Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

4banhxequay

Xe điện
Cháu vừa lắp cái quạt panasonic 60wwk 5 cánh, quạt chạy bị đảo. THeo các cụ nguyên nhân là sao ạ, cách khắc phục thế nào. Cháu treo vào móc sắt chôn trong quá trình đổ bê tồng mái ạ

ngocanh77

Xe buýt
Tư vấn free các sản phẩm bảo hiểm oto, sức khoẻ
Nhà e đang dùng cái lò vi sóng của Sharp có chức năng nướng. Nhưng nướng gần như bị hỏng, cho đồ vào là bốc mùi khét rồi tóe lửa, không biết vì sao, cụ nào biết chỉ giáo e với ạ!

Đại xa

Xe tải
thơt lớn quá chưa kip đọc hết, ko rõ cụ nào hỏi chưa. e cư dân Gia lâm phố, nước sinh hoạt ở đây nhiễm canxi rất nặng.các cụ cho e hỏi nên sử dụng bộ lọc nước nào? nhiều ngyời sử dụng thiết bị công nghệ RO, nhưng theo em biết sơ sơ thì RO sẽ loại bỏ hết khoáng chất trong nước, như vậy có hại cho sức khỏe ko? hãng thiết bị nào tin cậy cho lọc toàn bộ nước sinh hoạt ạ?
em xin cám ơn các chiên da trước ah!!!

tienminhgas

Xe tải
thơt lớn quá chưa kip đọc hết, ko rõ cụ nào hỏi chưa. e cư dân Gia lâm phố, nước sinh hoạt ở đây nhiễm canxi rất nặng.các cụ cho e hỏi nên sử dụng bộ lọc nước nào? nhiều ngyời sử dụng thiết bị công nghệ RO, nhưng theo em biết sơ sơ thì RO sẽ loại bỏ hết khoáng chất trong nước, như vậy có hại cho sức khỏe ko? hãng thiết bị nào tin cậy cho lọc toàn bộ nước sinh hoạt ạ?
em xin cám ơn các chiên da trước ah!!!
em là em hãi cái nguồn nước bên nhà cụ lắm, cụ lắp RO khẩn trương cho em cụ ơi, mà cụ tham khảo topic của mợ Toét ý, mợ ý tư vấn tốt, giá cũng tốt cụ ạ

Website
www.facebook.com
Nhà e đang dùng cái lò vi sóng của Sharp có chức năng nướng. Nhưng nướng gần như bị hỏng, cho đồ vào là bốc mùi khét rồi tóe lửa, không biết vì sao, cụ nào biết chỉ giáo e với ạ!
1. Phải chuyển đúng chức năng nướng.

2. Ko được dùng các dụng cụ bằng kim loại.

Best Fox

Xe tải
Cháu vừa lắp cái quạt panasonic 60wwk 5 cánh, quạt chạy bị đảo. THeo các cụ nguyên nhân là sao ạ, cách khắc phục thế nào. Cháu treo vào móc sắt chôn trong quá trình đổ bê tồng mái ạ
Khả năng quạt đảo là do cánh vênh bác nhá! Bác cứ mạnh dạn mang sang Nguyễn Đức Cảnh họ "cân" lại cho, sẽ chạy phe phé cho mà xem.;)

4banhxequay

Xe điện
Khả năng quạt đảo là do cánh vênh bác nhá! Bác cứ mạnh dạn mang sang Nguyễn Đức Cảnh họ "cân" lại cho, sẽ chạy phe phé cho mà xem.;)
Thanks cụ. Cái móc treo nhà cháu gắn khi đổ bê tông bây h nó hơi nghiêng, liệu đây có là nguyên nhân ko ạ

Best Fox

Xe tải
Thanks cụ. Cái móc treo nhà cháu gắn khi đổ bê tông bây h nó hơi nghiêng, liệu đây có là nguyên nhân ko ạ
Cái móc ấy nghiêng "ngang" hay "dọc" hả bác? Nếu nghiêng dọc thì chả ảnh hưởng còn nghiêng ngang thì tùy vào cái lót cao su to hay nhỏ thôi!
Bác cứ kiểm tra lại xem đã!;)

4banhxequay

Xe điện
Cái móc ấy nghiêng "ngang" hay "dọc" hả bác? Nếu nghiêng dọc thì chả ảnh hưởng còn nghiêng ngang thì tùy vào cái lót cao su to hay nhỏ thôi!
Bác cứ kiểm tra lại xem đã!;)
Vâng chiều cháu về xem lại. Hình như cũng không ngang và dọc mà như "chéo" thì chuẩn hơn ạ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
------------------
Vụ Thái Dương Năng, nghe thì hay nhưng cũng nhiều vấn đề lắm.Đầu tiên là ống chân không để ngoài nắng 1 thời gian là có rêu, kể cả trời nắng cũng không nóng chứ đừng nói trời lạnh nhé.
Vu thứ hai là đường nước dài, nếu để tầng 4 kéo xuống tầng 3 cũng mất 3 m; xuống tầng 2, tầng 1 thì mất 7m ống như chơi. Có khi mở vòi 10 phút mới thấy nước nóng nó ra.
Cái chỗ này em thấy hơi ảo? Em lắp của SH chắc được khoảng 8 năm - từ khi mới ra, năm 2010 sửa nhà, em tháo ra - thợ làm vỡ mất 1 ống - em thấy hoàn toàn bình thường, chỉ có ít cặn vôi không hề rêu mốc gì cả - em mua ống khác thay vào lại bình thường. Em thấy cái này đáng đầu tư, mà giờ ống to hơn thì chắc hiệu năng sẽ tốt hơn, thời e lắp là ống phi 47.

QAZ

Xe container
Cái chỗ này em thấy hơi ảo? Em lắp của SH chắc được khoảng 8 năm - từ khi mới ra, năm 2010 sửa nhà, em tháo ra - thợ làm vỡ mất 1 ống - em thấy hoàn toàn bình thường, chỉ có ít cặn vôi không hề rêu mốc gì cả - em mua ống khác thay vào lại bình thường. Em thấy cái này đáng đầu tư, mà giờ ống to hơn thì chắc hiệu năng sẽ tốt hơn, thời e lắp là ống phi 47.

Chắc là nhà bạn kia chưa có, chưa lắp nên mới đoán mò thế thôi.

Cái giống đời, anh nào chưa có/chưa dùng thì lại hay phán như thánh ấy. Như hôm nay ngoài giời 16 độ mà nước cứ 50 độ.

huancongtu

Xe tăng
Có bác nào là thợ điện lạnh trong này ko ạ? E cần xử lý cái điều hòa

cuncoi08

Xe tải
Nhà em đang đến giai đoạn lắp đặt điện nước, thợ thì có rồi, nhưng tư vấn mà em vẫn chưa thấy yên tâm lắm. Nhờ các cụ chỉ giáo thêm.
Nhà em 4.5 tầng mái bằng, 2 WC, mỗi tầng có điều hòa, nóng lạnh, tivi, quạt, đèn ... Trên mái đặt bể nước và thái dương năng, tầng 1 đặt bể ngầm.
1. Dây điện em dùng Trần Phú.Dây điện trục chính dùng cỡ nào, dây mỗi tầng dùng cỡ nào, tầng 1 có bếp từ, tủ lạnh, máy bơm nước ... thì dùng dây cỡ nào. Mỗi tầng ngoài aptomat cho điều hòa và bình nóng lạnh thì cần đặt bao nhiêu aptomat, có cần thiết đặt aptomat cho ổ cắm và công tắc riêng không.
2. Ống nước cấp từ bể ngầm lên, ống cấp nước từ bể trên mái xuống bệt, xuống nóng lạnh, xuống thiết bị dùng cỡ nào.
3. Ống thoát sàn, thoát nước bồn rửa bát, thoát nước mưa dùng cỡ nào.
4. Thái dương năng lắp thế nào để dùng kết hợp với bình nóng lạnh ở tầng 2, 3 và vòi chậu ở tầng 1 cho tiện dụng ạ. Sử dụng chính là phụ nữ và trẻ em nên nhiều thao tác là không làm được đâu ạ.
Em cám ơn các cụ nhiều

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đang đến giai đoạn lắp đặt điện nước, thợ thì có rồi, nhưng tư vấn mà em vẫn chưa thấy yên tâm lắm. Nhờ các cụ chỉ giáo thêm.
Nhà em 4.5 tầng mái bằng, 2 WC, mỗi tầng có điều hòa, nóng lạnh, tivi, quạt, đèn ... Trên mái đặt bể nước và thái dương năng, tầng 1 đặt bể ngầm.
1. Dây điện em dùng Trần Phú.Dây điện trục chính dùng cỡ nào, dây mỗi tầng dùng cỡ nào, tầng 1 có bếp từ, tủ lạnh, máy bơm nước ... thì dùng dây cỡ nào. Mỗi tầng ngoài aptomat cho điều hòa và bình nóng lạnh thì cần đặt bao nhiêu aptomat, có cần thiết đặt aptomat cho ổ cắm và công tắc riêng không.
2. Ống nước cấp từ bể ngầm lên, ống cấp nước từ bể trên mái xuống bệt, xuống nóng lạnh, xuống thiết bị dùng cỡ nào.
3. Ống thoát sàn, thoát nước bồn rửa bát, thoát nước mưa dùng cỡ nào.
4. Thái dương năng lắp thế nào để dùng kết hợp với bình nóng lạnh ở tầng 2, 3 và vòi chậu ở tầng 1 cho tiện dụng ạ. Sử dụng chính là phụ nữ và trẻ em nên nhiều thao tác là không làm được đâu ạ.
Em cám ơn các cụ nhiều
Cụ có thợ rồi thì để thợ nó đưa ra phương án rồi cụ up lên đây thì tụi em check cho cụ. Nếu ko cụ ib cho em, em sẽ giải đáp cho cụ nhé. :D

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]

cuncoi08

Xe tải
Cụ có thợ rồi thì để thợ nó đưa ra phương án rồi cụ up lên đây thì tụi em check cho cụ. Nếu ko cụ ib cho em, em sẽ giải đáp cho cụ nhé. :D
Em cám ơn. Căn bản đồng chí thợ nói hơi chung chung nên em muốn hỏi các cụ cho chắc ạ. Nhờ cụ HoaLan90 tư vấn cho em cái. Cám ơn cụ nhiều

xamthung

Xe tăng
Em thì chỉ biết về món này thôi .
Dây trục vào nhà thì chắc cụ có rồi , thường nó là dây 6-10 ly . Nếu cụ mua thì nên chọn dây 8ly là vừa vì aptomat dưới công tơ của nhà đèn chỉ là loại 40A , 1mm2 dây đồng tải dc 6A .
Bếp từ nếu cụ chơi bếp đôi thì làm 1 nhánh dây 6mm riêng , ko chạy chung vs tầng 1 , dùng át C32 cho nhánh này , cẩn thận thì chơi thêm cái át chống giật .
Bình nóng lạnh nếu cụ dùng bình nung thì dây 2.5mm cũng dc , nếu dùng loại trực tiếp thì dùng dây 4mm . Điều hòa cụ ko nói rõ phòng rộng bao nhiêu , nhưng với dây 2.5mm em nghĩ là đủ chạy máy nhỏ hơn 18000btu .
Tổng tầng nếu chạy chung bình nóng lạnh , điều hòa thì dây 6mm , chạy riêng 2 món kia thì 4mm (nhiều phòng thì táng dây 6mm). Nếu nhà nhiều phòng thì cụ nên lắp CB cho từng phòng , CB cho từng ổ điện thì có dk lắp cho tầng 1 vì hay bị ẩm , phòng trường hợp chập ngậm có thể xác định , khoanh vùng sửa chữa nhanh (cái này nếu thi công tốt chả bao giờ bị )
Aptomat ko đắt , cụ đầu tư hàng hịn như pana , merlin gerin cho an tâm , ko nên chơi vs hàng anh hàn xẻng liên doanh nhé :D .
Lưu ý chọn CB theo cỡ dây ,1mm2 tải 6A . Nếu có cụ thể về S phòng , số phòng , loại bình nóng lạnh thì sẽ có bài toán tối ưu hơn về dây , trên đây là em tính cẩn thận và có vẻ dôi dư hơi nhiều :P