[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em nhận ra 1 điều rằng nếu học chỉ là giải trí và coi như 1 tài vặt , đầu tư cho trẻ học đầu tư 2 loại nhạc cụ.
1 : Piano giúp não phải trái tốt hơn, tay mềm mại hơn.
2 : Một loại nhạc cụ nhỏ có thể mang theo mình khi đi chơi, du lịch, tổ chức tiệc với bạn bè.
Guitar , violin hay sáo hoặc đàn bầu..etc
Các bạn ấy thể hiện tài năng ở lớp, với bạn bè vui hơn , tự tin hơn, hòa nhập dễ hơn.

Xe vài bánh

Xe điện
Em học piano nhưng em yêu âm nhạc nói chung và không bị cuồng tín bởi bất cứ một loại nhạc cụ nào.
Em luôn giữ cho mình trạng thái cân bằng đó.

Piano em thích âm nhạc của Chopin, em thích những bản nhạc giai điệu và tiết tấu buồn trầm da diết còn những bản nhạc vui tươi như Hành khúc Thổ Nhĩ Kỳ của Mozart em lại không hứng thú.

Nhưng với Nocturne em không thích nghe tiếng piano bằng violin

Nhưng em vẫn bị quyến rũ bởi tiếng đàn violin với bản nhạc này nhiều hơn.
Cảm nhạc của em là vậy nên em thích âm nhạc chứ không chìm đắm bởi một loại nhạc cụ nào.

Ông Chopin mà sống lại thì...

QUANG1970

Xe lăn
Ông Chopin mà sống lại thì...
Cần gì ông Chopin hả bác?! :-? Người sống bác không bàn sao lại bàn về người đã khuất? :-o

Xem còm của bác ấy em kính phục các đấng sinh thành nhiều hơn, mức độ kính phục của em ntn:

1/ Với các bậc cha may mắn đẻ con thông minh anh tú cỡ như phụ huynh cô bé Minh Châu: Quá sướng vì các cụ bảo "đẻ con khôn thì mát đồ rười rượi"! Nên em chẳng kính mà cũng không phục, chỉ lân la làm quen để học hỏi kinh nghiệm "sinh đẻ". :P :-*

2/ Với các bậc cha tuy không đẻ ra những đứa con thông minh xuất chúng nhưng bình thường, dễ thương và đáng quý như phụ huynh nhiều bác OF, đặc biệt là trong thớt này: Đáng trân trọng vì đã đóng góp cho xã hội những công dân tốt. =D> :-*

1/ Với các bậc cha mẹ mà em chẳng biết là may hay rủi khi đẻ ra những đứa con chẳng bao giờ nhìn ra mình là ai, mở miệng thì như cám hấp: Vô cùng đáng kính và ngã mũ trân quý sự chịu đựng, khi các bậc này phải hàng ngày thấm thía câu "đẻ con dại thì thảm hại cả đồ!" :(( :))

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Cần gì ông Chopin hả bác?! :-? Người sống bác không bàn sao lại bàn về người đã khuất? :-o
Xem còm của bác ấy em kính phục các đấng sinh thành nhiều hơn, mức độ kính phục của em ntn:

1/ Với các bậc cha may mắn đẻ con thông minh anh tú cỡ như phụ huynh cô bé Minh Châu: Quá sướng vì các cụ bảo "đẻ con khôn thì mát đồ rười rượi"! Nên em chẳng kính mà cũng không phục, chỉ lân la làm quen để học hỏi kinh nghiệm "sinh đẻ". :P :-*

2/ Với các bậc cha tuy không đẻ ra những đứa con thông minh xuất chúng nhưng bình thường, dễ thương và đáng quý như phụ huynh nhiều bác OF, đặc biệt là trong thớt này: Đáng trân trọng vì đã đóng góp cho xã hội những công dân tốt. =D> :-*

1/ Với các bậc cha mẹ mà em chẳng biết là may hay rủi khi đẻ ra những đứa con chẳng bao giờ nhìn ra mình là ai, mở miệng thì như cám hấp: Vô cùng đáng kính và ngã mũ trân quý sự chịu đựng, khi các bậc này phải hàng ngày thấm thía câu "đẻ con dại thì thảm hại cả đồ!" :(( :))
Suy nghĩ của Cụ như thế Cụ có thể trở thành nhạc công giỏi nhưng không thể trở thành nhạc trưởng có tài :D
Quan trọng với âm nhạc là khả năng thẩm âm của Cụ không phải khả năng Cụ chơi giỏi 1 loại nhạc cụ nào đó.
Thế nên có người cả đời chỉ là nhạc công , người là nhạc sĩ có người là nhạc trưởng.
Em suy nghĩ về âm nhạc là nâng cao khả năng cảm thụ cảm âm không phải là phấn đấu thành 1 nhạc công :D
Suy nghĩ đó nên cách hướng tới âm nhạc của em với trẻ con cũng khác.
Em khuyến khích tích cực cho nghe các loại nhạc cụ khác nhau.
Trẻ con em cho nghe những đĩa Pi E và chó sói
Đó là cách giáo dục âm nhạc của Phương Tây.
Nó khác cách mà cha mẹ ở Việt Nam bắt con mình học nhạc như 1 cái máy.

P/S Bé Minh Châu em biết Mẹ cô bé ấy.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Suy nghĩ của Cụ như thế Cụ có thể trở thành nhạc công giỏi nhưng không thể trở thành nhạc trưởng có tài :D
Quan trọng với âm nhạc là khả năng thẩm âm của Cụ không phải khả năng Cụ chơi giỏi 1 loại nhạc cụ nào đó.
Thế nên có người cả đời chỉ là nhạc công , người là nhạc sĩ có người là nhạc trưởng.
Em suy nghĩ về âm nhạc là nâng cao khả năng cảm thụ cảm âm không phải là phấn đấu thành 1 nhạc công :D

P/S Bé Minh Châu em biết Mẹ cô bé ấy.

Em học đàn cho vui và giải trí thôi bác ạ! Vì ngay từ khi bắt đầu học cho đến nay em vẫn luôn thấy câu"xướng ca vô loài" quả là không sai! :D Nên em chỉ dám kiếm chút "cơm thừa canh cặn" ngoài xã hội, trong đám tài xế đem xe đi sửa. :P

Nhac công em còn chưa làm được thì nói chi đến nghệ sĩ và càng không mơ làm nhạc trưởng đâu bác ơi! :P

E chẳng có tí xíu thẩm âm hay chút thẩm mỹ gì cả bác ạ! Bác may mắn được "ăn lắm học nhiều" bao môn, bao ngành, bao thứ! Em chỉ dám đứng nhìn bác nói mà há hốc mồm kinh ngạc về kiến văn cũng như trình độ của bác! Quà thật, xưa nay em mới thấy là có một!!! Thật phi phàm cái thế!

Nghe bác nói mà em xấu hổ, dơ mình quá! :((

Nói chi đến mẹ cô bé hiện ở tận đẩu ở đâu ngoài OF! Bố nó vẫn đang "ngồi sát hông" (nói kiểu miền Nam là "sát háng") bác đấy! :))

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em học đàn cho vui và giải trí thôi bác ạ! Vì ngay từ khi bắt đầu học cho đến nay em vẫn luôn thấy câu"xướng ca vô loài" quả là không sai! :D

Nhac công em còn chưa làm được thì nói chi đến nghệ sĩ và càng không mơ làm nhạc trưởng đâu bác ơi! :P
E chẳng có tí xíu thẩm âm hay chút thẩm mỹ gì cả bác ạ! Bác may mắn được "ăn lắm học nhiều" bao môn, bao ngành, bao thứ! Em chỉ dám đứng nhìn bác nói mà há hốc mồm kinh ngạc về kiến văn cũng như trình độ của bác! Quà thật, xưa nay em mới thấy là có một!!! Thật phi phàm cái thế!

Nghe bác nói mà em xấu hổ, dơ mình quá! :((

Nói chi đến mẹ cô bé hiện ở tận đẩu ở đâu ngoài OF! Bố nó vẫn đang "ngồi sát hông" bác đấy! :))
Hỏi Bố bé xem có phải Mẹ bé là giáo viên dạy Ngoại Ngữ tại 1 trường Đại học hay không ?
Em biết cô bạn con vừa đoạt giải piano tại Ý.

QUANG1970

Xe lăn
Hỏi Bố bé xem có phải Mẹ bé là giáo viên dạy Ngoại Ngữ tại 1 trường Đại học hay không ?

Bẩm! Em không có nhu cầu thắc mắc nên chẳng cần hỏi làm gì! Bác thich gì thì cứ làm như ý mình nhé!

Chúc bác luôn vui!

P/s.: BTW, em thấy bác đa tài có khả năng tiếp thu tốt nhiều môn nhac cụ, nên thắc mắc về nhóm nhạc cụ hơi, bác có học chứ ạ? Nếu bác có học mà lai chuyên sâu, thì em ước ao có dịp được bác cho thưởng thức món kèn sáo của bác! :P

Em rất chân thành mong bác cho cơ hội, nếu có thể nhé! ^:)^

Xe vài bánh

Xe điện
Thật đáng thương cho tình bạn của mợ! Nhận là bạn mà con tên gì, ra sao cũng không rõ!

Xe vài bánh

Xe điện
Bẩm! Em không có nhu cầu thắc mắc nên chẳng cần hỏi làm gì! Bác thich gì thì cứ làm như ý mình nhé!

Chúc bác luôn vui!

P/s.: BTW, em thấy bác đa tài có khả năng tiếp thu tốt nhiều môn nhac cụ, nên thắc mắc về nhóm nhạc cụ hơi, bác có học chứ ạ? Nếu bác có học mà lai chuyên sâu, thì em ước ao có dịp được bác cho thưởng thức món kèn sáo của bác! :P

Ấy ấy, em can, em can!
Với những gì mợ ấy thể hiện, em sợ là nếu bác giao kèn sáo của bác cho mợ ấy thì chả mấy mà gãy nát...

smilingman82

Xe buýt

Chúc bác luôn vui!

Cụ cứ trêu mợ Hằng Liên, mợ ý thật thà nên có sao nói vậy. Em đọc cmt của mợ ý có lúc cũng ko hợp ý lắm nhưng thôi, chả mấy khi có chị em trong topic này chung vui cùng các cụ :D. Quan điểm của em là làm cái gì cũng phải đến nơi đến chốn, cố gắng đào sâu đến tận gốc rễ trong khả năng của mình. Chứ cứ thích nhiều rồi yêu nhiều cũng nhọc lắm, mợ Moonlotus1:D.
Ps: Bẩm bác QUANG1970, em là em cũng thích nhạc cụ bộ hơi lắm, đặc biệt là Harmonica. Kèn này gọn nhẹ, đi du lịch rất tiện, âm thanh lại da diết, đồng quê. Hồi bé, e hay nghe các ca khúc country hay rock ballad rất hay có khúc dạo đầu hay gian tấu bằng Hamonica, chỉ 1 khúc ngắn nhưng thực sự hấp dẫn và đầy đam mê, đưa bài hát lên đỉnh của đỉnh :D. Đến giờ gần 40 rùi e vẫn thích Harmonica, có lẽ sẽ yêu đến khi nào ko còn hơi để thở nữa :D.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Thật đáng thương cho tình bạn của mợ! Nhận là bạn mà con tên gì, ra sao cũng không rõ!
Hihi con của cô bạn em không phải Lê Minh Châu.
Cô bé tên là Mai Nguyệt Minh ạ :D

Các Cụ đọc bình luận của em cứ phải bình tĩnh...

Tư tưởng trong giáo dục trong âm nhạc của em với trẻ con khác đa phần mọi người

Đó là tư tưởng nếu đi sâu hơn là hướng tới một Khoa ( khó hiểu và cành cao cành bổng ở Nhạc Viện)
Khoa Lý Sáng Chỉ ạ.
Khoa này đòi hỏi khả năng thẩm âm và nghiên cứu rất sâu về âm nhạc. Em lại thích như thế hơn là đầu tư cho trẻ chơi 1 loại nhạc cụ giỏi.

phongc2

Xe tải
Thích là quất thôi các cụ ơi, nghiến răng cái là được mà!
Em vừa đầu tư con piano điện Kawai ps 650 cho cậu cả học tập. Chẳng mong sau này cu cậu thành Chopin, Mozart hay Beethoven đâu ạ.
P/s: Có cây piano trong nhà nhìn chanh sả hẳn ra :)))

timeout

Xe điện
Em vừa đầu tư con piano điện Kawai ps 650 cho cậu cả học tập. Chẳng mong sau này cu cậu thành Chopin, Mozart hay Beethoven đâu ạ.
Chúc mừng cụ đã có quyết định đầu tư cho bạn trẻ ở nhà. Từ trước tâm niệm nhà em cũng mong lúc nào cũng có tiếng đàn tiếng nhạc, sau mới đến tiếng người (gấu thôi, trẻ con ko tính :)))) cho nó vui cửa vui nhà. Cây đàn trong nhà nếu khai thác tốt sẽ trở thành tâm điểm của mọi sự tập trung, thay vì các thể loại thiết bị hiện đại thời 4.0 như bây giờ cụ ạ. Chúc bé nhà cụ học tốt.
Anyway, em tính tìm một cây đàn điện giả cơ Piano dòng DUP của Yamaha, các cụ nào đã dùng rồi hoặc có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với. Thèm đàn cơ lắm nhưng chỗ nhà em chung cư hẹp, không đủ chỗ để kê đàn cơ ạ.:(

QUANG1970

Xe lăn

Vâng quả là như vậy! =D>

"Xem văn biết người", nhìn đồ đạc vật dụng và cách bày trí (bày biện, trang trí) thì biết chủ nhân mà bác! :))

QUANG1970

Xe lăn
Hihi con của cô bạn em không phải Lê Minh Châu.
Cô bé tên là Mai Nguyệt Minh ạ :D

Các Cụ đọc bình luận của em cứ phải bình tĩnh...

Tư tưởng trong giáo dục trong âm nhạc của em với trẻ con khác đa phần mọi người

Đó là tư tưởng nếu đi sâu hơn là hướng tới một Khoa ( khó hiểu và cành cao cành bổng ở Nhạc Viện)
Khoa Lý Sáng Chỉ ạ.
Khoa này đòi hỏi khả năng thẩm âm và nghiên cứu rất sâu về âm nhạc. Em lại thích như thế hơn là đầu tư cho trẻ chơi 1 loại nhạc cụ giỏi.

Vâng bác quả là phi phàm! :)) Khác người đến độ em chẳng dám ... nữa! :((
Em xách ... chạy đơi! :P :))

QUANG1970

Xe lăn
Chúc mừng cụ đã có quyết định đầu tư cho bạn trẻ ở nhà. Từ trước tâm niệm nhà em cũng mong lúc nào cũng có tiếng đàn tiếng nhạc, sau mới đến tiếng người (gấu thôi, trẻ con ko tính :)))) cho nó vui cửa vui nhà. Cây đàn trong nhà nếu khai thác tốt sẽ trở thành tâm điểm của mọi sự tập trung, thay vì các thể loại thiết bị hiện đại thời 4.0 như bây giờ cụ ạ. Chúc bé nhà cụ học tốt.
Anyway, em tính tìm một cây đàn điện giả cơ Piano dòng DUP của Yamaha, các cụ nào đã dùng rồi hoặc có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với. Thèm đàn cơ lắm nhưng chỗ nhà em chung cư hẹp, không đủ chỗ để kê đàn cơ ạ.:(

Vâng! Âm nhạc mà lại là nhạc tử tế thì người có tâm hồn nào mà lại chẳng yêu hở bác?! :P=D>

Cơ mà bác bẩu: "Thèm đàn cơ lắm nhưng chỗ nhà em chung cư hẹp, không đủ chỗ để kê đàn cơ ạ." mà lại tìm em "đàn điện giả cơ Piano dòng DUP của Yamaha" thì chẳng khác nào nói nhà chật, không có chỗ để xe Dream II nhưng lại tìm mua WAVE? :))

QUANG1970

Xe lăn
Cụ cứ trêu mợ Hằng Liên, mợ ý thật thà nên có sao nói vậy. Em đọc cmt của mợ ý có lúc cũng ko hợp ý lắm nhưng thôi, chả mấy khi có chị em trong topic này chung vui cùng các cụ :D. Quan điểm của em là làm cái gì cũng phải đến bơi đến chốn, cố gắng đào sâu đến tận gốc rễ trong khả năng của mình. Chứ cứ thích nhiều rồi yêu nhiều cũng nhọc lắm, mợ Moonlotus1:D.
Ps: Bẩm bác QUANG1970, em là em cũng thích nhạc cụ bộ hơi lắm, đặc biệt là Harmonica. Kèn này gọn nhẹ, đi du lịch rất tiện, âm thanh lại da diết, đồng quê. Hồi bé, e hay nghe các ca khúc country hay rock ballad rất hay có khúc dạo đầu hay gian tấu bằng Hamonica, chỉ 1 khúc ngắn nhưng thực sự hấp dẫn và đầy đam mê, đưa bài hát lên đỉnh của đỉnh :D. Đến giờ gần 40 rùi e vẫn thích Harmonica, có lẽ sẽ yêu đến khi nào ko còn hơi để thở nữa :D.
Vâng em hiểu chứ bác! :))

Lưu ý bác là tiếng Việt chỉ là ngôn ngữ thứ hai của em, chứ không phải ngôn ngữ chính. Khi đi học phổ thông, em đã học và được giáo dục bằng một ngôn ngữ khác! Nhưng em tự tin rằng, hiên nay, tiếng Việt của em viết và đọc hiểu còn tốt hơn, khối bác ở trên cái diễn đàn này đấy!

Vấn đề là phải biết mình là ai khi phát biểu hay ứng xử!
Tụi Tây có một câu thành ngữ rất hay đó là "Tu te reconnais" dịch nôm na là "Hãy tự hiểu mình" hiểu đây không phải "know" hay "understand' là mà là nhìn nhận ra, nhìn ra (recognize)!

Còn chuyện kèn sáo thì bác đúng và ngây thơ và quá tốt bụng! :P
Kèn sắt, sáo gỗ thì nói làm gì?! Em nói kèn sáo khác cơ! :x

Bác đúng là ..... :-*

phongc2

Xe tải
Nhà em cũng chung cư hẹp nên mua mấy dòng điện phím gỗ nho nhỏ thôi. Dòng upright thì cũng đủ diện tích nhưng mà nhà hẹp thì k nên mua bác ạ. Nghe tiếng nó chối lắm, kiểu như "bông hoa nhài cắm bãi xxx trâu" ý

Xe vài bánh

Xe điện
Em cũng có 1 cây đàn Yamaha cơ + điện tử nên mạnh dạn tư vấn cho cụ:
- Gọi là cơ + điện tử vì phần phím, action nó là cơ như các cây đàn cơ khác, phần tạo âm lại không phải do dây + soundboard mà do bộ điện tử phát ra loa.
- Về kích thước, nó to bằng 1 cây đàn cơ, cụ thể là ngang Yamaha U1.
- Về cảm giác phím nó tương tự chơi trên cây Yamaha U1.
- Về âm thanh cũng tạm ổn, tất nhiên không thể so với âm thanh đàn cơ thật được, nhưng bù lại âm thanh ổn định không phụ thuộc thời tiết, không phải lên dây.
- Với dân chơi đàn như một môn giải trí thì có thể coi là ổn, vì khi nghe đàn này, trừ dân chuyên nghiệp, còn lại đa phần nghĩ đang nghe đàn cơ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng