Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

HSBC

Xe buýt
Lỗi tại cái van đấy hoặc đường nước rồi, cụ tháo hẳn ra xem tắc, kẹt chỗ nào nhé. Bình NL lâu ngày sẽ bám cặn, có thể cặn bị bong ra gây tắc van, tắc ống.
E sửa xong rồi Cụ ah. Nó bị kẹt cái van một chiều nên không đóng được. Thanks Chã Bụp nhớ.

alexmack192

Xe máy
Em có vấn đề này nhờ Cụ chủ và các CỤ có liên quan giải quyết giúp với
1. Em đang cần mua bơm chân không để đẩy nước từ đường ống cấp nước sạch vào lên bể ở tum tầng 2. Các Cụ chỉ giúp em mua bơm của hãng nào, công suất bao nhiêu và ở đâu với ạ. Bình thường nước mạnh nó vẫn tự leo lên và chui vào bồn chứa, gần đây thi thoảng không leo được vào nên khổ quá các Cụ ạ.
2. Máy giặt cửa ngan electrolux vài năm tuổi nhà em bị gián chui vào và chết ở bảng mạch. Làm sạch và sấy rồi nhưng nó vẫn không chạy. Giờ phải thay mạch hay làm thế nào? Giá có đắt không các Cụ.
Em cảm ơn các Cụ trước ạ.
Nếu nhà bạn có bể ngầm và nhà bạn ở đầu nguồn thì chỉ cần tầm 100 đến 125 W là ok nhưng nếu nhà bạn ở cuối nguồn và không có bể ngầm thì bạn nên mua một cái bơm khoảng tầm 500W
Còn thay bản mạch máy giặt bạn gọi hãng đến rồi họ ktra và báo giá nhưng chắc cũng tầm 1tr đó.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Nếu nhà bạn có bể ngầm và nhà bạn ở đầu nguồn thì chỉ cần tầm 100 đến 125 W là ok nhưng nếu nhà bạn ở cuối nguồn và không có bể ngầm thì bạn nên mua một cái bơm khoảng tầm 500W
Còn thay bản mạch máy giặt bạn gọi hãng đến rồi họ ktra và báo giá nhưng chắc cũng tầm 1tr đó.
Tks CỤ. Bơm thì em tìm được loại 125W rồi.
Máy giặt sau khi để mấy hôm không thèm ngó tới, tự dưng nó lại chạy bình thường Cụ ạ. Thế là em đỡ phải mất tiền.

Rickyman

Xe điện
Cụ nào có kinh nghiệm sửa chữa máy giặt Electrolux cho em hỏi tý, nhà em có con Elex. 7kg dạo này giặt rất hay bị lỗi, đặt chế độ giặt, ấn Start, máy giặt bình thường, căn giờ lên phơi quần áo thì toàn bị dừng giữa chừng (ở gian đoạn giặt, em nhòm qua lồng thấy vẫn còn đầy bọt), các đèn báo vẫn xanh bình thường nhưng treo cứng, em toàn phải tắt đi giặt lại, bực mình lắm. Nước nhà em khỏe, cẩn thận em còn lắp bơm tăng áp nên ko có khoản mất nước các cụ nhé. Dạo này lỗi liên tục, giặt 10 lần thì đến 5 lần bị lỗi. Cụ nào biết tư vấn e với nhé, liệu có trường hợp nhét nhiều quần áo quá máy treo ko ạ?

Website
www.facebook.com
Cụ nào có kinh nghiệm sửa chữa máy giặt Electrolux cho em hỏi tý, nhà em có con Elex. 7kg dạo này giặt rất hay bị lỗi, đặt chế độ giặt, ấn Start, máy giặt bình thường, căn giờ lên phơi quần áo thì toàn bị dừng giữa chừng (ở gian đoạn giặt, em nhòm qua lồng thấy vẫn còn đầy bọt), các đèn báo vẫn xanh bình thường nhưng treo cứng, em toàn phải tắt đi giặt lại, bực mình lắm. Nước nhà em khỏe, cẩn thận em còn lắp bơm tăng áp nên ko có khoản mất nước các cụ nhé. Dạo này lỗi liên tục, giặt 10 lần thì đến 5 lần bị lỗi. Cụ nào biết tư vấn e với nhé, liệu có trường hợp nhét nhiều quần áo quá máy treo ko ạ?
Rửa cái phin lọc cặn đi nhá.:D

Rickyman

Xe điện
Rửa cái phin lọc cặn đi nhá.:D
Lão phán chuẩn vãi, báo cáo lão, em tháo cái phin lọc ra, bên trong toàn cặn canxi, giấy ăn đầy hự :D, ngoài ra phần bề mặt ngoài lồng bám một lớp cặn canxi khoảng nửa phân, hôm nào phải tìm cách tháo lồng vệ sinh mới sạch được, thanks lão nhé :D

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Lão phán chuẩn vãi, báo cáo lão, em tháo cái phin lọc ra, bên trong toàn cặn canxi, giấy ăn đầy hự :D, ngoài ra phần bề mặt ngoài lồng bám một lớp cặn canxi khoảng nửa phân, hôm nào phải tìm cách tháo lồng vệ sinh mới sạch được, thanks lão nhé :D
Cái cặn bám quanh lồng ấy thấm nước vào mềm phết. Dùng bàn chải cọ là được.:D

phu bus

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi. Nhà em có con máy giặt lồng ngang LG. Hiện nay nó cứa báo PE lung tung. Thường bật lên bó báo PE, em cố bấm lại mấy lần lại ok. Co khi đang giặt cũng Pe, máy đang tắt cũng báo PE. Máy của em mua đời cũ, đã phải thay maiboart, bơm hút, mô tơ. Nói chung là thay hết một lượt rồi, mà bây giờ máy nhà em vắt rung lắc mạnh lắm.
Em thấy bảo PE là lỗi cảm biến áp lực phao, nhừn nhà em lúc bị lúc không nên em nghĩ cảm biến hỏng là lỗi ngay từ đầu.
Các cụ giúp em nhé, em đang nấu rượu lậu rồi ạ.

Rickyman

Xe điện
Cái cặn bám quanh lồng ấy thấm nước vào mềm phết. Dùng bàn chải cọ là được.:D
Chứng tỏ lão cũng bị như em :D em oánh một lúc nó cũng đỡ đi tý nhưng ko có chỗ thò dụng cụ vệ sinh để đánh sạch toàn bộ lồng được, lão có cách gì ko? E đang định mua nước chuyên dụng vệ sinh máy giặt, cho giặt chế độ nước nóng vài lần xem có hết ko? nếu ko hết "em yêu khoa học " thử tháo lồng ra xem có gì bên trong ko :D

Rickyman

Xe điện
Các cụ cho em hỏi. Nhà em có con máy giặt lồng ngang LG. Hiện nay nó cứa báo PE lung tung. Thường bật lên bó báo PE, em cố bấm lại mấy lần lại ok. Co khi đang giặt cũng Pe, máy đang tắt cũng báo PE. Máy của em mua đời cũ, đã phải thay maiboart, bơm hút, mô tơ. Nói chung là thay hết một lượt rồi, mà bây giờ máy nhà em vắt rung lắc mạnh lắm.
Em thấy bảo PE là lỗi cảm biến áp lực phao, nhừn nhà em lúc bị lúc không nên em nghĩ cảm biến hỏng là lỗi ngay từ đầu.
Các cụ giúp em nhé, em đang nấu rượu lậu rồi ạ.
Còn một thứ cụ chưa thay...đó là thay cái máy giặt khác :D

Website
www.facebook.com
Chứng tỏ lão cũng bị như em :D em oánh một lúc nó cũng đỡ đi tý nhưng ko có chỗ thò dụng cụ vệ sinh để đánh sạch toàn bộ lồng được, lão có cách gì ko? E đang định mua nước chuyên dụng vệ sinh máy giặt, cho giặt chế độ nước nóng vài lần xem có hết ko? nếu ko hết "em yêu khoa học " thử tháo lồng ra xem có gì bên trong ko :D
Máy giặt nhà em lồng đứng, cuối cùng thì cũng phải tháo lồng ra để vệ sinh. VS xong, lắp vào giặt không 3 lần vẫn còn thấy bẩn.:D

P/S: Nước vệ sinh lồng giặt gì đấy có hiệu suất cực thấp so với vệ sinh bằng cơm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E đang định nhập loại lọc canxi cho máy giặt và máy rửa bát hoặc trc khi vào bình nóng lạnh. Khá gọn nhẹ nhưng đang xem tính hiệu quả thế nào. Đc các cụ ủng hộ e cho đỡ cặn canxi nhá

Rickyman

Xe điện
E đang định nhập loại lọc canxi cho máy giặt và máy rửa bát hoặc trc khi vào bình nóng lạnh. Khá gọn nhẹ nhưng đang xem tính hiệu quả thế nào. Đc các cụ ủng hộ e cho đỡ cặn canxi nhá
Mợ thử đi, có gì em ủng hộ :D Bình nước nóng chắc đóng cặn ác lắm

TOM GM

Xe tải
Cái hút mùi elec nhà em nó đi tong cả 2 lọc than hoạt tính, mua đc ở đâu các cụ nhỉ? Xem trên mạng thấy loạn xà ngầu loại này mà ko biết có lắp vừa ko.
Tks các cụ trước.

kenshin8795

Xe đạp
Em chào các cụ ah, chả là nhà e mới mua 1 cái pana 12btu 2 chiều inverter, nhưng khi dùng ko hiểu sao e tắt 1 lần thì đèn vẫn sáng, cửa gió cụp ko hết, e phải bật và tắt lại thêm 1 lần nữa mới được, như vậy có ổn ko ạ. (PS là lúc lắp đồng chí thợ làm cháy mất tem dán serial trên cục lạnh rồi ko biết còn bảo hành dc ko ạ). E cảm ơn các cụ ạ

Ongrungf

Xe điện
Cụ Bụp ơi cho em hỏi đường điện trong nhà nên để thế nào cho hợp lý, từng tầng hay từng át cho từng thiết bị sử dụng.

VD như là: 1 at cho toàn bộ điều hòa, hay là từng tầng có át riêng

Đường nước thoát nên dùng ống F bao nhiêu là hợp lý? Em thấy bảo chỉ đặt F 90 là vừa vì tính tường 10 nếu làm to hơn thì nhô ra nhiều xấu lắm...

Website
www.facebook.com
Em mà làm thì sẽ chơi kiểu phân nhánh.

Có Aptomat tổng - Chia mỗi tầng 1 aptomat. Tại từng tầng lại có aptomat cho từng nhóm thiết bị công suất nhỏ (Đèn, ổ căm...) và riêng cho từng thiết bị công suất lớn (Điều hòa, nóng lạnh....)

QAZ

Xe container
Cụ Bụp ơi cho em hỏi đường điện trong nhà nên để thế nào cho hợp lý, từng tầng hay từng át cho từng thiết bị sử dụng.

VD như là: 1 at cho toàn bộ điều hòa, hay là từng tầng có át riêng

Đường nước thoát nên dùng ống F bao nhiêu là hợp lý? Em thấy bảo chỉ đặt F 90 là vừa vì tính tường 10 nếu làm to hơn thì nhô ra nhiều xấu lắm...

Nhà tầng thì bác cứ làm điện như cụ Thích tư vấn, chia át riêng cho đèn, ổ cắm, điều hòa, bình nước.

Ống thoát thì tùy vào vị trí buồng vệ sinh và bàn cầu, nếu ở gần trục thì bác lắp ống 76 cũng vẫn tốt, đến tầng trệt thì lắp ống ngang 110 vào bể phốt. Chỉ cần chú ý chỗ thoát bàn cầu lắp côn 76-110 là thoải mái.

Ongrungf

Xe điện
Tks 2 cụ Thích và cụ QAZ.

Thế còn phần bếp mà muốn có 1 số thứ dùng điện 110 v thì chúng ta tính xem dùng các thiết bị gì rồi xem tổng số W bao nhiêu sau đó đặt cái Lioa đủ công suất cho tất cả chỗ đó cụ nhỉ

xe thủng lốp

Xe container
Tks 2 cụ Thích và cụ QAZ.

Thế còn phần bếp mà muốn có 1 số thứ dùng điện 110 v thì chúng ta tính xem dùng các thiết bị gì rồi xem tổng số W bao nhiêu sau đó đặt cái Lioa đủ công suất cho tất cả chỗ đó cụ nhỉ
Chuẩn đấy cụ, nhưng cụ cứ làm thừa lên một tý cho chắc ăn