[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

lamhuy34

Xe hơi
Tôi đọc tôi không thấy thiện chí gì trong còm của cụ, tôi thấy cụ mỉa mai người ta.
Thế tôi mới nói là cụ lấy lòng tiểu nhân đo người quân tử. Lấy bụng ta suy bụng người khi nghĩ ai cũng hẹp hòi như cụ chứ sao nữa.
Tôi thấy hơi lạ so với tôi thì tôi hỏi đúng theo nghĩa tôi cần hỏi 1 cách bình thường.

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Đi xe về các tỉnh bây giờ đâu có nhồi nhét vất vả như xưa. Giới trẻ, dân vp và cả các gia đình thu nhập tàm tạm họ đi xe ghép. Các cụ hưu trên tỉnh em xuống HN chữa bệnh còn đi xe ghép. Mấy đứa em họ vừa ra trường, lương 8, 10tr cũng xe ghép hết. Xe khách giờ đầy. Chả qua tính nhiều người ở quê vẫn quen kiểu ở nhờ, đi nhờ. Họ sống cộng đồng quen, ko có nhu cầu riêng tư. Cụ chủ lựa chọn ưu tiên cái gì thì cũng sẽ chấp nhận ko tròn trịa. Cá nhân em giống cụ, em rất hiểu nếp sống quê nhưng nhu cầu riêng tư của em cao. Em chấp nhận bị mang tiếng ko xởi lởi, khó tính. Nói mới nhớ, thời em mới có con, mới xây xong nhà, ông chú họ bên chồng tầm 5 đời ở quê bảo em cho con giai ông làm tự do ở HN ở nhờ. Em từ chối thẳng luôn. Con em con gái, em là chị dâu nhưng cách 5 đời, nhà tuy 2 phòng ngủ nhưng 1 công trình phụ, tự nhiên ở cùng 1 thanh niên đâu đâu. Ổng bác thấy em bảo ko đc, cứ ớ ra, kiểu nghĩ con dâu là phải nể nhà chồng, rồi con em còn nhỏ, nhà 2 phòng chắc ko xài hết. Người ta cứ vô tư vậy đó, chả còn cách nào khác.
Ở cùng thì chỉ có ruột thịt thôi chứ họ hàng mấy đời thì khó. Nó phức tạp vì sinh hoạt ăn uống… ko đơn giản như cc ở nhà nghĩ nên cụ nói rõ ràng vậy mất lòng trước được lòng sau, chứ cho ở mà mình không vui rồi 37 21 ngày ối dồi ôi mệt hơn :))

Taihoatu

Xe lăn
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Không thích thì cứ lẳng lặng về đừng để kế hoạch về quê cho họ hàng biết.
Nhưng mà nếu là em thì họ hàng đi nhờ thì em đồng ý ngay nếu xe còn đủ chỗ. Về quê có một vài tiếng ngồi xe thôi mà. Người ngoài còn cho đi nhờ được huống chi họ hàng.

114hangbong

Xe cút kít
Em nói bình thường mà cụ? Chắc cụ hay đi khịa với mỉa mai người khác nên bụng ta suy bụng người. Em thấy cụ chủ thớt bảo họ hàng hay đi nhờ xe thì e thấy lạ nên mới hỏi. Vì lịch nhà mình thì nhà mình biết, sao họ biết mà hỏi đi nhờ được.
Còn nếu họ hỏi bâng quơ, hoặc hỏi trước kiểu như: Lễ này có về ko, 2/9 có về ko....thì chỉ cần nói là: "Em cũng không chắc có về ko, còn tùy công việc nên chưa biết được, với lại nếu có về thì em cũng còn đi 1,2 chỗ công việc của em nữa"
Nói như này thì em chắc chắn chả ai cũng biết ý và ko hỏi đi nhờ nữa. Mọi việc nó đơn giản mà nhỉ?
Khi đi cũng vậy, mọi người sang chơi mà hỏi có đi Hà Nội ko, bao giờ đi cho đi nhờ với thì cũng bảo: "Em có, nhưng em ko lên luôn mà còn đi mấy chỗ công việc của em nữa" Vậy thôi là được mà.
Mai đi thì tối nay họ gọi lại còn trả lời nước đôi là chưa biết được không cụ. Hơn nữa toàn họ hàng chả lẽ bảo xe mình chở thằng A, thằng B đúng thì không sao chứ bịa thì về tới quê là biết nhau ngay. Còn cụ bảo đi việc A, việc B à, họ sẵn lòng ngồi ngoài đợi mình xong việc để đi tiếp. Thà nói thẳng ra tao không phục vụ còn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Thích nhất là có cô bạn gái xinh đẹp nào đó của vk đang cô đơn xin đi nhờ cụ nhỉ :))
Có có. Trước có cô, dáng thôi rồi, hay sang chơi và đi chơi đi cùng khá nhiều hồi em còn chưa có f1. Rưng giờ đi CAN được dăm năm rồi. Năm ngoái thì 1 em u40 hay sang chơi nhận làm bà 2 cũng theo 1 anh TQ sau 3-4 năm thân thiết cơm tối nhà em suốt. Thương các cô đứt cả ruột mà không giám giúp khi sư tử nó cứ bảo cho 2 ac lên phòng trên nhưng ánh mắt hình viên đạn. Kk😅

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Qua câu chuyện này, chúng ta cũng nhận thấy nhiều vấn đề của xã hội nói chung và con người nói riêng ra phết. Ngẫm thôi cũng thấy khá hay!

chieubuon

Xe tăng
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Thế cụ không thông báo cụ về quê thì có ai biết đâu mà nhờ :)

son.nguyen.1979

Xe tăng
Tình huống của em thì hơi khác 1 chút, người về cùng cũng có mà ko nhiều, nhưng lại mất thời gian vụ "gửi đồ ra", khéo thời gian chạy từng nơi trả đồ trong HN bằng với thời gian chạy từ quê ra, thậm chí đêm hôm lọ mọ cũng fải trả hết (vì có thức ăn ko để lâu đc). Và em cũng ko có giải pháp nào cả, vì ko muốn mất lòng nên đã nhận hết. Đôi ba năm gần đây, khi ô tô nhiều lên thì tự dưng cũng ko ai gửi nữa. Nếu có thì người nhà cũng sẽ đến chỗ em lấy chứ em ko fải chạy đi trả nữa. Túm lại là chấp nhận chuyện đó như 1 chuyện hiển nhiên thôi, lúc mệt thì bực, lúc vui thì thoải mái, cứ thả vợ con về nhà trước rồi mình chạy tiếp, chịu mệt 1 chút vậy. Chắc 1 fần do tính em chịu đc kiểu đó nên ko quá khó chịu.
Cụ thế này là dại rồi.

Em có 1 nguyên tắc là ai nhờ gửi đồ thì đến nhà em mà lấy, trừ trường hợp thân thiết lắm em mới đành phải ship hộ. Mà cũng chỉ thỉnh thoảng thôi chứ thường xuyên thì thôi, hơi đâu mà làm.

chieubuon

Xe tăng
họ hàng dặn trước chứ cụ, cuối năm về giỗ tổ chú cho a về cùng với nhé, nhớ gọi đón anh.
Dặn trước thì quên là chuyện bình thường, hoặc em đi về còn ghé chỗ nọ chỗ kia,... thiếu gì cách nói hả cụ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này không có công thức đâu Cụ. Mỗi người sẽ ứng xử khác nhau tùy theo tính cách của họ hay của người được giúp đỡ.
Mình thì cũng rất nhiệt tình với bà con họ hàng. Từ lúc còn khó khăn cho đến lúc có điều kiện hơn vẫn luôn quan tâm và yêu thương họ hàng như trước tuy nhiên mình cũng tùy biến.
1. Hôm nào mình hay vợ không được khoẻ thì mình chỉ nhận lời chở thêm 1- 2 người và có nói trước là hôm nay cháu mệt xin phép Cô Chú ( hay Anh Chị ) ko nói chuyện nhiều cháu tập trung lái xe.
2. Hôm nào mình hay vợ vui vẻ, thoải mái thì chở thêm 3-4 người và bảo vợ con ngồi chật chút nhường cho họ hàng ngồi. Mình đang năng lượng thì tiếp chuyện thế nào cũng được.
3. Bà con họ hàng cũng nhiều người hay nhờ vả ( kiểu lợi dụng) thì cũng nên từ chối thẳng thừng khéo léo. Còn người khó khăn thì giúp được tý nào hay tý đấy ( đã giúp là ko than vãn hay trách cứ dù có chuyện gì).
Họ hàng cũng như xã hội thu nhỏ. Giúp đỡ mọi người tùy theo khả năng, tùy theo năng lực đừng cố gắng thể hiện với người này hay phân biệt với người kia là thoải mái nhất.

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng từ chối. Lần sau về cụ cứ chở full mấy thùng carton to mà rỗng trong xe cho em. Mỗi lần 1 loại, kiểu như đi buôn hay chở công việc theo ấy. Theo em thì chở nguyên cái thùng của cục lạnh máy điều hòa ấy, cụ mua giá đồng nát tầm 10k hoặc xin lại 2 cái của máy 9k btu là đủ cho khoang ghế sau. Lần sau lại dùng thùng loại khác. Ngta thấy xe kín tự khắc ko nhờ nữa. Hỏi thì bịa lí do hợp lý ra, thế là xong. Vài lần chắc họ sẽ thôi nhờ.

tieunhupha

Xe điện
Cụ mà đi 2vc về quê thể nào cũng bị trách là sao xe rộng thế mà đi về quê ko bảo gì, như kiểu đi vụng trộm cho mà xem. Cụ cũng nên thông cảm, đi xe khách bị nhồi nhét chờ đợi, bán khách ntn thì cụ cũng biết rồi, rất là vất vả. Nên nếu đc thì tiện chuyến cho họ hàng đi nhờ, mình chịu khó 1 chút xe 5 chỗ nếu đi 2vc cụ thì nhận thêm 2 người thôi là ngồi thoải mái rồi. E nghĩ họ hàng thì ko đi đâu mà thiệt, ko ai nắm tay đến tối gối đâu đến sáng đâu cụ
Cụ chủ đang lăn tăn khi phải nhồi 3 người lớn ở ghế sau nghĩa là xe 5 người ý cụ. Chứ thêm 2 người ngồi ghế sau chắc đã ko đến nỗi rồi.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Xe cộ nó giờ là thông thường rồi mà, xe ko quý, nhưng thời gian rất quý. Em thi thoảng cũng đc nhờ, tiện đường và có thời gian thì thoải mái, ko tiện thì em từ chối thẳng, thiếu quái gì lí do.
Còn về ô tô thì em cho anh em mượn bình thường. Thi thoảng em cũng lấy bán tải của bạn đi lên vùng cao, còn nó đi tạm xe em.

buicongchuc

Xe ba gác
Trường hợp này của cụ chủ nếu từ chối cần phải thật khéo léo. VD như hôm nay trên đường đi cần phải rẽ đâu đó (để chơi, để giải quyết công việc, ...), đến muộn mới đi tiếp.

thichrauxanh

Xe điện
Ah, vì bọn e có nhà ở quê mà, nhà bm ck đó ạ. Tết nhất thì về quê chứ cũng ko ở HN đâu. Về quê cả 10 ngày 2 tuần ấy ạ.
Ăn tết quê vui mà, HN lúc đó vắng hoe. Có mấy trò chơi chỉ dành cho trẻ nên ko cafe thì ngủ nướng ôi à :D
Chả có gì bằng tự chủ,độc lập phỏng bác. Việc đi nhờ nếu như bất khả kháng thì cũng 1,2 lần thôi ( Tết nhất xe hiếm,đắt,nhồi nhét) thì ok. Chứ hơi tí là nhờ thì...xin lỗi next.
Vâng cụ, gặp ng cũng ăn quả giao thông Hanoi rồi thì ng ta sẽ hiểu cho mình :D
E đi cùng bạn về đến đg phố là e tự động xuống bắt grab về, nhiều khi bạn nó ko cứ chở về tận nhà thì mình cũng ngại :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Đây đúng là cách rất "đắc nhân tâm" khi mà mình cởi mở, mình thực tâm ạ.
Nhiều lần mình chủ động hỏi trước, thông báo trước là hôm này, giờ này tôi về quê, xe còn xxx chỗ, có ai về cùng không nào, nếu về thì báo nha, và giờ này giờ kia có mặt ở chỗ này nhé.
Cở mở thế, thì lần khác kể cả người ta có hỏi đi cùng nhưng mình bảo lý do abc xyz là không được, bác chịu khó tìm phương án khác đi.
Thì ai cũng thoải mái thôi.

Vấn đề cơ bản, cốt lõi nhất là mình thực tâm ạ.

Và đảm bảo cứ ừ hữ cho đi nhờ hoặc âm thầm 2 người một xe về quê thì sau dăm lần, mời người ta cũng chả đi.
Người quê, người tỉnh, hoặc họ gì đi nữa cũng đâu phải toàn người vô ý thức, muốn dựa dẫm nhờ vả đâu.
Kiểu ở quê thì cũng có dăm ba thành phần bữa gì cũng có mặt, nhưng đa số là mời mọc không tử tế, không thực tâm thì ế cỗ là chuyện thường. Ở đâu, người gì thì họ cũng có sự tự trọng ạ

Cũng ngại thật nhỉ, nhà em đợt nào mà đi xe về quê thì sẽ chủ động hỏi luôn các em là có về cùng ko đỡ tiền xe ko. Nhưng nếu xe chật rồi hoặc còn đi có việc thì ko rủ, hoặc em nó có hỏi thì bọn em nói lý do ko đi cùng dc thì cno cũng sẽ thôi. Nhiều lúc cho dù là lý do gì đi chăng nữa nhưng khi chủ xe có ý ko tiện lắm, thì ng đi nhờ phải biết ý mà tìm cách khác tự đi, chứ mình đã cố tình nói né đi là còn bận việc nọ việc kia mà họ vẫn bảo ko sao chờ dc, thì theo em lần này cho đi, chứ lần sau ng như vậy dứt khoát từ chối ạ
Cụ mà đi 2vc về quê thể nào cũng bị trách là sao xe rộng thế mà đi về quê ko bảo gì, như kiểu đi vụng trộm cho mà xem. Cụ cũng nên thông cảm, đi xe khách bị nhồi nhét chờ đợi, bán khách ntn thì cụ cũng biết rồi, rất là vất vả. Nên nếu đc thì tiện chuyến cho họ hàng đi nhờ, mình chịu khó 1 chút xe 5 chỗ nếu đi 2vc cụ thì nhận thêm 2 người thôi là ngồi thoải mái rồi. E nghĩ họ hàng thì ko đi đâu mà thiệt, ko ai nắm tay đến tối gối đâu đến sáng đâu cụ
Người nhà quê sống dựa vào hàng xóm họ hàng có lẽ họ không coi đó là làm phiền , ngược lại nếu cụ lần nào đến cũng nhờ vả hay xin cái gì đó người ta cũng không thấy phiền . Hơn nữa họ nghĩ cụ cho đi nhờ cụ cũng không phải bỏ sức gì mà họ lại tiết kiệm được tiền , nếu họ biiets như vậy là chiếm không gian riêng tư thì họ không đi nhờ đâu .
Điều cụ băn khoăn thực ra là được nhiều hay mất nhiều nếu từ chối họ . Em nghĩ nếu họ biết được cụ không muốn cho họ đi thì về sau này tất cả đều không thoải mái chưa nói đến họ tự ái rồi tiếng ra tiếng vào . Vì vậy nếu là em dù không muốn cũng cho họ đi cùng , coi như nhịn vài tiếng mất tự do . Nghĩ tích cực tiết kiệm được cho họ vài trăm k , ngoài ra rất có thể bố mẹ đẻ mình cũng không bị tiếng trách khéo

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
họ hàng dặn trước chứ cụ, cuối năm về giỗ tổ chú cho a về cùng với nhé, nhớ gọi đón anh.
Giỗ họ đi chung là hợp lý rồi. Thậm chí xe đi từ HN và xe đi từ HP còn chờ nhau để cùng vào.
Năn nào em cũng đón 1 vệt.

ccmsu

Xe tải
Cụ chủ thớt cứ coi mỗi dịp về quê là dịp giúp đỡ, ngoại giao với họ hàng. Giống như cách chúng ta ngoại giao với bạn bè, với đồng nghiệp vậy. Năm số lần ngoại giao kiểu này cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay.

Thêm nữa là cũng phải có nguyên tắc: không đưa đón tận nhà, chỉ phối kết hợp để tận dụng xe. Không chở quá số chỗ trên xe.

Còn gia đình muốn vui vẻ, tự do với nhau thì làm vài chuyến du lịch. Mấy khi có dịp giúp đỡ họ hàng 1 cách hết sức nhẹ nhàng và kinh tế như vây. Cụ nghĩ vậy cho vui vẻ.

CRV-2015

Xì hơi lốp
Quả thật ai vào hoàn cảnh nào thì mới thấu hiểu rõ được.
Như cá nhân em (gia đình nhỏ) cũng trên Hà Nội. Nhiều khi anh em rủ về cùng xe (nhà em không có xe riêng) thăm quê, em còn ngại không muốn phiền. Cá nhân em muốn về thăm quê đều lên kế hoạch: chi phí thuê xe taxi, ... cái đó là chi phí mình bắt buộc cần phải bỏ ra, ... còn nhờ vả đều có giá của nó hết! Nên chủ động là trên hết!
E cũng rất ngại phiền người khác. Cụ thử 1 lần bảo xe nhà cháu chật vì có thêm đồ, với lại cũng định ghé chỗ này kia, nên chú ( cô, dì ... ) để cháu đặt xe limo qua đón, cháu trả tiền :) xem họ có ái ngại gì ko ? Còn nếu họ vẫn vui vẻ để cụ trả tiền , thì lần sau nếu nhờ cụ đã biết trả lời sao rồi nhé . Dễ mà !!