[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

Carlike

Xe hơi
Vâng, vậy cụ cho em hỏi thêm, nếu có vấn đề về tim mạch thì thường sẽ có những triệu chứng gì. Ví dụ mọi người hay nói bị bệnh tim thì môi thâm tím ạ.
Đúng vậy, tím môi có thể là một biểu hiện của bệnh lý tim mạch; tuy nhiên dấu hiện này thường thấy trong các bệnh lý tim bẩm sinh hoặc bệnh tim mãn tính lâu ngày giai đoạn nặng mới biểu hiện rõ. Vì vậy không nên chờ có biểu hiện đó mới đi khám bệnh ạ
Cheeers.

chuonggio

Xe tải
Bác Carlike cho e hỏi: e huyết áp tầm 150/95, có thuốc HA conversyl 4 mg gửi từ NN về, uống có được ko ạ? Vi loại này ko thấy bán ở VN, ở VN chỉ bán loại 5 mg, e đã từng uống, hay bị ho. Nếu uống loại 4 mg có bị ho ko ạ? Tks Bác

Carlike

Xe hơi
Bác Carlike cho e hỏi: e huyết áp tầm 150/95, có thuốc HA conversyl 4 mg gửi từ NN về, uống có được ko ạ? Vi loại này ko thấy bán ở VN, ở VN chỉ bán loại 5 mg, e đã từng uống, hay bị ho. Nếu uống loại 4 mg có bị ho ko ạ? Tks Bác
Ho là tác dụng phụ dạng dị ứng của dòng thuốc này, nó phụ thuộc vào cơ địa từng người; vì vậy không thể nói trước có bị hay không và cũng không phải là thuốc ngoại đỡ ho hơn thuốc nội đâu ạ. Cụ cứ dùng thử vài hôm sẽ biết, nếu có ho khan thì thôi chuyển loại khác. Tác dụng hạ áp cũng vậy; trong xếp loại thì Coversyl thuộc dòng hạ áp nhẹ; cụ uống rồi đo xem HA xuống được nhiêu; hiệu quả còn tuỳ từng người.
Chúc cụ khoẻ !

VietCuong1978

Xe tăng
Em đặt 1 stent ngày 21.10.2014. Em xin phép đánh dấu theo dõi thớt để nhờ bác sĩ tư vấn khi cần ạ

chuonggio

Xe tải
Ho là tác dụng phụ dạng dị ứng của dòng thuốc này, nó phụ thuộc vào cơ địa từng người; vì vậy không thể nói trước có bị hay không và cũng không phải là thuốc ngoại đỡ ho hơn thuốc nội đâu ạ. Cụ cứ dùng thử vài hôm sẽ biết, nếu có ho khan thì thôi chuyển loại khác. Tác dụng hạ áp cũng vậy; trong xếp loại thì Coversyl thuộc dòng hạ áp nhẹ; cụ uống rồi đo xem HA xuống được nhiêu; hiệu quả còn tuỳ từng người.
Chúc cụ khoẻ !
Loại 4mg thì nhẹ hơn 5mg hả cụ? Nghe nói loại này bảo vệ gan, thận... Mua ở NN loại 4mg hơn 20.000 đ/viên, mà sao loại 5mg mua ở VN chỉ 6.000- 7.000 đ/viên, hay ở VN thuốc ko tốt, ko chính hãng hả cụ?

Hà Tít

Xe buýt
Em chuẩn bị qua khám lại, đợt này bác sĩ khám ở LTV buổi nào ạ?

namkhong74

Xe máy
cụ ơi huyết áp thấp , hay mệt mỏi thiếu máu có thể dùng loại thuốc bổ trợ nhẹ nhàng nào không, đông y càng tốt ạ - xin cảm ơn cụ nhiều

khamthanh

Xe máy
Bác Carlike cho e hỏi: Hồi nhỏ e bị thấp khớp nhẹ nên bsy chuẩn đoán bị thấp tim (60 nhịp/phút) đã điều trị thuốc 1 thời gian và kết luận ổn định. Gần đây em có biểu hiện tức ngực nên đi khám, bsy kết luận chỉ bị hở van 2 lá nhẹ (chưa đến 1/4) và nguyên nhân gây tức ngực do bị trào ngược dạ dày. Hiện tại em không có uống thuốc gì, Bác Carlike tư vấn giúp em có cần uống thuốc gì bổ trợ không ạ? Bao lâu đi khám và theo dõi biểu hiện như thế nào ạ?

s2015

Xe hơi
Em đánh dấu cái

hải đh

Xe tải
cụ ơi huyết áp thấp , hay mệt mỏi thiếu máu có thể dùng loại thuốc bổ trợ nhẹ nhàng nào không, đông y càng tốt ạ - xin cảm ơn cụ nhiều
em cũng có cùng câu hỏi giống cụ
mong nhận dc tư vấn từ bs
em cảm ơn

Carlike

Xe hơi
em cũng có cùng câu hỏi giống cụ
mong nhận dc tư vấn từ bs
em cảm ơn
HA thấp, thiếu máu có nhiều nguyên nhân lắm ạ, cụ nên đi khám cụ thể, xét nghiệm máu, nước tiểu,...thì mới xác định nguyên nhân chính xác sau đó dùng thuốc nó mới chuẩn và nhanh khỏi ạ. Tuy nhiên, nếu cụ muốn một số loại thuốc đông y có tác dung tăng tuần hoàn não chung chung, có thể cân nhắc sử dụng ạ: ích tâm khang, Nattopes, hoạt huyết dưỡng não,...
Vẫn phải khám mới xác định được cụ thể cụ ạ
Chúc cụ khoẻ !

Carlike

Xe hơi
Bác Carlike cho e hỏi: Hồi nhỏ e bị thấp khớp nhẹ nên bsy chuẩn đoán bị thấp tim (60 nhịp/phút) đã điều trị thuốc 1 thời gian và kết luận ổn định. Gần đây em có biểu hiện tức ngực nên đi khám, bsy kết luận chỉ bị hở van 2 lá nhẹ (chưa đến 1/4) và nguyên nhân gây tức ngực do bị trào ngược dạ dày. Hiện tại em không có uống thuốc gì, Bác Carlike tư vấn giúp em có cần uống thuốc gì bổ trợ không ạ? Bao lâu đi khám và theo dõi biểu hiện như thế nào ạ?
Thấp tim có thể gây di chứng hở hẹp các van tim, trường hơp của cụ chắc thời gian đã lâu rồi mà chỉ hở van nhẹ thì chắc là ổn định rồi, cụ yên tâm thôi. Tức ngực của cụ có thể là do nguyên nhân khác: trào ngược, đau thần kinh liên sườn,... Về tim mạch, em nghĩ cứ khoảng 1 năm 1 lần cụ chỉ cần siêu âm tim đánh giá lại mức độ hở van để so sánh xem thế nào thôi ạ.
Thuốc bổ trợ tim thì có nhiều lắm ạ, tuy nhiên cần cân nhắc cụ thể với từng người cụ ạ;
Chúc cụ khoẻ !

Hà Tít

Xe buýt
Tks bác! Em sẽ cố gắng t5 này qua bác

khamthanh

Xe máy
Thấp tim có thể gây di chứng hở hẹp các van tim, trường hơp của cụ chắc thời gian đã lâu rồi mà chỉ hở van nhẹ thì chắc là ổn định rồi, cụ yên tâm thôi. Tức ngực của cụ có thể là do nguyên nhân khác: trào ngược, đau thần kinh liên sườn,... Về tim mạch, em nghĩ cứ khoảng 1 năm 1 lần cụ chỉ cần siêu âm tim đánh giá lại mức độ hở van để so sánh xem thế nào thôi ạ.
Thuốc bổ trợ tim thì có nhiều lắm ạ, tuy nhiên cần cân nhắc cụ thể với từng người cụ ạ;
Chúc cụ khoẻ !
Cảm ơn bác Carlike rất nhiều

chuonggio

Xe tải
Bác Carlike ơi, trong giờ hành chính bác khám ở đâu để e qua nhờ bác khám huyết áp với ạ?

koala_benho

Xe tăng
Em cũng quan tâm biểu hiện triệu chứng ạ. Phòng em hôm nay có anh sn 81, thấy đau đầu tức ngực khám BS báo mổ ngay vì màng hay gì đó đã hoại tử và trải qua cơn nhồi máu cơ tim
Đúng vậy, tím môi có thể là một biểu hiện của bệnh lý tim mạch; tuy nhiên dấu hiện này thường thấy trong các bệnh lý tim bẩm sinh hoặc bệnh tim mãn tính lâu ngày giai đoạn nặng mới biểu hiện rõ. Vì vậy không nên chờ có biểu hiện đó mới đi khám bệnh ạ
Cheeers.

Thuoc lao

Xe tăng
em mới 3 chục mà bị cao huyết áp. Hiện tại đang là vô căn. Tâm tư quá bác sĩ à :(

Carlike

Xe hơi
95% các trường hợp THA là vô căn mà cụ. Với người trẻ, kiểm soát lối sống là rất quan trọng; nếu vẫn còn cao thì mới cân nhắc việc dùng thuốc ạ
Chúc cụ khỏe !

gzelka

Xe tải
Người nhà em thời trẻ đã thấy ngáp ngáp như cá nhưng khi đó còn khỏe. Giờ 50 tuổi, đã bị đau phần ngực 2 lần sau lan lên nhức phần vai. Đi khám thấy đã tắc 2/ 3 động mạch, thấy nói cần phải mổ. Bác có chỗ em xin vài kiến thức việc này.