[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em bắt đầu tự thử học viết nốt nhạc đệm cho phần tay trái khóa FA của những bài hát em thích.
Đi tìm mua sách chép nhạc mà không tìm được loại vừa ý.
Toàn loại vở chép nhạc đóng gim.
Có loại gáy xoắn thì kích thước nhỏ
Có 1 loại gáy xoắn to của nước ngoài sản xuất tìm mua khá khó.

Thế là em nảy ra ý mua vở chép nhạc bình thường 3 cuốn, nhờ hàng Photocopy cắt ra và làm gáy xoắn làm cả bìa in tên em luôn :D

Em làm tại hàng Photocopy gần Học Viện âm nhạc quốc gia đoạn đầu dốc
Cửa hàng Minh Chính.

Tổng có 60k ( cả 3 vở chép nhạc 120 trang, công họ viết bìa và giấy bìa + bìa mica mờ + đóng gáy xoắn )

Em up lên cho các Cụ xem.
Tự thiết kế cho F1 một cuốn có tên F1 cũng thú vị và kích thích học tập.

Trang sách phải bằng gáy lò xo để trên đàn đẹp và phẳng.

Hơn nữa viết không ưng nốt nhạc đệm, thay thế thì xé bỏ trang đó đi ok :D

Chỉnh sửa cuối:

smilingman82

Xe buýt
Cám ơn bác đã "xướng" tền em trong danh sách "leo cột". :P
Kể ra thì cũng còn may vì thì dù mới tập tềnh hay leo tới đỉnh cũng là cao hơn những người không leo phải không bác? Cầm bằng mà đã leo tới đỉnh thì khối kẻ phải ngước cổ {nếu muốn nhìn)! :))

Em chỉ sợ "dựa cột" thôi! Vì môt khi mà "dựa cột" thành công thì coi như xong rồi đời con ong, phải không bác?! :((

Quả là lâu lắm mới được nghe mấy câu hay như bác hỏi, cơ mà vốn dĩ bác hỏi các cụ nên em xin phép ngậm mồm bởi em thiết nghĩ, diễn đàn này có rất nhiều vị tài giỏi thông minh lại kiệt xuất, do đó nếu em trả lời, hóa ra thành lắm mồm, nhanh miệng. Với các bác hiểu thì không nói làm chi còn với những người không hiểu hay tệ lậu hơn là lũ thối mồm, :T thì lại bảo rằng cái Diễn đàn OF này chỉ một mình em cướp lấy, và "hô mây hoán gió" nên thôi thì cứ gọi là cầm chắc câu "Tiểu nhân phòng bị gậy"! ^:)^

Mong rằng quý cao nhân khác sẽ mở lòng mà chia sẻ kinh nghiệm cho bác timeout những thắc mắc của bác nếu có thể, nhất là thắc mắc số 1 và 2 hai thắc mắc rất hay, thú vị và hoàn toàn mang tính kỹ thuật (nghĩa là chỉ có đúng hay sai không có chuyện tôi thích ntn anh thích như thế kia rồi tranh cãi dài dòng bất tận..... ). [-X

Riêng thắc mắc 3 thì nghiêng về cảm tính và thẩm mỹ âm nhạc (thÍch âm thanh của ai (thợ nào) chỉnh dây: thích nghĩa là cho là hay và ..........) =D> @};-
Chào đón cụ QUANG1970 trở lại và vẫn lợi hại như xưa :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em chả biết khỉ gì về piano cơ (chỉ oánh cái organ yamaha điện tử), nhìn cái cơ cấu truyền lực từ phím đến lúc búa gõ âm thanh nó khá phức tạp. Em muốn hỏi là như vậy thì độ trễ từ lúc mình oánh phím đến lúc âm thanh nó vang lên là có cảm nhận được ko ? :D
Ps: mà sao cụ lại nói câu giống hệt em nhỉ ??? =))

Xin thưa, trước hết Đây là một câu hỏi rất hay!!! VÀ, trả lời ngắn cho thật đơn giản như thế này:

Trong thực tế cả đàn Duơng cầm (Upright piano) và đàn Đại dương cầm (Grand piano) có rất nhiều loại máy, thuộc nhiều thế hệ khác nhau.

Để đơn giản, ta có thể chia ra làm 2 nhóm chính:

Những máy làm vào thế kỷ thứ 19 thuộc thế hệ cũ (trước 1930) và những máy làm vào thế kỷ thứ 20 (sau 1930) dần dần nâng cấp cho đến ngày nay.

Đó là hai nhóm máy chính giúp cho việc gõ hay nói nôm na là chuyển tải lực gỡ từ phim vào dây.

1/ Theo sự phát triển thì càng ngày người ta càng cố gắng làm sao để cho lực tác động vào phím là ngay lập tức tác động vào dây (ASAP) những piano thế hệ hiện tại hầu như đã đạt được yêu cầu này.

2/ Còn những dương cầm, đại dương cầm thế hệ cũ thế kỷ thứ 18, đầu 19 thì khi phím gõ xuống lực có vào dây rồi Damper tách ra tạo âm thanh là cả một quá trình, ..... khiến tới việc trễ (độ trễ) hay từ chuyên môn là (After touch) là có thật!

Theo xu hướng chung thì người ta hạn chế độ trễ này càng nhiều càng tốt.

Nhưng trong thực tế đánh và biểu diễn một số tác phẩm cổ điển xưa thì cần thiết phải có độ trễ này để người nghệ sĩ đủ thời gian biểu lộ cảm xúc: Truyền tải cảm xúc vào ngón tay và dẫn tới phím đàn
Nếu không có độ trễ này thì đôi khi khiến người nghệ sĩ không kịp xử lý tình cảm.

Ví dụ như bài Concerto số 20 cung Rê thứ của Mozarrt, Bài này là một bài rất cần đàn có singing tone ngoài ra nó cũng cần độ trễ (after touch) của phím đàn. Nhờ đó, khi đàn những câu nhạc singing tone, ngâm vịnh mới diễn tả được chuyện "10 ngón tay biết hát". Khi có những câu nhạc nếu chỉ xét về mặt singing tone, không bàn tới những câu cần kỹ thuật đánh nhanh, một cây Steinway đời mới chưa chắc "hát" hay bằng một cây đàn Forte Piano tốt, có máy cũ còn tốt!

Xin nhắc lại, chỉ xét về mặt singing tone thôi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

getzbac

Xe tăng
Thích cổ điển hay đương đại :). E chuyên tốc hành nhac cụ phương tây nhạc cụ dân tộc . Bao 6 tháng là ối giai tây chết với mợ nhé :))
Chả hiểu sao em lại đọc thành “ nhạc cụ phương tây phục vụ nhạc cụ dân tộc”. Đầu óc mình dạo này bị sao ấy

tuongcap

Xe buýt
Em bắt đầu tự thử học viết nốt nhạc đệm cho phần tay trái khóa FA của những bài hát em thích.
Đi tìm mua sách chép nhạc mà không tìm được loại vừa ý.
Toàn loại vở chép nhạc đóng gim.
Có loại gáy xoắn thì kích thước nhỏ
Có 1 loại gáy xoắn to của nước ngoài sản xuất tìm mua khá khó.

Thế là em nảy ra ý mua vở chép nhạc bình thường 3 cuốn, nhờ hàng Photocopy cắt ra và làm gáy xoắn làm cả bìa in tên em luôn :D

Em làm tại hàng Photocopy gần Học Viện âm nhạc quốc gia đoạn đầu dốc
Cửa hàng Minh Chính.

Tổng có 60k ( cả 3 vở chép nhạc 120 trang, công họ viết bìa và giấy bìa + bìa mica mờ + đóng gáy xoắn )

Em up lên cho các Cụ xem.
Tự thiết kế cho F1 một cuốn có tên F1 cũng thú vị và kích thích học tập.

Trang sách phải bằng gáy lò xo để trên đàn đẹp và phẳng.

Hơn nữa viết không ưng nốt nhạc đệm, thay thế thì xé bỏ trang đó đi ok :D

Ý tưởng hay quá. Mợ có nhận kèm trẻ đàn ko ạ?

Xe vài bánh

Xe điện
Em bị "xi lốp" 10 ngày! Trong 10 ngày dừng xe, thật là vui là cảm động khi vẫn được sự chia sẻ và quan tâm cúa các bác. Em xin cám ơn!

Sự quan tâm chia sẻ này thể hiện qua nhiều cách và đã có những câu hỏi được nêu ra, kẻ bàn, người tán cái căn cớ "khóa bánh" nên em phép cắt nghĩa lý do bằng mấy vần thơ tự thán ntn:

Tiếng là đội đá vá trời,
quyết không dồng thuận với người đảo điên
Mải mê chuyện xứ "thần tiên"
Ad-min nhanh mắt xì liền bánh xe!

Xì lốp em ngẩn tò te
Thật không ngờ việc bánh xe bị dừng!
Cuộc đời còn lúc thịnh hưng,
Con người còn/khéo bị đập sưng cả mồm!

Thôi thì!

Trách chi cái lũ ngựa trâu
Miệng ngậm ba củ, lưỡi sâu xuống bùn
Tranh luận bằng cái lý cùn,
Đầu đất, mở miệng thối um cả nhà.​

Phụ chú: ba củ: 3 triệu VNĐ

Sau khi phóng bút cho mấy vần thơ tự thán, xem chừng như tay chưa mỏi, mực còn vương đầu bút, nên em lại tự họa lại, được thêm vài hàng như sau:

Mang thân đội đá vá trời,
Vốn không chấp nhận những lời đảo điên
Ad-min chắc sợ rối, phiền

Ra tay thẳng cánh xì liền bánh xe!
Dừng bánh, em ngẩn tò te
Bon bon lăn bánh sao xe bỗng dừng!?
Trượng phu thăng lộ, thịnh hưng,
Cát đằng lỡ phận, khéo sưng máu nh.ồn

Nghĩ tới chỉ muốn buồn nôn,
Chửi bồi, mắng bút, quăng chôn xuống bùn
Tai ta nghe cái lý lùn,
Chân luôn thẳng tiến chẳng chùn bước đi.
Tụi Tây nó bảo là "Jamais deux sans trois" nên đây là bài thứ ba cho đúng với câu ngạn ngữ của Tây:

Thôi không đội đá vá trời,
Mũ ni che bịt lấp lời lũ điên
Sống vui trong xứ "thần tiên"
Lọc lừa gian trá kiếm tiền khỏe re!

Liêm sỉ đem quăng xó hè,
Nhân cách, đạo đức, thả bè trôi sông!
Cuộc đời bao nẻo thịnh hưng,
Kiếp người va vấp dập sưng cả mồm!

Thế nên!

Trót thân mang kiếp ngựa trâu,
Không đường dài cũng ruộng sâu ngập bùn.
Cuộc sống mà thấy cụt cùn,
Đồng tâm bẻ gãy gông cùm thối tha!​

Phụ chú: Vừa là thi họa giải khuây, vừa là cuối tuần góp vui, cùng nhau xả stress nên nếu có từ hay chỗ nào "thất thố" xin hãy lấy câu "Vui làm chinh" mà đánh cho em hai chữ "Đại xá" và nở một nụ cười, rồi miệng lẩm bẩm "TSB, cái nhà bác này, thơ ..... thật" !
Chào mừng bác quay trở lại! Vắng bác thớt như đóng cửa!

Xe vài bánh

Xe điện
Em chả biết khỉ gì về piano cơ (chỉ oánh cái organ yamaha điện tử), nhìn cái cơ cấu truyền lực từ phím đến lúc búa gõ âm thanh nó khá phức tạp. Em muốn hỏi là như vậy thì độ trễ từ lúc mình oánh phím đến lúc âm thanh nó vang lên là có cảm nhận được ko ? :D
Xin thưa, trước hết Đây là một câu hỏi rất hay!!! VÀ, trả lời ngắn cho thật đơn giản như thế này:

Trong thực tế cả đàn Duơng cầm (Upright piano) và đàn Đại dương cầm (Grand piano) có rất nhiều loại máy, thuộc nhiều thế hệ khác nhau.

Để đơn giản, ta có thể chia ra làm 2 nhóm chính:

Những máy làm vào thế kỷ thứ 19 thuộc thế hệ cũ (trước 1930) và những máy làm vào thế kỷ thứ 20 (sau 1930) dần dần nâng cấp cho đến ngày nay.

Đó là hai nhóm máy chính giúp cho việc gõ hay nói nôm na là chuyển tải lực gỡ từ phim vào dây.

1/ Theo sự phát triển thì càng ngày người ta càng cố gắng làm sao để cho lực tác động vào phím là ngay lập tức tác động vào dây (ASAP) những piano thế hệ hiện tại hầu như đã đạt được yêu cầu này.

2/ Còn những dương cầm, đại dương cầm thế hệ cũ thế kỷ thứ 18, đầu 19 thì khi phím gõ xuống lực có vào dây rồi Damper tách ra tạo âm thanh là cả một quá trình, ..... khiến tới việc trễ (độ trễ) hay từ chuyên môn là (After touch) là có thật!

Theo xu hướng chung thì người ta hạn chế độ trễ này càng nhiều càng tốt.

Nhưng trong thực tế đánh và biểu diễn một số tác phẩm cổ điển xưa thì cần thiết phải có độ trễ này để người nghệ sĩ đủ thời gian biểu lộ cảm xúc: Truyền tải cảm xúc vào ngón tay và dẫn tới phím đàn
Nếu không có độ trễ này thì đôi khi khiến người nghệ sĩ không kịp xử lý tình cảm.

Ví dụ như bài Concerto số 20 cung Rê thứ của Mozarrt, Bài này là một bài rất cần đàn có singing tone ngoài ra nó cũng cần độ trễ (after touch) của phím đàn. Nhờ đó, khi đàn những câu nhạc singing tone, ngâm vịnh mới diễn tả được chuyện "10 ngón tay biết hát". Khi có những câu nhạc nếu chỉ xét về mặt singing tone, không bàn tới những câu cần kỹ thuật đánh nhanh, một cây Steinway đời mới chưa chắc "hát" hay bằng một cây đàn Forte Piano tốt, có máy cũ còn tốt!

Xin nhắc lại, chỉ xét về mặt singing tone thôi nhé!
Nếu xét về mặt vật lý thì phím đen và phím trắng trên 1 cây đàn đã tạo ra độ trễ khác nhau rồi phải không các bác!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nếu xét về mặt vật lý thì phím đen và phím trắng trên 1 cây đàn đã tạo ra độ trễ khác nhau rồi phải không các bác!
Chinh xác!

1/ Đó là lý do mới có "cách đánh Chopin" (tư thế): Với Chopin, phim đen coi như phím trắng và ngược lại (Chopin rất giỏi và thích đánh phím đen!) trong khi người bình thường thì lại "sợ phím đen"

2/ Để xử lý điều trên ("Nếu xét về mặt vật lý thì phím đen và phím trắng..."), với một số tác phẩm tao sự đều nhau khi đánh các note liền nhau( even scale ), học viên được khuyến nghị "To play into the piano" : đánh sát phím đen gần vào nắp đàn (piano key lid). Bài Fanataisie Impromptu Op. 66, của Chopin là một ví dụ!

Còn cái "độ trễ" em nói nó là về singing tone giữa máy dương cầm thế hệ cũ và mới!

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Thích cổ điển hay đương đại :). E chuyên tốc hành nhac cụ phương tây nhạc cụ dân tộc . Bao 6 tháng là ối giai tây chết với mợ nhé :))
Haha Cụ hỏi hơi trễ .
Đã đến lúc tự học để chuyển soạn những bài hát yêu thích sang piano thì Cụ không có cơ hội nữa rồi
Em tự học được chẳng cần thầy giáo.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em chả biết khỉ gì về piano cơ (chỉ oánh cái organ yamaha điện tử), nhìn cái cơ cấu truyền lực từ phím đến lúc búa gõ âm thanh nó khá phức tạp. Em muốn hỏi là như vậy thì độ trễ
từ lúc mình oánh phím đến lúc âm thanh nó vang lên là có cảm nhận được ko ? :D
Em cũng có chơi organ thủa thập niên 90.
Em thấy piano đánh chắc tay hơn nhiều Cụ ạ, đàn cơ đánh sướng nhất cảm giác ngón tay mình rất chắc.
Âm thanh của búa nó vang lâu lắm nên Cụ chơi những dấu hoa mỹ ở piano hay hơn nhiều lần so với organ.
Người ta gọi là âm bồi.
Tất nhiên nếu để luyện ngón piano 200 là quá ok.
Organ đánh nhanh hơn thế ạ.

Em trước khi ngồi chơi bản nhạc nào là em cũng phải luyện ngón ít nhất 7 phút cho khớp tay linh hoạt sau đó em chơi.
Em tập thói quen đó lâu rồi

Xe vài bánh

Xe điện
Em cũng có chơi organ thủa thập niên 90.
Em thấy piano đánh chắc tay hơn nhiều Cụ ạ, đàn cơ đánh sướng nhất cảm giác ngón tay mình rất chắc.
Âm thanh của búa nó vang lâu lắm nên Cụ chơi những dấu hoa mỹ ở piano hay hơn nhiều lần so với organ.
Người ta gọi là âm bồi.
Tất nhiên nếu để luyện ngón piano 200 là quá ok.
Organ đánh nhanh hơn thế ạ.

Em trước khi ngồi chơi bản nhạc nào là em cũng phải luyện ngón ít nhất 7 phút cho khớp tay linh hoạt sau đó em chơi.
Em tập thói quen đó lâu rồi
Mợ đang dạy ... vén váy đấy phỏng! :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác không nên quá bức xúc, xã hội có người này người kia, bất đồng quan điểm là chuyện bình thường, bác dốc bầu khá nhiều qua thơ mà còn cần 2 chữ Đại Xá, nếu là em đã chửi là chửi không cần người khác bỏ qua, còn không muốn dây nữa thì nên kệ nó thôi. Bác cứ giao lưu chia sẻ về piano, còn những cái khác bỏ ngoài tai là được.
Đọc "còm" bác viết mà thấy thương sự mộc mạc,chân chất của bác quá! :P

Bác thử nghiền ngẫm hộ em câu "Ý tại ngôn ngoại", coi ntn nhé! [-X :-*

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cây này hiệu gì vậy bác? bác mua bao nhiêu? Nhìn đẹp lung linh nhỉ! Mà sao em thấy thùng đàn hơi thấp, bình thường e thấy piano up thùng nó cao hơn mà!
e này quá ổn. cụ QUANG1970 thật có tâm.
Đàn đẹp. Chờ giao lưu với cụ.
1/ Cây này cao 122cm nghĩa la bằng cây Yamaha U1 Do chụp hình bị khúc xạ nên thấy thấp thôi.

2/ Theo kinh nghiệm của em cây này tiếng ấm, sáng (Bright) nhưng không bị sáng metalic như yamaha. Qua hình bác rfs gửi em coi, âm thanh em nghe qua record, tuy chưa chỉnh dây nhưng em tin nếu, canh máy đúng cách, lên dây đúng công thức và làm lại voicing một chút thì, chấp tât cả các cây Yamaha U1H hay U1G, F, E hiên đang có ở Hanoi mà các bác đã nghe âm thanh, tranh hơn với nó về độ ấm (warm), rõ (Clearity), và sáng (bright) và có singing tone. Còn long lanh (âm lon tong) như chuông ở âm vực 5,5 tới 6.5 (Yamaha dòng U có đặc trưng này) thì em không chắc. Tiếng Bass rất rõ ràng, đẹp tuy không "rich sound" (to, dầy) như U3 vi thấp hơn nhưng rất hài hòa.
Em lớn tiếng khẳng đinh như vậy!

3/ Tính đến giờ đã có ba vị (bác Smilingman82, bác rfs và bác getzbac em chỉ giúp một bác) nhờ em coi giúp đàn (hay hỏi ý kiến em trước khi mua) những cây đàn do các bác tự tìm. Từ giờ đến lúc em có dịp ra Hanoi, nếu con số này tăng nữa thì các bác vui lòng bắt thăm hộ em nhé. Ngoài cây U3 của bác Skoda_Favorit em sẽ chắc chắn giúp canh máy (regulation) + chỉnh dây (tuning) và làm voicing, như đã hứa từ lâu và thêm một cây trong số những cây em lựa giúp các bác. Các bác khác muốn "tận mục sở thi" khi em đang khi coi em làm (canh, chỉnh, làm voicing) thì xin hoàn toàn welcome không dấu diếm gì hết!

Tất cả đều free of charge (cả công sức lẫn vật tư thay thế nếu cần ), cũng như em không nhận quà hay ăn uống gì hết!

Chỉnh sửa cuối:

cà rốt xanh

Xe tải
Dạ nếu được đón tiếp bác Quang tại HN, đúng là một vinh hạnh lớn của cá nhân em (và chắc là cũng của nhiều bác trên này).

Để cả làng cùng vui, tránh 1~2 cá nhân úp sọt, tư hữu mất bác Quang trong suốt thời gian tại HN, đề nghị bác Quang trước khi ra:

1. Thông báo dùm lịch trước cho bọn em (ít nhất là em)

2. Thu xếp cho bọn em (ít nhất là em) 1 buổi ngồi nhậu với bác ạ.

Cảm ơn bác nhiều!

Kitcat

Xe container
Ra là bác bị leo cột vì thế ạ ? :(
Em thì không chỉ 1 lần mà nhiều lần nói thẳng là ghét , khinh và không muốn đáp lời/kết bạn với lũ 3 củ. Thế cho nó rõ ràng, ba củ khoác áo bò đỏ đọc được né em ra em được nhờ, còn nếu không né mà đánh chó, chửi mèo, vòng vèo chửi em, em cũng tự lấy làm may, "biết trước còn hơn biết sau" phỏng ạ.
Em xin phép quote lại mấy bài thơ của bác, đọc thơ bác chửi lũ 3 củ mà thấy thật là tài :))
p.s Em xin lỗi thớt piano vì làm loãng chủ đề chính nhé!
Em bị "xi lốp" 10 ngày! Trong 10 ngày dừng xe, thật là vui là cảm động khi vẫn được sự chia sẻ và quan tâm cúa các bác. Em xin cám ơn!

Sự quan tâm chia sẻ này thể hiện qua nhiều cách và đã có những câu hỏi được nêu ra, kẻ bàn, người tán cái căn cớ "khóa bánh" nên em phép cắt nghĩa lý do bằng mấy vần thơ tự thán ntn:

Tiếng là đội đá vá trời,
quyết không dồng thuận với người đảo điên
Mải mê chuyện xứ "thần tiên"
Ad-min nhanh mắt xì liền bánh xe!

Xì lốp em ngẩn tò te
Thật không ngờ việc bánh xe bị dừng!
Cuộc đời còn lúc thịnh hưng,
Con người còn/khéo bị đập sưng cả mồm!

Thôi thì!

Trách chi cái lũ ngựa trâu
Miệng ngậm ba củ, lưỡi sâu xuống bùn
Tranh luận bằng cái lý cùn,
Đầu đất, mở miệng thối um cả nhà.​

Phụ chú: ba củ: 3 triệu VNĐ

Sau khi phóng bút cho mấy vần thơ tự thán, xem chừng như tay chưa mỏi, mực còn vương đầu bút, nên em lại tự họa lại, được thêm vài hàng như sau:

Mang thân đội đá vá trời,
Vốn không chấp nhận những lời đảo điên
Ad-min chắc sợ rối, phiền

Ra tay thẳng cánh xì liền bánh xe!
Dừng bánh, em ngẩn tò te
Bon bon lăn bánh sao xe bỗng dừng!?
Trượng phu thăng lộ, thịnh hưng,
Cát đằng lỡ phận, khéo sưng máu nh.ồn

Nghĩ tới chỉ muốn buồn nôn,
Chửi bồi, mắng bút, quăng chôn xuống bùn
Tai ta nghe cái lý lùn,
Chân luôn thẳng tiến chẳng chùn bước đi.
Tụi Tây nó bảo là "Jamais deux sans trois" nên đây là bài thứ ba cho đúng với câu ngạn ngữ của Tây:

Thôi không đội đá vá trời,
Mũ ni che bịt lấp lời lũ điên
Sống vui trong xứ "thần tiên"
Lọc lừa gian trá kiếm tiền khỏe re!

Liêm sỉ đem quăng xó hè,
Nhân cách, đạo đức, thả bè trôi sông!
Cuộc đời bao nẻo thịnh hưng,
Kiếp người va vấp dập sưng cả mồm!

Thế nên!

Trót thân mang kiếp ngựa trâu,
Không đường dài cũng ruộng sâu ngập bùn.
Cuộc sống mà thấy cụt cùn,
Đồng tâm bẻ gãy gông cùm thối tha!​

Phụ chú: Vừa là thi họa giải khuây, vừa là cuối tuần góp vui, cùng nhau xả stress nên nếu có từ hay chỗ nào "thất thố" xin hãy lấy câu "Vui làm chinh" mà đánh cho em hai chữ "Đại xá" và nở một nụ cười, rồi miệng lẩm bẩm "TSB, cái nhà bác này, thơ ..... thật" !

getzbac

Xe tăng
....

3/ Tính đến giờ đã có ba vị (bác Smilingman82, bác rfs và bác getzbac em chỉ giúp một bác) nhờ em coi giúp đàn (hay hỏi ý kiến em trước khi mua) những cây đàn do các bác tự tìm. Từ giờ đến lúc em có dịp ra Hanoi, nếu con số này tăng nữa thì các bác vui lòng bắt thăm hộ em nhé. Ngoài cây U3 của bác Skoda_Favorit em sẽ chắc chắn giúp canh máy (regulation) + chỉnh dây (tuning) và làm voicing, như đã hứa từ lâu và thêm một cây trong số những cây em lựa giúp các bác. Các bác khác muốn "tận mục sở thi" khi em đang khi coi em làm (canh, chỉnh, làm voicing) thì xin hoàn toàn welcome không dấu diếm gì hết!

Tất cả đều free of charge (cả công sức lẫn vật tư thay thế nếu cần ), cũng như em không nhận quà hay ăn uống gì hết!
Hôm trước khi nói chuyện với bác Quang1970 bác có nói đến chuyện đợt tới ra Hà nội bác sẽ canh chỉnh giúp 02 cây ngoài này, trong đó có bác Skoda_Favorit chắc chắn bác Quang sẽ canh chỉnh bởi vì bác ấy đã hứa rồi, em cũng biết bởi vì bác Quang còm trên thớt này. Cây còn lại sẽ chọn 1 trong 3 người như bác đã nói ở trên. Vậy mời các bác smilingman82 , rfs cho ý kiến ạ.

rfs

Xe điện
Hôm trước khi nói chuyện với bác Quang1970 bác có nói đến chuyện đợt tới ra Hà nội bác sẽ canh chỉnh giúp 02 cây ngoài này, trong đó có bác Skoda_Favorit chắc chắn bác Quang sẽ canh chỉnh bởi vì bác ấy đã hứa rồi, em cũng biết bởi vì bác Quang còm trên thớt này. Cây còn lại sẽ chọn 1 trong 3 người như bác đã nói ở trên. Vậy mời các bác smilingman82 , rfs cho ý kiến ạ.
Em xin được uống cafe cùng anh Quang

Trạng thái
Thớt đang đóng