[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

quangdzung

Xe điện
TungRau nói:
Em nói thật nhé, máy em là Canon 900is , loại máy rẻ tiền thôi, nhưng em muốn chụp được như bác Noza ấy, làm sao mà khung cảnh xung quang nhoè hết, chỉ focus vào nhân vật chính thôi

Đừng nói em phải mua máy khác nhé, em nghèo lém, thật đấy !
Bác thử kéo hết zoom ra, đặt ISO cao lên. Mở khẩu độ hết cỡ (cái F càng bé càng tốt ).
Hoặc là bác bắt nhân vật chính chạy đi. bác lia máy theo, đảm bảo nhân vật chính nét còn xung quanh nhoè đi:)) :)) :)) :))

hamzui

Xe hơi
Hôm rồi, em mới tậu ống Tamron 70-300mm chủ yếu để.... ngắm bắn cô bé hàng xóm.:D :D Ngoài ra, cái nòng đại bác này còn có thể chụp macro nhưng em... hổng biết xài.:( Bác nào xài qua cái này rồi thì giúp em với :)

Thanks(b)

TungRau

Xe tăng
quangdzung nói:
Bác thử kéo hết zoom ra, đặt ISO cao lên. Mở khẩu độ hết cỡ (cái F càng bé càng tốt ).
Hoặc là bác bắt nhân vật chính chạy đi. bác lia máy theo, đảm bảo nhân vật chính nét còn xung quanh nhoè đi:)) :)) :)) :))
Cứ chạy tới chạy lui hoài cho đến khi được phỏng ạ ???

Chaien

Xe tăng
TungRau nói:
Em nói thật nhé, máy em là Canon 900is , loại máy rẻ tiền thôi, nhưng em muốn chụp được như bác Noza ấy, làm sao mà khung cảnh xung quang nhoè hết, chỉ focus vào nhân vật chính thôi

Đừng nói em phải mua máy khác nhé, em nghèo lém, thật đấy !
Bác nói làm em thương bác quá :'(
b1 : Bác vặn núm tròn và đưa máy về chế độ S
b2 : Bác chỉnh phần S đưa về bằng 1/30 hoặc thấp hơn nếu máy bác có thế
b3 : Ngắm bằng LCD hoặc Viewfinder sao cho vật đang di chuyển nằm gọn trong thước ngắm....
b4 : di chuyển tay sao cho vật di chuyển luôn luôn nằm gọn trong khung hình
b5 : Bấm 1/2 nút shot để Autofocus vào đối tượng - giữ nguyên như thế vừa di chuyển tay vừa bấm bắn nốt 1/2 còn lại -> tay vẫn di chuyển theo đối tượng

mấu chốt của kỹ thuật này là lựa chọn tốc độ S phù hợp( với ôtô xe máy thông thường là 1/20 hoặc 1/30, đi bộ là 1/10 gì đấy) và lia máy cho trùng khớp với tốc độ di chuyển của đối tượng

Bác cứ thử đi thử lại sao cho chuẩn nhất là được

Chúc bác thành công !

Chỉnh sửa cuối:

anhminh

Xe tải
@chaien, chụp tốc độ chậm vẫn dùng được flash, trong trường hợp mình có tripod, chụp flash + tốc độ chậm để lấy thêm nền phía sau. Đặt trong D50 bằng cách giữ nút flash rồi xoay cái bánh xe đến khi trên màn hình thể hiện chữ slow trong phần flash. Nhưng đừng để tốc độ thấp quá nếu ko có tripod nhé.

quangdzung

Xe điện
ấy đừng. chạy ngang qua bác ạ. đừng chạy thẳng đến bác hoặc chạy lùi lại. Tốt nhất là chạy ngang được kiểu cua ấy bác.

TungRau

Xe tăng
Chaien nói:
b3 : Ngắm bằng LCD hoặc Viewfinder sao cho vật đang di chuyển nằm gọn trong thước ngắm....
b5 : Bấm 1/2 nút shot để Autofocus vào đối tượng - giữ nguyên như thế vừa di chuyển tay vừa bấm bắn nốt 1/2 còn lại -> tay vẫn di chuyển theo đối tượng

mấu chốt của kỹ thuật này là lựa chọn tốc độ S phù hợp( với ôtô xe máy thông thường là 1/20 hoặc 1/30, đi bộ là 1/10 gì đấy) và lia máy cho trùng khớp với tốc độ di chuyển của đối tượng

Chúc bác thành công !
Để em thử nhé, cám ơn bác nhiều, em mời rượu bác luôn

Cái này ông bán máy không có chỉ em, chán thế :D

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Chaien nói:

Chúc bác thành công !

Bác Chaen có biết máy của bác Tungrau là máy loai gì ko mà chọn S:D :D :D

eskimot09

Xe hơi
Giaothong: ảnh chụp đêm chỉ đẹp nếu nguồn sáng đẹp & đủ (cầu, khách sạn sang trọng...). Với ánh sáng như trong ảnh của bác thì chỉ lên được cây cầu còn toàn bộ cây cối đằng sau biến thành background đen vì nhiệt độ sáng không đủ.

Bác thử chụp lại ảnh trên cũng với Tripod, khép khẩu, công sáng không flash, nhưng chụp sớm lên một chút (thời điểm hoàng hôn trước khi tối hẳn) chắc sẽ có 1 cái ảnh đêm đẹp và đúng chủ đề công viên về đêm hơn (b)

Chaien

Xe tăng
anhminh nói:
@chaien, chụp tốc độ chậm vẫn dùng được flash, trong trường hợp mình có tripod, chụp flash + tốc độ chậm để lấy thêm nền phía sau. Đặt trong D50 bằng cách giữ nút flash rồi xoay cái bánh xe đến khi trên màn hình thể hiện chữ slow trong phần flash. Nhưng đừng để tốc độ thấp quá nếu ko có tripod nhé.
Nếu slow thì đèn nháy lâu không? sáng quắc lên thì tốn pin lắm nhỉ hê hê Tripod tất nhiên là phải có chứ :D

@ vunhat

Chọn được chứ bác ! cái máy P&S Olympus đểu mỏng dính em còn chỉnh được S nữa là - Có thể nó ko có S nhưng sẽ chỉnh được chế độ S ở M (manual) gì đó

Chỉnh sửa cuối:

cvn

Xe buýt
Kể cả khi các bác dùng tripod thì khi chụp vẫn có thể bị rung nếu bấm máy bằng tay chụp ngay. Khi chụp có tripod thì các bác có thể đặt chế độ chụp hẹn giờ để tránh bị rung. Tốt hơn là nên dùng dây bấm, còn với các máy ngon thì dùng điều khiển từ xa.

Tungld

Xe tăng
Em đang có con Nikon8700 mua chỗ bác Vũ Nhât. Các bác hướng dẫn em cách chụp hiệu quả nhât. Em Xin cám ơn
Vooka sau.
Ths

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
eskimot09 nói:
Giaothong: ảnh chụp đêm chỉ đẹp nếu nguồn sáng đẹp & đủ (cầu, khách sạn sang trọng...). Với ánh sáng như trong ảnh của bác thì chỉ lên được cây cầu còn toàn bộ cây cối đằng sau biến thành background đen vì nhiệt độ sáng không đủ.

Bác thử chụp lại ảnh trên cũng với Tripod, khép khẩu, công sáng không flash, nhưng chụp sớm lên một chút (thời điểm hoàng hôn trước khi tối hẳn) chắc sẽ có 1 cái ảnh đêm đẹp và đúng chủ đề công viên về đêm hơn (b)
Cảm ơn bác. Đúng là hôm qua lúc chụp là 7.30PM nên tối lắm, nhìn thấy mấy cái đèn le lói thôi, chụp kiểu đấy phải đặt tốc độ chậm nhất và kích sáng lên tối đa. Chọn thời điểm để chụp công nhận là rất quan trọng.

Bác cho xin nhận xét luôn về bố cục, nên lấy cầu vào vị trí nào trong bức ảnh, nước nhiều hay trời nhiều, lấy lệch sang trái - sang phải hay vào giữa?

quangdzung

Xe điện
Chaien nói:

Chúc bác thành công !
Tốc độ thế mà ko có tripoq cộng với việc lia máy thì có khó khăn ko bác. Vì như em mà chụp tốc độ mà khoảng 1/40 là đã thấy rung tay rồi. Chắc do tay em yếu

Chaien

Xe tăng
không phải tay yếu đâu bác ạ ! cái chính là đối tượng phải ko động đậy kiểu như Ôtô ý và quan trọng là bác nên chọn lúc nó đi ngang qua mặt hãy bấm vì lúc đó góc nhìn ít thay đổi ! Nếu bác chụp người đi xe máy mà đầu ngọ nguậy thì đầu cũng bị nhoè :D
Em nhìn vào viewfinder và đưa cái đầu vào đúng cái khung giữa rồi căn đúng đấy và bám theo -> tỷ lệ thành công cao nhất

Tất nhiên là không phải cái nào cũng đẹp bác ạ ! ta bấm nhiều rồi xoá những cái xấu đi

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Các bác xem em chụp thế này đã được vào hàng prồ chưa ạ? amater mãi bùn quá

cvn

Xe buýt
BlackLAC nói:
Các bác xem em chụp thế này đã được vào hàng prồ chưa ạ? amater mãi bùn quá
trình độ thì xắp được rồi đấy, cố lên, luôn luôn phấn đấu nhé! Góp ý là lựa mẫu cẩn thận, mẫu mày bùn quá! :)) :)) :))

anhminh

Xe tải
Chaien nói:
Nếu slow thì đèn nháy lâu không? sáng quắc lên thì tốn pin lắm nhỉ hê hê Tripod tất nhiên là phải có chứ :D

he he, ko phải đèn sẽ sáng lâu, mà là nó cho phép chụp với tốc độ chậm, ví dụ bình thường nó chụp với tốc độ 1/60 thì bây giờ, có thể chụp với tốc độ 1/30.

TungRau

Xe tăng
Chaien nói:
Chọn được chứ bác ! cái máy P&S Olympus đểu mỏng dính em còn chỉnh được S nữa là - Có thể nó ko có S nhưng sẽ chỉnh được chế độ S ở M (manual) gì đó
đúng là máy em không có S, chỉ có Manual thôi

Để chiều về nhà bắt vợ em nó chạy ngang qua ngang lại rồi em tập bấm vậy, vừa giảm cân vừa hy sinh vì nghệ thuật :)) :))

Em mà p rồ lên thì bác vũ nhật chết với iem (h) (k)