[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

Ối giời, mới có từ sáng mà đã đắt hàng thế này rồi... :D

@Giaothong: Bác chụp đẹp đấy chứ, em thích chụp đêm lắm, dạo này đêm toàn bận :D nên chưa có cái gì hay hay hầu các bác

@Chaen, @tungrau : đuổi theo đối tượng hay gọi là panning, đối với xe máy thì thường em chụp tốc độ từ 1/30 đến 1/50, tốc độ mở thấp hơn khó thành công lắm, em chưa thử bằng P&S lần nào nhưng em nghĩ cũng chụp được, khó hơn 1 chút ở đoạn P&S có lag time, bác phải bấm trước 1 chút rồi chờ đến lúc chụp là vừa :D

Em download được 1 đống sách dạy chụp dSLR tiếng Anh, bác nào thích thì kiếm chỗ upload cho em khoảng vài chục M gì đó. Em có thời gian rảnh em sẽ dịch những đoạn quan trọng post lên đây, để đỡ phải đọc nhiều

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
hamzui nói:
Hôm rồi, em mới tậu ống Tamron 70-300mm chủ yếu để.... ngắm bắn cô bé hàng xóm.:D :D Ngoài ra, cái nòng đại bác này còn có thể chụp macro nhưng em... hổng biết xài.:( Bác nào xài qua cái này rồi thì giúp em với :)

Thanks(b)
Haha bắt được đồng bọn đây rồi. Ống này chỉ chụp được macro trong khoảng 180 đến 300, bác phải zoom tới mức đó rồi chuyển nút trên thân ống sang macro, ngắm và bấm. Chú ý là phải dùng chân hoặc giữ tay thật vững, với khoảng zoom như vậy chụp rất rung

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
noza nói:
Em download được 1 đống sách dạy chụp dSLR tiếng Anh, bác nào thích thì kiếm chỗ upload cho em khoảng vài chục M gì đó. Em có thời gian rảnh em sẽ dịch những đoạn quan trọng post lên đây, để đỡ phải đọc nhiều
Cảm ơn bác Noza. Nhờ bác upload lên đâu đó cho anh em tải về tham khảo thì tốt quá.

Bác có thể nghiên cứu mấy free host cho phần upload ở đây:
http://www.otofun.com/showpost.php?p=46562&postcount=35

Show hàng với các bác tí

Đây là ảnh con em chụp bằng flash ngoài Nikon SB22s, chỉnh flash Manual vì TTL của SB22s ko chạy được với các máy Digital

Zoom hết cỡ thì nó sẽ mờ phía đằng sau, flash hắt lên trần nhà thì sẽ tạo ra ánh sáng đẹp hơn là đánh thẳng về phía trước. (múa rìu qua mắt thợ tí các bác nhé :D )

Sách đây ạ ( thanks bác @GT nhé, cái chỗ upload này ngon ghê, tốc độ khá mà ko hạn chế linh tinh)

Thomson Mastering Digital SLR Photography.(2005)

http://www.t3rbo.com/file.php?file=019aa81d30a398cacdd433bf8b6ffb42

Quyển này hướng dẫn tương đối sâu về chi tiết kỹ thuật của dSLR làm cho người đọc hiểu hơn về cấu tạo lens, Sensor, lấy nét, cân bằng sáng... v... v. Ngoài ra còn có các phần hướng dẫn chọn lens, đèn flash và các nguyên tắc chung của chụp ảnh. Giống như chơi ôtô hiểu về cái xe mình lái là 1 phần rất quan trọng để có thể lái giỏi, em đọc xong quyển này rồi mà vẫn chưa chụp được cái gì đẹp cả, bác nào đi chụp rủ em đi với... ở HN mãi chán quá

----------------------------------------------------------

Digital Camera World - Complete Photography Guide - Master Colour
Digital Camera World - Complete Photography Guide - Mastering Composition
Digital Camera World - Complete Photography Guide - Mastering Exposure
Digital Camera World - Complete Photography Guide - Mastering Light

http://www.t3rbo.com/file.php?file=54dcc4b1b55edbc4b65b68802d648f03

Tiếp ạ, đây là tạp chí Digital Camera World, hướng dẫn về màu sắc, bố cục, exposure (đếc biết dịch thế nào :D), và ánh sáng, đọc rất hữu ích, có những ví dụ rất cụ thể của những nghệ sĩ được giải. Ở dưới em có dịch phần tips các bác đọc cho vui, em chẳng biết giề đâu chỉ dịch xuông chẳng hiểu mấy, đừng hỏi nhé

Chỉnh sửa cuối:
10 Lời khuyên về màu sắc khi chụp ảnh

1. Hiểu các chức năng của máy ảnh, không nên phó thác White balance ( cân bằng trắng) cho máy, hãy tập cho mình tự chỉnh bằng tay.
2. Hãy sáng tạo, ví dụ chụp mặt trời lặn với WB “Cloudy” để tăng màu sắc, làm lạnh 1 bức ảnh ngoài trời với chế độ WB “Tungsten”.
3. Tăng độ tương phản bằng cách dùng màu đối chọi nhau, tạo ấn tượng mạnh cho bức ảnh.
4. Kích cỡ vật chụp là quan trọng, trong 1 frame mà có 2 vật màu sắc đẹp có cùng size thì ít khả năng tạo ra được bức ảnh đẹp.
5. Nếu muốn tăng màu sắc cho ảnh thì nên tăng ngay từ trong máy, bằng cách chỉnh WB hoặc Saturate trên máy thay vì sau đó retouch bằng Photoshop
6. Nếu máy có chức năng chụp RAW thì nên sử dụng, ảnh sẽ giữ được màu nguyên bản.
7. Mua kính lọc Polarise, hơi đắt nhưng cho chất lượng ảnh tuyệt vời, tăng được saturation.
8. Tạo 1 tấm ảnh nhẹ nhàng bằng cách tìm những tông màu gần nhau
9. Luôn luôn chụp màu, lúc nào cần đen trắng thi chuyển sang cũng chưa muộn .
10. (bỏ vì ko hiểu tác giả muốn nói gì :D)

(from Digital Camera World – Master Color)

---------------------------------------------------------

10 Lời khuyên về bố cục khi chụp ảnh

1. Nền
Đối tượng chụp là quan trọng, tuy nhiên khi chụp phải rất chú ý đến nền phía sau, có 1 cái nền phía sau tốt sẽ tôn được đối tượng chụp lên. Rất quan trọng với chụp chân dung và người ( VD: tránh cây mọc trên đầu :D)

2. Đơn giản
1 tấm ảnh đẹp là tấm ảnh mà vừa nhìn vào là người xem đã bắt được ý tưởng, hãy tạo bố cục càng đơn giản càng tốt.

3. Tạo dấu ấn riêng
Nhìn 1 vật hãy tự hỏi vật đó, cảnh đó có gì đặc biệt, tập trung vào khai thác chủ đề đó và làm nó nổi bật . VD: Chiều cao của toà nhà, đường cong của một con đường, hình thù của bông hoa

4. Chú ý khi crop
Khi chụp người, thật chú ý không để mất chân từ mắt cá đến đầu gối, rất buồn cười :D, 1 là chụp bán thân 2 là chụp cả người đừng cắt ở đầu gối

5. Số lượng là quan trọng
Khi chụp nhiều đối tượng, lưu ý số lẻ thường đẹp hơn số chẵn, hình tam giác nhìn thích mắt hơn là vuông hoặc chữ nhật, 3 là con số đẹp :D

6. Học từ những tác phẩm
Hãy xem nhiều những tác phẩm đẹp để khi có cơ hội với một khung cảnh trước mắt ta có thể đưa vào khuôn hình phỏng theo những tác phẩm đã xem

7. Hãy thay đổi
Đừng quá tự hào với những gì đã chụp được, hãy thay đổi ống kính, góc chụp, kính lọc để tạo ra những bức ảnh mới, góc nhìn mới

8. Hãy chụp thật nhiều
Bạn ko cần phải tiếc phim nữa, hãy chụp thật nhiều ảnh, thông thường những bức ảnh đầu tiên ko phải là bức ảnh đẹp nhất, với cùng một ý tưởng hãy thể hiện với những thay đổi nhỏ để lọc ra được 1 tấm ưng ý.

9. Hãy luôn mang máy ảnh theo mình

Càng chụp nhiều bạn càng chụp đẹp và tạo bố cục tốt hơn, mang theo máy ảnh để có cơ hội chụp được những giây phút mà bạn chỉ có thể gặp 1 lần trong đời

10. ( cũng ko hiểu tác giả viết gì nên ko dịch :D )

(from Digital Camera World – Master Color)

Chỉnh sửa cuối:

eskimot09

Xe hơi
@Giaothong: nói chung thì bố cục ảnh phong cảnh không yêu cầu khắt khe như ảnh chân dung. Nhưng khi chụp đêm thì không nên tham lấy những vùng không có sáng (trừ khi có chủ ý) vì sẽ gần như không thấy gì.

Ảnh Thủ Lệ của bác với thời điểm chụp đã tối hẳn và đèn chỉ có vậy thì theo em nên focus riêng cây cầu lấy thêm 1 đoạn viền cây cối chung quanh (ngắn thôi) làm backround, crop giả như chụp Panorama (vì phần nền trời trên & dưới không tạo ra hiệu ứng gì tốt cho bức ảnh) lấy cầu làm tâm điểm, trên lấy qua hàng cây, dưới lấy qua phần bóng hắt dưới nước

Có vài địa điểm chụp đêm bác thử xem nhé, Hồ Tây (chụp từ trên cao xuống), Bờ Hồ (chụp ngang & chụp từ trên cao xuống), Cổng thành Hà Nội mặt đường Phan Đình Phùng. Cổng thành HN thì ánh sáng rất tuyệt, bác chụp đêm vô tư. Nhưng Hồ Tây thì không chụp đẹp lúc tối hẳn rồi được đâu, cần đánh lừa máy một chút. Nên mượn đâu vài cái Filter đem theo thử hiệu ứng xem sao bác ạ

Lúc nào đi ới em nhá :D

songlam

Xe buýt
8. Hãy chụp thật nhiều
Bạn ko cần phải tiếc phim nữa, hãy chụp thật nhiều ảnh, thông thường những bức ảnh đầu tiên ko phải là bức ảnh đẹp nhất, với cùng một ý tưởng hãy thể hiện với những thay đổi nhỏ để lọc ra được 1 tấm ưng ý.
Lời khuyên này rất quan trọng, nhất là trong trường hợp chụp hình động...

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cảm ơn các bác Lâu Ra và Ét Ki Mốt rất nhiều bằng vodka.

@Noza, Eskimot09: Lúc nào tụ tập đi bắn đêm các bác đi, em thấy bắn đêm luyện các kỹ năng khác nhau và thử được nhiều chế độ nên đang máu. :D

eskimot09

Xe hơi
GiaoThong nói:
Cảm ơn các bác Lâu Ra và Ét Ki Mốt rất nhiều bằng vodka.

@Noza, Eskimot09: Lúc nào tụ tập đi bắn đêm các bác đi, em thấy bắn đêm luyện các kỹ năng khác nhau và thử được nhiều chế độ nên đang máu. :D

Bắn đêm luyện tay với luyện kỹ năng sao bằng bắn ngày bác ơi hìhi`. Trêu bác thôi chứ em rảnh & sẵn sàng đi "săn" với bác, lúc nào đi bác ới em trước 1 buổi. Nhưng cuối tuần này là em đi Lào mất 1 tuần bác nhé.

Nói vui chuyện chụp ảnh, Chủ nhật vừa rồi em lang thang ở Bờ Hồ chụp cho cô bạn 1 bộ ảnh, lúc chụp vài phát ở đoạn gần đền Ngọc Sơn, thấy 1 đôi trai gái trẻ (em gái rất xinh) đứng cách 1 đoạn có bộ đồ nghề ảnh rất xịn (máy to, tele dài vật, tripod loại đẹp) Lúc đi ngang em gái đang gọi di động cho bạn câu hỏi là: AF với MF là cái gì, dùng thế nào :) Qua câu chuyện này các bác có thể thấy là việc đọc kỹ, hiểu cơ bản Manual trước khi thực hành có thể giúp 1 chiếc máy + ống loại rẻ tiền tạo ra những bức ảnh thậm chí đẹp hơn nhiều những chiếc máy đời cao & ống hàng hiệu.

@Giaothong: em trả bác Vodka vì đã tạo ra 1 topic bổ ích (b) Lúc nào đi đâu ới em nhá

Híc, từ hồi vote cho bác đến giờ, em chưa vote thêm cho ai lên giờ vẫn chưa vote lại được cho bác, bác cho em khất đến mai nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

lengkeng

Xe tăng
Các bác cho em hỏi các bác thường dùng phần mềm quản lý ảnh nào vậy? :)

Chaien

Xe tăng
lengkeng nói:
Các bác cho em hỏi các bác thường dùng phần mềm quản lý ảnh nào vậy? :)
Bình thường thì chẳng có gì qua được PhotoShop CS
Còn nếu bác thíc nhẹ thì cứ ACDSee 6.0 hoặc cao hơn nữa càng tốt.Em thấy cái này phần Auto của nó tương đối chuẩn - chẳng cần chỉnh nhiều nhất là Auto trong phần Auto EV - Ngoài ra cái Picasa 2 cũng rất hay vì nhẹ và cực nhiều tiện ích như có cả burn đĩa trực tiếp, tạo album... nhưng em không thỏa mãn lắm với mấy cái Auto của nó.

Bác cứ dùng thử đi, cài hết và sẽ có những lúc cần phải dùng đến đấy!

ktsNghia

Xe buýt
Chaien nói:
Bình thường thì chẳng có gì qua được PhotoShop CS
Còn nếu bác thíc nhẹ thì cứ ACDSee 6.0 hoặc cao hơn nữa càng tốt.Em thấy cái này phần Auto của nó tương đối chuẩn - chẳng cần chỉnh nhiều nhất là Auto trong phần Auto EV - Ngoài ra cái Picasa 2 cũng rất hay vì nhẹ và cực nhiều tiện ích như có cả burn đĩa trực tiếp, tạo album... nhưng em không thỏa mãn lắm với mấy cái Auto của nó.

Bác cứ dùng thử đi, cài hết và sẽ có những lúc cần phải dùng đến đấy!
Vừa có bác chỉ em phần mềm Photo Studio của Arcsoft, trông giao diện cũng gần giống Photoshop. Để em dùng thử xem sao

anhminh

Xe tải
nếu các bác dùng Nikon, thì nên dùng phần mềm của Nikon, nhất là khi chụp RAW.

sapnavan

Xe hơi
Em chỉ có cái máy ảnh KTS của Sony , chẳng hiểu về kỹ thuật chụp ảnh. Em chỉ thấy các bác chụp "lung tung" chỉ khoe được cái máy ảnh, nhiều tiền mua máy ảnh "xịn" còn lại....cảnh chụp....đếch có gì.

Chụp ảnh mà không phối cảnh, chọn cảnh, mục đích, mục tiêu,....thì là chộp ảnh phải không mấy bác pro.

Cho em xin lỗi trước nếu chạm (nọc) chỗ nào không phải với các bác nhé.

Note: em buôn vote (+) chứ không phải vote (-) nhé hehe

quangdzung

Xe điện
Bác thông gia với nhà em đi bác

D50/ tiêu cự 135/f4,5/ Ko đèn

taplai

[Tịch thu bằng lái]
chakuchak: "Bác cho em ké tí, cho các cháu nó biết mặt nhau... nhăm nhe tí "thông ra-ống kít 18-55, đèn tự động của máy"
quangdzung: "Bác thông gia với nhà em đi bác-D50/ tiêu cự 135/f4,5/ Ko đèn"
Chết cười với các bác:))