[Funland] Tư vấn gia đình!!

Fedora

Xe tải
Chào các cụ!
Em năm nay 27 tuổi, quê ở bắc đã vào từ nhỏ. Vợ em ít hơn em 1 tuổi, cưới nhau được 2 năm và có 1 F1 9 tháng tuổi.
Hiện tại chỉ có mình em đi làm, vợ vẫn đang chăm con. Hai vợ chồng ở nhà riêng cách ông bà nội khoảng 10km, ông bà ngoại 100km.
Hiện tại 2 vợ chồng mâu thuẫn liên tục, em làm điện lực nên thời gian hành chính, 4h chiều đã được về rồi. Em thuộc mẫu người của gia đình, từ hồi vợ bầu bì và sinh con em luôn sản sẻ công việc gia đình cơm nước, chăm con nhà cửa.
Trước đây em sống cực khổ nên mọi việc nhà đều có thể làm rất tốt, còn vợ em hồi nhỏ được ông bà ngoại làm hết, chỉ ăn với học hành thôi.
Mối quan hệ em với nhà ngoại rất tốt, không phải phàn nàn gì.
Vậy mà 2 vợ chồng mâu thuẫn suốt, chủ yếu vợ em giận, hằn học chồng, em thì luôn bình tĩnh và nhẹ nhàng nhưng vợ thì ngược lại.
Điển hình cách đây 2 hôm, nhà ông bà nội bị hư điện nên em về sửa, về muộn hơn mọi ngày 30 phút, lúc đi em có nói trước rồi. Lúc về vợ đang nấu ăn nhưng vẻ mặt không vui, trả lời nhát gừng. Lúc đó vợ có mở hũ đồ không được nên trách em vặn chặt. Em có vặn hộ và nói có vầy cũng không vặn được. Thế là vợ ném luôn hũ xuống đất, em nóng quá giơ tay doạ đánh, em chỉ doạ thôi. Mấy hôm nay nhà ngột ngạt quá.
Nhiều khi nghĩ muốn giải tán luôn, mỗi lần cãi nhau là vợ em doạ ly hôn, có lần em nói nếu muốn thì viết đi rồi anh ký, nhưng chưa dám viết. Giải thoát thì dễ nhưng nhìn con nhỏ tội quá ạ
Nhà cụ mợ có hay bị “ cơm không lành, canh không ngọt “ không ạ?
Cảm ơn cụ mợ
Có thế mà cũng thành chuyện. Cái vụ "có vầy cũng không vặn được" là rất không nên đâu. Bạn ý cần gì thì cụ phải lao vào "để anh, để anh" mới đúng. Lời qua tiếng lại, hơn thua đúng sai là xong con ong đấy.

jany

Xe tăng
Vợ ở nhà lâu ngày ức chế đấy. Gửi con cho ông bà vài hôm dẫn vợ đi chơi chút đi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Chi moon

Xe buýt
Nhà nào chả cãi nhau, k vấn đề con cái thì vde nội ngoại...
Quan trọng nhịn nhau thôi cụ chủ ạ. Mới lấy, con nhỏ tần suất cãi nhau càng nhiều.
Rồi qua hết ấy mà, k cần phải vội vã nghĩ đến ly hôn đâu ạ.
Nhà e đây cũng lấy nhau lâu rồi, con cái lớn rồi mà thi thoảng vẫn hục hoặc nhau đấy, vấn đề toàn là bên ông bà nội gây ra :(
Nhà e ở riêng k chung đụng gì, còn bao thầu lo hết cho ông bà đủ thứ, vậy mà vẫn bới bèo ra bọ, mách con trai về con dâu này nọ. Vd như ông nằm viện, nhà e thay nhau trông (bọn e chồng thì mất dạng k thấy đâu), lúc ông đc xuất viện về nhà, thì ông bà nói với chồng e là kiểu muốn hàng ngày e phải qua nhà ông bà hỏi thăm xem ông đỡ chưa, đây e lại 1,2 ngày mới qua :(
Chồng e về truyền đạt lại ý của ông bà, e thì sẵn mệt cáu, cãi lại thế là thành 2 vc cãi nhau

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Chào các cụ!
Em năm nay 27 tuổi, quê ở bắc đã vào từ nhỏ. Vợ em ít hơn em 1 tuổi, cưới nhau được 2 năm và có 1 F1 9 tháng tuổi.
Hiện tại chỉ có mình em đi làm, vợ vẫn đang chăm con. Hai vợ chồng ở nhà riêng cách ông bà nội khoảng 10km, ông bà ngoại 100km.
Hiện tại 2 vợ chồng mâu thuẫn liên tục, em làm điện lực nên thời gian hành chính, 4h chiều đã được về rồi. Em thuộc mẫu người của gia đình, từ hồi vợ bầu bì và sinh con em luôn sản sẻ công việc gia đình cơm nước, chăm con nhà cửa.
Trước đây em sống cực khổ nên mọi việc nhà đều có thể làm rất tốt, còn vợ em hồi nhỏ được ông bà ngoại làm hết, chỉ ăn với học hành thôi.
Mối quan hệ em với nhà ngoại rất tốt, không phải phàn nàn gì.
Vậy mà 2 vợ chồng mâu thuẫn suốt, chủ yếu vợ em giận, hằn học chồng, em thì luôn bình tĩnh và nhẹ nhàng nhưng vợ thì ngược lại.
Điển hình cách đây 2 hôm, nhà ông bà nội bị hư điện nên em về sửa, về muộn hơn mọi ngày 30 phút, lúc đi em có nói trước rồi. Lúc về vợ đang nấu ăn nhưng vẻ mặt không vui, trả lời nhát gừng. Lúc đó vợ có mở hũ đồ không được nên trách em vặn chặt. Em có vặn hộ và nói có vầy cũng không vặn được. Thế là vợ ném luôn hũ xuống đất, em nóng quá giơ tay doạ đánh, em chỉ doạ thôi. Mấy hôm nay nhà ngột ngạt quá.
Nhiều khi nghĩ muốn giải tán luôn, mỗi lần cãi nhau là vợ em doạ ly hôn, có lần em nói nếu muốn thì viết đi rồi anh ký, nhưng chưa dám viết. Giải thoát thì dễ nhưng nhìn con nhỏ tội quá ạ
Nhà cụ mợ có hay bị “ cơm không lành, canh không ngọt “ không ạ?
Cảm ơn cụ mợ
Vợ nào vừa đẻ xong cũng bị như vậy, gọi là trầm cảm sau sinh, tùy người mà nặng nhẹ khác nhau. Nhịn tiếp đi cụ, rồi cũng hết mà.

jany

Xe tăng
Em cũng biết là chăm con cực khổ với stress dữ lắm nên hỗ trợ san sẻ hết khả năng luôn. Các cụ nói đúng : Phụ nữ sau sinh nó thay đổi chóng mặt luôn.
Vợ em thì kiểu hồi nhỏ cũng được nuông chiều nên giờ khó thích nghi với cuộc sống mới. Cũng hay nói lấy chồng vào sao khổ quá!
Buông thì chỉ khổ con bé và ông bà nội ngoại.
Ở miền nam họ chia tay dễ lắm, không được “ hết tình còn nghĩa “ như miền bắc được
Ko hẳn mỗi việc nhà đâu. Cuối tuần cụ gửi con sang nội, dắt vợ đi siêu thị, ăn uống cf trà sữa chút, cho vợ được bứt ra khỏi guồng quay bỉm sữa. Ở nhà cả ngày dù ko làm gì cũng ức chế vô cùng chứ đừng nói chăm con nhỏ.

Cả nhà cùng vui

[Tịch thu bằng lái]
Do cụ chém of ít nên ko có kinh nghiệm đối phó.
Ai đời sắm xe năm 2k13 mà chừ vẫn xế độp

frankQ

Xe hơi
Vợ mình nghỉ ở nhà 2 năm! ^_^. Tính nết tùy từng đứa thôi cụ.

vinhkhang-arc

Xe buýt
cứ bình tĩnh, mọi việc rồi cũng sẽ qua cụ ạ

Như cụ Lỗ trên này có còm chất mà e ko quất lại được. Đại ý là với con vợ phải thật phũ. Phải đè nén, vùi dập cho biết thuần phục và sợ. Léng phéng là quất luôn. Mình càng cứng " nó" lại càng sướng, càng thoả mãn.
Cụ thử cứng lên xem sao. :D

hainguyen2408

Xe đạp
Có thế mà cũng thành chuyện. Cái vụ "có vầy cũng không vặn được" là rất không nên đâu. Bạn ý cần gì thì cụ phải lao vào "để anh, để anh" mới đúng. Lời qua tiếng lại, hơn thua đúng sai là xong con ong đấy.
Lúc bình thường thì cũng nghĩ như cụ, thôi rút kinh nghiệm. Vậy mới biết đây là vấn đề chung của nhiều gia đình, không riêng gì em.

hainguyen2408

Xe đạp
Nhà nào chả cãi nhau, k vấn đề con cái thì vde nội ngoại...
Quan trọng nhịn nhau thôi cụ chủ ạ. Mới lấy, con nhỏ tần suất cãi nhau càng nhiều.
Rồi qua hết ấy mà, k cần phải vội vã nghĩ đến ly hôn đâu ạ.
Nhà e đây cũng lấy nhau lâu rồi, con cái lớn rồi mà thi thoảng vẫn hục hoặc nhau đấy, vấn đề toàn là bên ông bà nội gây ra :(
Nhà e ở riêng k chung đụng gì, còn bao thầu lo hết cho ông bà đủ thứ, vậy mà vẫn bới bèo ra bọ, mách con trai về con dâu này nọ. Vd như ông nằm viện, nhà e thay nhau trông (bọn e chồng thì mất dạng k thấy đâu), lúc ông đc xuất viện về nhà, thì ông bà nói với chồng e là kiểu muốn hàng ngày e phải qua nhà ông bà hỏi thăm xem ông đỡ chưa, đây e lại 1,2 ngày mới qua :(
Chồng e về truyền đạt lại ý của ông bà, e thì sẵn mệt cáu, cãi lại thế là thành 2 vc cãi nhau
Đúng rồi mợ! Sau cơn mưa ta mới thấy cầu vồng! Giờ nhìn vợ con ngủ lại thấy thương

sweet_heart

Xe buýt
Cụ rảnh thì lướt qua thread của cháu lập cách đây vài hôm để thấy sức chịu đựng của cụ còn chưa đạt đến cảnh giới :D

Mình là đàn ông, cứ giả mù, câm, điếc là xong cụ ạ :D

Trang Nguyen

Xe điện
Vợ chồng mỗi người phải nhường nhịn nhau một chút, phải chịu khó hơn một chút, cái xấu phải giảm, cái tốt phải tăng mới lâu dài đc mợ nhỉ.

hainguyen2408

Xe đạp
Như cụ Lỗ trên này có còm chất mà e ko quất lại được. Đại ý là với con vợ phải thật phũ. Phải đè nén, vùi dập cho biết thuần phục và sợ. Léng phéng là quất luôn. Mình càng cứng " nó" lại càng sướng, càng thoả mãn.
Cụ thử cứng lên xem sao. :D
Cũng nhiều khi nghĩ như cụ nhưng cũng tuỳ người. Em gốc bắc nhưng sống ở nam nên cũng hiểu tương đối.
Nếu gái bắc mà thế hệ 8x thì xài chiêu cụ có vẻ êm, nhưng gái nam mà nện nhiệt tình em nghĩ nát nhà ạ.
Mấy ông chú em đánh vợ như cơm bữa nhưng mấy bà thím vẫn ở bình thường, nhưng mấy anh hàng xóm lấy vợ miền nam nện vợ là toang luôn cụ ạ

533864

Xe đạp
Làm ăn gì mà 4 giờ đã về:D. Vợ nó ko chán. Hãy phá bỏ quy luật, về muộn vài tuần xem nó sờ chét đến đâu rồi tính tiếp.:D

hưvô

Xe lăn
Cụ nên để vk đi làm, ở nhà bí bách tù túng lắm nên sinh ra lắm chuyện.
Nhà nào chẳng thế, ở với nhau phải sau tầm 5 năm mới ổn định đc
Anh Chí Trung 30 năm cưới vợ vẫn chưa ổn định đấy cụ ;))