Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Cap Còm

Xe điện
Đây là sơ đồ mạch lực , bản thân nó đã có công tắc hành trình ( hình trên ) , ý cụ muốn lắp thêm 2 công tắc hành trình ở mạch điều khiển ? Nếu vậy thì cụ phải đưa mạch điều khiển lên đây thì mọi người mới có thể tư vấn chi tiết cho cụ được .
Hình trên là cái hộp 2 nút bấm lên xuống, trong HDSD có mỗi 2 hình này thôi ợ. Hôm nọ em tí toáy lắp CTHT nối tiếp vào dây đỏ và đen chả được: 1 chiều thì dừng hẳn ( không còn tiếng è è), 1 chiều thì dừng nhưng vẫn có tiếng è è ( điện vẫn vào), cụ tư véo hộ em phát!

giangha2k3

Xe tăng
Hộp nút ấn là push button box chứ cụ , push button switch chính là công tắc giới hạn ở mạch lực , khi tới giớ hạn thanh gạt cáp tời sẽ ấn vào nó và nó mở mạch lực theo chiều đang chạy ra , khi đó ta chỉ điều khiển chạy được chiều ngược lại . Cụ muốn lắp thêm công tắc hành trình thì đơn giản nhất là cụ đấu nối tiếp ctht ( dùng tiếp điểm nc) với cuộn hút contactor , nhanh , dễ làm mà chuẩn xác . Chúc cụ thành công .

Website
www.facebook.com
Nguyên tắc lắp công tắc hành trình là khi đến giới hạn thì công tắc sẽ ngắt điện của chiều di chuyển hiện hành, chỉ có thể điều khiển theo hướng ngược lại. Cụ có thể mắc 2 công tắc hành trình, 1 cái tiếp điểm thường đóng nối tiếp với dây White, cái còn lại cũng để tiếp điểm thường đóng nối với dây Green.

Xem sơ đồ thì thấy hệ thống điều khiển của cụ sử dụng trực tiếp điện 220V, khá nguy hiểm. Có thể cải tạo thành hệ thống điều khiển có dây sử dụng điện 12V, điều khiển Motor qua Relay, hoặc dùng điều khiển từ xa. An toàn hơn nhiều.

Luon An Ngon

Xe tải
Mong các cụ / mợ chỉ bảo giúp:
Nhà cháu đang hoàn thiện căn bếp _ không muốn dùng bếp gas mà muốn dùng qua bếp điện
mong muốn các cụ / mợ giới thiệu dùm loại Bếp nào của Nhật bản mà tiện lợi, có sử dụng công nghệ tiết kiệm phù hợp nhất.
Xin trân thành cám ơn.

Ongrungf

Xe điện
Nhà cháu đang hoàn thiện căn bếp _ không muốn dùng bếp gas mà muốn dùng qua bếp điện
mong muốn các cụ / mợ giới thiệu dùm loại Bếp nào của Nhật bản mà tiện lợi, có sử dụng công nghệ tiết kiệm phù hợp nhất.
Xin trân thành cám ơn.
Em chả rõ model nhưng nhà bạn em dùng loại 20 củ gì đó thấy ngon choét. Cụ vào gian hàng chuyên nghiệp ngó qua đi

namlegend

Xe máy
Em đi thang máy cứ sợ rơi mặc dù từng đọc 1 bài rất chi tiết về hệ thống an toàn cho thang máy cụ mợ ợ :(

Cò mồi

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi, thoát nước dưới bồn rửa bát nhà e vừa thông tắc được 2 tuần, đánh tan hết mỡ. Bây giờ thoát nhiều nước một lúc thì vẫn bị trào ngược. E đã kiểm tra bằng dây móc xuống kéo lên thì ko thấy rác. Vậy bây giờ phải xử lý ntn ạ?
Em nghĩ nhà cụ vẫn còn bị tắc chỗ nào đó mà lần trước chưa thông tới do vậy cụ thử tìm đội thợ khác xem sao và thông tắc tại vị trí khác xem sao.

Nhà em cũng có 1 lần bị tắc, gọi thông tắc đến, sau 1 hồi chọc ngoái các bạn ấy lôi trong đường ống ra 1 búi tóc đến cả kg, to đến mức mà em ko còn tin vào mắt mình nữa, sợ thật và lần đó tìm hiểu nguyên nhân thì em suy đoán chắc là tại Osin nhà em mới ở quê ra ko biết nên tóc đọng ở thoát sàn cứ thế vệ sinh rồi tương thẳng tóc xuống đường ống chứ ko vớt nó ra và vứt vào sọt rác, đúng là với Osin thì cái giề cũng có thể xảy ra.

Hoahahoa

Xe hơi
Nhà cháu cũng có nhu cầu thế này. Bếp điện âm ( không phải bếp điện từ nhé), loại nào tiết kiệm điện ý.
Xin trân thành cám ơn.

Hoahahoa

Xe hơi
Cám ơn Cụ.
Hôm nay KTS vừa đưa qua bản thiết kế đầy đủ các loại đèn ( như người ta thường thiết kế cho các nhà ). Nhưng nói thật nhà cháu không có nhe cầu các loại đèn như vậy. Cháu tính chỉ yêu cầu thiết kế lắp đèn rạng đông như cụ tư vấn ( cho đủ ánh sáng ) + thêm 1 hệ đèn gắn tường ( trong trương hợp không có người ngồi ở đấy ( còn nếu có người ngồi thì phải bật lên cho đủ ánh sáng rồi ). Cụ thấy như vậy được không ạ.
-------------------------------
Chất lượng ánh sáng tốt nhất là đèn sợi đốt nhé, phổ ánh sáng đầy đủ và độ trả mầu là 100%.
Chiếu sáng thông thường trong nhà bác cũng không nên cầu kỳ quá, cứ dùng đèn neon và chấn lưu điện tử là ok rồi, nhưng nên dùng bóng cao cấp như loại delucx của Rạng Đông, loại *** mầu vàng nhé. Loại này giá hơi cao, khoảng 50000 đồng/bóng, dùng bột huỳnh quang 3 phổ nên ánh sáng khá tốt, độ trả mầu đạt trên 80; sáng hơn và tuổi thọ cao cũng cao hơn loại bóng thông thường.

Còn những chỗ cấn chất lượng ánh sáng cao, như bàn làm việc thì nên chọn đèn bàn dùng bóng Halogen, chất lượng ánh sáng cao và tiết kiệm điện hơn đèn sợi đốt.
Hiện tôi đang dùng đèn bàn của Ikea, dùng bóng Halogen 40w khá tốt, loại này trong phim 007 thấy có dùng he he

Em không bàn đến đèn Led, led có nhiều ưu điểm, nhưng nó là sản phẩm mới nên còn phải qua sử dụng thực tế mới biết được. Mặt khác không hẳn Led tiết kiệm hơn đèn neon, một số loại đèn neon hiện nay hiệu suất cũng đã được 90 lm/w trong khi đó nhiều loại Led chỉ được bằng nửa số đấy thôi.

at2009

Xe tăng
Em muốn lắp đèn tuýp Led vào dưới gầm giá sách trên bàn học của F1 cho nó tỏa sáng đều và gọn gàng chứ không muốn để đèn bàn ở trên mặt bàn. Các cụ tư vấn giúp em đèn Tuýp Led dùng làm đèn bàn học có được không, và nên dùng loại nào ạ? Cám ơn các cụ!

xe thủng lốp

Xe container
Cám ơn Cụ.
Hôm nay KTS vừa đưa qua bản thiết kế đầy đủ các loại đèn ( như người ta thường thiết kế cho các nhà ). Nhưng nói thật nhà cháu không có nhe cầu các loại đèn như vậy. Cháu tính chỉ yêu cầu thiết kế lắp đèn rạng đông như cụ tư vấn ( cho đủ ánh sáng ) + thêm 1 hệ đèn gắn tường ( trong trương hợp không có người ngồi ở đấy ( còn nếu có người ngồi thì phải bật lên cho đủ ánh sáng rồi ). Cụ thấy như vậy được không ạ.
Cứ tuyp mà chơi cho lành cụ ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

xe thủng lốp

Xe container
E thấy ánh sáng trắng k tốt cho đèn học mà
Chỉ hơi nhức mỏi mắt thôi mợ ạ, ăn thua gì đâu ngày xừa dùng đèn dầu bập bùng ngồi học mà có đứa nào cận đâu mà lại học giỏi mới chết chứ :P
Cứ cắm mặt vào vi tính với ipad còn chả hại gấp mấy lần ấy chứ :D

k66473

Xe tăng
Em có cái remote điều hòa DAIKIN (ARC433B70) bị hỏng, các cụ tư vấn giúp em sửa hoặc mua mới ở đâu tại Hà Nội với.

0904223800

Xe buýt
Em có cái remote điều hòa DAIKIN (ARC433B70) bị hỏng, các cụ tư vấn giúp em sửa hoặc mua mới ở đâu tại Hà Nội với.
------------------------------
Chính hãng thì qua Daikin Vietnam ở sau bệnh viện bưu điện, giá hơi cao 514.000 đ/chiếc.
Còn không thì qua Chợ trời nhé

Kitty_Loppy

Xe hơi
Các Cụ cho em hỏi nhà em đang dùng bóng đèn tuýp thường (chắc loại T10), nghe các Cụ nói bóng Rạng Đông T8 Delux tốt và sáng hơn nên em định thay toàn Bộ sang T8 Delux, nhưng như vậy có phải thay hết Ballad, và Tắc te không ạ? Ngoài ra máng đèn cũ còn dùng được không ạ (cũng 1m2). Em cám ơn các Cụ trước ạ.

0904223800

Xe buýt
Các Cụ cho em hỏi nhà em đang dùng bóng đèn tuýp thường (chắc loại T10), nghe các Cụ nói bóng Rạng Đông T8 Delux tốt và sáng hơn nên em định thay toàn Bộ sang T8 Delux, nhưng như vậy có phải thay hết Ballad, và Tắc te không ạ? Ngoài ra máng đèn cũ còn dùng được không ạ (cũng 1m2). Em cám ơn các Cụ trước ạ.
--------------------
Thay bóng không cũng được, nếu muốn ok hơn thì thay bằng chấn lưu điện tử sẽ có nhiều lợi ích hơn (tiết kiệm điện, tần số lớn hơn và bật sáng tức thì; lưu ý không dùng ở khu vực có độ ẩm lớn).

Pumzen

Xe ba gác
--------------------
Thay bóng không cũng được, nếu muốn ok hơn thì thay bằng chấn lưu điện tử sẽ có nhiều lợi ích hơn (tiết kiệm điện, tần số lớn hơn và bật sáng tức thì; lưu ý không dùng ở khu vực có độ ẩm lớn).
Mấy ưu điểm cụ nêu ra là đúng,nhưng nó cũng có nhược điểm đấy !
Chả là đèn âm trần nhà cháu dùng ánh sáng này hắt từ trong ra. Đầu tiên nhà cháu dùng chấn lưu thường,nhưng do điện lưới khu vực nhà cháu yếu ( đo điện,lúc thì 205V lúc thì 210V,chưa bao giờ đủ 220),mỗi lần bật,tắc te mồi đánh lập lòe cả chục lần mới sáng,nhiều lúc còn ko sáng đc ở giờ cao điểm. Thế là cháu đổi 1 loạt sang chấn lưu điện tử. Dùng thích hơn hẳn....nhưng 1 sự cố đã xảy ra,1 lần do sử dụng lâu,khiến chấn lưu này chập cháy ( đoản mạch) ngay lập tức hệ thống At nhà cháu nhảy....nhảy từ phụ sang tổng và cả At cạnh Công tơ ngoài đường. May mà cháu có tích điện mới mở đc cửa cuốn lên.
Do để âm trong trần mà sự cố đó bất ngờ,khiến mình ko biết lỗi chập từ đâu. Thế là cứ phải dò từng tầng,mở cả mặt có công tắc bình nóng lạnh của mấy tầng để kiểm tra ( lúc đó vào mùa rét,tất cả bình đều on 24/24). Phải mất tg khá lâu mới mò ra....hóa ra là tít trên trần.
Nhà cháu bị sự cố này 2 lần rồi cụ ạ! Chấn lưu thì mua của bên Quân đội rồi Hanel....toàn đồ ra công cả.

Kitty_Loppy

Xe hơi
Cám ơn Các Cụ, vậy em chạy ra mua cả bóng cả chấn lưu điện tử rồi về triển khai luôn ạ :)