Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

cairong_2011

Xe container
Nhiều khi có việc cần cái khoan bê tông, sắt, gỗ. Đi mượn thì mất thời gian. Em định mua một cái hộp có đủ khoan .... Nhờ các cụ tư vấn mua hộp loại nào, ở đâu có chất lượng và giá hợp lý. Trên mạng rao nhiều nhưng em cũng kinh mấy đồ đó lắm. Về khoan 3 bữa vất đi

xamthung

Xe tăng
E muốn mua cái Atomat tổng lắp trong tủ đồng hồ ngoài cột thì mua loại bao nhiêu A vậy các cụ?? điện gia đình nhà e cũng chỉ có 1 điều hòa, 1 nóng lạnh, và đèn đóm thôi ạ.
Thường aptomat ngoài cột thường là 40A cụ ah , nhưng theo em nên soi tiết diện dây tổng để tính , 1mm2 dây đồng tải dc 6A , dây nhôm thì 4.5A .
Tiện đây có cụ nào biết chỗ bán cái van điện cấp nước máy giặt ko ạ , em tháo ra mông lại dùng dc 1 thời gian đóng lại ko kín , mà nó dễ thay quá nên muốn tự sướng chả thèm nhờ đến thợ :))

0fer

Xe tăng
Thường aptomat ngoài cột thường là 40A cụ ah , nhưng theo em nên soi tiết diện dây tổng để tính , 1mm2 dây đồng tải dc 6A , dây nhôm thì 4.5A .
Tiện đây có cụ nào biết chỗ bán cái van điện cấp nước máy giặt ko ạ , em tháo ra mông lại dùng dc 1 thời gian đóng lại ko kín , mà nó dễ thay quá nên muốn tự sướng chả thèm nhờ đến thợ :))
Cụ thử phi ra 2 nơi : Lý Nam Đế hoặc Trần Hữu Tước xem sao .

hrfantasy

Xe hơi
Ôi, hnay mới biết đến thớt này của các cụ, thật là hữu ích quá, kiểu này em sẽ sớm trở thành người chồng nhân dân thôi, cám ơn bác chủ thớt rất nhiều

tatoo26

Xe hơi
Nhiều khi có việc cần cái khoan bê tông, sắt, gỗ. Đi mượn thì mất thời gian. Em định mua một cái hộp có đủ khoan .... Nhờ các cụ tư vấn mua hộp loại nào, ở đâu có chất lượng và giá hợp lý. Trên mạng rao nhiều nhưng em cũng kinh mấy đồ đó lắm. Về khoan 3 bữa vất đi
Mục đích chính của cụ là khoan gì ? Bê tông sắt gỗ mỗi cái 1 loại khoan riêng nhé :P Thường thì mình khoan để đồ treo tường vs đồ gỗ thì sắm con Bosch VN tầm 1,6 củ full box có đủ các opptions cụ nhé, quen dc thợ sửa điện máy nào thì mua cũng cũng tốt :)

alexmack192

Xe máy
Theo thiển ý của em nếu bác đã xác định lâu dài bác cố gắng làm hẳn một cái khoan Bosch tầm 3 đến 4 triệu cao hơn càng tốt. Bác cứ yên tâm tầm tiền như vậy ban đầu có thể hơi cao nhưng sau này bác sẽ thấy lợi ích của nó.

QAZ

Xe container
Theo thiển ý của em nếu bác đã xác định lâu dài bác cố gắng làm hẳn một cái khoan Bosch tầm 3 đến 4 triệu cao hơn càng tốt. Bác cứ yên tâm tầm tiền như vậy ban đầu có thể hơi cao nhưng sau này bác sẽ thấy lợi ích của nó.

Mua khoan thế lãng phí lắm.

Theo kinh nghiệm của tôi, thì mua khoan bêtông dùng vào mấy việc:

- Khoa bê tông mũi to 10mm trở lên, hoặc mũi khoan dài (>20cm), hoặc để đục phá. Khoan loại này muốn tốt thì đắt (> 2 triệu), tuy nhiên số lần dùng rất ít, như kiểu lắp điều hòa, bình nước, khoan xuyên tường v.v... Mà những công việc như vậy hầu hết là do thợ đảm nhiệm, hoặc các bác có thể thuê ngoài (các hàng điện nước đều có nhận làm). Như vậy mua loại khoan to này là lãng phí, tốt nhất là 4-5 gia đình chung nhau vào mua 1 cái, ai cần thì dùng. Nếu mua chung thì nhớ chọn loại khoan có nấc búa để đục phá, đi đường điện.

- Khoan nhỏ mũi 6-8mm để khoan tường, đồng thời có thể khoan gỗ, sắt làm việc linh tinh trong nhà. Loại này tầm từ 500k-1.5tr tùy theo hãng và phụ kiện đi kèm. Mỗi gia đình rất nên có 1 chiếc, không cần loại đắt tiền đâu, quan trọng là biết cách sử dụng thì đảm bảo bền đến lúc hỏng luôn.

Tôi nói trên kinh nghiệm nhà tôi đang có 5 cái khoan, đủ hết từ khoan phá bê tông loại to nhất mà thợ phá dỡ hay dùng, cho đến loại nhỏ chỉ dùng để cắt gọt điêu khắc.

0904223800

Xe buýt
E muốn mua cái Atomat tổng lắp trong tủ đồng hồ ngoài cột thì mua loại bao nhiêu A vậy các cụ?? điện gia đình nhà e cũng chỉ có 1 điều hòa, 1 nóng lạnh, và đèn đóm thôi ạ.
----------------------------
Thông thường thì loại 40A cụ ạ, nguyên tắc chọn at là dòng điện bảo vệ của át phải lớn hơn tải và bé hơn dòng của dây dẫn.. Nếu dây nhà bạn cũ, tiết diện bé thì nên chọn AT công suất nhỏ hơn.

tuy nhiên nên chọn hàng chất lượng cao như Pana, sneider, LS .... cũng không đắt hơn là bao mà lại an toàn.
Trước đây trong nhà tôi lắp At của sino, khi bị sự cố át trong nhà không nhẩy mà át ngoài nhà nhẩy trước. Mới phải thay lại toàn bộ at trong nhà xong.

cairong_2011

Xe container

- Khoa bê tông mũi to 10mm trở lên, hoặc mũi khoan dài (>20cm), hoặc để đục phá. Khoan loại này muốn tốt thì đắt (> 2 triệu), tuy nhiên số lần dùng rất ít, như kiểu lắp điều hòa, bình nước, khoan xuyên tường v.v... Mà những công việc như vậy hầu hết là do thợ đảm nhiệm, hoặc các bác có thể thuê ngoài (các hàng điện nước đều có nhận làm). Như vậy mua loại khoan to này là lãng phí, tốt nhất là 4-5 gia đình chung nhau vào mua 1 cái, ai cần thì dùng. Nếu mua chung thì nhớ chọn loại khoan có nấc búa để đục phá, đi đường điện.

- Khoan nhỏ mũi 6-8mm để khoan tường, đồng thời có thể khoan gỗ, sắt làm việc linh tinh trong nhà. Loại này tầm từ 500k-1.5tr tùy theo hãng và phụ kiện đi kèm. Mỗi gia đình rất nên có 1 chiếc, không cần loại đắt tiền đâu, quan trọng là biết cách sử dụng thì đảm bảo bền đến lúc hỏng luôn.

Tôi nói trên kinh nghiệm nhà tôi đang có 5 cái khoan, đủ hết từ khoan phá bê tông loại to nhất mà thợ phá dỡ hay dùng, cho đến loại nhỏ chỉ dùng để cắt gọt điêu khắc.
Em nhất trí quan điểm của cụ vì cả năm có khi chỉ khoan cắt được vài lần để làm các móc treo linh tinh. Nhưng khi cần chạy đi mượn cũng ko tiện.
Nhưng cái loại 0,5-1,5 củ như cụ nói nên mua ở đâu đảm bảo vì em thấy rao trên mạng nhiều lắm nhưng chất lượng thế nào thì chịu (vì có người mua rồi về chỉ khoan mấy lần lại bỏ xó)

QAZ

Xe container
Em nhất trí quan điểm của cụ vì cả năm có khi chỉ khoan cắt được vài lần để làm các móc treo linh tinh. Nhưng khi cần chạy đi mượn cũng ko tiện.
Nhưng cái loại 0,5-1,5 củ như cụ nói nên mua ở đâu đảm bảo vì em thấy rao trên mạng nhiều lắm nhưng chất lượng thế nào thì chịu (vì có người mua rồi về chỉ khoan mấy lần lại bỏ xó)
Bác có thể mua ở MeLinh Plaza (hơi đắt), hoặc Metro (chọn loại nào có mã đỏ là đang giảm giá). Chất lượng thì Makita, Bosch, tầm tầm thì BlackDecker, DeWalt, Crown, rẻ thì FairLine, Heli, Skil, FEG v.v...

Quan trọng là biết cách sử dụng thôi, với 1 cái khoan bình thường 500W giá tầm 700k dùng trong gia đình thì khoan bê-tông mũi 8mm, khoan gạch mũi 10mm là tối đa, ngoài ra có thể khoan gỗ, sắt, khoan mặt bàn đá (mua cái mũi khoa đá theo kích cỡ), thậm chí có thể lắp dây lò xo vào để thông tắc cống:

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Ví dụ cần lắp cái mắc áo trong nhà vệ sinh, nếu các bác cứ mắm môi mắm lợi dùng khoan bê-tông thì kết quả là mũi khoan nhẩy lung tung, vỡ gạch ốp tường. Nếu biết cách thì chỉ cần chạy ra mua 1 cái mũi khoan đá 10mm để khoan thủng gạch ốp, sau đó dùng mũi khoan bê-tông 8mm để khoan. Để tránh bụi thì các bác có thể cho ít nước, hoặc dí máy hút bụi vào.

Để khoan tường lắp các vật dụng mà vẫn giữ tường nhà sạch sẽ, thì các bác dùng 1 mẩu băng dính gắn 1 cái túi nylon ngay dưới chỗ cần khoan, bao nhiêu bụi sẽ rơi luôn vào túi.

Chỉnh sửa cuối:

haivina

Xe điện
Nhà em chạy 2 công tơ vào nhà để giảm tiền điện, cứ 15 ngày em lại đảo cầu dao 1 lần, mỗi lần như thế điện lại tắt rồi mới bật lại. Các bác cho em hỏi là như vậy có ảnh hưởng nhiều đến các thiết bị điện trong nhà không ạ (tivi, tủ lạnh, ...).
Cảm ơn các bác.

alexmack192

Xe máy

Thì bác cũng phải mua đến 5 cái khoan rồi nên mới có kinh nghiệm như vậy. Ý em ở đây là với một cái khoan to tiền một chút thứ nhất là nó khỏe hơn nhiều so với mấy cái khoan nhỏ tiền cái này khi khoan tường gạch cứng thì chắc bác cũng hiểu. Với lại chả nhẽ lúc nào cũng gọi thợ hả bác quan điểm của em cứ đàu tư to tiền ban đầu nhưng lợi ích sau này thì cực to lớn.

transonvcc

Xe tải
Đang chủ đề khoan nhưng em xin phép cắt ngang. Chả là cái máy bơm Panasonic của nhà em. Mã là GP-350JA. Link đây ạ.
https://meta.vn/may-bom-nuoc-panasonic-350w-gp-350ja-p30676?ref=Adwords
Tuy nhiên trong quá trình sử dụng hơn 1 năm mà em đã phải mang sửa 3 lần rồi ạ (trong đó có 1 lần thay tụ - tụ bị cháy).
Nguyên nhân: Bơm bị nhảy rơ le nhiệt, không bơm được nước.
Nhà em cao 5 tầng.
Các cụ cao nhân chỉ giáo giúp em là nguyên nhân gì và có nên thay bơm khác không ạ. (Thay em cũng tiếc lắm vì trước khi mua cũng tìm hiểu thấy bơm pana được đánh giá là tốt và cũng đã lấy loại công suất lớn nhất 350W ? Mô tơ dòng này là của Nhật xịn). Và nếu thay thì loại nào ? mã nào ? Em đang ngắm Hanil. Cảm ơn các cụ nhiều ạ.

QAZ

Xe container
Bơm bị nhảy rơ-le là do không có nước, vậy có 2 khả năng:
- Van 1 chiều không giữ được nước, khi bơm không có nước mồi nên cứ chạy mãi -> nóng.
- Không có van điện ở bể dưới (hoặc van hỏng), khi bơm hết nước bể dưới thì điện không ngắt nên bơm chạy mãi -> nóng. Nước chạy qua bơm có tác dụng làm mát phớt ngăn nước. Nếu không có rơ-le nhiệt thì cháy bơm rồi.

transonvcc

Xe tải
Bơm bị nhảy rơ-le là do không có nước, vậy có 2 khả năng:
- Van 1 chiều không giữ được nước, khi bơm không có nước mồi nên cứ chạy mãi -> nóng.
- Không có van điện ở bể dưới (hoặc van hỏng), khi bơm hết nước bể dưới thì điện không ngắt nên bơm chạy mãi -> nóng. Nước chạy qua bơm có tác dụng làm mát phớt ngăn nước. Nếu không có rơ-le nhiệt thì cháy bơm rồi.
Bơm em bơm trực tiếp từ ống nước máy luôn. Em kiểm tra thì đường ống luôn luôn có nước. Nhà em không làm bể ngầm. Có khi nào do nước bẩn nên kẹt cánh quạt không ? Tks cụ.

QAZ

Xe container
Bơm em bơm trực tiếp từ ống nước máy luôn. Em kiểm tra thì đường ống luôn luôn có nước. Nhà em không làm bể ngầm. Có khi nào do nước bẩn nên kẹt cánh quạt không ? Tks cụ.

Khả năng kẹt là có nhưng ít thôi. Nếu kẹt thì cánh bơm đã hỏng rồi, thợ sửa bơm sẽ phát hiện ra ngay.

Chủ yếu là do không có nước, vì khi bơm trực tiếp từ ống thì máy bơm hút cả các ống nhà hàng xóm, mà những ống này (cắm vào bể) thường là hở đầu, nên không khí chui ngược vào bơm.

transonvcc

Xe tải
Tks cụ,nhưng ở không em ít khi mất nước lắm. Em đang đi sửa để xem thợ có bắt ra bệnh không ? Suốt ngày hỏng bơm chán quá.

alexmack192

Xe máy
Tks cụ,nhưng ở không em ít khi mất nước lắm. Em đang đi sửa để xem thợ có bắt ra bệnh không ? Suốt ngày hỏng bơm chán quá.
Em nghĩ bây giờ bơm nước giá cũng hợp lý rồi bác thay là tốt nhất chứ cứ sửa rồi vài bữa lại hỏng còn mệt hơn.