[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

dichvuflycamhn

Xe buýt
Nhưng mà ko phải lúc nào xe nhà em cũng chật ạ, có hôm chỉ có 2 người về :(
Có mỗi việc đơn giản thế mà cụ cũng phải bê lên đây hỏi. Lần sau cụ không thích thì cứ bảo là đã hẹn trước với ông em cùng công ty/cơ quan.. hẹn ở chỗ xxx để đi nhờ rồi là xong.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ đúng ạ

Người ta cũng coi xã hội là cái "nợ đồng lần" mà.
Mình giúp ai được gì thì giúp, và người khác lại giúp mình, thế thôi. Nhiều người giúp mình xong họ đâu nghĩ đến sự đền đáp của chính mình. Đâu phải sòng phẳng là mình giúp nó, nó có giúp mình được gì đâu mà giúp.
Nếu nghĩ kiểu khi nhà mình có việc thì cái ông đi nhờ xe kia có giúp gì được đâu thì nó vô ơn và tinh tướng quá. Vô ơn vì trong cuộc sống, đầy người họ giúp mình vô tư đâu có mong chờ đòi hỏi mình giúp trả lại họ.

Ngay như trong công việc cũng vậy mà, thế hệ trước dìu dắt hỗ trợ thế hệ sau. Chứ ai cũng nghĩ như ông kia kiểu mình dạy nó rồi mình về hưu nó dạy gì được mình đâu, thì cái lúc ông mới tập tễnh đi làm, cho' nó dạy ông làm quen với công việc

Sa cơ thì không đến lượt nhưng bố mẹ ở quê, ốm đau giỗ chạp hàng xóm láng giềng họ ghét họ không giúp là cũng mệt đó. Con cái có ở cùng mà đỡ bố mẹ ngay đâu.
Em cũng dân quê, bố mẹ sống ở khu tập thể của 1 tp nhỏ. Mọi việc ma chay cưới hỏi đều được hàng xóm giúp đỡ phân công nhau làm. Em quý cái tình ấy lắm.

Chỉnh sửa cuối:

toichothue

Xe tải
nhà cháu mới lấy xe, có bà cô ruột xin đi cùng lên HN.
Nhà cháu cũng thoải mái vì ghế xe cũng thừa. Lên đến nhà em ở Thanh Trì, HN còn mời bà cô ở lại ăn cơm cùng gđ. tối đưa bà cô về tận nhà trọ dưới Tây Hồ với con zai.
Ấy thế mà thằng em zai họ ko được lời cảm ơn gì cả. Như kiểu trách nhiệm của mình vậy
Em tự nhủ rằng mình "kệ xư nhà nó"

Yeuaibaygio

Xe container
Thời buổi này quan tâm quái gì miệng lưỡi thiên hạ mợ ơi, mình cứ đàng hoàng tử tế, sống tuân thủ pháp luật, đạo đức là đc. Chứ vài ba cái lời rèm pha thì kệ thôi.
Mình không quan tâm nhưng các cụ ở quê quan trọng chuyện đó lắm, các cụ chấn chỉnh ngay đấy ạ.

Nói thì dễ chứ thực tế cũng lắm chuyện. Cụ thớt có thể ít gặp họ hàng nhưng nếu từ chối thì bố mẹ ở quê sẽ bị nghe phàn nàn suốt đấy. Như quê chồng em họ còn dùng những từ ngữ rất mạnh cơ, chẳng hạn nhà nào con dâu không nhanh mồm miệng chào hỏi sẽ bị bảo là con mặt l đấy bị câm dở :|
Vợ em không có lỗi mà họ hàng bảo thế em sang tận nhà chửi vỗ mặt luôn.
Họ thif họ không họ thì thôi nhé.
Đời em chỉ chiều lòng ông bà già là vô điều kiện thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà cháu cũng thoải mái vì ghế xe cũng thừa. Lên đến nhà em ở Thanh Trì, HN còn mời bà cô ở lại ăn cơm cùng gđ. tối đưa bà cô về tận nhà trọ dưới Tây Hồ với con zai.
Ấy thế mà thằng em zai họ ko được lời cảm ơn gì cả. Như kiểu trách nhiệm của mình vậy
Cô ruột thì mình có trách nhiệm cũng phải đạo ạ.
Còn con cô ấy cư xử như thế thì cô ấy thiệt đầu tiên chứ không phải mình ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghe một nhóm các bà ngồi bình luận về con dâu nhà nào đó như vậy. Ở đấy họ nói bậy kinh người.

Em thì xã giao tốt, nói chuyện với cụ từ U100 đến U30 em chiều được tất, đông tây kim cổ lợn gà vườn ruộng em tiếp được hết. Mà em cũng ngại va chạm, mình có ở đấy đâu, xuề xòa cho qua là xong.

Langthang_Mercedes

Xe container
Vấn đề là rác tai ông bà già, họ lại không chịu được, cũng không dám vỗ mặt như cụ. Họ lại thường xuyên tiếp xúc chứ cụ năm thì mười họa hoặc toàn nghe kể lại.

Tuy nhiên, cá nhân em thì làm tư tưởng cho bố mẹ mình và ngoại giao cây tre với phần còn lại.

Vấn đề là rác tai ông bà già, họ lại không chịu được, cũng không dám vỗ mặt như cụ. Họ lại thường xuyên tiếp xúc chứ cụ năm thì mười họa hoặc toàn nghe kể lại.

Tuy nhiên, cá nhân em thì làm tư tưởng cho bố mẹ mình và ngoại giao cây tre với phần còn lại.
Bố mẹ em biết tính em thẳng tưng nên nhiều khi em còn bảo ông bà ngại từ chối họ hàng cái gì cứ lấy con ra làm lý do.
Em thì ai biết điều em biết điều hơn, còn không cứ thẳng tưng thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Bố mẹ em biết tính em thẳng tưng nên nhiều khi em còn bảo ông bà ngại từ chối họ hàng cái gì cứ lấy con ra làm lý do.
Em thì ai biết điều em biết điều hơn, còn không cứ thẳng tưng thôi.
Thì chỉ ngại cho bố mẹ chứ em thì kệ chứ quan tâm tiểu tiết làm gì. Trách nhiệm em chào, họ không đáp lại thì sau kệ luôn, nhưng bố mẹ mình tiếp xúc nhiều, thương các cụ thôi.

lamhuy34

Xe hơi
Mai đi thì tối nay họ gọi lại còn trả lời nước đôi là chưa biết được không cụ. Hơn nữa toàn họ hàng chả lẽ bảo xe mình chở thằng A, thằng B đúng thì không sao chứ bịa thì về tới quê là biết nhau ngay. Còn cụ bảo đi việc A, việc B à, họ sẵn lòng ngồi ngoài đợi mình xong việc để đi tiếp. Thà nói thẳng ra tao không phục vụ còn hơn.
Chuyện bình thường, có sao đâu. Kể cả như trưa về, sáng họ gọi hỏi thì cũng bảo chưa biết, có thể có hoặc ko là được. Ai người ta bắt bẻ.
Đi việc A việc B cũng vậy, đã nói là cần phải đi công việc của mình rồi, ko tiện đâu. Là người ta biết ý rồi. Nếu họ hàng nhà cụ mà họ còn cố nài nỉ, bắt bẻ thì cũng chứng tỏ cũng chả ra gì, đã ko biết ý tứ nhau thì cứ nói thẳng ra là Xe Em Không Tiện, Anh Chị Thông Cảm Chủ Động Xe Về Giúp Em Nhé.
Ai đâu đi soi xét mình có chở thằng A thằng B về hay đi 1 mình về đâu.

Macgregor

Xe điện
16 chỗ sợ lúc thiếu lại mất lòng. Để chắc cú cứ làm con Universe 48 chỗ (giường nằm) cho rộng rãi thoải mái. Sau đổi nghề thành lái xe giường nằm đường dài luôn. ;));));))
vâng thế thì cụ chủ thớt cố tiến lên con 54 chỗ cho nó chắc luôn đi nhở

XSim

Xe container
Cụ nhạy cảm quá, cô ruột mình mà, đáng ra cô nên nói cám ơn là được rồi. Thằng em nhà cô nó còn trẻ chưa hiểu hoặc nó tưởng hai cô cháu rủ nhau đi chơi thôi, trong tình huống này không nên trách nó.

toichothue

Xe tải
Cụ nhạy cảm quá, cô ruột mình mà, đáng ra cô nên nói cám ơn là được rồi. Thằng em nhà cô nó còn trẻ chưa hiểu hoặc nó tưởng hai cô cháu rủ nhau đi chơi thôi, trong tình huống này không nên trách nó.
mẹ nó ko nói gì. em xác định cô cháu nhà nên ko để ý chuyện cô cảm ơn hay ko. Cô cháu nhà mà.
em chỉ để bụng thằng em nó kém nên em chỉ than trách vậy thôi ạ

toichothue

Xe tải
Cô ruột thì mình có trách nhiệm cũng phải đạo ạ.
Còn con cô ấy cư xử như thế thì cô ấy thiệt đầu tiên chứ không phải mình ạ.
Vâng. em ko để bụng gì chuyện cô ko nói cảm ơn hay như nào. Còn như thằng em họ thì coi như nó kém nghĩ cụ nhỉ :D

XSim

Xe container
mẹ nó ko nói gì. em xác định cô cháu nhà nên ko để ý chuyện cô cảm ơn hay ko. Cô cháu nhà mà.
em chỉ để bụng thằng em nó kém nên em chỉ than trách vậy thôi ạ
Em vẫn cho là cụ đòi hỏi thằng em hơi quá. Nếu em là cụ mà thằng em nói cảm ơn em còn bảo mày khách sáo quá, người nhà cả mà.

my.eb

Xe điện
Em vẫn cho là cụ đòi hỏi thằng em hơi quá. Nếu em là cụ mà thằng em nói cảm ơn em còn bảo mày khách sáo quá, người nhà cả mà.
Thực ra câu cảm ơn với câu xin lỗi là câu cửa miệng của một số người (trong đó có em) nên đúng là nếu đón mẹ về mà ko cảm ơn người anh họ một tiếng thì thấy thiếu thiếu thật,
Xuống khỏi taxi em cũng ko quên cảm ơn người lái xe, nó như một phản xạ ko điều kiện í,

vừa đi vừa láii

Xe container
Ông em cám ơn thì Phê bình ông em khách sáo, nhưng không có câu cám ơn là không được phỏng cụ :D
Nói chung chỉ là câu nói thôi, nghe vào tai là được :D

ExclMan

Xe điện
Khuyên họ mua xe mà đi, không thì đi xe bus cho nó êm

XSim

Xe container
Thực ra câu cảm ơn với câu xin lỗi là câu cửa miệng của một số người (trong đó có em) nên đúng là nếu đón mẹ về mà ko cảm ơn người anh họ một tiếng thì thấy thiếu thiếu thật,
Xuống khỏi taxi em cũng ko quên cảm ơn người lái xe, nó như một phản xạ ko điều kiện í,
Ông em cám ơn thì Phê bình ông em khách sáo, nhưng không có câu cám ơn là không được phỏng cụ :D
Nói chung chỉ là câu nói thôi, nghe vào tai là được :D
Nói chung người giúp mình thì mình nên cảm ơn, dù là người lái bus hay taxi, em đồng ý.

Còn vụ này nó hơi khác, người hưởng lợi trực tiếp không phải là ông em mà là bà cô :D Cùng một nhà cả em coi cô chú không khác bố mẹ của mình, mình đón cô chú không khác gì mình (thay em) đón bố mẹ. Nhiều khi mình còn thân cô chú hơn bố mẹ hay hơn cô chú với con của cô chú ấy chứ. Thế nên em coi vụ đưa đón này không khác gì mình đón bố mẹ mình, có cần thằng em trai phải cám ơn không. Hoặc thân thiết kiểu chú cháu, cô cháu rủ nhau đi chơi là việc hai cô cháu với nhau chả liên quan thằng em họ nhà cô cả. Thế thì cần gì cảm ơn :D

Mấy năm trước em có cho ông chú vay tiền, hình như để mua nhà cho thằng em nhà chú. Em quan niệm là giúp chú thôi, thằng em nó biết là tiền em cho vay cũng được mà không biết cũng không sao, nó cám ơn cũng được mà không cũng không sao, vì em giúp chú em chứ không phải giúp nó.

Chỉnh sửa cuối: