[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn cụ ở điểm 1, cái này đúng là không có đúng sai mà trên quan điểm của từng người. Em cũng đồng ý với cụ
Còn điểm 2 thì em đang muốn so sánh đàn điện mới vd roland r102, yamaha ydp-143 2 mẫu này giá tầm 20 củ với 1 cây đàn cơ thương hiệu khác cũng tầm tiền đấy ạ. Em nhấn mạnh là em không so sánh yamaha U1 với thương hiệu khác.
1/ở VN, và trong mắt đa phần người chơi đàn ngoài Bắc, nhất là trên OF này Yamaha U1 hay U3 vẫn là cây đàn được quan tâm tin tưởng nên tôi so sánh để dễ hiểu dễ hình dung.

2/ Tôi học đàn trên 40 năm, đánh nhiều đàn nếu chỉ là đánh thử từ nam chí bắc, từ VN đến NN chắc trên 1.000 cây đàn khác nhau.
Túm cái quần lại: trước đây còn bé, cha mẹ mua gì ăn nấy cho gi xài đó nên cây đàn tôi bắt đầu là piano Yahama S2L nhưng bây giờ nếu là Upright piano tôi chỉ dùng đàn Mỹ và đàn của châu Âu do chất lượng, âm thanh, và piano touché hơn hẳn.

bác cứ lôi hai cây roland r102, yamaha ydp-143 ra đòi so sánh với một cây piano cơ với một XUẤT PHÁt ĐIỂM TRONG ĐẦU LÀ "Về mặt công nghệ thì ngày càng phát triển và sẽ đến lúc tiệm cận đến mức con người không còn phân biệt được nữa." Thì em xin phép dừng ngay ở đây!

Cám ơn bác đã lắng nghe em nói bậy bạ trừ trước đến giờ và em xin thành thât xin lỗi đã làm mất giờ của bác cũng nhự phụ lòng tin của bác.

Kính bái!

Chỉnh sửa cuối:

nt0

Xe tải
Với những người không quen nghe piano thì đàn điện với Steinway D274 kêu oang oang chả khác gì nhau, thậm chí đàn điện còn chỉnh được to nhỏ, hơn đứt Steinway! Các cụ có giải thích sùi bọt mép họ cũng chẳng thay đổi quan điểm được.
Thế còn cho đến nay và đồ rằng trong vài chục năm nữa, đàn điện bất kể loại gì không thể nào so với đàn cơ được, tin thì tin, không tin thì thôi, giải thích loằng ngoằng lắm! :D
Cảm ơn cụ nhé. Em dân công nghệ và tai trâu mà cụ. Chắc để f1 học thì em cũng phải đi học cùng để nâng cao dân trí ạ.

timeout

Xe điện
Tiện các cụ đang tranh cãi về ưu nhược điểm của các loại đàn piano, em cũng xin các cụ tư vấn cho em luôn. Em muốn mua thêm một chiếc piano điện để nhà ông bà nội cho tụi trẻ con tiện về chơi thì ngồi tập cho đỡ ngứa ngáy. Budget dự tính khoảng 10 triệu, đàn hãng nào càng ngon trong tầm tiền càng tốt ạ, màu trắng cho dễ bày. Cũng xin nói luôn là tụi F1 nhà em bé xíu, đang có đàn cơ để nhà tập rồi nên không biết thêm đàn điện liệu có ảnh hưởng tai nghe và finger touch gì đó không ạ. Em xin hêt và cảm ơn các cụ.

nt0

Xe tải
1/ở VN, và trong mắt đa phần người chơi đàn ngoài Ba91c, nhất là trên OF này Yamaha U1 hay U3 vẫn là cây đàn được quan tâm tin tưởng nên tôi so sánh để để hiểu dể hình dung.

2/ Tôi học đàn trên 40 năm, đánh nhiều đàn nếu chỉ là đánh thử từ nam chí bắc, từ VN đến NN chắc trên 1.000 cây đàn khác nhau. Túm cái quần lại: trước đây còn bé, cha mẹ mua gì ăn nấy cho gi xài đó nên cây đàn tôi bắt đầu là piano Yahama S2L nhưng bây giờ tôi chì dùng đàn Mỹ và đàn của châu Âu do chất lượng, âm thanh, và piano touché hơn hẳn.

bác cứ lôi hai cây roland r102, yamaha ydp-143 ra đòi so sánh với một cây piano cơ với một XUẤT PHÁt ĐIỂM TRONG ĐẦU LÀ "Về mặt công nghệ thì ngày càng phát triển và sẽ đến lúc tiệm cận đến mức con người không còn phân biệt được nữa." Thì em xin phép dừng ngay ở đây!

Cám ơn bác đã lắng nghe em nói bậy bạ trừ trước đến giờ và em xin thành thât xin lỗi đã làm mất giờ của bác cũng nhự phụ lòng tin của bác.

Kính bái!
Em thừa nhận là em không có chuyên môn, không biết âm nhạc. Nhưng từ đầu đến giờ em cũng không bảo cụ sai hay không tôn trọng gì cụ cả. Cụ không cần giới thiệu nhiều lần thế đâu ạ, em là người không biết nên mới lên đây hỏi các cụ.
Em cũng đã đồng ý với cụ về quan điểm của cụ. Cái em viết ra chỉ thể hiện là không cái gì là không thể thôi còn hiện tại thì em không biết nên mới hỏi các cụ. Còn anyway thì cũng xin dừng ở đây.

Xe vài bánh

Xe điện
Tiện các cụ đang tranh cãi về ưu nhược điểm của các loại đàn piano, em cũng xin các cụ tư vấn cho em luôn. Em muốn mua thêm một chiếc piano điện để nhà ông bà nội cho tụi trẻ con tiện về chơi thì ngồi tập cho đỡ ngứa ngáy. Budget dự tính khoảng 10 triệu, đàn hãng nào càng ngon trong tầm tiền càng tốt ạ, màu trắng cho dễ bày. Cũng xin nói luôn là tụi F1 nhà em bé xíu, đang có đàn cơ để nhà tập rồi nên không biết thêm đàn điện liệu có ảnh hưởng tai nghe và finger touch gì đó không ạ. Em xin hêt và cảm ơn các cụ.
Em cứ chém bừa thế này theo quan điểm cá nhân:
Đối với các bạn bé muốn theo học piano một cách nghiêm túc và bài bản, nên tập bằng đàn cơ, lý do các cụ đã chém ở trên, chính xác rồi.
Lâu lâu biểu diễn một vài bài thì đàn nào cũng được, kể cả đàn organ điện tử cũng chả sao, có gì dùng nấy, không hỏng tai hỏng tay ngay được đâu!

18nlife

Xe tải
Em vào hóng, hy vọng sau này con thích đánh đàn.

lolotica

Xe điện
Em xưa cũng định kiếm cái đàn piano điện cho cháu vì thấy gọn nhẹ đơn giản rẻ tiền, nhưng may mà kịp xoay ra cái đàn Piano U3H của Yamaha và thấy mình lựa chọn đúng!

Chỉ có 1 điều là em ở chung cư nên dùng U3H tiếng hơi vang quá, nên muốn tìm cây khác cho hợp thôi, còn grand piano thì phải nhà biệt thự mới kê được cơ bác QUANG1970 ơi, hoặc như hàng xóm nhà em có 1 cháu đạt giải piano quốc tế, bố mẹ nó đập phòng ngủ cho thông với phòng khách rồi đặt cây grand giữa phòng luôn!

nt0

Xe tải
Cám ơn bác đã nhắc em! =D>
Em xin ghi nhớ lời vàng! :P

E chỉ muốn chia sẻ đam mê với ngưởi đồng cảm nên mới bỏ thời gian - Làm mà không được vẫn vui vì mĩnh đã và có làm qua đ1 mình rèn luyện kỹ năng viết tiếng Viêt, tư duy, tranh biện, .......... không "bổ bề dọc cũng bổ bề ngang" bác ạ! :P

Lại nữa qua đó em mới càng khẳng đinh câu "chó đen dính mực" luôn tồn tại không chỉ ngoài dời mà ngay trên OF và "thế nào là "Dốt bên, ngu lâu, khó đào tạo" để thấy vui vì mình chưa đến mức bỏ đi! :x
Em cũng đã dừng chủ đề rồi nhưng cụ vẫn nói cố thì cũng lạ. Nói chung là cụ quá bảo thủ và thích miệt thị người khác QUÁ ĐẤY. Mặc dù diễn đàn là ảo nhưng nói thế này thì đúng là quá bất lịch sự cụ ạ.
Còn về quan điểm của em thì "Về mặt công nghệ thì ngày càng phát triển và sẽ đến lúc tiệm cận đến mức con người không còn phân biệt được nữa" thậm chí sau này không người chơi nhạc nữa đâu cụ ạ. Cái này có thể không xảy ra trong 1 vài năm nữa nhưng trong 100 năm nữa là chắc chắn. Nhưng hi vọng là lúc đó cụ cũng không còn để cụ vẫn giữ quan điểm của cụ.

haitm

Xe buýt
Đàn điện thì thôi, cụ ah. Tầm đó là có đàn cơ ngon rồi. Cụ inbox hay zalo e, 0943932358. E chỉ cho kho đàn

Xe vài bánh

Xe điện
...
Còn về quan điểm của em thì "Về mặt công nghệ thì ngày càng phát triển và sẽ đến lúc tiệm cận đến mức con người không còn phân biệt được nữa" thậm chí sau này không người chơi nhạc nữa đâu cụ ạ. Cái này có thể không xảy ra trong 1 vài năm nữa nhưng trong 100 năm nữa là chắc chắn. Nhưng hi vọng là lúc đó cụ cũng không còn để cụ vẫn giữ quan điểm của cụ.
Nói thế này để cụ dễ hình dung nhé:
- Các bản thu âm tác phẩm cổ điển nghe lại đã khác xa nghe trực tiếp tại khán phòng rồi.
- Nhạc cổ điển trình diễn bằng đàn cơ nhưng thu và phát trực tiếp ra loa (một số trường hợp đặc biệt) nghe đã khác xa so với nghe mộc rồi.
- Với piano, hiện tại công nghệ đã cho phép phần trình diễn của nghệ sĩ được ghi lại và máy chơi lại trên đàn thật, nhưng khi chơi lại chỉ còn phần âm thanh mà thiếu hẳn phần hồn.

nt0

Xe tải
- Các bản thu âm tác phẩm cổ điển nghe lại đã khác xa nghe trực tiếp tại khán phòng rồi.
- Nhạc cổ điển trình diễn bằng đàn cơ nhưng thu và phát trực tiếp ra loa (một số trường hợp đặc biệt) nghe đã khác xa so với nghe mộc rồi.
- Với piano, hiện tại công nghệ đã cho phép phần trình diễn của nghệ sĩ được ghi lại và máy chơi lại trên đàn thật, nhưng khi chơi lại chỉ còn phần âm thanh mà thiếu hẳn phần hồn.
Cảm ơn cụ, hiện tại thì đúng là như cụ nói. Em theo hướng công nghệ nên nghĩ 100 năm nữa chắc nó khác nhiều lắm cụ ạ. Cách đây 10 năm thôi em cũng chưa nghĩ ra là máy tính có thể làm thơ, điện thoại có thể dịch trực tiếp khi cụ nói ... Tất nhiên công nghệ sẽ không hoàn hảo 100% nhưng cũng có ngày sẽ tiệm cận đến mức mà 99,99 % người dùng không còn phân biệt được nữa

Xe vài bánh

Xe điện
Cảm ơn cụ, hiện tại thì đúng là như cụ nói. Em theo hướng công nghệ nên nghĩ 100 năm nữa chắc nó khác nhiều lắm cụ ạ. Cách đây 10 năm thôi em cũng chưa nghĩ ra là máy tính có thể làm thơ, điện thoại có thể dịch trực tiếp khi cụ nói ... Tất nhiên công nghệ sẽ không hoàn hảo 100% nhưng cũng có ngày sẽ tiệm cận đến mức mà 99,99 % người dùng không còn phân biệt được nữa
... và thơ do máy tính làm ra, bản dịch do điện thoại dịch ... có ngửi được không cụ?

Furiso

Xe tăng
Em buồn ngủ quá mà vẫn phải cố comment một cái đánh dấu mai hóng các cụ luận bàn.

QUANG1970

Xe lăn

Em hoàn đồng ý và chia sẽ với bác! Cái hồn (Ame) của một câu nhạc thì đừng nói máy móc, con người muốn làm giống còn không làm nổi?!

Tội nghiệp bác Xe vài bánh quá! :(( :(( :((

Lại "dùi đục chấm mắm cáy" nữa rồi bác ơi ! :P

Bây giờ bác và em mới hiểu "nói với người đầu đất thì thà nói với đầu gối còn thích hơn" và vì sao em phải "bỏ của chạy lấy người" ở "còm" trên rồi chứ? :D =)) :))

QUANG1970

Xe lăn
Em xưa cũng định kiếm cái đàn piano điện cho cháu vì thấy gọn nhẹ đơn giản rẻ tiền, nhưng may mà kịp xoay ra cái đàn Piano U3H của Yamaha và thấy mình lựa chọn đúng!

Chỉ có 1 điều là em ở chung cư nên dùng U3H tiếng hơi vang quá, nên muốn tìm cây khác cho hợp thôi, còn grand piano thì phải nhà biệt thự mới kê được cơ bác QUANG1970 ơi, hoặc như hàng xóm nhà em có 1 cháu đạt giải piano quốc tế, bố mẹ nó đập phòng ngủ cho thông với phòng khách rồi đặt cây grand giữa phòng luôn!
Người ta cầu mong cho có tiếng đàn vang mà bác có lai muốn bớt vang ???

Tuy nhiên, thich thì chiều:
1/ dùng một tấm thảm dầy treo sau piano phần soundboard
2/ Tìm thợ giỏi chỉnh chinh xác dây để không bị resonable phá âm tiếng piano sẽ "sach" bớt ồn và ngọt ngào hơn.
Nếu tiếng bi sáng (Bright) quá do chai búa và chen tiếng kim loại (Metalic ) thì làm âm thanh lại (voicing)
Túm lại có một trăm cách xử lý.

+ dùng pedal giữa(Muffler) chặn tiếng khi tập đễ không làm phiền hàng xóm
+ Grand Piano mả còn co muffler nữa là!

Trừ khi vì lý do riêng, một cây piano đã quen dùng, Sau khi canh máy (Regulation) đúng chuẩn, lên dây chinh xác (fine tuning) và làm lại âm thanh (voicing) đẹp thì chẳng ai muốn đổi chác hay "chia tay" với nó!

Chỉnh sửa cuối:

nt0

Xe tải
... và thơ do máy tính làm ra, bản dịch do điện thoại dịch ... có ngửi được không cụ?
Em hoàn đồng ý và chia sẽ với bác! Cái hồn (Ame) của một câu nhạc thì đừng nói máy móc, con người muốn làm giống còn không làm nổi?!

Tội nghiệp bác Xe vài bánh quá! :(( :(( :((

Lại "dùi đục chấm mắm cáy" nữa rồi bác ơi ! :P

Bây giờ bác và em mới hiểu "nói với người đầu đất thì thà nói với đầu gối còn thích hơn" và vì sao em phải "bỏ của chạy lấy người" ở "còm" trên rồi chứ? :D =)) :))
Chốt lại là các cụ vẫn cứ lấy cái hiện tại để đánh em à.
Em chắc viết chưa rõ nên các cụ ĐỌC NHẦM hay các cụ có vấn đề đọc hiểu nhỉ? Em nói lại nhé.
1. Hiện tại công nghệ không bằng. Cái này không phải bàn cãi
2. Trong tương lai theo quan điểm của em là 20-50 năm nữa điện tử hoặc 1 công nghệ mới sẽ thay thế hoàn toàn đàn cơ hiện nay dưới góc độ 1 nhạc cụ. Nhạc cụ chỉ là công cụ để tạo ra âm thanh nên bản thân nhạc cụ không có cái gọi là HỒN nhu các cụ nói đâu. Còn cái HỒN là do con người chơi nhạc mà ra. Còn 100 năm nữa thì máy móc thay thế con người chơi nhạc luôn.
Em cũng xin dừng ở đây

Xe vài bánh

Xe điện
Chốt lại là các cụ vẫn cứ lấy cái hiện tại để đánh em à.
Em chắc viết chưa rõ nên các cụ ĐỌC NHẦM hay các cụ có vấn đề đọc hiểu nhỉ? Em nói lại nhé.
1. Hiện tại công nghệ không bằng. Cái này không phải bàn cãi
2. Trong tương lai theo quan điểm của em là 20-50 năm nữa điện tử hoặc 1 công nghệ mới sẽ thay thế hoàn toàn đàn cơ hiện nay dưới góc độ 1 nhạc cụ. Nhạc cụ chỉ là công cụ để tạo ra âm thanh nên bản thân nhạc cụ không có cái gọi là HỒN nhu các cụ nói đâu. Còn cái HỒN là do con người chơi nhạc mà ra. Còn 100 năm nữa thì máy móc thay thế con người chơi nhạc luôn.
Em cũng xin dừng ở đây
Cụ cho xe vào gara kiểm tra phanh đê, cụ đạp phanh dừng mấy lần rồi mà xe vẫn bon bon đới! =))

Trạng thái
Thớt đang đóng