[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

Chipsusu

Xe máy
1. Chuyện này là bình thường. Bác dùng một phần mềm xử lý ảnh, chỉnh lại contrast của bức ảnh đó theo histogram (cái biểu đồ lên lên xuống xuống) là xong. Hoặc nếu nó có chức năng Auto Contrast thì dùng luôn.

2. Chế độ mà những người dùng dSLR hay đặt thường xuyên là chế độ A (Aperture) ưu tiên khẩu độ, còn tốc độ máy sẽ tự tính toán. Khi đó có 2 việc mà bác cần quan tâm, đó là canh nét vào đâu và đo sáng theo kiểu nào.
Thanks pak, em cũng đang đọc manual con 450D này.

Bác cho em hỏi hơi ngu tí, bác đừng cười em tội nghiệp: Có mấy kiểu đo sáng vậy bác, cụ thể thao tác trên máy như nào cho nhanh ạ.

Rót mời bác ly rịu trước cái đã.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thanks pak, em cũng đang đọc manual con 450D này.

Bác cho em hỏi hơi ngu tí, bác đừng cười em tội nghiệp: Có mấy kiểu đo sáng vậy bác, cụ thể thao tác trên máy như nào cho nhanh ạ.

Rót mời bác ly rịu trước cái đã.
Theo em thì bác nên đọc kỹ HDSD. Còn liên quan tới cách thao tác trên máy, bác có thể tham khảo một số video clip trên youtube. Bác gõ Camera Metering vào phần search là sẽ ra.

laptop

Xe hơi
Website
www.biomedic.com.vn
Ai có súng dùng súng, ai có gươm dùng gươm, bác cứ đưa thông tin về máy ảnh của bác rồi các cách chụp khác nhau và một vài ví dụ về những bức ảnh bác đã chụp để anh em bình loạn.
Nhà cháu chiều nay vừa qua vunhat mua em X2 (thấy bảo chính là 450D) và ống 17-50 Tamron theo tư vấn của lão mèo sạch thỉu. Bác chỉ giúp vài thông số cơ bản cho nhà cháu có được bức ảnh nhìn tạm cho dân a ma tơ: chụp phong cảnh điều kiện ánh sáng thường, chụp phong cảnh đêm
Cảm ơn cụ

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhà cháu chiều nay vừa qua vunhat mua em X2 (thấy bảo chính là 450D) và ống 17-50 Tamron theo tư vấn của lão mèo sạch thỉu. Bác chỉ giúp vài thông số cơ bản cho nhà cháu có được bức ảnh nhìn tạm cho dân a ma tơ: chụp phong cảnh điều kiện ánh sáng thường, chụp phong cảnh đêm
Cảm ơn cụ
Chụp phong cảnh khi ánh sáng tốt thì bác khép khẩu (đặt về chế độ Av rồi xoay cho F có giá trị lớn, ví dụ F/14), để ISO về 100, nếu có chân máy thì càng tốt, chọn góc sao cho bức ảnh có bố cục chặt chẽ, nếu phong cảnh rộng lớn thì canh nét về vô cực.

Còn chụp trong điều kiện thiếu sáng hoặc chụp ban đêm thì nhớ dùng chân máy (tripod), khép khẩu (có thể F/22 để cho bóng đèn tóe thành tia dài), ISO cũng để 100 và có thể sử dụng chế độ M để có được bức ảnh chụp như ý.

huongque

Xe đạp
Hihihi em amateur quá đọc hồi chóng mặt.

thonggaque

Đi bộ
e nỏ có ô tô chơ mà vô đây nghe các bác chỉ giáo về máy ảnh cũng hay. Vừa mới mua con máy, xin phép các bác cho em tranh thủ học hỏi.:D:D

hongphat_edu

Xe tải
quá tuyệt vời, xin cảm ơn và tặng Voka(b)

AnhBinh.BoDoi

Xe đạp
Thưa các cụ nhà cháu có con 20D và đèn 430EXII nhưng nhà cháu không biết setup thế nào để chụp tối trong điều kiện trong nhà và ngoài trời ánh sáng yếu. Cụ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giáo cho nhà cháu. Đa tạ các cụ trước !

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
Em góp vui chút
các bác nói đều đúng hết: từ tăng iso đến đèn nhại vv...
Cuối cùng là phải sắm 1 em F2.8 hihi(y) (y) (y)

lúc nào em qua bác bác chỉnh cho em các thông số cài đặt máy nhé. hôm trước em lấy cái 500D của bác đấy, bác nhớ k?

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
ai có súng dùng súng, iem thử quả súng mới... tối rảnh pót thêm vài cái nữa ạ. các cụ cứ ném gạch nhiệt tình hộ iem :21:

Mr Nguyên-Anh

Xe tải

sao thấy xấu nhỉ*-).ngày xưa chụp ảnh film, giờ chụp dslr sướng thật :biggrin: thử vài cái khác xem sao... làm tí xe cộ.

túc túc

X5(l)

Chỉnh sửa cuối:

Delete_All

Xe hơi
Học mãi không khá, bùn quá. hic hic

Babetta6868

Xe tăng
Bác bro cho em hỏi tý: Các bác làm ơn liếc xuống chữ ký của em cái, cái nghề của em rất hay phải chụp ảnh tai nạn vào ban đêm. Em dùng máy KTS bình bình dân: Sony W5, W120, Casio (hì, quan trọng là có ảnh chính xác, không cần đẹp) trong quá trình tác nghiệp em gặp trường hợp sau:
- Nếu trời tối hẳn (tối đen không nhìn thấy gì luôn) thì hình chụp xe tai nạn rất rõ
- Nếu có tý đèn đường thì không sao chộp được rõ, thậm trí, mờ tìn tịt, khi chụp ảnh chỉ có mỗi cái biển số là sáng chóe lên thôi
Vẫn là những máy ảnh đó thì có cách chụp nào để chất lượng ảnh khá khẩm hơn không? (các bác đừng tư vấn em mua máy ảnh khủng hoặc mua thêm đèn flash nhé :P)

Chỉnh sửa cuối:

Nhôm nhựa

Xe điện
Bác bro cho em hỏi tý: Các bác làm ơn liếc xuống chữ ký của em cái, cái nghề của em rất hay phải chụp ảnh tai nạn vào ban đêm. Em dùng máy KTS bình bình dân: Sony W5, W120, Casio (hì, quan trọng là có ảnh chính xác, không cần đẹp) trong quá trình tác nghiệp em gặp trường hợp sau:
- Nếu trời tối hẳn (tối đen không nhìn thấy gì luôn) thì hình chụp xe tai nạn rất rõ
- Nếu có tý đèn đường thì không sao chộp được rõ, thậm trí, mờ tìn tịt, khi chụp ảnh chỉ có mỗi cái biển số là sáng chóe lên thôi
Vẫn là những máy ảnh đó thì có cách chụp nào để chất lượng ảnh khá khẩm hơn không? (các bác đừng tư vấn em mua máy ảnh khủng hoặc mua thêm đèn flash nhé :P)
bác mua máy giống em đi ạ, 500D giá rẻ nhất trong loại máy ông rời.
chả cần flash mà lên rõ lắm. nhưng có thêm chân máy thì khong bị nhòe nét :^)

Babetta6868

Xe tăng
bác mua máy giống em đi ạ, 500D giá rẻ nhất trong loại máy ông rời.
chả cần flash mà lên rõ lắm. nhưng có thêm chân máy thì khong bị nhòe nét :^)
Hix, em đã giao kèo là bác đừng bắt em mua máy ảnh khác mà. Em biết là mua máy xịn thì không khổ sở khi chụp ảnh vào ban đêm nhưng khổ nỗi công việc công ty, máy ảnh không ty trang bị, em chỉ tìm hiểu cách dùng sao cho tốt thôi. Thank bác gợi ý. Bác PM em giá D500 em tham khảo nhé! (b)(b)(b)

Babetta6868

Xe tăng
Chuyện này có gì đâu bạn vào phần cài đặt chỉnh lại cái Contrast là OK ngay ấy mà. Để Auto đi cho nó Amater....:21:
Thank cụ, nói thật là nghe cụ nói em cũng chưa định hình được gì đâu? Nhưng em sẽ lọ mọ vào cái phần contrast chỉnh tăng giảm thử xem sao! (b)(b)(b)

Nhôm nhựa

Xe điện
Thank cụ, nói thật là nghe cụ nói em cũng chưa định hình được gì đâu? Nhưng em sẽ lọ mọ vào cái phần contrast chỉnh tăng giảm thử xem sao! (b)(b)(b)
cụ chỉnh contrast được chưa, pót mấy ảnh xem nào.
máy em mua 15 củ bác ạ.