Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Em cám ơn. Căn bản đồng chí thợ nói hơi chung chung nên em muốn hỏi các cụ cho chắc ạ. Nhờ cụ HoaLan90 tư vấn cho em cái. Cám ơn cụ nhiều
Hiện nay đảm bảo độ bền cho tải dùng loại trần phú. Dây trục chính cụ lên dùng loại cáp đồng xoắn, dây dùng cho mỗi tầng 2,4 2,5 1,5 0,75 tuỳ từng hiệu suất điện năng dùng cho phù hợp. Tầng 1 nhà cụ có bếp từ, tủ lạnh, máy bơm nước cụ nên dùng loại 2,5 như vậy không lãng phí. Mỗi tầng ngoài aptomat điều hoà và nóng lạnh thì cụ nên đặt thêm 1 aptomat ổ cắm và ctắc chung. Ống cấp nước từ bể ngầm lên dùng loại phi 20 nếu là ống nhựa cách nhiệt, còn ống cấp từ bể nước xuống cụ nên dùng loại phi 25 nếu là ống nhựa cách nhiệt (chú ý là tạo cho áp lực nước mạnh thì tuỳ vào từng tầng mà dùng côn thu ống sao cho phù hợp). Khi đưa nước vào phòng để sử dụng thì cụ nên dùng loại phi 25 cả nóng lẫn lạnh. Ống thoát sàn và chậu rửa mặt dùng phi ống 76. Ống thoát nước mưa dùng phi 60 tuỳ theo lượng mặt trần nhà to hay nhỏ. Thái dương năng sẽ lắp một đường ống riêng khi xuống từng tầng.

Chỉnh sửa cuối:

cuncoi08

Xe tải
Em cám ơn hai cụ đã chỉ bảo, em vỡ ra kha khá rồi. Mời cụ [@xamthung;91245] và cụ [@HoaLan90;347735] ly vodka cho ấm bụng.

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Em cám ơn hai cụ đã chỉ bảo, em vỡ ra kha khá rồi. Mời cụ [@xamthung;91245] và cụ [@HoaLan90;347735] ly vodka cho ấm bụng.
ko có chi, cụ vạch ra mấy nét, rồi em xem cho cụ. Chứ p.án thì nhiều, em đâu rõ ý cụ dư lào để tư vấn?

Cò mồi

Xe tăng
Nhà em đang làm đợt này em cứ dây Cadivi em chơi, giá đúng bằng dây Trần Phú nhưng em cảm nhận độ tinh khiết của lõi đồng có vẻ ổn hơn, rất nhiều công trình em thấy dùng dây Trần Phú hịn mà sau khoảng 10 năm lõi đồng đã bị ố xỉn màu rồi trong khi đó nếu lõi đồng có độ tinh khiết cao thì nó vẫn cứ phải sáng quoắc lên mới đúng.

notepad

Xe hơi
------------------
Vụ Thái Dương Năng, nghe thì hay nhưng cũng nhiều vấn đề lắm.Đầu tiên là ống chân không để ngoài nắng 1 thời gian là có rêu, kể cả trời nắng cũng không nóng chứ đừng nói trời lạnh nhé.
Vu thứ hai là đường nước dài, nếu để tầng 4 kéo xuống tầng 3 cũng mất 3 m; xuống tầng 2, tầng 1 thì mất 7m ống như chơi. Có khi mở vòi 10 phút mới thấy nước nóng nó ra.
Nhà em lắp bình nước nóng năng lượng mặt trời hơn 3 năm rồi vẫn dùng tốt. Đầu ra của bình nước nóng chạy vào bình nóng lạnh chạy điện. Mùa đông hôm nào có nắng là không cần bật bình điện, cả nhà tắm rửa + rửa bát đũa vẫn còn dư. Sáng hôm sau chỉ cần xả khoảng nửa chậu rửa mặt là có nước ấm (Bình mặt trời ở nóc tầng 5, bình điện đặt ở tầng 4, dùng nước nóng chủ yếu ở tầng 1 và 2).
Em thấy có nhược điểm là áp lực nước nóng ra yếu hơn là dùng bình điện kiểu thông thường (đầu vào của bình điện từ đường nước lạnh tầng 4). Nhà em nếu bồn nước lạnh (Sơn Hà) còn khá đầy thì áp lực nước nóng ra tạm ổn nhưng khi bồn còn khoảng 1 nửa thì nước nóng ra rất yếu rồi. Có lúc nước nóng trong bình Thái Dương Năng còn đầy mà không chảy qua bình điện được. Các cụ có cao kiến gì xử lý vụ này không?

QAZ

Xe container
...
Em thấy có nhược điểm là áp lực nước nóng ra yếu hơn là dùng bình điện kiểu thông thường (đầu vào của bình điện từ đường nước lạnh tầng 4). Nhà em nếu bồn nước lạnh (Sơn Hà) còn khá đầy thì áp lực nước nóng ra tạm ổn nhưng khi bồn còn khoảng 1 nửa thì nước nóng ra rất yếu rồi. Có lúc nước nóng trong bình Thái Dương Năng còn đầy mà không chảy qua bình điện được. Các cụ có cao kiến gì xử lý vụ này không?
- Bác nên chỉnh lò xo, hoặc bỏ hẳn (phần lõi) cái van 1 chiều ở đầu vào của bình điện. Lý do là bình điện ở trên nên áp lực nước yếu, hoặc lâu ngày không vệ sinh cái van nên nó bị kẹt.
- Bác chỉnh van phao điện ở bể lạnh cho nó cao lên, ít nhất là phải trên độ cao của NLMT, khi đó sẽ luôn có nước.
- Nếu điều kiện cho phép (có đầu chờ) thì bác lắp bình điện xuống tầng dưới.

trannamkts

Xe máy
Các cụ cho em hỏi chút là em mua chung cư, theo thiết kế cũ thí WC có bồn tắm, nay em thay bằng vách kính. Vấn đề em vướng mắc là cái ông thoát thiết kế cho bồn tắm nên nhỏ lăm (hình như nhỏ hơn 60mm). Nay em tìm mãi chưa ra nắp thoát sàn nào vừa để lắm vào đấy.
Kính mong cụ/ mợ xin giúp đỡ a
Thiếu gj nắp hả cụ.

pdnguyenha

Xe hơi
Các cụ cho cháu hỏi, lò vi sóng dùng bao lâu thì phải thay ạ? kiểu như định kỳ ấy. Vì cháu lo (chả biết có đúng không) là dùng lâu, vi sóng sẽ không "ổn định" nữa, ảnh hưởng đến sức khỏe.
p/s: Lò nhà cháu là Panasonic, lò cơ dùng >5 năm; đã 1 lần phải thay tấm chắn gì trong lò
Đội ơn các cụ.

khanht

Xe điện
Các cụ hướng dẫn em tháo lắp để vệ sinh bình nước nóng ferroli 30L với. Bình nhà em dùng cũng 5 năm rồi chưa vệ sinh, thay thanh magiê lần nào. Em hỏi anh gúc mãi mà chả thấy bản hướng dẫn nào cả

Đội ơn các cụ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ hướng dẫn em tháo lắp để vệ sinh bình nước nóng ferroli 30L với. Bình nhà em dùng cũng 5 năm rồi chưa vệ sinh, thay thanh magiê lần nào. Em hỏi anh gúc mãi mà chả thấy bản hướng dẫn nào cả

Đội ơn các cụ
Cụ hỏi anh gúc cụm từ "how to disassemble ferroli heat water" thì ra cả mớ.

doduyhuong

Xe hơi
Sorry bác, câu hỏi này bị trôi mất sau mấy trang nên em quên.:D

Máy giặt Electrolux xả bằng bơm chứ ko dùng trọng lực. Bác tháo hộc bơm xả ra vệ sinh đi nhé. Lâu ngày bẩn gây kẹt bơm.

Chú ý đừng nhầm nhé, thằng Elec này có 2 loại bơm. Bơm tưới hoạt động lúc đang giặt để tuần hoàn nước, bơm xả hoạt động khi xả nước. Thường thì bơm xả gắn ngay phía sau của mặt trước máy giặt. ( Số 6)

Cái bơm đây:

Cả cụm đây

Cụ Bụp cho cháu hỏi về máy giặt: Nhà em dùng Electrolux cửa ngang laọi 7kg được vài năm rồi. Bây giờ nó sinh bệnh thế này: Giặt có lúc ok, có lúc vắt nó gầm kinh quá mà E kê chắc chắn chân là. Có cái lồng sắt trước đây mấy A bảo hành của hãng đã lấy mỏ lết to uốn cửa rồi. E sợ cái vành lồng nó lại roãng ra và vòng bi không biết thế nào mỗi lần giặt kêu gê quá phiền Cụ Bụp tư vấn cho nhà E cái nhé.

Thachsungmatden

Xe hơi
Mợ vác cái khung lưới ấy ra các cửa hàng sửa chữa máy giặt, kiểu gì cũng có.
Mợ là thêm cái lưới chắn chuột dưới đáy máy giặt đi nhé, kẻo nó cắn hết ống nước lẫn dây điện thì khổ...
Cụ Bụp ơi e xem hình bình điều áp của cụ rồi mà chưa hiểu phần ống dưới bình sẽ nối vào đầu hút hay đầu ra của bơm tăng áp ạ? E rất cám ơn cụ

0904223800

Xe buýt
Cụ Bụp ơi e xem hình bình điều áp của cụ rồi mà chưa hiểu phần ống dưới bình sẽ nối vào đầu hút hay đầu ra của bơm tăng áp ạ? E rất cám ơn cụ
----------------------------------

Tích áp tức là áp xuất ở sau máy bơm. Thônng thường, máy bơm tăng áp sẽ hoat động khi áp xuất xuống dưới 1,4kg/cm2 và tắt khi áp xuất đạt 1,8 kg/cm2.
Bình áp có nhiệm vụ tích trữ áp xuất, dung tích bình cáng lớn thì số lần đóng, tắt của máy bơm càng ít.

Thachsungmatden

Xe hơi
----------------------------------

Tích áp tức là áp xuất ở sau máy bơm. Thônng thường, máy bơm tăng áp sẽ hoat động khi áp xuất xuống dưới 1,4kg/cm2 và tắt khi áp xuất đạt 1,8 kg/cm2.
Bình áp có nhiệm vụ tích trữ áp xuất, dung tích bình cáng lớn thì số lần đóng, tắt của máy bơm càng ít.
E hiểu rồi ạ, cám ơn cụ

KaKa37

Xe tải
Nhờ các cụ tư vấn hộ em mua dây điện, ổ cắm, cầu giao và các thể loại ống nước ở đâu là chuẩn ạ; em ở HN ạ

Mr.Alo

Xe lăn
Chỗ có mấy cái quán tên là Suối điện gì đó à cụ, có cần phải đến 41 Phương Liệt cho chính hãng Trần Phú ko nhỉ
bọn nó đại lý to hàng cũng chuẩn mà , mình gia đình lấy cũng ko nhiều vào chính hãng cũng thế thôi , lấy ngoài cửa hàng thừa còn trả lại chứ

0904223800

Xe buýt