ra rất nhiều nước ở chỗ giắc co vào cục nóng (thậm chí ở đáy cục nóng cũng có nước chảy ra).

Ngoài ra thì máy chạy được 1 lúc có kiểu đóng ngắt liên tục(chạy được 5ph thì ngắt, ngắt tầm 5ph thì chạy, cứ như thế).
Khi chạy thì giàn lạnh có tiếng lạo xạo như mưa rơi.

Cụ giúp em bắt bệnh với :(

Chỉnh sửa cuối:

TOM GM

Xe tải
Cụ gọi thợ chuyên máy giặt đê, chưa chắc đã phải thay cả board đâu. Cái eboxy nó khoét ra rồi đúc lại mấy hồi chứ động tý thay cả board thì thay luôn máy mới cho nhanh.

TOM GM

Xe tải
Nói chung nhưng thứ dính dáng đến huỳnh quang đều không ưa việc bật tắt nhiều lần. Cụ có thể dùng bộ cảm ứng với đèn sợi đốt hoặc LED.
Quá đúng cho đèn huỳnh quang. Nguyên lý của nó là phóng điện 2 cực đốt cháy khí nên bật tắt nhiều làm 2 cực mòn,đen đầu và tịt luôn khi cụt hẳn. Khí còn trong ống vẫn cháy sáng đc với đk nâng áp cao trên 2 cực nhưng tiêu tốn điện khủng luôn. Tóm lại là hạn chế on/off với loại đèn này

chuot08

Xe lăn
Nó chỉ là công tắc điện tử phụ thuộc vào mức ngưỡng tín hiệu để ngắt hoặc mở mạch, không phải loại nhấp nháy liên tục tần số cao nên không dễ hỏng đâu, vả lại trên bộ cảm biến có nút điều chỉnh mức ngưỡng tín hiệu, tôi dùng loại này ghép với nhiều thiết bị rồi nên biết.
Thanks cụ và bác Bụp!
Loại em mua trên chonloctinhhoa, có chỉnh theo mức sáng nhưng khi gặp người đi qua, đèn vẫn nháy 3 lần rồi mới sáng hẳn.
Em sẽ đấu đèn dây tóc xem sao, chắc ổn.:)

chuongvit

Xe tăng
Tắc phin lọc, giàn lạnh bị đóng đá rồi
Em đã mượn được 1 cái kẹp dòng về và thử đo ở đầu aptomat vào giàn lạnh.

Dòng định mức ghi trên cục nóng là 5.1A, nhưng e đo được dòng vào có 4.5A.
Máy vẫn chạy, và ra rất nhiều nước ở chỗ giắc co vào cục nóng (thậm chí ở đáy cục nóng cũng có nước chảy ra).

Ngoài ra thì máy chạy được 1 lúc có kiểu đóng ngắt liên tục(chạy được 5ph thì ngắt, ngắt tầm 5ph thì chạy, cứ như thế).
Khi chạy thì giàn lạnh có tiếng lạo xạo như mưa rơi.

Cụ giúp em bắt bệnh với :(

Website
www.facebook.com
Thanks cụ và bác Bụp!
Loại em mua trên chonloctinhhoa, có chỉnh theo mức sáng nhưng khi gặp người đi qua, đèn vẫn nháy 3 lần rồi mới sáng hẳn.
Em sẽ đấu đèn dây tóc xem sao, chắc ổn.:)
Nó chỉ nháy 3 lần phát đầu tiên bật công tắc lên thôi. Còn lúc có người đi qua thì nó chỉ bật 1 phát là xong.

Trên thân cảm biến có 2 nút chỉnh, cụ chỉnh độ nhạy cho phù hợp.

KoL

Xe hơi
Nhà em cái lò vi song bật lên ko nóng đc thức ăn, em đọc trên mạng thấy bảo do đứt cầu chì, em đang định tháo ra xem thế nào. Có cụ nào có kinh nghiệm về khoản này ko bảo em với