[Funland] Tư vấn chọn phương án móng băng, bè hay Cọc nhà 7 tầng

Sonduong.BMV

Xe container
10 năm trước e cũng làm thiết kế cái nhà 5 tầng móng băng. Cũng run” nhưng chủ nhà bảo chỉ cần thế thôi. Đến nay nhà cũng ko lún nghiêng, lún lệch. Chủ nhà đúng.
Cu chủ thớt xây 7 tầng nên làm móng cọc và nên dùng cọc ly tâm.
Chiều dài cọc thì phải có khoan KS mới biết đc.
Khoan KSĐC cho nhà riêng thường khoan 1 mũi khoảng 6~7 tr.

Sonduong.BMV

Xe container
4 tầng quận cấp phép.
7 tầng sở cấp phép, giải pháp xử lý móng là điều kiện bắt buộc, muốn có giải pháp xử lý móng thì phải có báo cáo khảo sát địa chất.
Ông thiết kế nào đó vừa siêu vừa liều thật, mịa, phù thủy đền gà là có thật :D
Nó ghi là thiết kế trên nền giả định 1,2 kg/cm2... thì có đổ nhà nó cũng ko phải chịu.

thanhgamo

Xe container
Nó ghi là thiết kế trên nền giả định 1,2 kg/cm2... thì có đổ nhà nó cũng ko phải chịu.
Đây không phải là bài tập lớn nên không thể đưa cái dữ liệu giả định vào được.
Nếu giả định không đúng mà nhà sập thật thì ai chịu trách nhiệm?

Mycar222

Xe điện
Xây cao mà diện tích nhỏ thì đóng cọc Bêtông cho khỏi lăn tăn ( nếu như đường ngõ trc mặt đủ rộng để máy móc vào dc)
Chi phí đóng cọc tầm loanh quanh trên dưới 40 củ

H2PG

Xe đạp
Nhà cụ định xây 7 tầng thì không lớn, nhưng cũng chẳng nhỏ. Cụ yêu cầu thiết kế nghiêm túc đi cụ ạ (Phụ thuộc vào giá cụ thuê). Kết cấu móng phụ thuộc rất nhiều vào khẩu độ cột và nền địa chất, lại chịu ảnh hưởng rất lớn bởi chuyển vị của đất nền (do tải trọng, do tác động của nhà liền kề bên cạnh, nước ngầm...) Thường thì dạng nhà ở ngõ phố, theo tính toán cũng chẳng mấy khi cần đến móng cọc bê tông đâu, nhưng vì ưu tiên an toàn (có nhiều yếu tố bên ngoài không thể lường trước được : cơi nới nâng tầng trong tương lai, nhà bên cạnh đào móng, nền địa chất...) nên phần lớn các công trình bây giờ đều sử dụng móng cọc bê tông. Phát sinh chi phí, nhưng trong tổng thể thì chiếm tỷ trọng cũng không nhiều lắm, nếu cân đối được tài chính cụ nên cân nhắc dùng móng cọc bê tông.

xecub49

Xe điện
Nền đất e có đi hỏi các ông bà già xung quanh thì bảo đất thổ cư lâu đời, nhưng e hơi ban căng chả biết có nhớ chuẩn ko, lại bên bờ ao nhà mình thì toang :D
dựa lưng cạnh nhà e là có cái nhà 2 tầng nhỏ cho thuê mới xây dc 5-7 năm, sau này có xây k thì e chả rõ
Nhà trên 5 tầng phải có khoan khảo sát chứ. Nên dùng cọc và nếu sau này nhà hàng xóm nó đào sâu hơn móng nhà cụ thì....chưa biết thế nào đâu ạ

congchi

Xe điện
Em chào các cụ ạ, sắp tới nhà ông bà e có khởi công xây dựng tòa nhà ccmn với diện thích gần 60m2 nhà 3 mặt thoáng (thửa đất dạng hình chữ nhật 9.5 x 6.2 m), gần như độc lập ko dựa vào ai, dự kiến 7 tầng, tổng chiều cao tầm 22-23m. E có thuê thiết kế kiến trúc cẩn thận, bên kết cấu có tính toán cho e và nói là nhà này làm móng băng là đủ chịu tải ko cần thiết làm móng cọc vì nhà trong ngõ sẽ rất tốn chi phí, e thì vẫn hơi lăn tăn sợ 1 lần không tốn 4 lần ko xong. Thấy e lăn tăn bên thiết kế cũng có khuyên là khoan khảo sát địa chất công trình thì sẽ chuẩn nhất (e k rõ chi phí thế nào ạ), vì nền đất thổ cư k phải ao ruộng thì ko bao giờ sợ
Các cụ có chuyên môn cho e vài lời khuyên được k ạ? e cũng vẫn tính thuê 1 bên tư vấn giám sát uy tín trên OF cho công trình của ông bà nữa
Bên chuyên môn họ khuyên nên khảo sát địa chất thì không tin, lại tha lên đây cho mấy ông mù rờ voi.
Em làm bên mảng thiết kế kết cấu, bên thiết kế của cụ có tâm đấy.
Khoan địa chất khoảng tầm 30tr với nhà của cụ.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Cẩn thận thì thuê khoan khảo sát địa chất rồi làm :D

hưvô

Xe lăn
Thôi cứ ép cọc cho lành.

Taihoatu

Xe lăn
Bên chuyên môn họ khuyên nên khảo sát địa chất thì không tin, lại tha lên đây cho mấy ông mù rờ voi.
Em làm bên mảng thiết kế kết cấu, bên thiết kế của cụ có tâm đấy.
Khoan địa chất khoảng tầm 30tr với nhà của cụ.
Thiết kế có tâm là nó yêu cầu khảo sát để lấy số liệu tính toán chứ ko phải là khuyên nên ks cụ ạ.

Imei

Xe buýt
đất cụ chủ thớt khu vực nào thế?

Dangminhquan

Xe điện
Xây 7 tầng nó khác với 3 tầng đấy.Cụ tìm hiểu kỹ vào.Em không biết nên không dám chém nhưng chắc chắn tổng thể ngôi nhà nó rất nặng đấy.

Big Bang

Xe điện
10 năm trước e cũng làm thiết kế cái nhà 5 tầng móng băng. Cũng run” nhưng chủ nhà bảo chỉ cần thế thôi. Đến nay nhà cũng ko lún nghiêng, lún lệch. Chủ nhà đúng.
Cu chủ thớt xây 7 tầng nên làm móng cọc và nên dùng cọc ly tâm.
Chiều dài cọc thì phải có khoan KS mới biết đc.
Khoan KSĐC cho nhà riêng thường khoan 1 mũi khoảng 6~7 tr.
Cháu không hiểu sao các Cụ cứ sợ móng băng, móng bè. Các khu như Thanh nhàn, Trung tự, kim liên, giảng võ, Thành công đều nhà 5 tầng trên móng bè và nó cũng đã tồn tại tới 50 năm rồi đó thôi.

H2PG

Xe đạp
Cháu không hiểu sao các Cụ cứ sợ móng băng, móng bè. Các khu như Thanh nhàn, Trung tự, kim liên, giảng võ, Thành công đều nhà 5 tầng trên móng bè và nó cũng đã tồn tại tới 50 năm rồi đó thôi.
C8 Giảng Võ và E6 Thành Công đang chống nạng kìa cụ.

Crusaderland

Xe điện
Như nhà cụ thì dùng móng băng là chuẩn nhất cụ ạ.

Binhhidecc

Xe buýt
em cũng qua thời ngồi bàn giấy vẽ rồi, nhưng em khuyên cụ chủ chân thành là thuế khảo sát cụ thể đi và bảo đơn vị thiết kế lên 2 phương án sơ bộ, chắc gì làm móng băng đã rẻ hơn đâu, ở HN mà làm như cụ chủ thì làm móng cọc rẻ hơn do không phải vận chuyển đất đi lại và an tâm vì kiểm soát được chất lượng như mình mong muốn.

Binhhidecc

Xe buýt
Mực nước ngầm Hà Nội đang bị hạ thấp theo thời gian và tùy thuộc vào khu vực, khi mực nước ngầm bị hạ thấp thì kết cấu đất nên sẽ biến đổi dẫn đến nguy cơ nhà chuyển vị gây nứt, một tiền gà ba tiền thóc cụ ạ, mà có khi còn không làm được. Em có người quen ở khu Hoàng Cầu còn phải dỡ nhà đi làm lại kia kìa, tốn kém rất nhiều và còn bạc tóc vì tư tưởng bất an

vharc

Xe tăng
Thuê kts nhanh gọn, chưa thuê dc đâu thì ib e

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Giải pháp móng băng ko an toàn cho công trình cao tầng. Nếu móng ko xử lý tốt sau này có công trình khác xây cạnh nhà cụ sẽ bị nứt lún nếu dùng móng băng.

RAVA

Xe ba gác
Kiến trúc sư gần như không có tí kiến thức gì về cơ học và kết cấu cả đâu, cụ nên cân nhắc bảo họ đưa thêm phương án móng cọc xem thêm bao nhiêu tiền!
-Kts nào khuyên hả bác, đấy là ksxd tk kết cấu họ khuyên đấy chứ? Còn xây nhà thì kể cả nhà 2 tầng mái ngói ở quê e cũng khoan khảo sát nữa là nhà 7 tầng trong phố?