[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

TruongTieuVu

Xe đạp
Em search trên mạng thấy rằng là nếu cụ có cái ống đó hay thậm chí là con EF 800mm 1:5.6L IS USM thì đều có AF và MF hết cụ ợ :6:
Em nào đâu dám sở hữu cái ống stringer đó hả bác, chỉ là tìm hiểu thêm một tí thôi, mà bác cho em hỏi là nếu nó là AF thì nguồn điện dùng cho mấy cái mô tơ trong cái lens ấy lấy đâu ra hả bác, chẳng lẽ cũng lấy từ nguồn của cái máy ảnh.

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Em nào đâu dám sở hữu cái ống stringer đó hả bác, chỉ là tìm hiểu thêm một tí thôi, mà bác cho em hỏi là nếu nó là AF thì nguồn điện dùng cho mấy cái mô tơ trong cái lens ấy lấy đâu ra hả bác, chẳng lẽ cũng lấy từ nguồn của cái máy ảnh.
ko lấy từ nguồn máy ảnh thì lấy ở đâu ra bác:^)

quangna

Xe tăng
Các cụ cho cháu hỏi tí, em 400D còi xinh của cháu dạo này bị 1 bệnh rất ức chế: Out lét!

Cháu đã chỉnh AF, lấy nét đa điểm và lấy nét 1 điểm. Dưng dốt cục là lét trênảnh khác với lét cháu ngắm hay có thế nói là toàn "lét đi đâu". huhu vì thế cháu chả dám úp ảnh lên cho các cụ đâm.

Cụ nào biết chỉ cháu với ạ. Cháu cảm ơn.

vu_hai386

Đi bộ
tôi đang sử dụng SX10 IS, trong máy có tính năng Focus Braketing (Focus-BKT). Xin hỏi đây là tính năng gì?
:102::77:

AFANG76

Xe đạp
Chào các bác ạ! em mới tham gia và muốn votte gì đó để cảm ơn những bài viết của các bác quá thật là bổ ích ạ mà ko biết vote như nào loay hoay mãi,
bac giaothong hình như cái chỗ ĐÂY dưới chữ kí của bác ko vào đc bác à
em chỉ hay ngồi đọc thôi vì kiến thức về ảnh gần như ko có( trước giờ chỉ chụp bằng đt là chính) hoặc mấy cái kts còi còi.
Ý định đc chế ngự con 400d với em cũng là tương lai thôi ạ :'(
em ko biết là nên bắt đầu từ loại nào thì phù hợp, dễ dùng mà hiệu quả, tiêu chí chi phí là ít tiền thôi cũng chỉ để thỏa cái thú chơi vu vơ của tuổi trẻ
Vài lời chân thành bộc bạch mong các bác đừng cười em
Xin chúc các bác sức khỏe, hạnh phúc và thành công!(b)

Woony

Đi bộ
Em là newbie cả diễn đàn lẫn chơi máy ảnh. Em đang chơi canon 40D. Cho em hỏi các anh về kĩ thuật chụp ngược sáng được không ạ, làm sao để chụp ngược sáng, em chụp mặt mẫu bị tối mù. Em toàn lấy nét oneshot ở giữa, AWB và cái hình lấy sáng 1 chấm đen. Ảnh của em cũng nhiều cái bị tối hơn so với thực tế, làm sao để chụp ảnh sáng được ạ. Em vẫn để AV và em nghĩ khẩu, tốc, iso ko có vấn đề vì cột sáng vẫn báo ở giữa.

nampan80

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi tí, em 400D còi xinh của cháu dạo này bị 1 bệnh rất ức chế: Out lét!

Cháu đã chỉnh AF, lấy nét đa điểm và lấy nét 1 điểm. Dưng dốt cục là lét trênảnh khác với lét cháu ngắm hay có thế nói là toàn "lét đi đâu". huhu vì thế cháu chả dám úp ảnh lên cho các cụ đâm.

Chào bác, em mạn feps các cao thủ thử giúp bác xem sao, đầu tiên là bác xem lại xem lens của bác có fair lens fix không? (50mm, 85mm...) những lens này khi bác chụp ở khẩu nhỏ (độ mở lớn để xóa fong) rất hay bị back hoặc front focus.

Cách test thì em làm như sau: bác lấy cái thước to, dài (có kẻ vạch chính xác nhé)... đặt dọc ra rồi bác focus vào điểm nào bác định lấy nét, xem lại ảnh, nếu nét sau hoặc trước khoảng bác định lấy nét thì có nghĩa ống bị back or front, em dùng Nikon nên không biết Canon thế nào,nhưng em nghĩ 400D máy đời cũ không có cái Fine tune để chỉnh back or front đâu ạ, nếu bị thật thì bác lựa theo khoảng sai bác đã đo rồi tự chỉnh thôi. Mà nếu bác ko có thước bác xếp 1 dọc chai bia hay cái gì dại loại thế cũng được cách đều nhau ra rồi focus :D chúc bác may mắn!

nampan80

Xe tải
Em là newbie cả diễn đàn lẫn chơi máy ảnh. Em đang chơi canon 40D. Cho em hỏi các anh về kĩ thuật chụp ngược sáng được không ạ, làm sao để chụp ngược sáng, em chụp mặt mẫu bị tối mù. Em toàn lấy nét oneshot ở giữa, AWB và cái hình lấy sáng 1 chấm đen. Ảnh của em cũng nhiều cái bị tối hơn so với thực tế, làm sao để chụp ảnh sáng được ạ. Em vẫn để AV và em nghĩ khẩu, tốc, iso ko có vấn đề vì cột sáng vẫn báo ở giữa.

Cũng xin giúp bác chút kinh nghiệm, thứ nhất em nói luôn là nếu chụp ngược sáng mà bác không có kính lọc (loại nửa trên tối, nửa dưới trong) thì 1 là mẫu bác hỏng, 2 là background của bác hỏng, thực ra nếu bác biết PTS thì về nhà chỉnh background mất vài futs là xong, còn cách chụp thì em thường làm như sau:

bác để đo sáng trung tâm (center) hoặc đo sáng điểm (spot) đo sáng vào giữa khuôn mặt của mẫu, đo sáng xong bấm AE-Lock, bác bật flash lên, để chế độ fill thôi, tùy nơi mẫu đứng mà bác chỉnh EVcho phù hợp sau đó bác bố cục lại rồi shot, chế độ fill flash sẽ giúp mặt mẫu của bác sáng 1 cách tự nhiên nhất và ko mất khối. Vài kinh nghiệm em chụp thôi, múa rìu qua mắt thợ có gì mong các cao thủ trợ giúp thêm. Chúc may mắn bác.

danbeo

Xe buýt
Có 2 trường hợp xảy ra:

1 .

Ngược sáng và cảnh đằng sau đối tượng được chụp đúng sáng, yêu cầu mặt đối tượng được chụp cũng đúng sáng : Phải cân lại sáng bằng việc dùng "hắt sáng - reflector" đưa nguồn ánh sáng từ phía sau đối tượng được chụp quay trở lại mặt đối tượng được chụp (thao tác và thông số y như cụ set ở trên) . Hoặc dùng đèn flash (built-in or detach) để bù sáng vào mặt thay vì dùng hắt sáng.

2. Ngược sáng với yêu cầu mặt đối tượng được chụp đúng sáng, không quan tâm cảnh đằng sau đối tượng được:

+ Nếu đối tượng được chụp chiếm ít nhất 2/3 khuôn hình, cụ cứ an tâm dùng đúng thao tác và set máy như trên , điểm đo sáng là 'mặt" nếu là người.
+ Nếu đối tượng được chụp chiếm chỉ khoảng 1/3 khuôn hình, luôn phải bù thênm sáng , khoảng 1 khẩu hoặc hơn (tùy thuộc vào nguồn sáng chiéu phía sau mạnh hay yếu) . Bù bằng cách đẩy Ev lên +1 . Máy 40 D chỉnh bằng bánh xe to đen phía sau lưng máy, nghĩa là đưa thang ánh snags vượt qua nấc giữ 1 khẩu hoặc hơn về phía bên phải.

atpro

Đi bộ
trừ khi là đang chụp Macro thôi, chứ bt chỉ xóa phông với DOF khoảng 5-6 cm thì rung tay không ảnh hưởng gì đến cái vụ out lét đâu, thường thì mình hay chơi cùng, làm theo công thức - Zoom - Lấy nét - Zoom Out - khẩu độ...không biết có cách khác ko nhỉ

SUKHOI47

Xe hơi

bigfun

Xe điện
Cụ bắn toét em nó rồi mà còn hỏi cái này à? CỤ thử dùng tripop, lấy nét điểm giữa chụp 1 vật nào đó bằng timer khép khẩu khoảng F8 rồi xem có nét cái điểm đó không. Nếu vẫn không nét thì thử ống kính khác. Nếu vẫn không được để em chỉ chỗ vứt béng nó đi:21::21::21:

Phố Giang

Đi bộ
Các Pác cho em hỏi, em dùng con G10 Canon nhưng ko chụp được buổi tối, muốn chụp được thì phải mua thêm những bộ phận gì ạ.Em xin kẻm ơn các Pác ạ..:6:

catcuong

Xe hơi
đọc 1 loạt các bài góp ý của các bác xong, trình độ hiểu biết của em tăng lên đáng kể (b)

kuphuong

Xe buýt
Các bác cho e hoi ama tơ mua máy ji là hợp lý
nhất em thấy mua cái dùng cho mấy bác bờ rồ chắc khó chộp lém nhỉ:))Y

Tanchik

Xe đạp
Các Pác cho em hỏi, em dùng con G10 Canon nhưng ko chụp được buổi tối, muốn chụp được thì phải mua thêm những bộ phận gì ạ.Em xin kẻm ơn các Pác ạ..:6:
Chắc bác chưa chỉnh đúng thôi, chứ G10 chụp đêm hơi bị ổn. Bác mua cái tripod đặt lên rồi chỉnh tốc độ và khẩu độ chuẩn là ảnh nét căng.

pnthanh

Xe máy
Bác VŨ Nhật ơi, mấy hôm nay em vào trang nhà bác toàn bị lỗi, bác KT xem sao, em định làm con 450D+ kit cho ông anh, bác cho e cái "rá" nhé, khách quen đấy, e đến bác nhận ra ngay. Cái lỗi đây bác ạ:

Reported Attack Site!
This web site at www.vunhatcamera.com has been reported as an attack site and has been blocked based on your security preferences.
Attack sites try to install programs that steal private information, use your computer to attack others, or damage your system.
Some attack sites intentionally distribute harmful software, but many are compromised without the knowledge or permission of their owners.

Đọc thấy khiếp quá

polizia

Xe container
Các bác cho em hỏi:
- Em mới mua Canon 450D và khi chụp thì thấy nhiều khi nhìn ảnh ở màn hình của máy thì màu rất đẹp, nhưng khi coi lại trên máy tính thì có vẻ nhạt hơn. Do đó nhiều khi chụp ở chế độ M cứ tưởng chỉnh ngon rồi về nhà bật máy tính lên lại thấy không đẹp như nhìn màn hình con. Chuyện này là bình thường phải không ạ?
- Vấn đề thứ 2 là khi các bác đi dạo ngoài phố, cầm máy ảnh chụp nhà cửa, phố xá ... ( đi du lịch chẳng hạn ) thì các bác hay chụp ở chế độ nào: Chế độ định sẵn như Phong cảnh, con người ... hay chụp ở chế độ M.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các bác cho em hỏi:
- Em mới mua Canon 450D và khi chụp thì thấy nhiều khi nhìn ảnh ở màn hình của máy thì màu rất đẹp, nhưng khi coi lại trên máy tính thì có vẻ nhạt hơn. Do đó nhiều khi chụp ở chế độ M cứ tưởng chỉnh ngon rồi về nhà bật máy tính lên lại thấy không đẹp như nhìn màn hình con. Chuyện này là bình thường phải không ạ?
- Vấn đề thứ 2 là khi các bác đi dạo ngoài phố, cầm máy ảnh chụp nhà cửa, phố xá ... ( đi du lịch chẳng hạn ) thì các bác hay chụp ở chế độ nào: Chế độ định sẵn như Phong cảnh, con người ... hay chụp ở chế độ M.
1. Chuyện này là bình thường. Bác dùng một phần mềm xử lý ảnh, chỉnh lại contrast của bức ảnh đó theo histogram (cái biểu đồ lên lên xuống xuống) là xong. Hoặc nếu nó có chức năng Auto Contrast thì dùng luôn.

2. Chế độ mà những người dùng dSLR hay đặt thường xuyên là chế độ A (Aperture) ưu tiên khẩu độ, còn tốc độ máy sẽ tự tính toán. Khi đó có 2 việc mà bác cần quan tâm, đó là canh nét vào đâu và đo sáng theo kiểu nào.