Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Luu Lehong

Xe container
Cụ Lê hòn không vào trả lời mod trảm bây giờ...:D
Em đang nhờ các cụ tư vấn cân nhắc rồi mới quyết được các bác ạ! Theo các cụ phụ kiện nên mua chỗ nào ổn. Em thấy 1 số cụ nói của CH 7 Trường Trinh nhiều đồ Panasonic thì phải, chỉ ngại hơi xa chỗ em ở Nguyễn Ngọc Vũ 1 tý :-ss

Mong các cụ có kinh nghiệm chỉ giúp:
1. Hiện nay có 2 loại đèn led âm trần loại dày (chấn lưu gắn luôn vào đèn như cái loa, như loại OPPLE chẳng hạn) hoặc 1 loại thì mỏng đèn riêng, chấn lưu rời nối vào đèn bằng dây điện lòng thòng. Các đơn vị, cá nhân chào hàng cho em thì mỗi ông nói 1 phách. Ông bán đèn gắn liền chấn lưu thì nói dù sau có hỏng cái gì cũng vẫn thay riêng được, đây là hàng xịn, đẹp hơn :D. Ông bán đèn mỏng chấn lưu rời thì nói loại kia nặng, nếu hỏng thì thay cả cụm lãng phí! Giờ em chưa biêt dùng loại nào, mà thâm tâm thì đang nghiêng loại gắn liền OPPLE, khoét lỗ trần vừa đèn rồi. Tuy nhiên nếu loại đèn rời chấn lưu có tốt hơn thì việc khoét lại lỗ trần cũng ko sao cả!
2. Chất lượng đèn OPPLE có ổn không các cụ, nghe nói cũng đều bảo hành 02 năm nhưng chất lượng, giá cả so với các loại đèn khác liệu có được gọi là ngon bổ không ạ hay phải dùng philip hay các loại khác phải đắt hơn hoặc có thể rẻ hơn. Nhà em tính ra gần 90 đèn led âm trần với 1 loạt các đèn ốp lớn nhỏ khác nên chi phí tiền đèn cũng đã chiếm kha khá :D
Kính mong các cụ chỉ giáo :-??

Pumzen

Xe ba gác
1. Hiện nay có 2 loại đèn led âm trần loại dày (chấn lưu gắn luôn vào đèn như cái loa, như loại OPPLE chẳng hạn) hoặc 1 loại thì mỏng đèn riêng, chấn lưu rời nối vào đèn bằng dây điện lòng thòng. Các đơn vị, cá nhân chào hàng cho em thì mỗi ông nói 1 phách. Ông bán đèn gắn liền chấn lưu thì nói dù sau có hỏng cái gì cũng vẫn thay riêng được, đây là hàng xịn, đẹp hơn :D. Ông bán đèn mỏng chấn lưu rời thì nói loại kia nặng, nếu hỏng thì thay cả cụm lãng phí! Giờ em chưa biêt dùng loại nào, mà thâm tâm thì đang nghiêng loại gắn liền OPPLE, khoét lỗ trần vừa đèn rồi. Tuy nhiên nếu loại đèn rời chấn lưu có tốt hơn thì việc khoét lại lỗ trần cũng ko sao cả!
2. Chất lượng đèn OPPLE có ổn không các cụ, nghe nói cũng đều bảo hành 02 năm nhưng chất lượng, giá cả so với các loại đèn khác liệu có được gọi là ngon bổ không ạ hay phải dùng philip hay các loại khác phải đắt hơn hoặc có thể rẻ hơn. Nhà em tính ra gần 90 đèn led âm trần với 1 loạt các đèn ốp lớn nhỏ khác nên chi phí tiền đèn cũng đã chiếm kha khá :D
Trước đây nhà cháu dùng đèn downlight tinh là bóng Compact. Mỗi phòng cũng tốn khoảng từ 12-16 bóng ( cháu chả nhớ là cả nhà bao nhiêu bóng nữa :)) ). Thật sự là bóng Compact có tích kiệm điện tý chút,nhưng chi phí đầu tư ban đầu khá tốn kém,hơn nữa bóng này cũng rất nhanh hỏng. Nhiều lúc cháu mua cả chục cái để sơ cua trong nhà,ấy vậy mà 1 năm phải thay nhiều hơn số đó. Thời gian gần đây xuất hiện bóng đèn Led,công suất chỉ khoảng 2-3w. Khi mới có bóng này,cháu đã thay thử xem độ sáng thế nào và cảm nhận bóng 2w độ sáng tuơng đương với bóng 7w( loại compact) thời gian đầu cháu mua tận gần 100k/quả. Sau 2 năm sử dụng ( hiện nhà cháu đã thay thế khoảng gần chục quả) và thấy chất lượng bóng ko thật bền như ta tưởng. Cháu đã phải thay 2 lần bóng Led rồi,tính ra độ bền chỉ tầm 9-10 tháng. Cháu ko nhớ chính xác là có phải loại opple như loại của cụ ko? Bởi cháu vẫn dùng bộ chóa cũ khi mình lắp bóng compact và chỉ chỉnh cho cổ nó thấp đi là đc.
Theo nhà cháu cụ nên lắp loại bóng có liền trấn lưu. Sau này bóng cháy,tiện cho việc thay thế. Còn loại chấn lưu rời,thứ nhất dây điện lòng thòng,thứ 2, hỏng trấn lưu là cụ mất điện 1 loạt luôn vì trấn lưu cụ phải mua loại công xuất lớn gánh cho nhiều bóng. Trấn lưu này cũng hay hỏng đấy.
Có 1 vấn đề cụ có thể lưu ý là: độ bền của bóng có ánh sáng vàng hơn hẳn bóng có ánh sáng trắng nhé. Cái này cháu đã kiểm nghiệm vì cháu đang dùng 1 bóng ( 1w) 2 năm nay mà vẫn chạy tốt.

hafnm

Xe tải
Cụ làm đèn âm trần thì chấn lưu rời hay liền, dây rợ lòng thòng hay không cũng được, đằng nào cũng ở trên trần cụ không nhìn thấy. Mấy cái đèn hỏng nhà em toàn là hỏng đèn (chip led) chứ không phải hỏng adapter (cụ gọi là chấn lưu), thường cái mà hỏng thì bật vài ngày hỏng ngay còn đã dùng được thì chắc cũng lâu hỏng lắm :D
Cụ mua gần 90 cái đèn thì cụ cứ xác định sẽ có cái hỏng sau khi lắp vài ngày --> cụ tìm chỗ nào có chính sách thay đổi bảo hành tử tế cho yên tâm.
Đèn phillip trước em hỏi thấy đắt quá (800-900k), chất lượng chắc tốt hơn rồi nhưng gấp 3 thì em thấy không nên.

Mà sao cụ lại khoét lỗ trước khi mua đèn thế, nên mua về rồi khoét lỗ cho chính xác chứ nhỉ?

Luu Lehong

Xe container
Em lấy mẫu thích là đèn opple 3" loại 5w và khi thợ làm trần thạch cao thì khoét luôn cho tiện ạ! Dù có dùng loại khác to hơn thì khoét lại cũng dễ thôi mà cụ!

TOM GM

Xe tải
Chuyển làn,em nhờ các cụ về phao bể ngầm tự đóng có loại nào khác loại cổ điển (bằng đồng, có bóng nước để ngắt khi nước đầy) ko ạh. Loại cổ điển này dùng 1 tgian chốt ngắt cứng ko đóng được thế là chảy tràn luôn.Em ko để ý mà 2 tuần đi tong 80m3, bực quá. Giờ cứ phải nhấc nắp bể đóng mở bằng tay.
Có chai vodka ngon, chờ các cụ ạh.

Website
www.facebook.com
Chuyển làn,em nhờ các cụ về phao bể ngầm tự đóng có loại nào khác loại cổ điển (bằng đồng, có bóng nước để ngắt khi nước đầy) ko ạh. Loại cổ điển này dùng 1 tgian chốt ngắt cứng ko đóng được thế là chảy tràn luôn.Em ko để ý mà 2 tuần đi tong 80m3, bực quá. Giờ cứ phải nhấc nắp bể đóng mở bằng tay.
Nhà em dùng cái van phao cổ điển ấy đến chục năm nay rồi chưa phải thay phát nào. Cụ thay van đi là OK mà.

TOM GM

Xe tải
Nhà em dùng cái van phao cổ điển ấy đến chục năm nay rồi chưa phải thay phát nào. Cụ thay van đi là OK mà.
Tks cụ Bụp.
Chắc chẳng có phương án nào khả thi hơn.
Ps: mà em gửi cụ ly vodka sao khó thế nhỉ, cứ bắt đợi.

Pumzen

Xe ba gác
Van phao cơ trước đây làm = đồng,vớ phải cái nào ngon thì ko sao,nhưng vớ phải cái có sự cố cũng mau hỏng. Mua hẳn phao italia nhưng cũng chỉ tầm 3 năm là có vấn đề lại phải thay( chủ yếu do kẹt hoặc gioăng cao su bị mòn).Vừa rồi cháu mới thay loại Ni-ox với cách bố trí về cơ học chuyển động,cháu thấy loại mới này có cải tiến nhiều và sẽ tăng độ bền.
Cháu chụp cái van ( loại tốt đấy ) bị hỏng. Các cụ để ý đầu cao su ( gioăng) hình tam giác nhọn,khi nước đầy,phao dâng lên đầu cao su nhọn chặn vào đường ống cấp không cho nước chảy vào. Tình trạng gioăng này đã bị mòn,nước vẫn rò rỉ chảy vào khiến bể tràn.

Với pan này chỉ cần thay cái gioăng đó là đc...nhưng cháu lười sửa,thế là làm cái mới cho nhanh. :))

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container

Có nhiều loại van phao đấy cụ ra Cát Linh tìm hiểu một lượt đi, mua loại dày dặn một chút.

timeout

Xe điện
Tiện đây em hỏi luôn các cụ về chạy dây led trang trí trần nhà. Em băn khoăn nhất vụ công suất của dải led, chỗ thì báo 7w/m dài, chỗ thì 12w/m dài..., chỗ thì không cần ballast, chỗ cần ballast dời cho từng cụm dây. Vậy các cụ nào có kinh nghiệm khuyên em nên chọn loại nào hợp lý với.

chuongvit

Xe tăng
Tiện đây em hỏi luôn các cụ về chạy dây led trang trí trần nhà. Em băn khoăn nhất vụ công suất của dải led, chỗ thì báo 7w/m dài, chỗ thì 12w/m dài..., chỗ thì không cần ballast, chỗ cần ballast dời cho từng cụm dây. Vậy các cụ nào có kinh nghiệm khuyên em nên chọn loại nào hợp lý với.
3W hay 7W là công suất lớn nó sáng hơn, cái dây led là thường nối 3bong vào 1 cụ và gắn thêm trở để giảm bớt dòng đi vì thế nên dùng loại có ballast rời vì nó cho dòng điện ổn định, mỗi bóng led nó xài điện áp 3.7V nếu hơn chơi món nướng led. Cụ giờ nghiên cứu món này ah, sau vụ đi chơi tết đà nẵng ko nghiên cứu đi đâu nữa ah :)). Cụ thích thì chế đèn led lên xe còn nhiều cái hay lắm đỡ tốn điện giảm tải cho máy phát.

timeout

Xe điện
Hi anh Chuongvit, đợt rồi em cũng vào Cửa Lò mấy ngày thôi, tạm thời để dành vụ xuyên Việt dài hơi sang thời điểm khác. Đang lấn bấn mấy chuyện nhà cửa của ông bà nhà em nên đợt này tha hồ chạy việc vặt cũng như lượn OF hỏi thông tin. Lol

Song Min

Xe tải
Em có thắc mắc về TV hở sáng mà không biết post vào đâu đành mang lên đây hỏi các bác. Em
Mua TV LG 42LB631T 28/6 tại yesbuy tức là vừa được 1 tuần. Tối qua em có thử bật AV tắt hết đèn điện thì thấy TV hở sáng thế này. Sáng nay gọi qua yesbuy thì được trả lời thẳng tưng không bảo hành không đổi hàng với lỗi này. Vì lỗi không ảnh hưởng đến việc xem TV. Em thật chứ nó ảnh hưởng ngay thì lúc lắp TV em đã trả lại luôn chứ mua làm gì. Hình ảnh đây ạ

TOM GM

Xe tải
Van phao cơ trước đây làm = đồng,vớ phải cái nào ngon thì ko sao,nhưng vớ phải cái có sự cố cũng mau hỏng. Mua hẳn phao italia nhưng cũng chỉ tầm 3 năm là có vấn đề lại phải thay( chủ yếu do kẹt hoặc gioăng cao su bị mòn).Vừa rồi cháu mới thay loại Ni-ox với cách bố trí về cơ học chuyển động,cháu thấy loại mới này có cải tiến nhiều và sẽ tăng độ bền.
Cháu chụp cái van ( loại tốt đấy ) bị hỏng. Các cụ để ý đầu cao su ( gioăng) hình tam giác nhọn,khi nước đầy,phao dâng lên đầu cao su nhọn chặn vào đường ống cấp không cho nước chảy vào. Tình trạng gioăng này đã bị mòn,nước vẫn rò rỉ chảy vào khiến bể tràn.

Với pan này chỉ cần thay cái gioăng đó là đc...nhưng cháu lười sửa,thế là làm cái mới cho nhanh. :))
Nhà em giống cái này đấy cụ ơi.Ko tin được nó đâu vì nó vừa cho đi 80m3 của nhà em.Có LLẽ cái gioăng và chóp cao su lão hóa nên cứng như sắt rồi, ko trơn và khít đc nữa.Cái khớp còn ko xoay đc luôn.
Chả biết có cái nào ổn hơn ko nhưng em vẫn phải thay cái như cũ.

angelndevil

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, ống nước nhà em bị rò rỉ, em muốn hỏi hình như bây h có pp ko phải đục tường thay ống mà chỉ cần khoan bơm keo đúng ko a? Theo các cụ nên dùng pp nào a. Thanks các cụ truwọwcs

TOM GM

Xe tải
Có 1 thắc mắc nhỏ này chẳng biết gõ vào đây có đúng ko , nhưng vưỡn nhờ các cụ:
Số là cái van áp của nồi áp suất điện đa năng Media nhà em rơi đâu mất cái gioăng silicon. Giờ cái nồi triệu mấy vô dụng (mới dùng khoảng chục lần) nên Gấu mẹ cằn nhằn quá. Cụ nào biết mua ở đâu hay có giảo pháp thay thế thì giúp em với ạh.
Em xin tks và tín dụnh ngay. Hị hị

Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi, ống nước nhà em bị rò rỉ, em muốn hỏi hình như bây h có pp ko phải đục tường thay ống mà chỉ cần khoan bơm keo đúng ko a? Theo các cụ nên dùng pp nào a. Thanks các cụ truwọwcs
Phải phát hiện được vị trí rò rỉ, nguyên nhân rò rỉ thì mới có phương án xử lý cụ thể cụ ợ.