[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

Tuấn 3s

Xe tăng
Tình huống của em thì hơi khác 1 chút, người về cùng cũng có mà ko nhiều, nhưng lại mất thời gian vụ "gửi đồ ra", khéo thời gian chạy từng nơi trả đồ trong HN bằng với thời gian chạy từ quê ra, thậm chí đêm hôm lọ mọ cũng fải trả hết (vì có thức ăn ko để lâu đc). Và em cũng ko có giải pháp nào cả, vì ko muốn mất lòng nên đã nhận hết. Đôi ba năm gần đây, khi ô tô nhiều lên thì tự dưng cũng ko ai gửi nữa. Nếu có thì người nhà cũng sẽ đến chỗ em lấy chứ em ko fải chạy đi trả nữa. Túm lại là chấp nhận chuyện đó như 1 chuyện hiển nhiên thôi, lúc mệt thì bực, lúc vui thì thoải mái, cứ thả vợ con về nhà trước rồi mình chạy tiếp, chịu mệt 1 chút vậy. Chắc 1 fần do tính em chịu đc kiểu đó nên ko quá khó chịu.

Chỉnh sửa cuối:

thichrauxanh

Xe điện
chúng nó là con là cháu (ngang vai vế với e) mà bố láo. đã đi nhờ còn bắt ông già 7 80 tuổi lái xe qua tận nhà đón chúng nó. dm trong khi con nó có xe thì ko bảo đưa về. Lúc lên cũng vậy, chạy xuyên thành phố đưa rước chúng nó. nhiều lần quá làm e điên lên e chửi thẳng mặt vẫn thế thì là cái loại chẳng ra cái éo j. Còn ông cụ nhà e thì tính thế rồi. Con cháu a e họ hang là nhất, vui vẻ thoái mái chả tiếc công tiếc sức j. Nhưng thứ làm e điên tiết 3 máu 6 cơn là mỗi lần đi như vậy về bố e rất mệt, nằm bệt vài ngày. E vẫn nói giọng cay nghiệt là bố phục vụ hết lòng vì a e họ hàng như thế lúc nằm viện có a nào e nào cháu nào vào chăm dc ngày nào ko hay con chăm hết.
He he, cụ hơi dã man, lúc cụ lái xe bị va chạm thì có ai tước bằng cụa cụ nuôn hôn chừ???

Nhiều khi sở thích và niềm vui sống của các cụ là thế mà :D e chỉ ngại các cụ bị bọn lừa đảo nó dụ, chứ còn chơi vs ai, giúp ai e ủn hộ. Bẩu mong ng ta giúp lại thì thôi e xin, 1 giúp 10 lèm bèm, e tự thuê tất cho vui cả làng.

• Vodka
Reactions: d4e

Thuantrung

Xe tăng
Nhưng mà ko phải lúc nào xe nhà em cũng chật ạ, có hôm chỉ có 2 người về :(
Cái này dạo 2010 nhà em cũng cho đi nhờ suốt,người trong họ, cũng cảm thấy phiền hà nhưng vì nể nang nên để họ đi, là người có tuổi nên toàn dành cho họ chỗ ngồi tốt nhất, nhưng may mà cũng ko thường xuyên, về sau nhà họ mua được xe nên ko đi nữa, may quá!

blackpaint

Xe container
Cụ vẽ ra kế hoạch đi từ quê lên, cứ đi lên Hn rồi đi vài điểm nữa, rồi phi lên tận Ba Vì nghỉ ngơi 1 ngày nữa rồi về. Chịu khó 1-2 lần như thế

thangoanh

Xe điện
Đổi xe 7 chỗ cụ ơi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Có ai như em thích đi xe giường nằm về quê hơn ko ạ. Em đi oto mấy lần, ngồi 5 6 tiếng, lại ôm cả con nên đau hết cổ vai gáy

thichrauxanh

Xe điện
Có ai như em thích đi xe giường nằm về quê hơn ko ạ. Em đi oto mấy lần, ngồi 5 6 tiếng, lại ôm cả con nên đau hết cổ vai gáy
Nằm thì e cũng thích, nhưng về đến nơi bó gối lắm. Tối gần như ko bao giờ e ngủ nhà ai toàn ra sông vs biển nằm (câu), nên ko đi xe là chịu chết :D

Bác này giống em, con e nó nói là bố tính bao đồng :D. Em ko có quê nhưng lễ tết hay đi chơi, thấy có ô bà già hay gia đình có con nhỏ là dừng lại hỏi nếu tiện đường là cho đi nhờ.
Đọc comment của bác em thấy ấm áp quá.

Tính em cũng hay bao đồng. Lắm lúc bị đời hắt cho bát nước vào mặt, tự nhủ lòng tỉnh ra đi, thờ ơ đi. Rồi lại thấy mâu thuẫn với triết lý cố gắng sống tử tế hết mức có thể của mình, lại tiếp tục bao đồng, thôi kệ mình điều tiết trong khả năng và hoàn cảnh của mình vậy.

To bác chủ top: Em cũng hiểu cảm giác thiếu ko gian riêng tư của bác. Từ chối rất dễ: xe có mấy đứa bạn đi nhờ rồi/gia đình khác đi nhờ rồi ạ. Sao họ theo dõi được thực sự có phải thế hay ko.

Nhưng cá nhân em thì thích cho người đi nhờ. Xe em mà còn chỗ lúc nào em cũng nhắn rủ cháu chắt có đứa nào muốn về hay ko. Với em, mình chả mất gì, chúng nó thì bớt được ít tiền xe, tổng lại là lời, hihi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nằm thì e cũng thích, nhưng về đến nơi bó gối lắm. Tối gần như ko bao giờ e ngủ nhà ai toàn ra sông vs biển nằm (câu), nên ko đi xe là chịu chết :D
Ah, vì bọn e có nhà ở quê mà, nhà bm ck đó ạ. Tết nhất thì về quê chứ cũng ko ở HN đâu. Về quê cả 10 ngày 2 tuần ấy ạ.

chenyouxing

Xe tải
Hoan hỷ lên cụ, người mà dám đứng ra gánh vác họ hàng ắt sẽ có phúc và được hưởng phúc, một chút phiền hà nếu không tránh được thì nên enjoy nó, khó chịu quá lại mất vui.
Còn như em thì họ hàng mời em đi cùng em còn chả đi ấy :)) thuê xe cho dễ chịu, thoải mái, nhờ vả nhiều khi mang ơn cũng ngại

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ hay ví giàu đổi bạn, sang đổi vợ. Những trường hợp này trong xã hội không thiếu.
Nhưng em đọc cmt của cụ trên về việc sợ cho mượn ô tô. Cái này đúng là 1 câu chuyện dài.... Không hiểu tại sao em rất ngại mượn ô tô (hình như em chưa mượn ai thì phải), và em cũng rất không thích ai mượn xe ô tô của mình. Quan điểm của em là có thì dùng, không có thì đi xe ngoài, khá hơn chút thì thuê xe mà lái chứ đừng đi mượn. Giờ đi đâu cũng cầu phà, phí đường bộ,... rồi còn vấn đề sở hữu, rồi an toàn, tai nạn,...
Đó là khởi nguồn của sự việc. Bác mượn,sẽ đến lúc bác phải cho mượn.
Ở ta bây giờ đỡ rồi nhưng chưa hết. Tôi như bác không mượn,không vay thì mình sẽ tránh được việc bị mượn,bị vay.
Chưa kể cái xe,với đa số vẫn là tài sản,là thể diện. Cá nhân tôi thì xe chỉ là phương tiện. Tuy nhiên cũng là cái riêng tư. Nên tôi 1 là thuê. ( khi chưa có hoặc không tiện đi xe riêng). Và với tôi thì phù hợp thì mua. Cũng bán 2,3 đời xe rồi. Từ e250 cho tới i10...giờ lại tính mua lại cái xe cỏ đi lại. Nhưng có hay rác thì nó vẫn là 1 không gia riêng tư.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì bằng tự chủ,độc lập phỏng bác. Việc đi nhờ nếu như bất khả kháng thì cũng 1,2 lần thôi ( Tết nhất xe hiếm,đắt,nhồi nhét) thì ok. Chứ hơi tí là nhờ thì...xin lỗi next.

Langthang_Mercedes

Xe container
Các cụ hay ví giàu đổi bạn, sang đổi vợ. Những trường hợp này trong xã hội không thiếu.
Nhưng em đọc cmt của cụ trên về việc sợ cho mượn ô tô. Cái này đúng là 1 câu chuyện dài.... Không hiểu tại sao em rất ngại mượn ô tô (hình như em chưa mượn ai thì phải), và em cũng rất không thích ai mượn xe ô tô của mình. Quan điểm của em là có thì dùng, không có thì đi xe ngoài, khá hơn chút thì thuê xe mà lái chứ đừng đi mượn. Giờ đi đâu cũng cầu phà, phí đường bộ,... rồi còn vấn đề sở hữu, rồi an toàn, tai nạn,...
Mượn xe là việc cực chẳng đã. Năm 1995 em mượn xe máy 1 lần duy nhất và cũng là lần cuối cùng em mượn xe, dù rằng đến tận 1998 em mới mua được con Viva ghẻ.

Cho mượn ô tô là việc không nên làm, không phải vì kibo kẹt sỉ, sợ người ta thế này nọ với con xe của mình. 1. Cho mượn thì mình đi bằng gì. 2. Cho mượn xong xảy ra tai nạn thì thật mất việc.

baba77

Xe tăng
Em chỉ thích các em gái SV đi nhờ..... :))
Dưng mà chưa có em nào đi nhờ..... :((

Huongchimai

Xe buýt
Em đã chở người lên đến Hà Nội rồi còn phải chở đến tận nhà trả. Để dọc đường còn bị trách.

Binhcoi8x

Xe tăng
To

Tôi thì không phải về quê. Tuy nhiên thỉnh thoảng cả.nhà đi chơi thì cô em vợ xin đi ké. Lần đầu tôi kệ,nhưng nhắc k ăn uống trên xe,kiểm soát trẻ con.nói ít thôi. Về bảo vợ luôn. Lần sau không có nhé! Thích mấy chị em tự đi. Tôi không phải là lái xe. Lần sau đến lúc sát giờ đi lại thấy mẹ con nhà cô em lù lù kéo đến. Tôi bảo luôn nếu thích và đã muốn đi. Ok anh cho tiền gọi xe khác. Không đi cùng xe.Và tôi làm như vậy luôn. Về vợ kêu anh khó tính. Tôi nói luôn khó thế thì lần sau đừng rủ. Và từ lần đó là thôi luôn.
Thế nhà Cụ và nhà em vk Cụ ko hay đi chơi cùng nhau à? Nhà em thì mấy ace cũng ở quê ra thủ đô lập nghiệp và sống ngoài này nên cuối tuần hay nghỉ lễ thường xuyên rủ nhà các em đi chơi cùng. Tuy nhà nào cũng có xe nhưng hay rủ đi chung xe vừa tk xăng xe, vừa có ng thay lái mà lại vui. Nghe Cụ nói với vk Cụ mà em thấy Cụ khó tính quá. Em mà là em gái vk Cụ chắc chẳng bao giờ có lần 2 đi chung xe.

tronganxn

Xe hơi
Làm con 16 chỗ đi bác. Thoải mái bao la

Quangthuytc

Xe máy
Em chưa phải là già nhưng cũng gần năm chục, sống thì ko nghĩ nhiều cho riêng mình nữa, ngừoi quê họ sống vì họ hàng làng xóm nhiều lắm, mình cho đi nhờ bố mẹ ở quê cũng mát mặt hãnh diện lắm, mà thực ra năm có mấy lần thôi mà 😁

poiuy

Xe ba gác
Chuyện này đúng là rất khó mà hài lòng được. Thôi thì nếu nhỡ gặp phải thì nên tâm niệm là mình giúp đỡ người khác là việc nên làm, rồi đời cũng sẽ lại giúp ta (chứ không phải là mong người ta trả ơn).