[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Em có cây U1 F, e định bán 35 củ
Hình đây ah:

Đàn tuy gần 40 năm mà vẫn đẹp! mới quá!

Tuy nhiên có hai lưu ý về U1F:

1/ Máy U1F có Jack là nhựa
2/ Dây treble những note trên cùng số (size 12 hơi hiếm ở VN)

Với đa phần upright piano dây treble cao nhất ( 6 note cuối C8, B7, Bb7, A7, Ab7 G7 là dây số 13) và dây treble lớn nhất cuối quãng 3 là 21 hay 22
Trong khi U1F cao nhất là số 12 là dây treble lớn nhất (notes ở cuối Quãng 3 là số 20) : Điều náy khiến âm thanh của U1F Thanh, trong sáng khác với U1E hay U1G ! những ai thich tiếng đàn Châu Âu, trong sáng rõ thì U1F đúng là một lựa chọn!

namdq

Xe điện
Em mới mua cây U3M của bác Huy Quang. Cụ tìm huyquangpiano nhé.
Quan điểm là đối với U3H bị đẩy giá lên cao hơn so với các dòng khác.
Âm vang to hơn tuy nhiên nếu ở chung cư cũng bất tiện
Em mua 3um seri 33
+84912178187 số đây cụ alo nhé

namdq

Xe điện
Đàn tuy gần 40 năm mà vẫn đẹp! mới quá!

Tuy nhiên có hai lưu ý về U1F:

1/ Máy U1F có Jack là nhựa
2/ Dây treble những note trên cùng số (size 12 hơi hiếm ở VN)

Với đa phần upright piano dây treble cao nhất ( 6 note cuối C8, B7, Bb7, A7, Ab7 G7 là dây số 13) và dây treble lớn nhất cuối quãng 3 là 21 hay 22
Trong khi U1F cao nhất là số 12 là dây treble lớn nhất (notes ở cuối Quãng 3 là số 20) : Điều náy khiến âm thanh của U1F Thanh, trong sáng khác với U1E hay U1G ! những ai thich tiếng đàn Châu Âu, trong sáng rõ thì U1F đúng là một lựa chọn!
Hình như em có biết cụ hay sao ấy nhỉ ?

QUANG1970

Xe lăn
Lâu lâu mới có những người như cụ để trò chuyện, e vodka cụ nnưng ô ép không cho rót thêm.
Kính cụ, thi thoảng lại ới cụ để cụ mở mang thêm cho e nhé :)
Xin cảm ơn bác! =D>

Bác thương nên dạy quá lời nhưng dù sao em cũng xinb lĩnh ý bác mà tham gia "còm" :-j @};- :P

Cơ mà đâu phải ai cũng hiểu được như bác! lắm lúc nghĩ mà tủi thân lắm! :-w X_X :((

QUANG1970

Xe lăn
Hình như em có biết cụ hay sao ấy nhỉ ?
Vâng!

Thế thì quý hóa quá!

E đang lưu cư ở Saigòn, làm về phụ tùng xe hơi 19 năm rồi.

Thưa Bác là ai ạ?

BTW, em hơi lăn tăn về cái số Seri in trên cây đàn của cụ (M3325952) !? Đàn "xịn" in ấn ở Nhật mà sao ngoằn nghèo không thắng hàng? hay e già rồi? Mắt mũi em có vấn đề. Còn nếu đúng như em thấy thì bác nên kiểm tra lai hộ em một tý nhé!

smilingman82

Xe buýt

Cụ QUANG1970 có thể chia sẻ ngoài lề 1 chút về 3 loại Dương cầm thủ ko ạ ( phần e khoanh tròn đỏ trong bài viết của cụ ). Thanks cụ nhiều

NovRainInFall

Xe tăng
Hóng 2 cụ tâm sự iem lại biết thêm được khối thứ :D. Thanks
E hiểu những người như cụ QUANG1970 (mặc dù còn chưa được gặp mặt hay nói chuyện qua voice), cụ ấy rất tốt, rất giỏi trong lĩnh vực này, và hầu như điều cụ ấy muốn truyền tải tới mọi người đó là những gì mà cụ Quang đã trải qua, vấp váp, trả giá trong suốt quãng thời gian trai trẻ. Nhuwngx kiến thức ấy, nói thật, không phải tự dưng ai cho không ai đâu, đó là vốn tích luỹ, là phần nào chất xám chắt lọc mà không phải ai cũng có thể có. Cụ ấy free cho mọi người, đổi lại, nhận được những câu hỏi nông choẹt về trình độ, những câu nói thể hiện tính ghen tị, và cả những lời dèm pha từ những con người bàn luận ở đây. Cụ Quang còn nhẫn nhịn, phải e, e kệ mẹ các ông, muốn chơi gì thì chơi, muốn làm hay muốn khoe mẽ gì thì đó là việc của các ông, hơi éo đâu mà tôi đi vác tù và hàng tổng, mà nhận lại những thứ không xứng đáng.

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Có thể là hơi vô duyện nhưng em cũng xin có ý kiến!

Việc đấu giá một cây đàn làm việc thiện nguyện là điều đáng ca ngợi và trân trọng. Giá trị thực của cây đàn có thể CAO hôn số tiền người mua bỏ ra (Đấu giá mà!) hay giá trị thực của cây đàn có thể THẤP hơn tiền mua nó!? Nếu trong trường hợp hai, Nếu với tiêu chí vui là chính và thiện nguyện thì em mong số tiền chung cuộc sẽ nhiều hơn giá trị vật lý (thực thể) của cây này!

E cũng xin có nhận xét về nó để bất kỳ ai muốn tham gia đều vui cho dù là giá sau cùng rơi vào trường hợp nào:

1/ Cây Samick này là cây Piano console nên chỉ cao lối 40 - 42 inches ===> Dây bass sẽ không hay lắm còn phần tenor và Trebble thưởng là rất trong sáng nên những ai quen nghe U3 sẽ thấy lạ với âm sắc của cây này.
2/ Đây là Germany Scale nên âm thanh sẽ chuẩn xác và theo chuẩn châu âu
3/ nhìn tổng thể đàn này OK phù hợp cho những ai học piano trong 5 năm đầu tiên còn nâng cao thì nên coi lại thực tế đàn ntn vì đa phần đàn console piano touché không phong phú cho việc "làm câu" (sắc thái).
4/ Samick là đàn của Hàn quốc mà xét về "đẳng cấp" Piano hàn chỉ xếp thứ 3 trước Trung quốc và Indo. Có thể do cấu trúc đàn theo Germany Scale nên chất lượng sẽ cao hơn chăng!
Cảm ơn cụ góp ý, về chuyện số tiền thu được, với em không quá quan trọng bởi dù có thu được bao nhiêu thì số tiền em bỏ ra vẫn vậy. Cái khác chỉ là chỗ: nếu mọi người quan tâm và mua giá cao thì sẽ có nhiều cháu và nhiều khoá học miễn phí được tạo ra cho xã hội hơn.
Các điều khác cụ nêu ra em xin được giải thích như sau:
1. Chiều cao đàn này tương đương u1, và như cụ nói nếu ai quen nghe âm thanh vang to kiểu u3 thì sẽ không thấy hợp. Nhưng chắc rằng ai đã quen nghe U3 sẽ không quan tâm đến cây đàn này và cũng sẽ không nhầm lẫn khi chọn nó. Không phải tự nhiên người ta sinh ra đàn spinet, console, upright, grand mặc dù ai cũng biết grand (thậm chí phải là loại concert) mới mang lại âm thanh đỉnh cao nhất. Như có cụ nói ở trên, đàn U3 vào khu nhà cụ ấy nó vang quá, vì đó là chung cư. Em hiểu cảm giác đó vì cũng từng sở hữu một cây G3, người chơi thì thích nhưng rất ảnh hưởng đến mọi người xubg quanh dẫn đến rất hạn chế việc sử dụng. Em ở bên Mỹ, thấy cơ bản họ sử dụng Spinet, còn nhỏ hơn Console cũng vì lý do trên. Mà họ chơi vẫn đủ và hay, vì nói cho cùng việc chọn đàn nào không quan trọng bằng việc bạn dùng đàn ra sao.
2. Germann Scale em không dám bàn sâu vì nó nằm ngoài khả năng hiểu biết. Nếu cụ có thông tin xin được lắng nghe để nâng cao kiến thức.
3. Điều cụ nói cũng giống như ý 1. Tuy nhiên em cho rằng đến 90% (hoạc như cụ kirumasuki nói thì 99,99%) người chơi là nghiệp dư, vậy nên nói rằng 5 năm đầu là đủ có lẽ không hẳn chính xác. Em có thể nói kỹ hơn về điều này không phải để phản bác ý kiến cụ mà để làm rõ hơn về quan điểm cá nhân của em với việc chọn lựa đàn tuy nhiên giờ em đang dở công việc, xin hẹn cụ dịp khác để nói thêm về điều này.
4. Xét về đẳng cấp thương hiệu thì đàn Hàn Quốc nói chung đứng sau các thương hiệu lớn của châu Âu và Mỹ, nó xếp sau một số thương hiệu lớn của Nhật. Tuy nhiên đó là nhận xét về tổng quan và chủ quan. Nếu nói hính xác thì bất kể đàn Hàn, Nhật, Âu, Mỹ... đều tuân theo quy luật chất lượng phụ thuộc: giá thành - độ mới - điều kiện chăm sóc bảo quản. Ở đây ta nói về một cây đàn cũ, vì vậy nếu để nhận xét về chất lượng chính xác và so sánh thì cần 2 việc: đưa ra một mô hình tham chiếu cụ thể và kiểm chứng chất lượn của cây đàn Samick này. Về chất lượng của cây đàn này có thể phần nào nhìn qua hình ảnh tại đây: https://oopiano.wordpress.com/2018/03/30/thong-tin-piano-samick/. Còn về âm thanh hoặc cảm giác phím thì như đã nói thực sự cần trực tiếp sờ vào thẩm định, mà về điều này thì em chỉ có thể nói là nó hơn đại đa số những cây đàn Hàn quốc mà em từng sờ vào vào.

QUANG1970

Xe lăn

Cụ QUANG1970 có thể chia sẻ ngoài lề 1 chút về 3 loại Dương cầm thủ ko ạ ( phần e khoanh tròn đỏ trong bài viết của cụ ). Thanks cụ nhiều
Sao lại ngoài lề????
Phải trong lề để hiểu, thông cảm cũng như an tâm chứ!

Học âm nhac nhất là Piano có khác những môn học khác cũng như nhạc cụ khác:

1/ đánh piano hai tay (trừ những bài luyện ngón cơ bản (gamme cơ bản, Hanon,... đánh giống nhau) không đánh cùng lúc như nhau đó là một vấn đề Hai tay đánh khác note đã phức tạp không chỉ vậy mà còn khác tiết tấu (poly rythm) Nghĩa là người đánh phải biết chia sao cho hợp lý (tay phải 4 noté tay trái 3 notes (ví dụ fantaisie Impromtu của Chopin) hay tay phải 2 note tay trái 3 note cho một nhịp ( Etude Chopin OP.10 N.9)

2. Đánh (chơi) piano mà từ chính xác gọi là Interpreter (giải mã) vì bài nhạc ghi nhiều ký hiệu, người chơi sẽ giải mã theo kinh nghiệm, cảm tính, cảm xúc và kỹ thuật của mình ===> khi có kinh nghiệm, cảm tính, cảm xúc và kỹ thuật càng nhiều việc giải mã càng phong phú, chính xác và sâu sắc.

Qua hai yêu cầu cơ bản trên (có nhiều yêu cầu nhưng tôi chỉ tóm gọn cũng như nếu cái để minh họa cho câu trả lời thôi!) đỏi hỏi gì ở người chơi hay học?
Tính logic, tính chi li, tính cách tinh tế, suy nghĩ và tình cảm sâu sắc và sự cẩn trọng,
bên cạnh đó (có thể là ngầm bện trong) là sự kiêu ngạo, muốn nổi trội không muốn thua kém, tính ganh đua,....
mà nhưng đặc tính này có ở đâu? và của ai? từ ai?

Bạn tự trả lời nhé!

Xe vài bánh

Xe điện
Sao lại ngoài lề????

1/ đánh piano hai tay (trừ những bài luyện ngón cơ bản (gamme cơ bản, Hanon,... đánh giống nhau) không đánh cùng lúc như nhau đó là một vấn đề Hai tay đánh khác note đã phức tạp không chỉ vậy mà còn khác tiết tấu (poly rythm) Nghĩa là người đánh phải biết chia sao cho hợp lý (tay phải 4 noté tay trái 3 notes (ví dụ fantaisie Impromtu của Chopin) hay tay phải 2 note tay trái 3 note cho một nhịp ( Etude Chopin OP.10 N.9)

2. Đánh (chơi) piano mà từ chính xác gọi là Interpreter (giải mã) vì bài nhạc ghi nhiều ký hiệu, người chơi sẽ giải mã theo kinh nghiệm, cảm tính, cảm xúc và kỹ thuật của mình ===> khi có kinh nghiệm, cảm tính, cảm xúc và kỹ thuật càng nhiều việc giải mã càng phong phú, chính xác và sâu sắc.

Qua hai yêu cầu cơ bản trên (có nhiều yêu cầu nhưng tôi chỉ tóm gọn cũng như nếu cái để minh họa cho câu trả lời thôi!) đỏi hỏi gì ở người chơi hay học?
Tính logic, tính chi li, tính cách tinh tế, suy nghĩ và tình cảm sâu sắc và sự cẩn trọng,
bên cạnh đó (có thể là ngầm bện trong) là sự kiêu ngạo, muốn nổi trội không muốn thua kém, tính ganh đua,....

Bạn tự trả lời nhé!
Nhiều nhà soạn nhạc thiên tài để lại nhiều tác phẩm kinh điển cho piano (Mozart, Beethoven, Liszt... chẳng hạn) trước khi trở thành nhà soạn nhạc, họ đã là các pianist... Họ không phải Do Thái, họ không đồng tính, họ có là pianist tồi không thì em không giám chắc! :D

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn cụ góp ý, về chuyện số tiền thu được, với em không quá quan trọng bởi dù có thu được bao nhiêu thì số tiền em bỏ ra vẫn vậy. Cái khác chỉ là chỗ: nếu mọi người quan tâm và mua giá cao thì sẽ có nhiều cháu và nhiều khoá học miễn phí được tạo ra cho xã hội hơn.
Các điều khác cụ nêu ra em xin được giải thích như sau:
1. Chiều cao đàn này tương đương u1, và như cụ nói nếu ai quen nghe âm thanh vang to kiểu u3 thì sẽ không thấy hợp. Nhưng chắc rằng ai đã quen nghe U3 sẽ không quan tâm đến cây đàn này và cũng sẽ không nhầm lẫn khi chọn nó. Không phải tự nhiên người ta sinh ra đàn spinet, console, upright, grand mặc dù ai cũng biết grand (thậm chí phải là loại concert) mới mang lại âm thanh đỉnh cao nhất. Như có cụ nói ở trên, đàn U3 vào khu nhà cụ ấy nó vang quá, vì đó là chung cư. Em hiểu cảm giác đó vì cũng từng sở hữu một cây G3, người chơi thì thích nhưng rất ảnh hưởng đến mọi người xubg quanh dẫn đến rất hạn chế việc sử dụng. Em ở bên Mỹ, thấy cơ bản họ sử dụng Spinet, còn nhỏ hơn Console cũng vì lý do trên. Mà họ chơi vẫn đủ và hay, vì nói cho cùng việc chọn đàn nào không quan trọng bằng việc bạn dùng đàn ra sao.
2. Germann Scale em không dám bàn sâu vì nó nằm ngoài khả năng hiểu biết. Nếu cụ có thông tin xin được lắng nghe để nâng cao kiến thức.
3. Điều cụ nói cũng giống như ý 1. Tuy nhiên em cho rằng đến 90% (hoạc như cụ kirumasuki nói thì 99,99%) người chơi là nghiệp dư, vậy nên nói rằng 5 năm đầu là đủ có lẽ không hẳn chính xác. Em có thể nói kỹ hơn về điều này không phải để phản bác ý kiến cụ mà để làm rõ hơn về quan điểm cá nhân của em với việc chọn lựa đàn tuy nhiên giờ em đang dở công việc, xin hẹn cụ dịp khác để nói thêm về điều này.
4. Xét về đẳng cấp thương hiệu thì đàn Hàn Quốc nói chung đứng sau các thương hiệu lớn của châu Âu và Mỹ, nó xếp sau một số thương hiệu lớn của Nhật. Tuy nhiên đó là nhận xét về tổng quan và chủ quan. Nếu nói hính xác thì bất kể đàn Hàn, Nhật, Âu, Mỹ... đều tuân theo quy luật chất lượng phụ thuộc: giá thành - độ mới - điều kiện chăm sóc bảo quản. Ở đây ta nói về một cây đàn cũ, vì vậy nếu để nhận xét về chất lượng chính xác và so sánh thì cần 2 việc: đưa ra một mô hình tham chiếu cụ thể và kiểm chứng chất lượn của cây đàn Samick này. Về chất lượng của cây đàn này có thể phần nào nhìn qua hình ảnh tại đây: https://oopiano.wordpress.com/2018/03/30/thong-tin-piano-samick/. Còn về âm thanh hoặc cảm giác phím thì như đã nói thực sự cần trực tiếp sờ vào thẩm định, mà về điều này thì em chỉ có thể nói là nó hơn đại đa số những cây đàn Hàn quốc mà em từng sờ vào vào.

Về cơ bản em đống ý với bác chỉ nói thêm 2 đều:

1/ Spinet Piano đã Xóa sổ khỏi lịch sản xuất của các hãng đàn trên toàn thế giới gần 30 năm rồi vì:

a. Âm thanh khó hay, khó chuẩn xác: khi lên dây những note từ A0 đến E thậm chí G1 và từ A7 đến C8 đúng là một cơn ác mộng cho piano tunner chân chính muốn chỉnh dây thật chinh xác. Đã vậy Pin Block (trừ Spinet Baldwin Acrosonic) dễ tuột dây
b. Canh chinh máy (regualaion) rất mất thời gian và phức tạp nhiều khi chỉ hư một note mà tháo ra lắp vào cả buổi mới xong vì máy Spinet (action) là "máy chìm" Hầu như thợ sửa Piano tay mơ mà thấy spinet là muốn "bỏ của chạy lấy người" !
c. Tiếng Spinet thường quá sáng và âm lượng không đồng đều ( dâ bass tiếng to nuốt hết phần chante ===> khó làm câu !)
d. Độ sâu phím chỉ 13/32 hay 12/32 inches nên khó cho dân chuyên nghiệp đánh .

Trong tất cả các piano Spinet chơi được nhất là cây Baldwin Acrosonic còn lại thì ..........

2/ Bác tỉm hiểu thế nào là PIANO SCALE thì sẽ hiểu Germany Scale là gì nhé!

Xe vài bánh

Xe điện
Hehe. Đọc mạng thì thấy ở các xã hội văn minh người ta tôn trọng người nào đó thành công trong bất kỳ 1 lĩnh vực cụ thể nào đó.
Vào thớt này lại thấy có gì đó hơi ngược, người chuyên môn có vẻ thích miệt thị người không hiểu biết về lĩnh vực này.
Hụ hụ
Không biết thì từ từ đọc, học, hỏi rồi biết, không ai đẻ ra cái biết tuốt cả!
Không biết mà chém như bác học thì bị chửi cho sml cũng chả oan! :D

smilingman82

Xe buýt
Sao lại ngoài lề????

Bạn tự trả lời nhé!
Cám ơn cụ nhiều. Em cũng đã phần nào hiểu được ẩn ý của cụ. Chỉ mỗi khái niệm " đồng tính " là e đang hơi lơ mơ một chút.
Cá nhân em nghĩ rằng, ko phải chỉ piano mà tất cả các lĩnh vực khác cũng vậy, cũng đều thể hiện tính cách con người... :). Trân trọng

QUANG1970

Xe lăn
Nhiều nhà soạn nhạc thiên tài để lại nhiều tác phẩm kinh điển cho piano (Mozart, Beethoven, Liszt... chẳng hạn) trước khi trở thành nhà soạn nhạc, họ đã là các pianist... Họ không phải Do Thái, họ không đồng tính, họ có là pianist tồi không thì em không giám chắc! :D
Bác hiểu thế nào về người Do thái, phả hệ họ trên thế giới và gốc tích họ, con cái dòng tộc họ ?

Tuy không vơ đũa cả nắm nhưng em khuyên bác hãy hiểu câu "có 3 loai pianist ...." theo nghĩa rộng - còn bác đong đếm từng case by case thì em "pó trym"!

Khi làm xác suất thông kê tìm hiều một tập tính hay hiện tượng chung mà không lâý kết quả chung (trên cơ sở "quá bán") mà lôi ra ngoại lệ hay thiểu số mà tranh biện thì Socrate sống dậy chắc cũng thua bác!

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Bác hiểu thế nào về người Do thái, phả hệ họ trên thế giới và gốc tích họ, con cái dòng tộc họ ?

Tuy không vơ đũa cả nắm nhưng em khuyên bác hãy hiểu câu "có 3 loai pianist ...." theo nghĩa rộng - còn bác đong đếm từng case by case thì em "pó trym"!
Em thấy phát ngôn đó không hay và em không ủng hộ!

Leila

Xe buýt
Em có cây đàn upright Yamaha U3A giờ F1 em nó đi vắng nên ko dùng đến. Chả biết thanh lý đc bao nhiêu để em bán quách đi cho gọn nhà.

Xe vài bánh

Xe điện
...

2/ Bác tỉm hiểu thế nào là PIANO SCALE thì sẽ hiểu Germany Scale là gì nhé!
Theo em hiểu thì cụ đang nói đến việc chia 12 bán cung theo cách nào. Nếu đúng vậy thì đó chỉ là kỹ thuật lên dây và có thể áp dụng bất kỳ cách nào lên bất kỳ cây đàn nào.

QUANG1970

Xe lăn
Theo em hiểu thì cụ đang nói đến việc chia 12 bán cung theo cách nào. Nếu đúng vậy thì đó chỉ là kỹ thuật lên dây và có thể áp dụng bất kỳ cách nào lên bất kỳ cây đàn nào.
KHÔNG !

Một nghĩa khác của từ SCALE là "chuẩn" (nhưng từ "chuẩn" này không phải là standard!) hay công thức cấu tạo (công thức đinh lượng các mẫu mã, số đo (dây, soundboard, thiết kế nguyện vật liệu)

Ví dụ cũng là mộ tô phở nấu theo SCALE hanoi hay Saigon hoặc Cần thơ thì tuy vẫn là phở, ba tô tuy đều là phở nhưng khac nhau về hương vị và cấu trúc. cấu trúc (công thức (bao gồm cà nguyện phụ liệu và hương vị độ mặn nhạt, ngot, khi nấu phở ) phải phủ hợp với khẩu vi, tập tình của từng đia phương

Piano cũng vậy!

Xe vài bánh

Xe điện
KHÔNG !

Một nghĩa khác của từ SCALE là công thức cấu tạo (công thức đinh lượng các mẫu mã, số đo (dây, soundboard, thiết kế nguyện vật liệu)

Ví dụ cũng là mộ tô phở nấu theo SCALE hanoi hay Saigon hoặc Cần thơ thì tuy vẫn là phở, ba tô tuy đều là phở nhưng khac nhau về hương vị và cấu trúc. cấu trúc (công thức (bao gồm cà nguyện phụ liệu và hương vị độ mặn nhạt, ngot, khi nấu phở ) phải phủ hợp với khẩu vi, tập tình của từng đia phương

Piano cũng vậy!
Nói về chế tạo đàn thì theo em đúng là Đức vẫn đẳng cấp! Cùng là Steinway thương hiệu Mỹ nhưng cây sản xuất ở Hamburg lại được đánh giá cao hơn cây sản xuất ở NY!

QUANG1970

Xe lăn
Nói về chế tạo đàn thì theo em đúng là Đức vẫn đẳng cấp! Cùng là Steinway thương hiệu Mỹ nhưng cây sản xuất ở Hamburg lại được đánh giá cao hơn cây sản xuất ở NY!
Không phải! Đức chỉ là một trong những quốc gia sản xuất piano đẳng cấp chứ không phải duy nhất VÀ:

Steiway Newyork và Steinway Hamburg tuy cùng kích cỡ nhưng khác tên ví dụ Model L và O (5 feet 10.5 inches)
+ khác nhau về máy đa phần Steiway Newyork dùng máy steinway trong khi Steinway Hamburg dùng Máy Rener đánh sướng hơn!)
+ khác nhau về độ dầy của sound board Steinway Hambourg dầy hơn Steinway Hamburg 1 sợi tóc khiến âm thanh mạnh và sâu hơn!
+ khác nhau về mối liên kết giữa sound board và khung đàn: Steinway Hamburg đục sâu và gắn sounboard vào khung đàn (Yamaha S series bắt chứơc kỹ thuật này và dùng piano scale design y chang Steinway Hamburg!) trong khi Steinway Newyork gắn và liên kết bằng gờ gỗ (rim)....

Tuy nhiên với kỹ thuật viên tay nghề cao, canh chỉnh tốt thì đàn nào cho dù nào Steiway Newyork hay Steinway Hamburg cũng có thể đáp ứng mọi yếu cầu của chủ nhân nó!

Ngoài ra Steinway không phài là hoàn hảo 100%!

những năm cuối 1960 và 1970, Steainway thoái tráo với một loạt sai phạm và Baldwin chiếm lĩnh thị trường Piano concert và nếu so về đằng cấp thì còn Knabe, Manson Hamlin, Charles Walters....

FYI, Một ví dụ: Baldwin upright bảo hành 20 năm cho linh kiện còn Baldwin Grand thi lifetime warranty cho linh kiện!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng