[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
em cảm ơn bác. Bé nhà em là con gái, may quá he he. Quan điểm nhà e hiện tại cũng k gò ép cháu, trước khi học môn j ngoại khoá mẹ cháu đều hỏi ý kiến cháu trước. Nếu
học vài buổi cháu muốn nghỉ nhà e sẽ cho nghỉ luôn ạ. Kiểu nhà e để cháu tự nhiên và chủ động về những thứ cháu thích học ấy ạ.
Lạc đề quá, hôm trước em có đi vòng quanh mấy cửa hàng đàn ở Đà Nẵng (cháu đang ở Đà Nẵng cùng mẹ), cũng nhìn qua mấy cái mà quên k chụp lại ảnh. Chỉ chụp lại 1 cây U3. E thấy búa đàn xộc xệch, đặc biệt dãy búa cuối (e k biết gọi là j đâu ạ) cuối có cái đầu với cái cuối lệch hàng hẳn. Nhưng ít ra a bán đàn còn nói đúng về năm sản xuất, còn chỗ khác họ ( cố tình hay vô tình) nói năm sản xuất muộn hơn 10-15 năm cơ ạ. Bác QUANG1970 thấy sao ạ.
Cảm ơn bác lần nữa

1 con Yamaha U3 mà búa xộc xệch giá cũng tầm gần 50tr.
Phải chi mua 1 hãng khác mới nguyên bản đập hộp tầm 50.
Bên Việt Thương bán giá shock.
Ít ra tuổi thọ của nó cũng 30 năm nữa.
Đàn cũ sản xuất lâu rồi búa và dây kém thì chán lắm.

OMG! chỉ hai Pedal!
Không khéo cây này sản xuất năm bố đẻ ra em còn tắm truồng! :)) tiếng chắc sáng đến mức Metalic!
Bác có tấm nào chụp cận cảnh mà close up không? :-?
Dạ k có cái ảnh nào bác ạ. Ngu như e còn chê mà bác . Hai pedal thường là SX từ những năm nào hả bác.

cà rốt xanh

Xe tải
cụ có thể cho biết học kì rồi cụ thi những tác phẩm nào không? Em tò mò muốn biết giáo trình đại học của Nhạc Viện hiện nay
Em ra trường từ đời tám hoánh rồi cụ :))) cuối kỳ thì 1 phức điệu, 1 etude, 1 tự do, 1 sonata và 1 tác phẩm Việt Nam, giữ kỳ thì gam rải, 2 etude & 1 tự do. Ah, em học hệ trung cấp chứ ko lên tiếp đại học cụ ạ, lên đh mất thêm 4 năm nữa mà hệ đh thì khoa piano khá nặng :)) cụ muốn biết giáo trình thì có thể lên thẳng phòng thư viện hỏi mua sách, họ đưa cho mà :D
Giờ thiên hạ phát rồ vì piano, nên cuộc đua vào nhạc viện khoai lắm. Trình độ các cháu được đẩy lên cao phết.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
QUANG1970 : thưa cụ, em không biết chơi Piano, nhưng rất thích vào thớt để đọc và hiểu thêm.
Thú thật là em không hiểu câu trích dẫn in đậm của cụ "Trên đời chỉ có ba loại pianist : Pianist người Do Thái, pianist đồng tính, và pianist tồi".
Nếu không phiền, cụ có thể giải thích cho em không ạ? Em xin lỗi vì làm loãng thớt ạ.
Dạ, em thì lại hiểu là vì tập piano tốn nhiều thời gian quá, nên trừ trường hợp với người đại tài , thì để chơi tốt, người chơi không còn thời gian mà yêu đương nữa chăng? (Câu của ông pianist đó, em được đọc trong 1 bài viết về 1 thiên tài pianist, người chỉ dành có 3 tiếng tập piano mỗi ngày) .
Thế thì khó hiểu nhỉ. Thôi em chờ cụ Quang giải cách hiểu của cụ ấy.
Quả thật em không hiểu câu đó ạ.
Chỉ có mấy chữ đồng tính mà bác này còm nhưng ba lần! Xem ra cô "Mèo nhà ta" có vẻ mặn mòi với cái chủ đề này lắm nhỉ?

Thôi thích thì chiều, em xin trả lời bằng cách cóp lại "còm" em đã giả nhời bác Smilingman82 trước đây và nói thêm "ba điều bốn chuyện" cho rõ:

Học âm nhac nhất là Piano có khác những môn học khác cũng như nhạc cụ khác:

1/ đánh piano hai tay (trừ những bài luyện ngón cơ bản (gamme cơ bản, Hanon,... đánh giống nhau) luôn không đánh cùng lúc như nhau đó là một vấn đề: Hai tay đánh khác note đã phức tạp rồi mà không chỉ vậy mà còn khác tiết tấu (poly rythm) Nghĩa là người đánh phải biết chia sao cho hợp lý (tay phải 4 noté tay trái 3 notes (ví dụ fantaisie Impromtu của Chopin) hay tay phải 2 note tay trái 3 note cho một nhịp ( Etude Chopin OP.10 N.9)

2. Đánh (chơi) piano mà từ chính xác gọi là Interpreter (giải mã) vì bài nhạc ghi nhiều ký hiệu, người chơi sẽ giải mã theo kinh nghiệm, cảm tính, cảm xúc và kỹ thuật của mình ===> khi có kinh nghiệm, cảm tính, cảm xúc và kỹ thuật càng nhiều việc giải mã càng phong phú, chính xác và sâu sắc.

Qua hai yêu cầu cơ bản trên (có nhiều yêu cầu nhưng tôi chỉ tóm gọn cũng như nếu cái để minh họa cho câu trả lời thôi!) đỏi hỏi gì ở người chơi hay học?

Tính logic, tính chi li, tính cách tinh tế, suy nghĩ và tình cảm sâu sắc và sự cẩn trọng, mà đàn ông càng tinh tế, càng chi li chú ý đến từng tiểu tiểt nhỏ, vụn vặt và làm "vuông tròn" mọi nhẽ thì cái "nam tinh" nó có còn không?

Bên cạnh đó (có thể là ngầm bện trong) là sự kiêu ngạo, muốn nổi trội không muốn thua kém, tính ganh đua, thậm chí ganh ghét.... mà những đặc tính này có ở đâu? và của ai? từ ai?

Nhắc bác khi một người đàn ông mà chi li ... thì người ta thường bảo là "tính đàn bà"!

smilingman82

Xe buýt
Nghe mùi như thế này là bác định đãi em ăn chay phỏng?
Dạ, e dùng câu từ hoa mỹ hài hước tí cho vui vẻ :). Em thực ra thích ăn mặn, nhưng nếu được bác đồng ý thì chay e cũng sẵn sàng :D hihi. E chỉ lo khẩu vị bác kỹ càng , giống như cụ Nguyễn Tuân ăn phở là cứ phải đúng quán, xơi đĩa bánh cuốn khuya nửa đêm cũng phải đúng hàng, hay tâm hồn ẩm thực bay bổng như cụ Băng Sơn, cụ Vũ Bằng thương nhớ mười hai ngóng về HN thì quả thực là khó cho em quá :D. Rất vinh dự cho em nếu được tiếp đón cụ. Trân trọng

QUANG1970

Xe lăn
Dạ, e dùng câu từ hoa mỹ hài hước tí cho vui vẻ :). Em thực ra thích ăn mặn, nhưng nếu được bác đồng ý thì chay e cũng sẵn sàng :D hihi. E chỉ lo khẩu vị bác kỹ càng , giống như cụ Nguyễn Tuân ăn phở là cứ phải đúng quán, xơi đĩa bánh cuốn khuya nửa đêm cũng phải đúng hàng, hay tâm hồn ẩm thực bay bổng như cụ Băng Sơn, cụ Vũ Bằng thương nhớ mười hai ngóng về HN thì quả thực là khó cho em quá :D. Rất vinh dự cho em nếu được tiếp đón cụ. Trân trọng
Ăn mặn thì rõ ràng là sướng cái miệng nhưng có thể sẽ không sướng chỗ khác! :P
Còn ăn chay thì có thể là không sướng cái miệng nhưng sẽ sướng chỗ khác bác ạ!!! :))

Kitcat

Xe container
Chỉ có mấy chữ đồng tính mà bác này còm nhưng ba lần! Xem ra cô "Mèo nhà ta" có vẻ mặn mòi với cái chủ đề này lắm nhỉ?

Thôi thích thì chiều, em xin trả lời bằng cách cóp lại "còm" em đã giả nhời bác Smilingman82 trước đây và nói thêm "ba điều bốn chuyện" cho rõ:

Học âm nhac nhất là Piano có khác những môn học khác cũng như nhạc cụ khác:

1/ đánh piano hai tay (trừ những bài luyện ngón cơ bản (gamme cơ bản, Hanon,... đánh giống nhau) luôn không đánh cùng lúc như nhau đó là một vấn đề: Hai tay đánh khác note đã phức tạp rồi mà không chỉ vậy mà còn khác tiết tấu (poly rythm) Nghĩa là người đánh phải biết chia sao cho hợp lý (tay phải 4 noté tay trái 3 notes (ví dụ fantaisie Impromtu của Chopin) hay tay phải 2 note tay trái 3 note cho một nhịp ( Etude Chopin OP.10 N.9)

2. Đánh (chơi) piano mà từ chính xác gọi là Interpreter (giải mã) vì bài nhạc ghi nhiều ký hiệu, người chơi sẽ giải mã theo kinh nghiệm, cảm tính, cảm xúc và kỹ thuật của mình ===> khi có kinh nghiệm, cảm tính, cảm xúc và kỹ thuật càng nhiều việc giải mã càng phong phú, chính xác và sâu sắc.

Qua hai yêu cầu cơ bản trên (có nhiều yêu cầu nhưng tôi chỉ tóm gọn cũng như nếu cái để minh họa cho câu trả lời thôi!) đỏi hỏi gì ở người chơi hay học?

Tính logic, tính chi li, tính cách tinh tế, suy nghĩ và tình cảm sâu sắc và sự cẩn trọng, mà đàn ông càng tinh tế, càng chi li chú ý đến từng tiểu tiểt nhỏ, vụn vặt và làm "vuông tròn" mọi nhẽ thì cái "nam tinh" nó có còn không?

Bên cạnh đó (có thể là ngầm bện trong) là sự kiêu ngạo, muốn nổi trội không muốn thua kém, tính ganh đua, thậm chí ganh ghét.... mà những đặc tính này có ở đâu? và của ai? từ ai?

Nhắc bác khi một người đàn ông mà chi li ... thì người ta thường bảo là "tính đàn bà"!
Dạ, em cảm ơn cụ đã giải đáp thắc mắc cho em. Quả thật không phải là vì từ "Đồng tính" như bác trêu mà là vì tánh em là muốn tìm hiểu để sau gặp lại còn biết tới được ngọn nguồn ạ!

smilingman82

Xe buýt
Dạ, em cảm ơn cụ đã giải đáp thắc mắc cho em. Quả thật không phải là vì từ "Đồng tính" như bác trêu mà là vì tánh em là muốn tìm hiểu để sau gặp lại còn biết tới được ngọn nguồn ạ!
Bẩm cụ, cũng chỉ vì câu ví von này mà e mất ăn mất ngủ mấy hôm để tìm hiểu, sau bác QUANG1970 giải thích em mới vỡ lẽ ra đấy ạ :D

timeout

Xe điện
Vâng!

Quả là "ở trong còn lắm đều hay" bác ạ! :P
Em cũng tự ngẫm ra từ tiếng đàn và cách chơi của 02 F1 nhà em (chỉ cách chơi thôi vì F1 nhà em còn nhỏ, mới tập đàn).
1. Con gái em có tiếng đàn nhẹ nhàng, tình cảm và chi tiết, mỗi tội tay cháu yếu nên suốt ngày bị thầy chê.
2. Con trai em đánh đàn thì tiếng như phá đàn, tiếng đàn khoẻ khoắn và tiết tấu tốt, mỗi tội thiếu tình cảm nhiều.
Chưa bàn tới năng khiếu, nhưng rõ ràng là giới tính và tính cách quyết định khá nhiều đến cách chơi đàn cũng như tương lai học đàn của các cháu, em vẫn tiếc là không cho bé gái lớn học đàn một cách quy củ từ đầu khiến cho giờ khó sửa sai quá (cháu 12 tuổi rồi nên có nhiều thứ phải tập trung vào quá:( )

QUANG1970

Xe lăn
Em cũng tự ngẫm ra từ tiếng đàn và cách chơi của 02 F1 nhà em (chỉ cách chơi thôi vì F1 nhà em còn nhỏ, mới tập đàn).
1. Con gái em có tiếng đàn nhẹ nhàng, tình cảm và chi tiết, mỗi tội tay cháu yếu nên suốt ngày bị thầy chê.
2. Con trai em đánh đàn thì tiếng như phá đàn, tiếng đàn khoẻ khoắn và tiết tấu tốt, mỗi tội thiếu tình cảm nhiều.
Chưa bàn tới năng khiếu, nhưng rõ ràng là giới tính và tính cách quyết định khá nhiều đến cách chơi đàn cũng như tương lai học đàn của các cháu, em vẫn tiếc là không cho bé gái lớn học đàn một cách quy củ từ đầu khiến cho giờ khó sửa sai quá (cháu 12 tuổi rồi nên có nhiều thứ phải tập trung vào quá:( )

Cảm ơn bác đã chia sẻ, và em xin góp ý như thế này:

1/ Cháu gái có "tiếng đàn nhẹ nhàng truyền cảm và chi tiết" là tốt bởi vì như nhiều lần em có nói, nghệ sĩ khi đánh có thể sai có thể đánh vấp váp hay quên note nhưng cần nhất phải "có hồn" vì nếu không có hồn (tình cảm trong tiếng đàn) thì chẳng ai muốn nghe trừ "lũ tai trâu" !

Vấn đề "tay yếu", thì kinh nghiệm của em, không phải là tay yếu là mà là bởi vì cháu chưa tự tin vào note (phím) mà cháu sắp đánh! Khi nhấn ngón xuống cháu luôn có cảm giác trong tiềm thức là sợ sai, lo lắng do đó điều nhất thiết phải động viên cháu, khen ngợi cháu, và em cũng xin nhắc một nguyên tắc vàng trong giáo dục nói chung và học piano nói riêng mà em theo kinh nghiệm bản thân em ngẫm ra, là không bao giờ chê tráchphải khen ngợi động viên dù là một tiến bộ nhỏ nhất của người học!

Bác nên nói (xin) với thầy giáo của cháu là yêu cầu cháu đánh chậm và lắng nghe rõ nốt (phách) đầu tiên của mỗi ô nhịp. Hoặc bác đề nghị thầy cháu là cho cháu học thêm phần bài tập của A. Cortot về gõ ngón tay. Đây là một bài tập bắt buộc mà tất cả những ai học piano theo trường phái của Pháp đều biết. Bài tập này giúp cho người học làm nóng tay cũng như rèn luyện được tính độc lập của từng ngón tay, khuỷu tay và cổ tay. Em tin nếu cháu học với một người thầy có căn bản cũng như kinh nghiệm đầy đủ sẽ biết bài tập Cortot này là gì.

Cái mà em thấy cháu này cần, là sự tự tin vì khi rất tự tin, thì sẽ đánh một cách mạnh dạn, kéo theo là sẽ khắc phục được bàn tay yếu về mặt tâm lý. Còn về mặt vật lý, thì như đã nói là bài tập Cortot.

2/ Còn về cháu trai, thì em nghĩ đó là điều rất tự nhiên, bởi vì khi cháu đánh có nhịp điệu tốt tốt nghĩa là cháu học tốt môn Toán và cháu đầu óc có logic. Điều đáng mừng cho bác là khả năng lo sợ về chuyện "gay gủng" của cháu là rất hãn hữu vì nếu đánh đàn mà tiết tấu không tốt nhưng tiếng đàn có tình cảm và nhẹ nhàng mới là điều điều Bác phải lo bác ạ!

Về việc khắc phục tiếng đàn thiếu tình cảm, theo em có một cách để giúp cháu khắc phục nhanh và dễ dàng nhất đồng thời giúp cháu vừa đàn tốt về kỹ thuật nghe hay về âm thanh là, như đã nói, bác động viên khen ngợi cháu về ưu điểm tiếng đàn rõ, nhịp tiết tấu tốt, và sau nêu một thiếu sót rất nhỏ của cháu là "tiếng đàn chưa gây cho người nghe cảm giác thích thú khi nghe cũng như chưa sâu lắng" chúng ta không đặt vấn đề yếu tố tình cảm với đứa trẻ, mà chỉ nói rằng là không làm cho người ta thích nghe và thiếu cái sự sâu lắng!

Để khắc phục điểm này bác yêu cầu cháu phải hát giai điệu trước khi đàn. Khi cháu hát giai điệu mà đúng, nghĩa là có nhanh chậm, to nhỏ,..... Rồii sau đó là cháu sẽ đàn như theo lời hát. Theo kinh nghiệm, để đàn mà nghe có tình cảm là anh sẽ đàn như anh hát: khi anh hát mà có tình cảm thì khi anh đàn theo tiếng hát, ===> nghĩa là anh sẽ đàn có tình cảm!
Vấn đề còn lại là kỹ thuật để xử lý note phải đàn mà anh đã có kỹ thuật tốt, nghĩa là anh đàn mạnh, rõ tiết tấu đúng. Nên khi đã tiếp thu kỹ thuật đàn tốt cộng thêm với sự điều tiết âm lượng tiết tấu khi đàn ===> thì tin chắc là anh đàn sẽ có tình cảm.

3/Về cháu Thứ ba, nếu cháu thực sự thích học và muốn sửa thì không có gì là khó hết!

Xin lưu ý bác, Hồ Đắc Thủy Hoàng là giảng viên dạy rất nhiều học trò nổi tiếng ở Sài Gòn là một Pianist nổi tiếng ở saigon, thế mà khi cô qua Mỹ học thêm piano. cô ta phải bắt đầu lại từ đầu!!! Hai tay của cô ta sai hoàn toàn theo cách nhìn của những người thầy nổi tiếng bên Mỹ. Ban đầu giảng viên không thèm dạy, mà giao cho trợ giảng dạy. Sau một thời gian, khi thấy sự cố gắng nỗ lực của cô, cũng như tiến bộ nhanh chóng, và khả năng của cô, lúc đó Giảng viên mới chính thức dạy cô và kết quả là cô rất tốt nghiệp với bằng thạc sĩ nghệ sĩ biểu diễn với dàn nhạc (concert Pianist)!
Tuy nhiện sẽ tốn thời gian mà mồ hôi!

Còn như muốn trì hoãn chờ khi có điều kiện, thì trước mắt, bác có thể cho cháu tập trung cho cháu vào Văn Hóa hay các môn khác về piano, bác chỉ yêu cầu cháu tập Hanon, Gamme đều đặn mỗi ngày thật tốt (không dưới 30 phút) đồng thời nếu thich cháu chỉ cần tập 1 tác phẩm nào cháu thích nhưng phải đanh cho ra bài ra bản. Thậm chí, tác phẩm đó, cháu có thể học trong vòng 3 hay 6 tháng nhưng cần nhất là đánh ra bài và cứ giữ như thế rồi mới tiếp tục học hay rèn luyện nhiều hơn khi có cơ hội. Nghĩa là "không đóng cửa mà chì kép hờ chờ lúc mở lại" !

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn bác! Về piano sao hỏi gì bác cũng biết hết trơn hay quá vậy!
Cây đàn này tiếng rất hay, không biết có hay hơn Steinway không nhưng theo em là không thể kém. Đây là "công cụ" tập luyện hàng ngày của sinh viên nhạc viện Mozarteum, sinh viên của họ sướng quá!
Vâng! Cảm ơn bác đã quá khen !

Bẩm, hơn 40 năm giời tìm mọi cách mọi cơ hội để dầm thắm trong nó, sướng vui vinh nhục vì nó mà không nắm vững thì mới là chuyện lạ!

BTW, Bosendorfer là cây đàn mắc nhất thế giới so với mặt bằng chung, và kể từ khi bắt đầu cưa mảnh gỗ đầu tiên cho tới khi ra thành phẩm một cây đàn mất không dưới một năm. :-o

Bosendorfer là một khi đàn chuyên trị Mozart và các tác giả hiện đại như Debussy Prokofiev, ..... ngoài ra nó là một cây đàn chuyên trị những tác phẩm của Bach viết cho phong cầm nhưng được Busoni chuyển thể cho piano hay một số tác phẩm của Bartók, Ravel, ....... cần một cây piano có những note thấp note A0. Piano thông thường 88 phím, có note thấp nhất là A0! =D>

Tuy nhiên ở một số dòng nhạc ví dụ Scarlatti hoặc các tác giả thời baroque khác thì xem ra Bosendorfer chưa phải là tất cả: Do tiếng của nó trong sáng ấm, dầy dặn nhưng thiếu đi độ sắc nét ở register 6, nên với các tác giả này, có lẽ Steinway sẽ là một lựa chọn rất thích hợp. :P

Em xem ra bác là một tay lãng tử trai lơ hay nói nôm na là một người tình thiếu chung thủy! [-X

Hôm trước bác mặn mà với Steinway là thế! Vậy mà hôm nay chỉ mới thấy cây Bosendorfer cho học sinh tập luyện mà Bác đã nhấp nhổm :((

Em đồ rằng nếu bác thấy cây Bosendorfer Imperial 97 phím không khéo bác lại cuồng lên như Trụ vương nhìn Đắc Kỷ sexy! :))

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Vâng! Cảm ơn bác đã quá khen !

Bẩm, hơn 40 năm giời tìm mọi cách mọi cơ hội để dầm thắm trong nó, sướng vui vinh nhục vì nó mà không nắm vững thì mới là chuyện lạ!

BTW, Bosendorfer là cây đàn mắc nhất thế giới so với mặt bằng chung, và kể từ khi bắt đầu cưa mảnh gỗ đầu tiên cho tới khi ra thành phẩm một cây đàn mất không dưới một năm. :-o

Bosendorfer là một khi đàn chuyên trị Mozart và các tác giả hiện đại như Debussy Prokofiev, ..... ngoài ra nó là một cây đàn chuyên trị những tác phẩm của Bach viết cho phong cầm nhưng được Busoni chuyển thể cho piano hay một số tác phẩm của Bartók, Ravel, ....... cần một cây piano có những note thấp note A0. Piano thông thường 88 phím, có note thấp nhất là A0! =D>

Tuy nhiên ở một số dòng nhạc ví dụ Scarlatti hoặc các tác giả thời baroque khác thì xem ra Bosendorfer chưa phải là tất cả: Do tiếng của nó trong sáng ấm, dầy dặn nhưng thiếu đi độ sắc nét ở register 6, nên với các tác giả này, có lẽ Steinway sẽ là một lựa chọn rất thích hợp. :P

Em xem ra bác là một tay lãng tử trai lơ hay nói nôm na là một người tình thiếu chung thủy! [-X

Hôm trước bác mặn mà với Steinway là thế! Vậy mà hôm nay chỉ mới thấy cây Bosendorfer cho học sinh tập luyện mà Bác đã nhấp nhổm :((

Em đồ rằng nếu bác thấy cây Bosendorfer Imperial 97 phím không khéo bác lại cuồng lên như Trụ vương nhìn Đắc Kỷ sexy! :))
Thấy gái đẹp đàn ông ai ai chả ngắm nghía đong đưa, kể cả có vợ rồi bác nhỉ! :D
Giờ mà cho em chọn 1 cây thì em vẫn chọn Steinway thôi vì rất nhiều lý do!:-bd
Cây Bosendorfer 97 phím thì em chưa được thưởng lãm, còn cây có thêm một ít phím dưới A0 bôi đen thì em đã được nghe ở nhạc viện Vienna rồi! \:D/

timeout

Xe điện
Cảm ơn bác đã chia sẻ, và em xin góp ý như thế này:

1/ Cháu gái có "tiếng đàn nhẹ nhàng truyền cảm và chi tiết" là tốt bởi vì như nhiều lần em có nói, nghệ sĩ khi đánh có thể sai có thể đánh vấp váp hay quên note nhưng cần nhất phải "có hồn" vì nếu không có hồn (tình cảm trong tiếng đàn) thì chẳng ai muốn nghe trừ "lũ tai trâu" !

Vấn đề "tay yếu", thì kinh nghiệm của em, không phải là tay yếu là mà là bởi vì cháu chưa tự tin vào note (phím) mà cháu sắp đánh! Khi nhấn ngón xuống cháu luôn có cảm giác trong tiềm thức là sợ sai, lo lắng do đó điều nhất thiết phải động viên cháu, khen ngợi cháu, và em cũng xin nhắc một nguyên tắc vàng trong giáo dục nói chung và học piano nói riêng mà em theo kinh nghiệm bảntha6m em ngẫm ra, là không bao giờ chê tráchphải khen ngợi động viên dù là một tiến bộ nhỏ nhất của người học!

Bác nên nói (xin) với thầy giáo của cháu là yêu cầu cháu đánh chậm và lắng nghe rõ nốt (phách) đầu tiên của mỗi ô nhịp. Hoặc bác đề nghị thầy cháu là cho cháu học thêm phần bài tập của A. Cortot về gõ ngón tay. Đây là một bài tập bắt buộc mà tất cả những ai học piano theo trường phái của Pháp đều biết. Bài tập này giúp cho người học làm nóng tay cũng như rèn luyện được tính độc lập của từng ngón tay, khuỷu tay và cổ tay. Em tin nếu cháu học với một người thầy có căn bản cũng như kinh nghiệm đầy đủ sẽ biết bài tập Cortot này là gì.

Cái mà em thấy cháu này cần, là sự tự tin vì khi rất tự tin, thì sẽ đánh một cách mạnh dạn, kéo theo là sẽ khắc phục được bàn tay yếu về mặt tâm lý. Còn về mặt vật lý, thì như đã nói là bài tập Cortot.

2/ Còn về cháu trai, thì em nghĩ đó là điều rất tự nhiên, bởi vì khi cháu đánh có nhịp điệu tốt tốt nghĩa là cháu học tốt môn Toán và cháu đầu óc có logic. Điều đáng mừng cho bác là khả năng lo sợ về chuyện "gay gủng" của cháu là rất hãn hữu vì nếu đánh đàn mà tiết tấu không tốt nhưng tiếng đàn có tình cảm và nhẹ nhàng mới là điều điều Bác phải lo bác ạ!

Về việc khắc phục tiếng đàn thiếu tình cảm, theo em có một cách để giúp cháu khắc phục nhanh và dễ dàng nhất đồng thời giúp cháu vừa đàn tốt về kỹ thuật nghe hay về âm thanh là, như đã nói, bác động viên khen ngợi cháu về ưu điểm tiếng đàn rõ, nhịp tiết tấu tốt, và sau nêu một thiếu sót rất nhỏ của cháu là "tiếng đàn chưa gây cho người nghe cảm giác thích thú khi nghe cũng như chưa sâu lắng" chúng ta không đặt vấn đề yếu tố tình cảm với đứa trẻ, mà chỉ nói rằng là không làm cho người ta thích nghe và thiếu cái sự sâu lắng!

Để khắc phục điểm này bác yêu cầu cháu phải hát giai điệu trước khi đàn. Khi cháu hát giai điệu mà đúng, nghĩa là có nhanh chậm, to nhỏ,..... Rồii sau đó là cháu sẽ đàn như theo lời hát. Theo kinh nghiệm, để đàn mà nghe có tình cảm là anh sẽ đàn như anh hát: khi anh hát mà có tình cảm thì khi anh đàn theo tiếng hát, nghĩa là anh sẽ đàn có tình cảm!
Vấn đề còn lại là kỹ thuật để xử lý note phải đàn mà anh đã có kỹ thuật tốt, nghĩa là anh đàn mạnh, rõ tiết tấu đúng. Nên đã tiếp thu kỹ thuật đàm tốt cộng thêm với sự điều tiết âm lượng tiết tấu thì tin chắc là anh đàn sẽ có tình cảm.

3/Về cháu Thứ ba, nếu cháu thực sự thích học và muốn sửa thì không có gì là khó hết!

Xin lưu ý bác, Hồ Đắc Thủy Hoàng là giảng viên dạy rất nhiều học trò nổi tiếng ở Sài Gòn là một Pianist nổi tiếng ở saigon, thế mà khi cô qua Mỹ học thêm piano. cô ta phải bắt đầu lại từ đầu!!! Hai tay của cô ta sai hoàn toàn theo cách nhìn của những người thầy nổi tiếng bên Mỹ. Ban đầu giảng viên không thèm dạy, mà giao cho trợ giảng dạy. Sau một thời gian, khi thấy sự cố gắng nỗ lực của cô, cũng như tiến bộ nhanh chóng, và khả năng của cô, lúc đó Giảng viên mới chính thức dạy cô và kết quả là cô rất tốt nghiệp với bằng thạc sĩ nghệ sĩ biểu diễn với dàn nhạc (concert Pianist)!
Tuy nhiện sẽ tốn thời gian mà mồ hôi!

Còn như muốn trì hoãn chờ khi có điều kiện, thì trước mắt, bác có thể cho cháu tập trung cho cháu vào Văn Hóa hay các môn khác về piano, bác chỉ yêu cầu cháu tập Hanon, Gamme đều đặn mỗi ngày thật tốt (không dưới 30 phút) đồng thời nếu thich cháu chỉ cần tập 1 tác phẩm nào cháu thích nhưng phải đanh cho ra bài ra bản. Thậm chí, tác phẩm đó, cháu có thể học trong vòng 3 hay 6 tháng nhưng cần nhất là đánh ra bài và cứ giữ như thế rồi mới tiếp tục học hay rèn luyện nhiều hơn khi có cơ hội. Nghĩa là "không đóng cửa mà chì kép hờ chờ lúc mở lại" !
Cảm ơn cụ đã thật sự mất công giảng giải chỉ tiết và công phu, đúng như em mong là đã "gõ đúng cửa" để hỏi. Em xin tiếp thu và chắc chắn sẽ có trao đổi với thầy dậy của các cháu nhà em. Nhà hết vodka nên không thể vote thêm cho cụ được nữa ạ, mong cụ thông cảm.:)

QUANG1970

Xe lăn
Thấy gái đẹp đàn ông ai ai chả ngắm nghía đong đưa, kể cả có vợ rồi bác nhỉ! :D
Giờ mà cho em chọn 1 cây thì em vẫn chọn Steinway thôi vì rất nhiều lý do!:-bd
Cây Bosendorfer 107 phím thì em chưa được thưởng lãm, còn cây có thêm một ít phím dưới A0 bôi đen thì em đã được nghe ở nhạc viện Vienna rồi! \:D/

Thế thì nghe được!

Chứ em, là em chúa ghét cái thứ "giai lơ' cơi nới!

Cơ mà, với em thì, đàn ông mà thấy gái, chẳng cần đẹp đâu bác ạ, chỉ cần sexy thôi mà không ngắm nghía đong đưa và muốn ... , kể cả có vợ rồi thì không "liệt súng" cũng hifi!

Hơn nữa, chuyện "ngắm nghía đong đưa" hay thậm chí kể cả "xếp hình" cũng là chuyện nhỏ tẻo tèo teo, không quan trọng, miễn là đừng "cơi nới"của nhà rồi sinh rách việc!

Để củng cố thêm niềm tin yêu Steinway của bác, em xin nhắc bác, ngay tai Áo, quê hương của Bosendorfer, vẫn dùng, và yêu Steinway!
Bằng chứng là có một nhạc viện ở Áo, xách cả một bộ sậu và mời cả pianist nổi tiếng tới đàn giúp, chon giúp một số Steinway để trang bị toàn bộ Steinway cho nhac viện của mình!

Mời bác, Em cũng xin lỗi khi đã trách bác chuyện nhấp hổm mà lại làm bác phải nhấp nhổm một lần nữa: không phải vì piano, mà là vì người đàn nó! :))

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em học piano nhưng em yêu âm nhạc nói chung và không bị cuồng tín bởi bất cứ một loại nhạc cụ nào.
Em luôn giữ cho mình trạng thái cân bằng đó.

Piano em thích âm nhạc của Chopin, em thích những bản nhạc giai điệu và tiết tấu buồn trầm da diết còn những bản nhạc vui tươi như Hành khúc Thổ Nhĩ Kỳ của Mozart em lại không hứng thú.

Nhưng với Nocturne em không thích nghe tiếng piano bằng violin

Nhưng em vẫn bị quyến rũ bởi tiếng đàn violin với bản nhạc này nhiều hơn.
Cảm nhạc của em là vậy nên em thích âm nhạc chứ không chìm đắm bởi một loại nhạc cụ nào.

QUANG1970

Xe lăn
Chào cụ Quang1970, khi nào cụ ra Hà Nội mong cụ thông báo rộng rãi để em xin phép được hầu tiếp cụ. Em bị reset điện thoại nên mất các tài khoản đăng nhập gmail nên chưa cảm ơn được cụ đã giải thích các thắc mắc của em về đàn grand ạ.
PS: Một trong những người hâm mộ cụ. >:D<

Vâng! Xin cảm ơn bác về những điều tốt đẹp mà bác nói và dành cho em.

Thú thật với bác là trời Sài Gòn đang mưa tầm tã nguyên buổi chiều! Chiều tối nay đi làm về trời vẫn còn đang mưa lạnh ướt, em ngồi đọc và phúc đáp cho bác mà lòng thật vô cùng ấm áp.

Một lần nữa rất cảm ơn vì những mỹ cảm bác dành cho em, và mong sẽ có cơ hội được hầu tiếp bác.

信無盡的話語!

李大衛

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã thật sự mất công giảng giải chỉ tiết và công phu, đúng như em mong là đã "gõ đúng cửa" để hỏi. Em xin tiếp thu và chắc chắn sẽ có trao đổi với thầy dậy của các cháu nhà em. Nhà hết vodka nên không thể vote thêm cho cụ được nữa ạ, mong cụ thông cảm.:)

Vâng!

!/ Không có gì bác ạ! Với em, như đã nhiều lần chia sẻ ở nhiều chủ đề trong forum, khi giúp bất kỳ ai được một cái gì, thì với em đó là một niềm vui và hạnh phúc.

2/ Cảm ơn bác! Em biết nguyên tắc "cô-ta" rót lại sau 20 chén, đã vậy còn chỉ được rót tối đa 20 chén/ ngày mà!

Và xin phép cho e được "đ~ĩ miệng" nhắc lại lời em đã từng nói: "Tuy chưa có chén ruợu mà các mỹ từ, mỹ ý bác dám công khai bày tỏ trên forum chẳng quý hơn sao?! .=D>

Hơn nữa, rươu thì chỉ nghe nói chứ trước giờ, trong OF xin hỏi có bác nào đã chạm môi hoặc thấy "mặt dài mũi ngắn" của ly Volka ra sao? @-)"

Với em một lời công khai bày tỏ sự tri ân trước "thập thị sở mục" phải quý hơn "ngàn chén rươu"! :P

Chúc bác luôn khoẻ mạnh, hạnh phúc và mong sớm có dịp được thấy các cháu nhà bác biểu diễn trước công chúng!

信無盡的話語!

李大衛

meotamthe

Xe cút kít
Vâng!

!/ Không có gì bác ạ! Với em, như đã nhiều lần chia sẻ ở nhiều chủ đề trong forum, khi giúp bất kỳ ai được một cái gì, thì với em đó là một niềm vui và hạnh phúc.

2/ Cảm ơn bác! Em biết nguyên tắc "cô-ta" rót lại sau 20 chén, đã vậy còn chỉ được rót tối đa 20 chén/ ngày mà!

Và xin phép cho e được "đ~ĩ miệng" nhắc lại lời em đã từng nói: "Tuy chưa có chén ruợu mà các mỹ từ, mỹ ý bác dám công khai bày tỏ trên forum chẳng quý hơn sao?! .=D>

Hơn nữa, rươu thì chỉ nghe nói chứ trước giờ, trong OF xin hỏi có bác nào đã chạm môi hoặc thấy "mặt dài mũi ngắn" của ly Volka ra sao? @-)"

Với em một lời công khai bày tỏ sự tri ân trước "thập thị sở mục" phải quý hơn "ngàn chén rươu"! :P

Chúc bác luôn khoẻ mạnh, hạnh phúc và mong sớm có dịp được thấy các cháu nhà bác biểu diễn trước công chúng!

信無盡的話語!

李大衛

Em tàu ngầm theo dõi thớt này, em mời bác một ly vodka, chúc bác mọi việc thuận lợi!

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa đập hộp 1 em organ 76 phím mua cho tình yêu 5 tuổi đẹp trai nhất Họ nhà em.
Chắt cưng của cả Họ.
Em thử thấy organ tại sao hấp dẫn trẻ con.
Piano cũng na ná piano điện, phím bấm dạng hộp chuẩn piano nhưng nhẹ hơn nhiều.
Âm thanh Guitar hay lắm
Âm thanh kèn cũng hay
Vẫn đồ rê mi fa sol la si do nhưng như đang chơi nhiều nhạc cụ khác nhau , không gây nhàn chán.
Cảm được tiếng các loại nhạc cụ rất tốt cho bước đầu phát triển về giao hưởng cho trẻ sau này.
Em dự định hướng cho tình yêu chơi 2 năm lên 7 tuổi cho tập piano khi đó nốt nhạc đã vững và tay tốt hơn, cảm nhạc cũng tốt.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng