[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

gzelka

Xe tải
Thấy bác sỹ nói loáng thoáng cần mổ bắc cầu, bác sỹ cho em đánh giá về khả năng thành công. Ông anh em không rượu bia, thuốc lá, những phần khác vẫn ổn.

Carlike

Xe hơi
Thấy bác sỹ nói loáng thoáng cần mổ bắc cầu, bác sỹ cho em đánh giá về khả năng thành công. Ông anh em không rượu bia, thuốc lá, những phần khác vẫn ổn.
Chỉ định mổ bắc cầu mạch vành thường khi mạch vành hẹp và tắc mạn tính nhiều nơi; đây là phẫu thuật lấy đoạn mạch ở tay, chân của chính người bệnh để làm cầu nối bắc qua phần mạch vành bị hẹp; thường làm 2,3,4 cầu nối tuỳ vào số lượng và vị trí hẹp. Phẫu thuật có những nguy cơ nhất định, là cuộc đại phẫu lớn, có ngừng tim; tuy nhiên sau khi phẫu thuật thành công bệnh nhân được hưởng lợi rất lớn, khả năng tái hẹp mạch ít hơn so với đặt stent và BN không phải sử dụng ngiêm ngặt thuốc chống đông kéo dài như so với phương pháp đặt stent. Tiên lượng mức độ nặng nhẹ của cuộc mổ bắc cầu vì vậy cũng còn tuỳ vào thể trạng của BN, số lượng cầu cần nối, các tình trạng các chức năng các cơ quan,... Hiện nay, các trung tâm tim mạch của VN mình đa mổ tương đối nhiều ca thành công về phẫu thuật này rồi, Cụ yên tâm ạ.

gzelka

Xe tải
Cảm ơn cụ làm em yên tâm.

ngoanhson

Xe tải
Cảm ơn bác chia xẻ

Carlike

Xe hơi
Bác chủ ơi..Bố (68t) e vừa mổ đặt máy tạo nhịp tim..giờ ăn uống sinh hoạt nên lưu ý gì k ạ?
Máy tạo nhịp bản chất là 1 phương tiện giúp cho kiểm soát tần số tim ổn đinh (không quá nhanh và quá chậm); vì vậy điều trị và theo dõi sau đặt máy tạo nhịp cần đáp ứng cả 2 yêu cầu là điều trị cho bệnh lý nền của BN (suy tim, bệnh van tim, mạch vành,...), đồng thời có thêm việc theo dõi do có 1 phương tiện là máy trong người. Với riêng từng loại máy, BS đặt máy sẽ có kế hoạch tái khám và theo dõi, điều chỉnh nhịp tim phù hợp, kiểm tra độ thích nghi của máy với BN, dung lượng pin,... Với BN thì sinh hoặt, ăn uông cần hết sức tránh các vấn đề liên quan đến nhiễm trùng, các chất kích thích và ăn nhạt nếu có các vấn đề về suy tim.
Cheers..

Van Troy

Xe hơi
Website
gianphoinhapkhau.org
Em hay bị tự dưng đau thắt vùng tim, rất đau ạ, kiểu bị nhói tim, bị ngất 1 lần vì đau quá ạ.. dạo gần đây thấy đỡ hơn thì không biết có bị làm sao không ah. Xin Bác cho tư vấn! E cảm ơn

Carlike

Xe hơi
Em hay bị tự dưng đau thắt vùng tim, rất đau ạ, kiểu bị nhói tim, bị ngất 1 lần vì đau quá ạ.. dạo gần đây thấy đỡ hơn thì không biết có bị làm sao không ah. Xin Bác cho tư vấn! E cảm ơn
Đau quặn thành cơn vùng tim có nhiều nguyên nhân, có thể do tim: do loạn nhịp tim hoặc mạch vành; hoặc cũng có thể do từ phổi, thành ngực, thần kinh liên sườn,... Cụ cần đến bệnh viện chụp Xquang phổi, siêu âm tim, điện tim; có thể cần đeo máy Holter điện tim 24h hoặc cũng có thể cần làm chạy gắng sức để phát hiện các bệnh tim tiềm ẩn ạ.
Chúc cụ khoẻ !

Van Troy

Xe hơi
Website
gianphoinhapkhau.org
Đau quặn thành cơn vùng tim có nhiều nguyên nhân, có thể do tim: do loạn nhịp tim hoặc mạch vành; hoặc cũng có thể do từ phổi, thành ngực, thần kinh liên sườn,... Cụ cần đến bệnh viện chụp Xquang phổi, siêu âm tim, điện tim; có thể cần đeo máy Holter điện tim 24h hoặc cũng có thể cần làm chạy gắng sức để phát hiện các bệnh tim tiềm ẩn ạ.
Chúc cụ khoẻ !
Dạ, cảm ơn tư vấn từ cụ ah. Cho m hỏi thêm là m chỉ bị đau khi nấc cục đột ngột hoặc bị sốc đột ngột thì do ảnh hưởng từ gì cụ?

longbn

Đi bộ
Kính chào bác sĩ Hiếu, tôi sinh năm 1975, huyết áp thường xuyên 150/100 đã thuộc diện cao huyết áp chưa ạ? nếu đã thuộc diện cao có cần kiêng rượu bia không ạ? xin cám ơn bác sĩ

Carlike

Xe hơi
Huyết áp như vậy là cao đấy ạ, vấn đề là thời điểm đo nữa, nếu đã nghỉ ngơi, không bia rượu và căng thẳng rồi mà HA như vậy là cao. Cũng có thể chưa cần phải dùng thuốc ngay, tuy nhiên cần có đánh giá tổng thể: mỡ máu, đường máu, men gan, uric, siêu âm tim,... thì mới quyết định được. Bia rượu góp phần làm HA không ổn định nên đúng là cần hạn chế đấy ạ.
Cheers.

Mạnh.Quân

Xe đạp
Mình muốn tham khảo ý kiến của bạn:
Bệnh nhân tăng huyết áp có kèm theo suy thận đang điều trị lọc máu ngoại trú hàng tuần. Đang dùng huyết áp ức chế thụ thể+ amlodipin+ methyldopa liều tối đa mà huyết áp tâm thu vẫn dao động 170-180mmHg thì có nên phối hợp thêm thuốc lợi tiểu ko. Bn này đang vô niệu?

Carlike

Xe hơi
Mình muốn tham khảo ý kiến của bạn:
Bệnh nhân tăng huyết áp có kèm theo suy thận đang điều trị lọc máu ngoại trú hàng tuần. Đang dùng huyết áp ức chế thụ thể+ amlodipin+ methyldopa liều tối đa mà huyết áp tâm thu vẫn dao động 170-180mmHg thì có nên phối hợp thêm thuốc lợi tiểu ko. Bn này đang vô niệu?
Không nên, bạn thử phối hợp thêm với Trandate (Labetalol) nữa xem sao ?
Cheers.

tjnm0c

Đi bộ
Chào bác, cho em hỏi,
Tháng 10/2017 em có đi khám sức khỏe định kì
+ Nhịp tim: 89/1 phút
+ Điện tâm đồ: bình thường
+ Siêu âm tim bình thường

Nhưng dạo gần đây em hay tức ngực phải, nhịp tim đo bằng cách đếm mạch tại tay thì lên tới 92-100 nhip/phút
Vậy có phải em bị rối loạn nhịp tim nhanh không ạ.
Và em nên đi khám ở đâu tại SG, Viện tim hay viện tim Tâm đức
Em cảm ơn bác

Carlike

Xe hơi
Chào bác, cho em hỏi,
Tháng 10/2017 em có đi khám sức khỏe định kì
+ Nhịp tim: 89/1 phút
+ Điện tâm đồ: bình thường
+ Siêu âm tim bình thường

Nhưng dạo gần đây em hay tức ngực phải, nhịp tim đo bằng cách đếm mạch tại tay thì lên tới 92-100 nhip/phút
Vậy có phải em bị rối loạn nhịp tim nhanh không ạ.
Và em nên đi khám ở đâu tại SG, Viện tim hay viện tim Tâm đức
Em cảm ơn bác
Nhịp tim vậy là nhanh đấy ạ, Bác cần đeo máy Holter ECG 24h xem cụ thể thế nào, có loạn nhịp khác phối hợp không. Viện tim và Viện tim Tâm đức đều là các trung tâm có tiếng điểu trị tim mạch, bác đều có thể khám được cả (Hình như BV tâm đức thì đỡ đông hơn thì phải)
Cheers.

tjnm0c

Đi bộ
Nhịp tim vậy là nhanh đấy ạ, Bác cần đeo máy Holter ECG 24h xem cụ thể thế nào, có loạn nhịp khác phối hợp không. Viện tim và Viện tim Tâm đức đều là các trung tâm có tiếng điểu trị tim mạch, bác đều có thể khám được cả (Hình như BV tâm đức thì đỡ đông hơn thì phải)
Cheers.
Cảm ơn bác,

Chắc em sắp xếp sang tuần đi khám. Do thứ năm này đi công tác nên không thể đeo Holter được
Nhưng mà em mới kiểm tra lại kết quả khám bệnh, có tí thắc mắc bác giải thích hộ
- Điện tâm đồ: Trục phải (chỉ kết luận 2 chữ này, không thêm gì hết)
- Siêu âm tim: 2d và dopher đều cho kết quả. Kết luận: kết quả bình thường chưa có bất thường trên siêu âm dopher
=> Bác sĩ kết luận bình thường
Nhờ bác giải thích hộ, tại sao điện tâm đồ xác định trục phải mà bác sĩ lại không khuyến cáo em kiểm tra sâu hơn ạ.
KQ này em khám lúc cuối tháng 10, đầu tháng 11/2017
Em cảm ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

Carlike

Xe hơi
Trục điện tim lệch phải đơn thuần chỉ là một dấu hiệu điện tim, nó chỉ có ý nghĩa khi phối hợp với các dấu hiệu khác như Bloc nhánh phải, dầy thất phải, suy tim,... còn nếu chỉ có đơn thuần như của bạn thì chỉ là ghi nhận, không phải là bệnh nên không cần điều trị gì.
Thế nhé.

AT76

Xe điện
Cụ ơi, mất ngủ ở người già có liên quan đến tim không? Ông cụ em mất ngủ, ông cứ đòi đi khám tim vì nghe các ông bạn bảo thế?

Carlike

Xe hơi
Khó trả lời cụ quá,...người già có rất nhiều nguyên nhân gây mất ngủ, trong đó có tim mạch ạ.:|

lenprincess

Xe tải
Bác sĩ Carlike ơi? Mẹ e năm ngoái có đi khám ở tim Hà Nội xong mang kqua sang cụ ở bên VP khám rồi nhờ cụ xem đó ạ. Mẹ e uống thuốc sau đợt đó thỉnh thoảng vẫn đau nhói ngực, đánh trống ngực và khó thở. Đến vừa rồi lại bị lại và nặng hơn. Nằm viện tỉnh 1 tuần. Chẩn đoán cầu cơ tái phát, uống thuốc betaloc và vastarel. Sau 1 tuần nằm viện có thuyên giảm. No vừa về đc 5 ngày uống thuốc ở nhà lại thấy đau lại, đau hơn, mệt hơn. Giờ p lsao cụ ơi. E cần cụ gấp