[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

2fast2fear

Xe tăng
Em nói thật nhé, máy em là Canon 900is , loại máy rẻ tiền thôi, nhưng em muốn chụp được như bác Noza ấy, làm sao mà khung cảnh xung quang nhoè hết, chỉ focus vào nhân vật chính thôi

Đừng nói em phải mua máy khác nhé, em nghèo lém, thật đấy !

Em cũng nghèo như bác nè. Ảnh dưới chụp = con Nikon D70s đểu của em, để Autofocus-C, tốc độ 1/30, F4,5 ISO 400 lúc chiều muộn ánh sáng ko tốt lắm...

Vì em ko bít bác hỏi đối tượng chụp là tĩnh hãy động nên post cái nữa tham khảo: Xóa phông sau tĩnh- em chụp cái bánh sinh nhật đó, zoom hết cỡ và lấy nét vào đối tượng:

Chỉnh sửa cuối:

huydth

Đi bộ
Em cũng nghèo như bác nè. Ảnh dưới chụp = con Nikon D70s đểu của em, để Autofocus-C, tốc độ 1/30, F4,5 ISO 400 lúc chiều muộn ánh sáng ko tốt lắm...

Em cũng muốn bác 2fast2fear chỉ cho cách chụp vật thể chuyển động rõ nhưng hậu cảnh mờ này .em hay xem một số hình ảnh oto chụp kiểu này và thấy rất hay và sinh động và cũng muốn thử nhưng chưa biết cách .Mà không biết máy ảnh của em có chụp được không nữa ,hhihi,máy ảnh của em là máy compact panasonic fz18 .Bác chỉ cho em với

antigones8X

Xe buýt
em muốn hỏi là,ngày mai em có chụp ảnh đám cưới,theo các bác thì tát cả các thông số em chọn như thế nào cho ổn ạ?máy của em là Nikon D40X!các bác chỉ giùm em với!

bigfun

Xe điện
Nhưng nó nhòe hết hậu cảnh thì giải quyết sao bác?

@hanoisaigon: khẩu = độ mở. Tăng thêm 1 khẩu = mở rộng ống kính thêm một mức. Với máy P&S có chế độ ưu tiên khẩu độ (Av) thì bác chọn chế độ đó rồi chỉnh thông số về giá trị bé hơn để ống kính mở rộng hơn.[/quote]

chariot

Xe hơi
Em muốn hỏi là khi chụp đối tượng chuyển động dùng lấy chế độ AI Servo để lấy nét thì có giữ nửa nút chụp để khóa nét không rồi lia máy theo hướng chuyển động của đối tượng không? đối tượng chụp chuyển động di chuyển liên tục nên cứ giữ nửa nút thế em
thấy vòng lấy nét nó cứ xoay liên tục ý.
Tương tự em muốn hỏi luôn là AI Focus cũng giử nửa nút chụp để khóa nét phỏng ạ? Khi đối tượng đứng yên bất ngờ di chuyển thì mình vẫn giữ nửa nút chụp rồi lia máy theo đối tượng đúng không ạ?

TruongTieuVu

Xe đạp
Bác nào cho em hỏi, để chụp chân dung toàn thân từ cự ly khoảng 2-3 mét mà khi đổ lên máy tính phóng to lên thì vẫn có thể nhìn rõ từng lỗ chân lông được không ạ, máy ở đây khoảng 10 chấm.

taylailua

Xe buýt
Muốn thấy rõ lông lá thì bác phải dùng lens macro ạ. Mà Macro thì lại phải gần hơn tí nữa

thanhnx

Xe buýt
Bác nào cho em hỏi, để chụp chân dung toàn thân từ cự ly khoảng 2-3 mét mà khi đổ lên máy tính phóng to lên thì vẫn có thể nhìn rõ từng lỗ chân lông được không ạ, máy ở đây khoảng 10 chấm.
Muốn thấy rõ lông lá thì bác phải dùng lens macro ạ. Mà Macro thì lại phải gần hơn tí nữa
Theo ngu ý của em thì không cần thiết phải như cụ tayvailua đâu ạ, cứ dùng lens thường (tốt nhất là lens fix), căn nét thật chuẩn, quan trọng nhất là không được rung tay. Em dùng fix 85 thấy tốt lắm mà. Còn lens macro chuyên về chụp khoảng cách cực gần để con kiến phóng to được bằng con voi thôi mà cụ.

TruongTieuVu

Xe đạp
Em xin bổ sung thêm là không phải đứng xa hàng chục mét chụp mà chỉ cần đứng gần ở cự ly 2-3 mét làm sao để có thể có được độ nét cao nhưng trong tấm ảnh đua xe em đưa lên thôi. Trong trường hợp không có DSLR thì Lumix FZ-28 hay Finepix S-2000HD có thể thực hiện được điều này không ạ.

bigfun

Xe điện
em ké cửa các cụ phát,

Em dân niu bi vừa tậu 450D đang băn khoăn giữa 50mm1.8II và 50mm1.4USM. Các bác đã dùng rồi cho lời khuyên phát. Toàn chụp em bé là chính. Cũng biết 1.4 chắc ngon hơn nhưng giá gấp 3,5 lần nên phiền các cụ cho ít lời khuyên xem em 1.4 nó có xứng tầm không với.
Tiện thể hỏi bác GiangDuyDat là em membờ của tuốt mấy cái 4r cùng bác liệu có mỗi bên bác ọp 10% nhẩy:21::21::21:

bigfun

Xe điện
em cũng mờ như bác nhưng theo em bác thử chuyển sang chế độ AI Servo, tốc độ đặt khoảng 1/60, chụp liên tục thế nào chả được cái ngon.

À, liên quan đến cái vụ lấy nét này Gà mơ em cũng xin có cái muốn hỏi các bác tí.
Khi chụp buổi tối em bật flash lên, lúc bấm 1/2 phím để lấy nét tự động, thì cái đèn nó cứ nháy xoẹt xoẹt theo mỗi lần lấy được nét. mà chụp trẻ con nên không thể lấy nét ngay được dẫn đến rất tốn pin mà hại cho mắt bọn nhóc nhà em. Các bác cho em hỏi là máy nó mặc định như thế hay có thể tắt đi được không chỉ khi nào shot thì mới nháy flash? nếu bỏ được thì vào mục nào ạ.

Em xin hậu tạ bằng rượu X.O(b)

non_tay

Xe hơi
em ké cửa các cụ phát,

Em dân niu bi vừa tậu 450D đang băn khoăn giữa 50mm1.8II và 50mm1.4USM. Các bác đã dùng rồi cho lời khuyên phát. Toàn chụp em bé là chính. Cũng biết 1.4 chắc ngon hơn nhưng giá gấp 3,5 lần nên phiền các cụ cho ít lời khuyên xem em 1.4 nó có xứng tầm không với.
Tiện thể hỏi bác GiangDuyDat là em membờ của tuốt mấy cái 4r cùng bác liệu có mỗi bên bác ọp 10% nhẩy:21::21::21:
Làm con 50 f/1.8 II đi bác ợ, chụp ngon đấy. Con kia đắt lồi mắt nhưng cũng chỉ hơn được tí khẩu với lại có USM thôi.
Hôm nào bác mua thì thỉnh thoảng cho em mượn phát nhá. :P

Cleg

Xe đạp
hị hị , nhiều kinh nghiệm hay quá , bao giờ có thời gian phải nghiên cứu kĩ mới được (b) , em toàn để chế độ AUto mà bắn :D , rồi có giề về chỉnh PSD sau :D

TruongTieuVu

Xe đạp
Mấy bác cho em hỏi các ống focal length cỡ 400mm trở lên thì lấy nét bằng tay hay lấy nét tự động ạ.:)

Tỷ như hai cái này:

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
Mấy bác cho em hỏi các ống focal length cỡ 400mm trở lên thì lấy nét bằng tay hay lấy nét tự động ạ.:)

Tỷ như hai cái này:

Em search trên mạng thấy rằng là nếu cụ có cái ống đó hay thậm chí là con EF 800mm 1:5.6L IS USM thì đều có AF và MF hết cụ ợ :6:

Hung_than

Xe buýt
Em thấy có cái ảnh này, trong trường hợp em không thể phang được con lens 400mm như thằng này chơi thì có cách nào chụp được một tấm nét như vậy với một con Lumix FZ-28 hay Fujifilm FinePix S2000HD được không ạ.

http://cweb.canon.jp/camera/eosd/kissx2/sample/downloads/2_sports.jpg
Các cụ cao thủ cho em hỏi, để chụp được vật đang chạy thẳng vào ống kính mà 2 bên mờ hết như thế này thì làm thế nào ợ?:^)
http://cweb.canon.jp/camera/eosd/kissx2/sample/downloads/2_sports.jpg

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: