[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

TungRau

Xe tăng
Ông già Noel! máy cùi, chẳng chỉnh gì sất!

Em cũng đú đởn theo các bác, đừng cười nhé

Chụp bằng máy xí củn đã hư thẻ nhớ :) :) :)

Bây giờ đã có máy rồ hơn tý

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Máy xịn này:D :

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
sapnavan nói:
Em chỉ có cái máy ảnh KTS của Sony , chẳng hiểu về kỹ thuật chụp ảnh. Em chỉ thấy các bác chụp "lung tung" chỉ khoe được cái máy ảnh, nhiều tiền mua máy ảnh "xịn" còn lại....cảnh chụp....đếch có gì.

Chụp ảnh mà không phối cảnh, chọn cảnh, mục đích, mục tiêu,....thì là chộp ảnh phải không mấy bác pro.

Cho em xin lỗi trước nếu chạm (nọc) chỗ nào không phải với các bác nhé.

Note: em buôn vote (+) chứ không phải vote (-) nhé hehe
Bác nói đúng chứ có gì đâu mà chạm nọc. Nếu đã chụp đẹp rồi thì cần gì lên đây trao đổi, lúc đó em đem ảnh đi thi rồi ấy chứ, bác muốn xem ảnh của em lúc đấy phải mua vé vào triển lãm.:D

Em thấy là cứ mạnh dạn post những bức ảnh mình chụp lên đây rồi xin ý kiến chỉ đạo của các bác trên này, nếu không có được nhận xét nào hữu ích thì bét ra cũng nhận được vài cái vốt vì đã dũng cảm post ảnh.

Nói thật là em cũng đao lốt được mấy tài liệu của bác Noza về rồi nhưng mà chưa kịp đọc, chính ra em thấy đọc mấy cái dòng tóm tắt của bác ấy phía trên lại rất vào và cô đọng, vừa cho con ăn sữa vừa đọc sách nghe chừng hơi oải. Bác có bài nào ngăn ngắn chỉ cho bọn em vài đường.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
taplai nói:
Các bác cho em hỏi về bố cục cái bức ảnh này, thông thường khi chụp em hay lấy trọn vẹn cái hoa. Khi nào thì nên chụp cái hoa bị cắt 3 cạnh thế này hả các bác? Nên bố trí 3 cái hoa nó thẳng, nó chéo, chéo bên trái chéo bên phải như thế nào?

Nếu tính kiểu "đào thế" thì cái thế này được gọi là gì?

rgvmen

Xe container
Thế này gọi là thế Zis bén bác ợ :D

tiếp theo

10 Lời khuyên về Exposure

1. Mang theo card màu xám
Cái món này đọc mãi mới hiểu, hơi chuyên nghiệp 1 chút, khi chụp những vật màu trắng, hoặc đen thì thường là bộ đo sáng tự động (light meters) sẽ đo bị sai, với vật màu đen thì sẽ bị quá sáng, còn với vật màu trắng thì ảnh sẽ bị tối, do vậy sử dụng 1 chiếc card màu xám(nằm ở giữa trắng và đen) để đo sáng sau đó mới chụp.

2. Luôn kiểm tra histogram
Các máy dSLR và các máy xịn thường có histogram, là 1 đồ thị biểu thị sự sáng tối của bức ảnh. Hãy kiểm tra sau khi chụp 1 bức ảnh, ko nên tin vào cái màn hình bé xíu của máy.

3. Luôn quan sát nền phía sau
Nền phía sau đối tượng quá sáng hoặc quá tối sẽ làm ảnh hưởng đến đối tượng, hãy quan sát nền phía sau cũng như đối tượng để có quyết định đúng

4. Chú ý đến những điểm sáng
Trong một bức ảnh mà đối tượng và nền tối, hãy quan tâm đến những phần sáng còn lại trong khung ảnh, những phần sáng đó rất dễ bị cháy sáng

5. Chuyển sang đo sáng 1 điểm (spot metering)
Trong điều kiện ánh sáng phức tạp, như phần thì quá sáng phần thì quá tối, hãy chuyển sang đo sáng 1 điểm để có thể kiểm soát bộ đo sáng tốt hơn.

6. Chụp đối tượng màu trắng sáng
Nếu đối tượng chụp chiếm đa số khung hình là màu trắng sáng, hãy sử dụng spot metering sau đó cộng thêm 2EV đến 2.5 EV

7. Đo sáng vào phần sáng của ảnh
Trong trường hợp khung hình có phần quá sáng và quá tối, hãy đo sáng vào phần sáng của bức ảnh và để cho phần tối bị tối đúng với bản chất của nó

8. Hãy mang theo mình kính lọc
Nếu có thể thì nên mang theo kính lọc (polarise, neutral density, rất hữu ích khi sử dụng để chụp phong cảnh và điều chỉnh cả exposure

9. Sử dụng flash khi cần
Nên sử dụng flash khi ngược sáng, thiếu sáng, sẽ rất hữu ích nếu có flash ngoài

10. Sáng tạo
Nhiều khi 1 bức ảnh thiếu sáng hoặc thừa sáng sẽ là bức ảnh bạn ưa thích nhất, hãy sáng tạo để có những kiệt tác :D

(from Digital Camera World – Master Color)

Ối bác Noza "rồ" thế !(y) (y) (y)

Sẵn bác cho em hỏi, em có con Samsung "không giống ai" có chế độ chụp ảnh "night scene", vậy mà buổi tối em chuyển qua chế độ này chộp xong ảnh nó sáng loà chả nhìn thấy gì cả, thiệt là nhà quê quá, bác chỉ cho em vài đường lả lướt với.

Cảm ơn bác.

anhminh

Xe tải
nói chung là khi chụp cảnh nào sáng quá thì nên tăng EV, và ngược lại.

Tiếp theo và hết ạ

10 Lời khuyên về ánh sáng khi chụp ảnh

1. Đi sớm, về muộn
Hãy chụp ảnh buổi sáng sớm và chiều muộn, thông thường sẽ tìm được ánh sáng đẹp

2. Ánh sáng phản chiếu
Nguồn sáng phản chiếu thường đẹp hơn nguồn sáng trực tiếp, hãy tìm kiếm nguồn sáng phản chiếu trước khi chụp

3. Chụp Silhouette

Đây là kiểu chụp hắt sáng phía sau để lấy viền bao xung quanh của đối tượng, hãy tạo ra những hình càng đơn giản càng tốt

4. Lạm dụng flash
Tránh lạm dụng flash, hãy giảm sáng của flash khi môi trường xung quanh không quá tối

5. Tránh Flare ( bị chói nắng vào ống kính gọi là flare)
Hãy sử dụng len hood, trong trường hợp ko có thì nên lấy tay che nắng, flare thông thường làm xấu bức ảnh của bạn nhiều hơn

6. Tăng màu cho bức ảnh
Hãy chỉnh saturate tăng trong những trường hợp ánh sáng yếu

7. Chú ý đến bộ đo sáng
Trong trường hợp ánh sáng của khuôn hình phức tạp, hãy chọn đo sáng 1 điểm (sport metering) để hoàn toàn điểu khiển theo ý mình

8. Tăng sáng trong sương mù
Trong điều kiện sương mù hoặc trời không trong, hãy tăng sáng khoảng 1 EV để lấy lại màu sáng

9. Chụp chậm
Trong điều kiện chụp đêm, với long exposure hãy thử thêm flash với các chế độ khác nhau để tạo ra những bức ảnh có giá trị

10. Hãy kiên nhẫn

Cảnh đẹp nhưng phải có ánh sáng đẹp, hãy kiên nhẫn chờ đến lúc có ánh sáng đẹp

(from Digital Camera World – Master Color)

mltr6 nói:
Ối bác Noza "rồ" thế !(y) (y) (y)

Sẵn bác cho em hỏi, em có con Samsung "không giống ai" có chế độ chụp ảnh "night scene", vậy mà buổi tối em chuyển qua chế độ này chộp xong ảnh nó sáng loà chả nhìn thấy gì cả, thiệt là nhà quê quá, bác chỉ cho em vài đường lả lướt với.

Cảm ơn bác.
hì em đã nói là em dịch từ sách ra ko biết gì mấy mà :D bác cứ hỏi khó

Tuy nhiên cứ trả lời liều, theo em thì nigh scene là để chụp phong cảnh đêm chứ ko phải chụp người, theo như bác nói thì chụp vào buổi tối nó nhoè là đúng rồi :D, cái nigh scene này chắc là chế độ mở ống kính lâu, muốn chụp thì phải có chân máy mới chụp được đep. Còn bác muốn chụp vật, người vào buổi tối thì nên tăng ISO, mở to ống kính và cầm chặt máy tránh bị rung thì sẽ cho ảnh đẹp, nên nhớ tăng thêm màu 1 chút trong các chế độ White Ballance, hy vọng bác chụp đẹp hơn và cho em ngắm với :D

lengkeng

Xe tăng
Bác thiếu rồi, còn phải bảo người được chụp cố gắng đứng yên nữa, giữ máy đúng yên mà người động đậy thì cũng NHOÈ :)) :))
noza nói:
hì em đã nói là em dịch từ sách ra ko biết gì mấy mà :D bác cứ hỏi khó

Tuy nhiên cứ trả lời liều, theo em thì nigh scene là để chụp phong cảnh đêm chứ ko phải chụp người, theo như bác nói thì chụp vào buổi tối nó nhoè là đúng rồi :D, cái nigh scene này chắc là chế độ mở ống kính lâu, muốn chụp thì phải có chân máy mới chụp được đep. Còn bác muốn chụp vật, người vào buổi tối thì nên tăng ISO, mở to ống kính và cầm chặt máy tránh bị rung thì sẽ cho ảnh đẹp, nên nhớ tăng thêm màu 1 chút trong các chế độ White Ballance, hy vọng bác chụp đẹp hơn và cho em ngắm với :D

lengkeng nói:
Bác thiếu rồi, còn phải bảo người được chụp cố gắng đứng yên nữa, giữ máy đúng yên mà người động đậy thì cũng NHOÈ :)) :))
Thế thì bác cũng vẫn thiếu ạ, trong trường hợp lái ô tô chụp ảnh thì ngoài tay phải chắc, người phải đứng yên thì xe phải dừng ạ nếu ko cũng nhoè :D... bắt giò em khiếp quá :)) :)) :))

À quên, cái post của bác về chương trình quản lý ảnh
Em hay dùng ACDSee Pro 8.0 ạ, còn bác nào trả lời Photoshop CS là ko chuẩn ạ, Photoshop là chương trình chỉnh sửa chứ ko phải quản lý ạ.

Photoshop cũng có chương trình quản lý ảnh gọi là Photoshop Elements, em cài vào máy rồi nhưng mà vẫn ko thích bằng ACDSee, bác nào có kinh nghiệm sài cái này rồi truyền cho em 1 ít ạ

Chỉnh sửa cuối:

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Em thường dùng FastStone Image Viewer, free mà lại kha khá các tiện ích đơn giản nữa

Chaien

Xe tăng
các bác dùng Nikon ơi!
Hướng dẫn em các bước của cách đo sáng điểm và ma trận với !
Thanks

anhminh

Xe tải
lần sau phải nói rõ là D50, vì D200 chẳng hạn, có thể chỉnh ở ngòai, ko cần vào menu:
D50: bác vào menu, chọn tab thứ 3 (có hình cái bút). dòng thứ 13 là Metering, chọn matrix (Ma trận - Đo sáng trong tòan bộ hình ảnh), Centerweight (Lấy phần lớn thông số ở giữa khung hình). Spot (Chỉ đo trong phần lấy nét - đo theo điểm). Từ lúc đó, máy sẽ tự độgn đo sáng theo cách mà bác vừa chọn.

Chaien

Xe tăng
anhminh nói:
lần sau phải nói rõ là D50, vì D200 chẳng hạn, có thể chỉnh ở ngòai, ko cần vào menu:
D50: bác vào menu, chọn tab thứ 3 (có hình cái bút). dòng thứ 13 là Metering, chọn matrix (Ma trận - Đo sáng trong tòan bộ hình ảnh), Centerweight (Lấy phần lớn thông số ở giữa khung hình). Spot (Chỉ đo trong phần lấy nét - đo theo điểm). Từ lúc đó, máy sẽ tự độgn đo sáng theo cách mà bác vừa chọn.
Ở đây ai chẳng biết em dùng D50 :D

Trời ơi ! bác tư vấn thế thì em chết ! cái này em đọc catalog cũng biết ! vấn đề là đo như vậy để làm gì ? ứng dụng ra sao ?
Khi nào nên đo ma trận, trung tâm ...ý chứ . VD em chụp mặt trăng này...thì em phải chọn đo sáng trung tâm này .Đo thì nó cho ta biết giá trị gì ? thế nào là ổn,thế nào không ổn từ đó cần phải điều chỉnh cái gì !

Chaien nói:
Ở đây ai chẳng biết em dùng D50 :D

Trời ơi ! bác tư vấn thế thì em chết ! cái này em đọc catalog cũng biết ! vấn đề là đo như vậy để làm gì ? ứng dụng ra sao ?
Khi nào nên đo ma trận, trung tâm ...ý chứ . VD em chụp mặt trăng này...thì em phải chọn đo sáng trung tâm này .Đo thì nó cho ta biết giá trị gì ? thế nào là ổn,thế nào không ổn từ đó cần phải điều chỉnh cái gì !
Để em ạ :D múa rìu qua mắt thợ tí, sai thì sửa dùm em

- Đo ma trận là sử dụng từ vài chục đến vài trăm sensor để đo sáng toàn bộ khung ảnh, cộng trừ nhân chia thế nào thì em chịu, thường sử dụng ma trận nhất bởi vì ảnh sẽ sáng đều, hầu hết ảnh chụp đều tương đối chuẩn sáng.

- Tuy nhiên trong một số điều kiện thì đo ma trận không đạt hiệu quả mình mong muốn, ví dụ đối tượng chụp rất sáng, phông nền rất tối, nếu đo ma trận thì đối tượng chụp sẽ bị cháy sáng mất hết chi tiết. Chính vì vậy lúc này sử dụng đo trung tâm (center weighted), hoặc đo điểm (spot metering) để đo vào đối tượng chụp và để cho phông nền tối tự nhiên.

- Như ví dụ của bác khi chụp mặt trăng thì nên sử dụng spot metering đo sáng thẳng vào mặt trăng, sau đó chụp thì sẽ lấy được chi tiết mặt trăng. Nếu sử dụng matrix thì mặt trăng sẽ bị cháy.

- Ổn hay ko ổn thì phải chụp thử mới biết bác ạ, chụp càng nhiều càng nhanh lên tay. Được cái digital chụp nhanh lên hơn máy phim nhiều bởi vì mình có thể review và learn by mistake rất nhanh

Chỉnh sửa cuối:

Chaien

Xe tăng
thanks bác !
Như vậy có nghĩa là khi ta để mettering ở chế độ nào là máy sẽ tự động chọn chế độ đo sáng tốt nhất trong hoàn cảnh đó đúng không!
em lại cứ tưởng là đo sáng xong VD nó ra 1 giá trị x y z nào đó, sau đó ta lại phải căn cứ vào đấy để điều chỉnh các giá trị khác VD EV + - để cho ảnh nó đẹp.... :D

Chaien nói:
thanks bác !
Như vậy có nghĩa là khi ta để mettering ở chế độ nào là máy sẽ tự động chọn chế độ đo sáng tốt nhất trong hoàn cảnh đó đúng không!
em lại cứ tưởng là đo sáng xong VD nó ra 1 giá trị x y z nào đó, sau đó ta lại phải căn cứ vào đấy để điều chỉnh các giá trị khác VD EV + - để cho ảnh nó đẹp.... :D
Đúng vậy bác ạ, nó đo xong rồi nó tự động chỉnh nếu bác để chế độ P, A, S, Auto. Còn M thì bác phải tự chỉnh bằng tay, dựa vào thông số đo sáng trong viewfinder.

Trường hợp bác thích sáng hơn hoặc tối hơn bộ đo sáng của máy thì bác chỉnh +/- EV (Exposure Value) tăng giảm. Em chỉ biết đến thế thôi, bác hỏi nữa thì em lại chịu :D