[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

fishbed4

Xe tăng
Em chẳng bao giờ từ chối khi họ hàng đi nhờ xe, miễn là xe còn chỗ. Người ta điều kiện còn thiếu thốn nên mới đi nhờ. Ai chả có lúc nhờ vả này nọ..

canhhoabatdiet

Xe container
Em chẳng bao giờ từ chối khi họ hàng đi nhờ xe, miễn là xe còn chỗ. Người ta điều kiện còn thiếu thốn nên mới đi nhờ. Ai chả có lúc nhờ vả này nọ..
Xu hướng xã hội giờ nó "cá nhân" hoá nhiều cụ ạ. Không cưỡng được: người ta gọi là: cá nhân hoá và phân hoá giàu nghèo. Không tránh và không trách được. Nó là tất yếu!

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Cụ chủ cũng rảnh vãi, tâm tư làm giề, ko thích thì bảo ko đi đc cùng, cuộc sống của ai nấy lo, gđ cụ thì cụ lo, chứ sa cơ lỡ vận mấy ông/bà đi nhờ xe cũng đc câu an ủi là hết.

Go on

Xe điện
Khó xử thật ấy. Người nhà hơi vô ý. Chả bù cho nhà em, xe 7 chỗ mà có mỗi 2 vc và 1 con. Rủ người nhà về cùng cho vui thì toàn đòi đi xe máy về, không thích đi ô tô =))

skuadi

Xe điện
Khoản mày em lại xởi lởi. Đến dịp về quê e lại gọi mấy chú bác xem có đi về cùng ko cho vui 😁

thaihutvn

Xe buýt
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Dễ mà, cụ đổi thành xe thể thao 2 chỗ, làm éo còn chỗ mà đi nhờ :)).

blablo

Xe tải
Theo e cụ chủ thớt đang dính tâm lý bệnh người tốt. Xưa em cũng vậy

Khi mình cho ai cái gì mình vô tư được hẵng cho, nếu bản thân k muốn thì nên dũng cảm nói ra chứ đừng ép mình, tránh để sau người ta không đáp lại mình được tương tự lại đâm so sánh buồn phiền.

Đời bận lắm sao quản được nhiều thế. Lúc ốm đau nằm viện hầu như chỉ có dăm ba người thân là thăm giúp được cụ thôi, em thật!

Còn tình cảm thì chỉ cần cụ tâm niệm như này, trừ chuyện làm cụ khó chịu, sau này người ta 1 lần khó khăn nhờ tới cụ giúp là người ta lại hết ghét luôn. Thậm chí 5-10 năm người ta có thể ghét cụ vì việc vặt rồi đột nhiên quý cụ cũng chỉ vì việc vặt. Chỉ cần cụ tự tin vào đạo đức của mình.

Em trước đây cũng thế, toàn nhịn và chịu thiệt trong các mối quan hệ, điều đó cũng tốt, khiến e có rất nhiều bạn bè thân thiết. nhưng nhịn nhiều quá nhiều khi vượt qua sự vô tư của bản thân, ta lại vô thức tính nợ trong người, xong đa số chẳng có ai có thể đáp trả tương đương, lúc k cần k sao, lúc cần mà bị vậy, mình lại đâm suy nghĩ cuộc đời trái khoáy lắm.

Cosaodau

Xe hơi
Cụ đừng từ chối. Lần sau về cụ cứ chở full mấy thùng carton to mà rỗng trong xe cho em. Mỗi lần 1 loại, kiểu như đi buôn hay chở công việc theo ấy. Theo em thì chở nguyên cái thùng của cục lạnh máy điều hòa ấy, cụ mua giá đồng nát tầm 10k hoặc xin lại 2 cái của máy 9k btu là đủ cho khoang ghế sau. Lần sau lại dùng thùng loại khác. Ngta thấy xe kín tự khắc ko nhờ nữa. Hỏi thì bịa lí do hợp lý ra, thế là xong. Vài lần chắc họ sẽ thôi nhờ.
Cao cầu... Hi. Chuyện khó nói.
Đã ko muốn cho người ngoài gia đình đi cùng vì chuyện trò ko hợp, ko muốn chia xẻ thì làm cách trên đi. Chứ ko cả quãng đường dài mà cứ tức anh ách thì khó chịu lắm

Hulk

Xe tăng
To

Tôi thì không phải về quê. Tuy nhiên thỉnh thoảng cả.nhà đi chơi thì cô em vợ xin đi ké. Lần đầu tôi kệ,nhưng nhắc k ăn uống trên xe,kiểm soát trẻ con.nói ít thôi. Về bảo vợ luôn. Lần sau không có nhé! Thích mấy chị em tự đi. Tôi không phải là lái xe. Lần sau đến lúc sát giờ đi lại thấy mẹ con nhà cô em lù lù kéo đến. Tôi bảo luôn nếu thích và đã muốn đi. Ok anh cho tiền gọi xe khác. Không đi cùng xe.Và tôi làm như vậy luôn. Về vợ kêu anh khó tính. Tôi nói luôn khó thế thì lần sau đừng rủ. Và từ lần đó là thôi luôn.
Cô em vợ (dì) có phốt gì mà cụ lại khó chịu thế? Em mà các dì nhờ là cứ nhiệt tình. :)

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ chủ cũng rảnh vãi, tâm tư làm giề, ko thích thì bảo ko đi đc cùng, cuộc sống của ai nấy lo, gđ cụ thì cụ lo, chứ sa cơ lỡ vận mấy ông/bà đi nhờ xe cũng đc câu an ủi là hết.
Sa cơ thì không đến lượt nhưng bố mẹ ở quê, ốm đau giỗ chạp hàng xóm láng giềng họ ghét họ không giúp là cũng mệt đó. Con cái có ở cùng mà đỡ bố mẹ ngay đâu.
Em cũng dân quê, bố mẹ sống ở khu tập thể của 1 tp nhỏ. Mọi việc ma chay cưới hỏi đều được hàng xóm giúp đỡ phân công nhau làm. Em quý cái tình ấy lắm.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Sa cơ thì không đến lượt nhưng bố mẹ ở quê, ốm đau giỗ chạp hàng xóm láng giềng họ ghét họ không giúp là cũng mệt đó. Con cái có ở cùng mà đỡ bố mẹ ngay đâu.
Em cũng dân quê, bố mẹ sống ở khu tập thể của 1 tp nhỏ. Mọi việc ma chay cưới hỏi đều được hàng xóm giúp đỡ phân công nhau làm. Em quý cái tình ấy lắm.
E cũng có quê, nhưng giờ ở quê cỗ bàn họ hàng, a e cũng chả có người mà giúp, họ cũng đi làm, mời cỗ họ vẫn đi nhưng mình cũng như họ giờ cỗ bàn đặt hàng hết, đến giờ cỗ đc mang đến, ăn xong họ đến dọn, chứ ít nhà tự làm lắm. Cái tình như cụ nói nó cũng tùy làng quê còn xót lại, quý thì quý vậy, nhưng quan điểm cá nhân của e cũng chỉ là xã giao, vui vui cười nói lúc bt thôi.

thuynguyen.gt

Xe tải
Cũng ngại thật nhỉ, nhà em đợt nào mà đi xe về quê thì sẽ chủ động hỏi luôn các em là có về cùng ko đỡ tiền xe ko. Nhưng nếu xe chật rồi hoặc còn đi có việc thì ko rủ, hoặc em nó có hỏi thì bọn em nói lý do ko đi cùng dc thì cno cũng sẽ thôi. Nhiều lúc cho dù là lý do gì đi chăng nữa nhưng khi chủ xe có ý ko tiện lắm, thì ng đi nhờ phải biết ý mà tìm cách khác tự đi, chứ mình đã cố tình nói né đi là còn bận việc nọ việc kia mà họ vẫn bảo ko sao chờ dc, thì theo em lần này cho đi, chứ lần sau ng như vậy dứt khoát từ chối ạ
Nhà cháu cũng giống nhà cụ, mỗi lần về quê hay ở quê lên luôn hỏi mấy đứa cháu có đi cùng ko dù có ngồi chật một tí cũng được. Cơ mà từ lần các cháu em (là con gái, gần 30 tuổi và 1 đứa là sinh viên) nhất định ko chịu nhường chỗ cho thằng ku nhà em làm cả quãng đường 100km thằng bé cứ ngồi xíu mép ghế, ko cả dựa lưng được vào ghế lúc nào nên từ đó em ko bao giờ cho dsi cùng nữa :(

Yeuaibaygio

Xe container
Nói thì dễ chứ thực tế cũng lắm chuyện. Cụ thớt có thể ít gặp họ hàng nhưng nếu từ chối thì bố mẹ ở quê sẽ bị nghe phàn nàn suốt đấy. Như quê chồng em họ còn dùng những từ ngữ rất mạnh cơ, chẳng hạn nhà nào con dâu không nhanh mồm miệng chào hỏi sẽ bị bảo là con mặt l đấy bị câm dở :|

Son23

Xe tải
Nhiều cụ cứ bảo mình toàn chủ động mời mọi người đi cùng hoặc thích mọi ng đi cùng. Các cụ chủ động khác cụ chủ bị động. Các cụ thích vui, thích buôn, nhà ít người khác với cụ chủ thích yên tĩnh. Cái tính ngại nhờ vả nó là tính người. Bố em 5x, em 8x. Thời em thi ĐH là thời cả nước ở nhờ nhà ng quen HN. Bố em có bà cô ruột HN, nhưng định dắt em ra thuê nhà trọ. Sau bà cô bảo có 2 cặp bố con họ xa ng ta còn ở, mày cháu ruột lại thế. Vậy là bố em đành vào ở. Nhưg đủ 3 bữa dắt em ra quán ăn. Còn chị con dâu nhà bà trẻ em thì phải nấu nướng đủ cho mấy cặp kia. Có lẽ em nhiễm cái tính đó từ cụ nhà em. Tránh làm phiền người khác cũng là thái độ sống khiến mình cẩn trọng và bớt xuề xòa trong mọi mối quan hệ.

Nắng nhạt

Xe điện
Nhiều cụ cứ bảo mình toàn chủ động mời mọi người đi cùng hoặc thích mọi ng đi cùng. Các cụ chủ động khác cụ chủ bị động. Các cụ thích vui, thích buôn, nhà ít người khác với cụ chủ thích yên tĩnh. Cái tính ngại nhờ vả nó là tính người. Bố em 5x, em 8x. Thời em thi ĐH là thời cả nước ở nhờ nhà ng quen HN. Bố em có bà cô ruột HN, nhưng định dắt em ra thuê nhà trọ. Sau bà cô bảo có 2 cặp bố con họ xa ng ta còn ở, mày cháu ruột lại thế. Vậy là bố em đành vào ở. Nhưg đủ 3 bữa dắt em ra quán ăn. Còn chị con dâu nhà bà trẻ em thì phải nấu nướng đủ cho mấy cặp kia. Có lẽ em nhiễm cái tính đó từ cụ nhà em. Tránh làm phiền người khác cũng là thái độ sống khiến mình cẩn trọng và bớt xuề xòa trong mọi mối quan hệ.
Với lại có người hợp với mình thì đi cùng cũng thích, có người không hợp ngồi nói chuyện lâu lâu mới phát hiện ra là không hợp nên khó chịu. Có phải ai cũng như ai đâu. Phải hợp cạ mới được

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Nói thì dễ chứ thực tế cũng lắm chuyện. Cụ thớt có thể ít gặp họ hàng nhưng nếu từ chối thì bố mẹ ở quê sẽ bị nghe phàn nàn suốt đấy. Như quê chồng em họ còn dùng những từ ngữ rất mạnh cơ, chẳng hạn nhà nào con dâu không nhanh mồm miệng chào hỏi sẽ bị bảo là con mặt l đấy bị câm dở :|
Thời buổi này quan tâm quái gì miệng lưỡi thiên hạ mợ ơi, mình cứ đàng hoàng tử tế, sống tuân thủ pháp luật, đạo đức là đc. Chứ vài ba cái lời rèm pha thì kệ thôi.

Killer13

Xe tăng
Cái này thì không ai đưa ra lời khuyên cho cụ chủ được đâu, cụ phải xem lại tình hình họ hàng nhà mình mà xử lý thôi. Vì phong tục mỗi nơi mỗi khác, với lại còn lại họ hàng cô chú của mình chứ không phải người xa lạ gì, muốn từ chối cũng không phải là dễ dàng.

pisces_hn

Xe container
1 năm về 2 3 lần thì chẳng sao nhưng tháng nào cũng đi chung thì bực thật.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Họ hàng quê em còn cúng chạp liên miên. Rượu chè khè nhau suốt. Ông nào không có con trai là bị ngồi mâm dưới. Bố em thoát ly Hà Nội nên em thành người Thủ Đô. Cơ mà liên tục được triệu về giỗ chạp, cưới xin... Mỗi lần về cũng tốn 6~8 củ là ít