[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuyenmthn

Xe buýt
Em chào bác QUANG1970
Mấy tháng trước em đã từng chia sẻ và hỏi Bác về cây đàn Ernst Homeyer nhà em.
Hôm nay mở nắp đàn bên dưới ra kiểm tra và hút bụi, em tranh thủ chụp lại, nhờ Bác hướng dẫn em cách bảo quản bộ dây đàn, em không biết dùng loại dầu gì để giữ cho dây không bị gỉ, hiện em mới đặt 2 hộp hút ẩm trong đàn, cắm sưới ngày nồm ẩm, có một số dây đang bị gỉ nhẹ. Em cảm ơn Bác.

Còn về máy đàn, em không rõ máy này có phải do Rener làm toàn bộ không hay chỉ có búa Renner, trên máy không ghi rõ ràng. Em nhờ Cụ xem giúp ạ

Chỉnh sửa cuối:

smilingman82

Xe buýt
Bác hỏi thì em xin đáp lời như sau:

Khi nói tới piano ở Việt Nam nói chung, trước đây Khoảng 15 20 năm, trong đầu người ta chỉ nhớ được đúng có ba chữ Yamaha hay cá biệt thêm là hai chữ Kawai!

Ngày nay nhờ xã hội phát triển internet bùng nổ và sự giao thương kinh doanh các nước phát triển con người ta bắt đầu dần dần mở mắt, biết thêm về đàn Mỹ và cũng biết đọc thêm từ Steinway.

Khá hơn một chút khi biết là đàn Nhật chỉ đứng thứ 2 trong bảng tổng sắp đánh giá và chỉ có piano Mỹ và piano cho Âu mới là thượng hạng thì lúc này mới mon men biết thêm đôi chút về piano châu Âu trong óc của họ thêm được chữ bosendorfer!

Thật ra đó chỉ là những thương hiệu đàn, vì lý do này hay lý do khác, xuất hiện trong cộng đồng tiêu dùng người Việt Nam chứ đó chưa phải là những thương hiệu piano Mỹ hoặc châu Âu thượng hạng duy nhất!

Theo tổng sắp của giới chuyên môn thì đứng đầu thế giới, thượng hạng là Piano của châu Âu (không dưới 10 thương hiệu) và Piano Mỹ (khoảng 5 thương hiệu). Còn Piano Nhật thì đứng thứ hai. Riêng Piano Hàn Quốc thì đứng thứ ba còn anh Trung Quốc và Indo thì đội sổ.

Đó là bảng tổng sắp nói chung thôi vì ngay trong những thương hiệu đàn Mỹ hoặc châu Âu vẫn có những sản phẩm chưa phải là thượng hạng mà chỉ là hạng phổ thông cũng như trong bảng tổng sắp hàng Nhật cũng có những cây đàn xuất sắc ngang ngửa với đàn Mỹ hoặc đàn Trung Quốc cũng có những thương hiệu rất tốt (Hailun) có thể sánh ngang piano Mỹ hay piano Nhật hạng phổ thông.

Ở đây ta chưa bàn đến piano Mỹ hay Piano Nhật được làm tại Trung Quốc mà chỉ nói những thương hiệu chính hãng Mỹ, Nhật hoặc Trung Quốc mà thôi.

Trong thực tế piano Mỹ có không dưới 5 thương hiệu lẫy lừng mà Steinway chỉ là một trong năm thương hiệu này. Tuy nhiên do Steinway khéo PR cũng như làm marketing tốt và có những chính sách phù hợp, những chiêu trò dụ dỗ, hoặc lôi kéo các nghệ sĩ biểu diễn do đó đã dẫn đến kết quả là hiện nay có 95% pianist chọn lựa Steiway khi biểu diễn. Lý do cụ thể vì sao lại là một vấn đề tế nhị khác thuộc về marketing, cũng như những đặc quyền của các nghệ sĩ (pianist) được xếp trong danh sách Steinway Pianist và sẽ có dịp bàn sau.

Trong thực tế, bản thân Steinway Newyork cũng gặp rất nhiều hạn chế vào thập niên 60 và 70 những cây đàn Steinway Newyork là những cây đàn rất có "vấn đề" và lúc đó Baldwin lên ngôi vào thập niên 60 70 khi nói đại dương cầm cho dàn nhạc nhạc thì luôn luôn phải là Baldwin!
FYI, Baldwin Grand piano linh kien bảo hành suốt đời theo chính sách bảo hành của hãng!

Do những sai sót trong kinh doanh (tham gia đầu tư đa ngành) Baldwin piano phá sản và mất dần thị phần rồi phải bán lại cho Trung Quốc vào những năm đầu 2000.

Do đó, khi mua 1 cây Balwin là phải mua những cây đàn sản xuất từ khoảng năm cuối thập niên 70 cho đến cuối thập niên 90 - đó là giai đoạn đỉnh cao của Baldwin ngoài ra những cây đàn sản xuất trước hoặc sau thời điểm này thì phải cẩn trọng chọn lựa khi mua!

Còn những tên tuổi khác như Mason Hamlin, Kanabe, Charles Walter, Chikering, vẫn là những cây đại thụ trong giới từ nghệ sĩ biều diễn tại Mỹ cùng như trên thế giới và nếu có điều kiện sử dụng thì người đánh mới cảm thấy được ý nghĩa của câu "Xuân Lan Thu Cúc mặn mà cả hai" là như thế nào!

Âm thanh là một sự cảm nhận do đó khó có thể nói được hoa lan đẹp hơn hoa hồng hay hoa hồng đẹp hơn hoa phù dung! Tất cả chỉ là do nhu cầu sử dụng cũng như cảm nhận của mỗi người.

Bây giờ tôi đi Vào vấn đề chính mà bạn hỏi vì cũng khá là tương tự khi nói tới Piano nhật người ta chỉ biết tới Yamaha hay bất quá là Kawai.
Trong thực tế đàn Nhật có rất nhiều thương hiệu nhưng do Yamaha và Kawai khéo PR và marketing cũng như tiếp cận thị trường mới dẫn tới người tiêu dùng quen kiểu "vua biết mặt chúa biết tên" chứ thật ra Yamaha cũng không phải là một cây đàn hoàn hảo nhất trong những cây đàn của Nhật Bản!
Nhật Bản cũng có nhiều thương hiệu đàn khác để làm những đối thủ cạnh tranh của Yamaha và những đối thủ này là những hãng đàn Nhỏ do đó tùy theo khả năng của mình mà tạo sự khác biệt bằng những hướng đi riêng Ví dụ như cây đàn này được dùng chất liệu sau: soundboard của Ý dây Roslau của Đức máy của Rener trong khi Yamaha thì dùng dây Suzuki của Nhật và máy của Yamaha chỉ riêng những cây đàn Yamaha đặc biệt S series thì mới dùng máy Rener và dây Roslau!

Qua những phân tích ngắn gọn về phụ, linh kiện ta cũng thấy được rằng có những Piano Nhật khác nhau mang tên hiệu khác được sản xuất bởi những linh kiện phụ kiện bằng hoặc tốt hơn rất nhiều với Yamaha,

Những hãng đàn nhật khác có thể do quy mô họ nhỏ hơn, họ là đối thủ của Yamaha cũng có thể họ là những hãng đàn "sân sau" của Yamaha lý do bởi vì khi anh đã đủ mạnh họ không thể nào bán làng của họ với giá rẻ nên một dòng thứ cấp sẽ cho ra đời hoặc mua lại hãng đàn nhỏ, hoặc bảo trợ cho những hãng đàn nhỏ hơn, sản xuất ra đàn trong dòng sản phẩm (line) hàng cấp thứ hai nghĩa là họ muốn dành toàn bộ thị trường không chỉ tại Nhật mà những nước khác.
Bên cạnh "nhóm kinh doanh" này vẫn có những nhà kinh doanh lẻ tẻ khác Họ bán đàn với giá thấp hơn Yamaha và chất lượng tốt trong thị trường cạnh tranh. Ta cũng phải biết là trong kinh doanh thường thì chi phí quảng cáo chiếm 30% do đó Yamaha bán đắt bán giá một phần cũng là do việc quảng cáo của họ tốn kém. Những công ty kia chất lượng đàn có thể ngang ngừa hoặc bằng thậm chí hơn hay kém nhưng giá rẻ hơn là bởi vì họ đầu tư ít vào quảng cáo đó là một khả năng chứ không phải hoàn toàn là như vậy!

Như đã nói các hãng đàn Nhật khác nhỏ hơn, khi sản xuất đàn thì ai cũng biết có những thành phần chính là vỏ làm thân đàn, gỗ làm Soundboard, Máy đàn và phím. Dĩ nhiên các đàn không thể nào đầu tư cho cả tất cả khâu này cùng một lúc. Dođó một số hãng đã phải chọn giải pháp là giây thì mua lại của Đức hay Nhật (Suzuki) Soundboard thì làm tại Nhật hay cá biệt làm mua của Ý. Ví dụ cây Steinbach của Nhật: Máy Rener, Dây Roslau, Soundboard Ý.

Đó chỉ là lúc đầu vì hãng nào khi xuất hiện đều phải kiếm cách làm sao để cho tạo ra một cây đàn tốt nhất trong khả năng cho phép, thì Apollo của bác là một cây đàn trong giai đoạn ban đầu của Apollo do đó họ buộc lòng phải mua lại máy của Rener để sản xuất và em chưa rõ là Soundboard làm ở đâu có thể là của Nhật hoặc của ý Cái đó thì để kiểm tra thực tế mới biết được nhưng điều chắc chắn là máy của Rener thì đánh rất sướng tay và bởi vì đó là máy đàn của hãng nổi tiếng của Đức chuyên cung cấp máy cho những hãng thượng hạng trên thế giới.

Về sau này khi tình hình kinh doanh sản xuất đã khá hơn các công ty đều phải bước vào bước tự lực tự cường và sản xuất máy "tự thân vận động" chưa kể chính sách nhà nước Nhật cũng khuyến khích sản xuất tại chỗ. Do đó, những hãng đàn của Nhật lớn nhỏ đều tự túc hoặc sản xuất ra máy hoặc lấy máy từ một nhà máy khác ví dụ lấy lại của Yamaha chẳng hạn theo tiêu chuẩn của thương hiệu họ đang bán do đó Cây Đàn của bác tuy là đàn Nhật nhưng máy của Đức. Là một cây đàn sản xuất trong buổi đầu của Apollo lúc còn non trẻ chưa đủ cứng cáp buộc lòng phải dựa vào những cây đại thụ khác.

Chất lượng máy của Rener tốt hay không? Thì chỉ cần biết là Piano Yamaha dùng máy của mình sản xuất Nhưng riêng Yamaha S series thì Rener!
Thank cụ nhiều. Chúc cụ ngủ ngon :D

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc sĩ Phú Quang có một bài hát rất hiếm ca sĩ hát ( Đà lạt ngày về ) hôm vừa rồi em tìm kiếm trên google vô tình nghe được bản piano soạn cho tác phẩm này do nghệ sĩ Đạt Cao trình diễn, em muốn tìm bản nhạc Đà Lạt ngày về - Phú Quang chuyển soạn cho piano thử tập xem sao mà chẳng thể tìm được ở đâu. Có Cụ - Mợ nào biết không ạ ?

QUANG1970

Xe lăn
Nhạc sĩ Phú Quang có một bài hát rất hiếm ca sĩ hát ( Đà lạt ngày về ) hôm vừa rồi em tìm kiếm trên google vô tình nghe được bản piano soạn cho tác phẩm này do nghệ sĩ Đạt Cao trình diễn, em muốn tìm bản nhạc Đà Lạt ngày về - Phú Quang chuyển soạn cho piano thử tập xem sao mà chẳng thể tìm được ở đâu. Có Cụ - Mợ nào biết không ạ ?
Bài nhạc mà bác nói (DaLat ngày về) Phụ Quang chỉ biết giai điệu trên khóa Sol và không hề viết phần đệm trên khóa Fa!

Nghe bác nói em có search trên YouTube và thấy Cao Đạt cũng chỉ đánh bài này trên cơ sở nhạc modere nghĩa là ông ta đệm tai trái bằng điệu slow chậm. Tay mặt âm thanh giai điệu kết hợp với một số hợp âm chạy rãi cả hai tay. Phần giai điệu có những câu ông ta đánh một note và có những câu ông ta đánh hai notes quãng 8.

Về căn bản bác chỉ cần kiếm bài nhạc này giai điệu khóa Sol rồi chia hợp âm cho từng ô nhịp ( làm hòa âm) trong mỗi ô nhịp bác sẽ đệm theo cách phách một: ví dụ đó là ô nhịp ở hợp âm đô trưởng (C) thì bác sẽ đánh phách một là hai nốt đô và đô nhịp thứ hai bác sĩ đánh hợp âm ví dụ mi son đô ( EGC) và nhip thứ ba bác sẽ đến một hợp âm là đô mi sol (CEG) chẳng hạn tương tự với những ô nhịp khác bác cũng sẽ đánh theo kết cấu đó đồng thời kết hợp một số những hợp âm rãi và giai điệu chính là nghe cũng không kém gì ông Cao Đạt đánh đâu!
Sau khi tập xong phần căn bản bác bỏ thêm những nốt Hoa Mỹ và những hợp âm nhồi cần thiết là thành bài hoàn hảo!

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Bài nhạc mà bác nói (DaLat ngày về) Phụ Quang chỉ biết giai điệu trên khóa Sol và không hề viết phần đệm trên khóa Fa!

Nghe bác nói em có search trên YouTube và thấy Cao Đạt cũng chỉ đánh bài này trên cơ sở nhạc modere nghĩa là ông ta đệm tai trái bằng điệu slow chậm. Tay mặt âm thanh giai điệu kết hợp với một số hợp âm chạy rãi cả hai tay. Phần giai điệu có những câu ông ta đánh một note và có những câu ông ta đánh hai notes quãng 8.

Về căn bản bác chỉ cần kiếm bài nhạc này giai điệu khóa Sol rồi chia hợp âm cho từng ô nhịp ( làm hòa âm) trong mỗi ô nhịp bác sẽ đệm theo cách phách một: ví dụ đó là ô nhịp ở hợp âm đô trưởng (C) thì bác sẽ đánh phách một là hai nốt đô và đô nhịp thứ hai bác sĩ đánh hợp âm ví dụ mi son đô ( EGC) và nhip thứ ba bác sẽ đến một hợp âm là đô mi sol (CEG) chẳng hạn tương tự với những ô nhịp khác bác cũng sẽ đánh theo kết cấu đó đồng thời kết hợp một số những hợp âm rãi và giai điệu chính là nghe cũng không kém gì ông Cao Đạt đánh đâu!
Sau khi tập xong phần căn bản bác bỏ thêm những nốt Hoa Mỹ và những hợp âm nhồi cần thiết là thành bài hoàn hảo!
Hic bởi vì bài hát này giai điệu của nó Andantino (And) khá chậm và tình tứ. Nó không nổi tiếng như các ca khúc khác của Phú Quang vì nó hơi nhạt . Nên khi vô tình nghe nghệ sĩ Đạt Cao trình diễn piano em thấy nó mang một giai điệu khác hấp dẫn và lôi cuốn hơn. Em cứ nghĩ sẽ có bản chuyển soạn cho piano, em muốn tìm ạ. Đúng là Phú Quang không hề viết trên khoá FA mà chỉ viết trên khoá SON vì là bài hát đơn thuần nhịp C ( 4/4 ) Si giáng và Mi giáng. Bản nhạc em có nhưng nó khá đơn giản không hay lắm ạ. Nếu không tìm được bản chuyển soạn cho piano em sẽ thử theo cách của Cụ. P/S Cám ơn Cụ rất nhiều ạ.

QUANG1970

Xe lăn
Em chào bác QUANG1970
Mấy tháng trước em đã từng chia sẻ và hỏi Bác về cây đàn Ernst Homeyer nhà em.
Hôm nay mở nắp đàn bên dưới ra kiểm tra và hút bụi, em tranh thủ chụp lại, nhờ Bác hướng dẫn em cách bảo quản bộ dây đàn, em không biết dùng loại dầu gì để giữ cho dây không bị gỉ, hiện em mới đặt 2 hộp hút ẩm trong đàn, cắm sưới ngày nồm ẩm, có một số dây đang bị gỉ nhẹ. Em cảm ơn Bác.

Còn về máy đàn, em không rõ máy này có phải do Rener làm toàn bộ không hay chỉ có búa Renner, trên máy không ghi rõ ràng. Em nhờ Cụ xem giúp ạ

Cảm ơn bác đã đặt câu hỏi và xin trả lời như sau:

Do trên thanh kim loại gác búa (Hammer rail) đã mất đi cái logo của nơi sản xuất búa vì tất cả các máy đàn đều gắn rõ logo nơi sản xuất Ví dụ như: Steampuck, Schwander Renner. Yamaha, Kawai. Steinway, ....
Tuy nhiên nhìn dàn búa cũng như cấu trúc chắc chắn của nó em tin rằng đó không chỉ là búa mà cả máy của Renner điều này chỉ có thể xác định được hoặc từ logo hoặc khi mình đánh đàn thì độ mượt mà lúc chạy gamme hoặc làm câu thì là có thể biết ngay được có phải của Renner hay không nhưng với kinh nghiệm của em em tin trên 90% đó là máy Renner. Em để 10% làm "cửa thoát hiểm" miệng lưỡi của lũ bới lông tìm vết bác ạ!

Ngoài ra búa của bác cũng là búa Renner nhưng khác với búa Renner của bác smilingman82 nên cùng một tình trạng đàn như nhau (nhắc lại, phải cùng nhé!) nhưng tiếng đàn của bác em tin chắc rằng nó sẽ mạnh, sáng hơn tiếng đàn của bác smilingman82 !

Về xử lý phần rỉ sét của dây đàn thì với dụng cụ chuyên dùng là một cục polita sẽ được chà trực tiếp lên dây kim loại (trừ dây đồng) và khi chà thì lớp rỉ sẽ bay và dây đàn sáng bóng như mới.
Tuy nhiên việc mua cũng như sử dụng cục Polita chắc kho6ng dễ ở Hanoi, nên em xin đề nghị biện pháp tình thế là bác lấy chai RP7 xịt vào bông gòn rồi Lau sơ phần dây rỉ thầm RP7 và chà mạnh Nếu kỹ lưỡng hơn Bác có thể tháo những miếng Nỉ xanh lá cây ra khỏi dây đàn ra. để khỏi sai sót khi gắn lại, bác nên chụp hình kỹ trước khi tháo. Sau khi chà sạch rỉ bác tiến hành việc chà lại bằng bông gòn và RP7 cho tới khi nào sạch rĩ và bông gòn lúc chà xong trắng như mới thì thôi.

Với những phần dây nằm trong khe bác dùng một sợi dây kim loại cứng, ví dụ như cái mắc (treo) áo bằng kim loại mà đã không xài, cắt ra làm vật dụng để nhét vào các khe chà rỉ cho dễ dàng sau khi trả xong hết rỉ sét bác xịt lâu lại kỹ bằng bông gòn hoặc giấy vệ sinh rồi gắn nỉ xanh lá cây vô lại.

Riêng bột hút ẩm phải được phơi nắng hay rang trên chảo nóng mỗi tháng hay hai tháng tùy ẩm độ trong nơi để đàn. Hoặc nếu trong nhà ít ẩm và không muốn phiền phức phơi phóng, thì không xài gói chống ẩm mà bác gắn thêm 1 ống sưởi dài 90cm. còn ống kia nếu dài 1m2 có sẵn khi mua thì cắm điện liên tuc khi mưa dầm hay ẩm do nồm.

Enjoy your cleaning! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Hic bởi vì bài hát này giai điệu của nó Andantino (And) khá chậm và tình tứ. Nó không nổi tiếng như các ca khúc khác của Phú Quang vì nó hơi nhạt . Nên khi vô tình nghe nghệ sĩ Đạt Cao trình diễn piano em thấy nó mang một giai điệu khác hấp dẫn và lôi cuốn hơn. Em cứ nghĩ sẽ có bản chuyển soạn cho piano, em muốn tìm ạ. Đúng là Phú Quang không hề viết trên khoá FA mà chỉ viết trên khoá SON vì là bài hát đơn thuần nhịp C ( 4/4 ) Si giáng và Mi giáng. Bản nhạc em có nhưng nó khá đơn giản không hay lắm ạ. Nếu không tìm được bản chuyển soạn cho piano em sẽ thử theo cách của Cụ. P/S Cám ơn Cụ rất nhiều ạ.
Vâng Không có gì!

Vậy là bài "Đà Lạt ngày về" bác đang có được viết ở cung Sol thứ Gm!

Nếu bác để ý thấy ông Cao Đạt này đánh tất cả các bài hát trên mạng đều giống như nhau: bài Đà Lạt ngày về, Hận Tình Trong Mưa, bài Diễm Xưa, ... tất cả các bài nhạc có tiết tấu 2/4 hoặc 4/4 ông ta đều đi theo cách: (1) phách một là một cặp đôi quãng 8 hay chỉ nhấn mạnh note bass duới do tay ông hơn ngắn không bốc kịp cùng lúc 2 note, (2) phách hai là một hợp âm lơi, (3) phách ba là một hợp âm lơi, và (4) phách bốn là một chuỗi hợp âm rải hoặc note hoa mỹ.

Bác cứ cố gắng quan sát và nghe thấy rằng tất cả các bài Cao Đạt đánh đều theo cấu trúc đó! hết hợp âm, là đến những nốt Hoa Mỹ những nốt quãng Tám, hay quãng tám gãy (Broken octave), ông xử lý bằng cách trémolo, sau đó là phía sau bỏ thêm vào giai điệu cho tiếng nhạc đa dạng tuỳ theo tâm trang của người nghệ sĩ biểu diễn lúc đó.

Nói chung chẳng có gì đòi hỏi kỹ thuật cao nhưng câu nhạc đi vào hồn người vì ông khéo làm câu, khéo 'thở" cũng như cách "nhấn nhá" (đánh mạnh rõ, kéo dài lâu hơn) các note cần tạo hiệu ứng cái này bên bộ môn biểu diễn gọi là "illusion". :)

Với nguời có tâm hồn và tinh tế như bác, em tin, nếu bác chiụ khó tập luyện kỹ thuật (technique) cơ bản (bốc hợp âm cho nhanh, chạy hợp âm rải cho muớt, chạy câu ngắn gamme chromatique cho ngọt, lắc cổ tay các broken octave cho mịn màng, đánh các note đôi quãng tám cho sắc sảo). Sau đó (sau khi tay bác đã làm chủ các điều trên) bác kết hợp với nhấn nhá như em noí thì "không hay, không tình cảm, không ăn tiền"! :P :-*

Chỉnh sửa cuối:

smilingman82

Xe buýt
Em comment cho topic lên trên. Topic chọn đàn piano giờ mở rộng ra nhiều vấn đề quá thú vị và hấp dẫn nhờ có bác QUANG1970 :) ... Chắc chắn sau khi có các câu hỏi về đàn, sẽ tiếp các câu hỏi về kỹ thuật chơi piano các cụ nhỉ :D lol

tbmc

Xe tải
Và quan trọng là cách thức để học cho đúng vì đa số là cho trẻ con học. Em hóng mục này. Dù em cũng có tí guitar từ thời sinh viên như cụ. Nhưng chẳng hy vọng học piano dc mấy chỉ chơi theo kiểu tay phải nốt tay trái gam thôi vì cũng chẳng có thời gian

cà rốt xanh

Xe tải
Nghe Mun phân tích về âm nhạc, mình liên tưởng ngay đến cái truyện ngắn mà Mun viết dưới cái bút danh Ngọc Linh Khuê.

Thôi Mun ạ, đừng cố gồng người lên nữa. Đành rằng diễn đàn nói chung, và topic này nói riêng chả của riêng ai, riêng trình độ nào. Nhưng nếu cố lên gồng quá, dễ mỏi người lắm :o)<:-P[-X[-X[-X[-X[-X[-X[-X

getzbac

Xe tăng
Chào cụ QUANG1970
Thật sự em ngưỡng mộ cụ vì những gì cụ viết ra trên này, em thấy cụ là một trong số rất ít các cụ trên of nhiệt thành trả lời tất cả các câu hỏi cũng như đưa ra những lời tư vấn.
Cụ thông cảm, em thì không am hiểu về nghệ thuật, thói quen nghe nhạc của em thì tạp phí lù; nhạc bolero, nhạc đỏ, tiền chiến, hòa tấu, độc tấu guirta, piano em đều nghe tất và nghe từng thời điểm, từng tâm trạng. Ban đầu theo dõi thớt này cũng chỉ vì tâm trạng tò mò bởi em nghĩ piano là một thứ gì đó cao siêu, cái mà mình thích nhưng mình không với tới, nói chung đọc thớt này chỉ để hiểu thêm một lĩnh vực mình thích nhưng mình không hoặc chưa biết nhằm mở mang cái font kiến thức vốn rất ít ỏi của mình.
Như em đã nói ở trên, em không rành về nghệ thuật, lại càng không hiểu gì về món nhạc cụ này nhưng em rất tôn trọng cụ, tôn trọng cái cách cụ phản biện đối với một số cmt của các cụ khác ở trong thớt, tôn trọng cụ khi cụ đã rất nhiệt tình tư vấn cho tất cả các cụ khi các cụ đó cần giúp đỡ. Về vấn đề trái chiều giữa cụ và một số cụ khác, em không rõ đúng, sai tuy nhiên cách mà cụ nói chuyện đã thể hiện cụ là một người rất am hiểu về loại nhạc cụ này. Em càng trân trọng hơn khi cụ gửi tin nhắn cảm ơn khi em vote bài của cụ. Em nói thật là em không vote cho một bài cụ thể nào của cụ, em vote là vote cho cá nhân cụ, em cũng nói luôn là em rất ít khi vote bài của người khác và cũng chả mong người khác vote cho mình. Quan điểm của em chỉ vote những bài mà mình tâm đắc, mình thấy hay và thấy có ích hoặc vote cho những cụ nhiệt tình và cụ thuộc trường hợp thứ hai.
Một lần nữa xin cảm ơn cụ

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Nghe Mun phân tích về âm nhạc, mình liên tưởng ngay đến cái truyện ngắn mà Mun viết dưới cái bút danh Ngọc Linh Khuê.

Thôi Mun ạ, đừng cố gồng người lên nữa. Đành rằng diễn đàn nói chung, và topic này nói riêng chả của riêng ai, riêng trình độ nào. Nhưng nếu cố lên gồng quá, dễ mỏi người lắm :o)<:-P[-X[-X[-X[-X[-X[-X[-X
Sao Cụ không kiểm định thực tế đi nhỉ :D

Bài hát Đà Lạt Ngày về - Phú Quang

Bản nhạc độc tấu piano do Đạt Cao trình diễn

Cái hay của piano chính là như vậy, nên có nhiều bài hát chuyển soạn sang cho piano đều hay hơn. (đa phần sử dụng khóa Sol và khóa Fa ) cùng một thời điểm nên âm sắc rộng và truyền cảm hơn.

cà rốt xanh

Xe tải
Sao Cụ không kiểm định thực tế đi nhỉ :D

Bài hát Đà Lạt Ngày về - Phú Quang

Bản nhạc độc tấu piano do Đạt Cao trình diễn

Cái hay của piano chính là như vậy, nên có nhiều bài hát chuyển soạn sang cho piano đều hay hơn. (đa phần sử dụng khóa Sol và khóa Fa ) cùng một thời điểm nên âm sắc rộng và truyền cảm hơn.
Ok, ok Mun. Mình rõ hơn về nhiều thứ rồi!

tuyenmthn

Xe buýt
Cảm ơn bác đã đặt câu hỏi và xin trả lời như sau:

Do trên thanh kim loại gác búa (Hammer rail) đã mất đi cái logo của nơi sản xuất búa vì tất cả các máy đàn đều gắn rõ logo nơi sản xuất Ví dụ như: Steampuck, Schwander Renner. Yamaha, Kawai. Steinway, ....
Tuy nhiên nhìn dàn búa cũng như cấu trúc chắc chắn của nó em tin rằng đó không chỉ là búa mà cả máy của Renner điều này chỉ có thể xác định được hoặc từ logo hoặc khi mình đánh đàn thì độ mượt mà lúc chạy gamme hoặc làm câu thì là có thể biết ngay được có phải của Renner hay không nhưng với kinh nghiệm của em em tin trên 90% đó là máy Renner. Em để 10% làm "cửa thoát hiểm" miệng lưỡi của lũ bới lông tìm vết bác ạ!

Ngoài ra búa của bác cũng là búa Renner nhưng khác với búa Renner của bác smilingman82 nên cùng một tình trạng đàn như nhau (nhắc lại, phải cùng nhé!) nhưng tiếng đàn của bác em tin chắc rằng nó sẽ mạnh, sáng hơn tiếng đàn của bác smilingman82 !

Về xử lý phần rỉ sét của dây đàn thì với dụng cụ chuyên dùng là một cục polita sẽ được chà trực tiếp lên dây kim loại (trừ dây đồng) và khi chà thì lớp rỉ sẽ bay và dây đàn sáng bóng như mới.
Tuy nhiên việc mua cũng như sử dụng cục Polita chắc kho6ng dễ ở Hanoi, nên em xin đề nghị biện pháp tình thế là bác lấy chai RP7 xịt vào bông gòn rồi Lau sơ phần dây rỉ thầm RP7 và chà mạnh Nếu kỹ lưỡng hơn Bác có thể tháo những miếng Nỉ xanh lá cây ra khỏi dây đàn ra. để khỏi sai sót khi gắn lại, bác nên chụp hình kỹ trước khi tháo. Sau khi chà sạch rỉ bác tiến hành việc chà lại bằng bông gòn và RP7 cho tới khi nào sạch rĩ và bông gòn lúc chà xong trắng như mới thì thôi.

Với những phần dây nằm trong khe bác dùng một sợi dây kim loại cứng, ví dụ như cái mắc (treo) áo bằng kim loại mà đã không xài, cắt ra làm vật dụng để nhét vào các khe chà rỉ cho dễ dàng sau khi trả xong hết rỉ sét bác xịt lâu lại kỹ bằng bông gòn hoặc giấy vệ sinh rồi gắn nỉ xanh lá cây vô lại.

Riêng bột hút ẩm phải được phơi nắng hay rang trên chảo nóng mỗi tháng hay hai tháng tùy ẩm độ trong nơi để đàn. Hoặc nếu trong nhà ít ẩm và không muốn phiền phức phơi phóng, thì không xài gói chống ẩm mà bác gắn thêm 1 ống sưởi dài 90cm. còn ống kia nếu dài 1m2 có sẵn khi mua thì cắm điện liên tuc khi mưa dầm hay ẩm do nồm.

Enjoy your cleaning! :P
Em cảm ơn Bác.
Bác nhiệt tình với em quá, đêm hôm mà Bác vẫn viết để giúp em.
Em sẽ thực hiện bảo dưỡng dây đàn theo nội dung Bác hướng dẫn. Cục Polita không biết có phải là cục giống đất xét dùng để chà bóng sơn ô tô không Bác nhỉ, em thấy có cục này của 3M, em cứ thử dùng xem sao, không dùng được cho đàn thì em dùng cho 4 bánh.
Còn về máy đàn, nghe Bác nói mà em thấy sung xướng quá, có khi số em may mắn mua được cây đàn "quý" dùng máy Renner. Tiếng đàn nghe trong, ngân nhưng vẫn có sự ấm áp, điều mà em không nghe thấy được ở mấy cây U3H em đã nghe thử.

1998mapdaica

[Tịch thu bằng lái]

Hic . Trời ạ

smilingman82

Xe buýt
Em cảm ơn Bác.
Bác nhiệt tình với em quá, đêm hôm mà Bác vẫn viết để giúp em.
Em sẽ thực hiện bảo dưỡng dây đàn theo nội dung Bác hướng dẫn. Cục Polita không biết có phải là cục giống đất xét dùng để chà bóng sơn ô tô không Bác nhỉ, em thấy có cục này của 3M, em cứ thử dùng xem sao, không dùng được cho đàn thì em dùng cho 4 bánh.
Còn về máy đàn, nghe Bác nói mà em thấy sung xướng quá, có khi số em may mắn mua được cây đàn "quý" dùng máy Renner. Tiếng đàn nghe trong, ngân nhưng vẫn có sự ấm áp, điều mà em không nghe thấy được ở mấy cây U3H em đã nghe thử.
Cụ ở HN hay SG ạ. Nếu HN hôm nào rảnh a e ta giao lưu 2 cái Rener đ ko ạ. :) lol

QUANG1970

Xe lăn

Vâng!

"Thà thắp một ngọn nến còn hơn ngồi nguyền rủa bóng tối" bác ạ! [-X

Bài "Đà Lạt Ngày về" Đạt Cao đánh theo mô-típ trên và còn đánh kiểu improvisation thì làm sao mà ghi lại phần đệm tay trái (khoá Fa) được?! :((
Khi Mợ ấy đang khát, cứ cho ly nước uống tạm rồi tính tiếp bác ạ! Còn hơn là bắt mợ ấy "trằn trọc" thao thức cả đêm tìm kiếm cái không bao giờ có! :))

QUANG1970

Xe lăn
Em cũng thích cái grand dư lày, nhưng ko biết phòng rộng thế nào thì để vừa?

Diện tích phòng tối thiểu cho một baby Grand (Đàn dài dưới 6 feet) là 55m2. (13x13 feet)

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng