[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

Skeletonx

Đi bộ
Bác Hiếu ơi, em hay bị buồn buồn rất khó chịu ở ngực trái vào ban đêm, đặc biệt khi bị lạnh, phải lấy tay đè mạnh lên mới hết ạ. Bác cho em hỏi đó là triệu chứng bệnh gì ạ? Cám ơn bác

adtd

Đi bộ
Nhờ các bác tư vấn xem thế nào kok E phải đưa Papa lên viện tim hà Nội khám

thưa với các bác tình hình bố E mổ tim đã được 2 năm ở TT Tim mạch viện E.

Bố E bị hở van tim nhẹ do dãn dây chằng tim . NÊn chỉ sửa van và kéo lại dây chằng tim. (E nghe các BS mổ nói vậy). TÌnh hình là 1 tuần gần đây bố E ho nhiều nhưng hoạt động vẫn bình thường kok mệt mỏi nhưng E cẩn thận E hơi nghi nghi. NÊn cẩn thận đưa bố đi khám thì nhận được Kêt luận: bố E hở van 2 lá 3/4, hở van động mạch chủ 3/4, bóng tim to..
E hoang mang quá kok biết thế nào nhờ các bác tư vấn..
E mởi mổ 2 năm mà đã hở lại nhạnh thế này mà còn nặng hơn...?
E nghe các bác ở viện tim Hà Nội siêu âm kỹ lắm.E đinh đưa vào đấy siêu âm lại ..Chứ mấy lần đưa bố E đi viện E tái khám các bác ấy siêu âm thần tốc vù vù(kiểu cho xog).

Em chụp lại mấy ảnh kết quả các bác xem hộ. (E chỉ siêu âm phòng khám ở nhà)

ảnh 2

xét nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

emyeukhoahoc

Xe máy
Bệnh viện tim Đông Đô từ số 9 Phan Chu Trinh nay đã chuyển về số 5 Xã Đàn, hầm Kim Liên mới. Khám sáng chủ nhật có Giáo sư Lân Việt, nguyên Viện trưởng Viện tim mạch Việt Nam. Các Of nhà mình lưu ý trước khi đăng ký khám GS, cần có mấy thứ sau: điện tâm đồ, siêu âm tim, và sinh hóa máu, và các kết quả khám gần đây, nên đến làm các thứ này vào ngày thường cho đỡ đông, Gs còn khám t7 ở bênh viện ĐH Y Hn nhưng đăng ký khám lâu lắm vì nhiều người đăng ký lắm. Điện thoại các bác google nhé, cần thông tin gì cứ sms em có thể tư vấn thêm.

chuonggio

Xe tải
Cụ Hiếu bận hay sao mà lâu lắm không thấy trả lời trên diễn đàn gì cả

kinhdoanhbanle

Xe máy
cụ ơi.có thuốc nào chữa dc vôi hóa van tim ko cụ?

Viettel

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi: Em năm nay 41 tuổi, phát hiện bị tăng huyết áp khoảng 3 năm, em đã đi làm mọi xét nghiệm ở Viện Tim VN (có cả những xét nghiệm BS nhờ qua Việt Pháp làm) nhưng không tìm được nguyên nhân và BS kết luận tăng huyết áp vô căn. Em được BS kê đơn cho uống thuống exforge 10mg/160mg ngày một viên (trước khi dùng thuốc này BS cũng kê 02 loại khác nhưng không hiệu quả) và em đã dùng vài năm nay, quá trình dùng thuốc có những đợt em thấy nhịp tim của mình rất thấp (dưới 60 nhịp/phút). Cụ cho em hỏi:
1. Có thể tìm cho mình một loại thuốc khác phù hợp không (vì thuốc này hơi đắt, mỗi tháng em dùng một hộp hết 600k)? và cho em địa chỉ phòng khám của cụ.
2. Nhịp tim thấp có phải do tác dụng phụ của thuốc?
3. Mấy năm nay em cứ uống thuốc như trên và không đi khám lại. Cụ cho hỏi em có phải đi khám định kỳ không?
4. Nếu không uống thuốc mà huyết áp dưới 140 thì có thể dừng dùng thuốc không (cụ thể là đối với em)?
Cảm ơn cụ!

Carlike

Xe hơi
Cụ cho em hỏi: Em năm nay 41 tuổi, phát hiện bị tăng huyết áp khoảng 3 năm, em đã đi làm mọi xét nghiệm ở Viện Tim VN (có cả những xét nghiệm BS nhờ qua Việt Pháp làm) nhưng không tìm được nguyên nhân và BS kết luận tăng huyết áp vô căn. Em được BS kê đơn cho uống thuống exforge 10mg/160mg ngày một viên (trước khi dùng thuốc này BS cũng kê 02 loại khác nhưng không hiệu quả) và em đã dùng vài năm nay, quá trình dùng thuốc có những đợt em thấy nhịp tim của mình rất thấp (dưới 60 nhịp/phút). Cụ cho em hỏi:
1. Có thể tìm cho mình một loại thuốc khác phù hợp không (vì thuốc này hơi đắt, mỗi tháng em dùng một hộp hết 600k)? và cho em địa chỉ phòng khám của cụ.
2. Nhịp tim thấp có phải do tác dụng phụ của thuốc?
3. Mấy năm nay em cứ uống thuốc như trên và không đi khám lại. Cụ cho hỏi em có phải đi khám định kỳ không?
4. Nếu không uống thuốc mà huyết áp dưới 140 thì có thể dừng dùng thuốc không (cụ thể là đối với em)?
Cảm ơn cụ!
Chào cụ,
Bận lu bù nên lâu quá ko chăm sóc được thớt và các cụ, thế mà các cụ còn nhớ đến, xin cảm kích...
Về bệnh và câu hỏi của cụ: bệnh THA thì có tới 95% là vô căn hay ko rõ căn nguyên cụ ạ (thực ra thì có nhưng rất nhiều và không cụ thể chắc chắn 100% chỉ do nguyên nhân đó: như yếu tố gia đình, chế độ ăn, tập luyện, di truyền,...).
Tuy nhiên, khổ một nỗi vô căn nhưng ta vẫn phải chữa cụ nhỉ, nếu không HA nó lại cao vống lên thì lại mệt...
EXFORGE cụ dùng là loại thuốc tốt, thuộc loại mới 2 trong 1 đấy ạ. Tuy nhiên đúng là hơi mắc chút.
Nhịp tim chậm không phải do thuốc đâu ạ, thậm chí trong thành phần thuốc này lại đôi khi gây tăng nhịp tim ở một số bệnh nhân ấy chứ. Vấn đề là nhịp chậm của cụ có biểu hiện gì đặc biệt ko: ngất, đau đầu, mệt thỉu,.... còn nếu không nhịp tim xung quanh 60 là đẹp đấy ạ, tốt cho cả mạch vành nữa.
Thuốc HA phụ thuộc vào độ nhạy cảm từng người, vào từng mức độ bệnh và sự tuân thủ điều trị, phối hợp với các biện pháp khác nữa...vì vậy liều thuốc có thể cần phải điều chỉnh theo thời gian. Cụ để mấy năm mà chưa đi kiểm tra thì hơi lâu quá đấy ạ, cụ nên có kế hoạch tái khám định kỳ, xét nghiệm mỡ máu, đường máu,...
Ko uống thuốc mà HA dưới 140: vấn đề là có đuợc bền lâu không, hay chỉ vài hôm là HA lại cao vống lên hơn trước ấy chứ...Tuy nhiên, cũng có thể là do cụ tuân thủ, kiêng cữ tốt rồi nên HA đã kiểm soát đuợc tốt, lúc này ta cân nhắc giảm liều hoặc ngừng thuốc.
Có nhiều thuốc có thể thay được EXFORGE, giá mềm hơn, tuy nhiên lại cần phải cân nhắc vào rất nhiều yếu tố khác mới có thể lựa chọn được.
Trước thì em chỉ làm và khám ở BV thôi, gần đây anh em gần xa có biết và gọi. Hiện tại em đang gấp rút hoàn thiện các thủ tục của phòng khám tim mạch nho nhỏ phục cụ các cụ ngoài giờ ạ. Chắc trong vòng tháng nữa thì xong, có lẽ mời cụ xông đất e khám miễn phí cho ạ.
Kính cụ, chúc cụ mạnh khoe !

Viettel

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em địa chỉ phòng khám của cụ nhé! Thanks cụ!

Carlike

Xe hơi
E gửi cụ, nếu cần cụ alo trước để xắp xếp được chu đáo ạ.

doandat.pharma

Xe máy
Em cũng lưu địa chỉ phòng khám lại phòng lúc cần ạ.

doandat.pharma

Xe máy
Chúc các cụ năm mới phát tài phát lộc, vạn sự như ý nha!

Carlike

Xe hơi
Năm mới đến rồi, kính chúc các cụ nhà ta đều mạnh khỏe cả, mong gì được nấy !!! Duy có mặt sức khỏe và đặc biệt là tim mạch, nếu giúp đỡ được gì để các cụ đạt đc mong ước em luôn sẵn lòng cả ở trên thớt OF, phòng khám và cả ở Bệnh viện ạ. Happy New Year !

haivina

Xe điện
Bác Carlike cho em hỏi chút ạ: Mẹ em (66t) nong tim chỗ Bs Lân Hiếu đã 10 năm, giờ bị hẹp lại, hôm trước đi khám Bs Hiếu nói cần nong lại. Do mẹ em có bảo hiểm 108 nên về đó khám và bác sỹ nói phải thay van 2 lá. Gia đình em đang phân vân nên nong hay thay, em tự tìm hiểu thì thấy mạng nói nong an toàn, ko lo biến chứng và rẻ hơn, thay thì ngược lại. Bác có chuyên môn món này thì tư vấn sớm giúp em nhé (nếu áng chi phí được giúp em thì càng tốt để gia đình em còn chuẩn bị). Cảm ơn bác.

Carlike

Xe hơi
Bác Carlike cho em hỏi chút ạ: Mẹ em (66t) nong tim chỗ Bs Lân Hiếu đã 10 năm, giờ bị hẹp lại, hôm trước đi khám Bs Hiếu nói cần nong lại. Do mẹ em có bảo hiểm 108 nên về đó khám và bác sỹ nói phải thay van 2 lá. Gia đình em đang phân vân nên nong hay thay, em tự tìm hiểu thì thấy mạng nói nong an toàn, ko lo biến chứng và rẻ hơn, thay thì ngược lại. Bác có chuyên môn món này thì tư vấn sớm giúp em nhé (nếu áng chi phí được giúp em thì càng tốt để gia đình em còn chuẩn bị). Cảm ơn bác.
Còn tuỳ theo tình trạng van và chức năng tim mà ta sẽ quyết định nong lại VHL hay thay cụ ạ. Nói chung nếu van hẹp khít, không kèm theo hở nhiều, chức năng thất tốt thì nên nong; còn nếu van vôi quá rồi, kèm hở nhiều thì nên thay ạ. Đương nhiên nong VHL thì chi phí rẻ hơn nhưng lại không triệt để cụ ạ, sau một thời gian thì sẽ bị tái hẹp lại; còn thay VHL thì triệt để nhưng cụ lại phải dùng thuốc chống đông và theo dõi lâu dài về sau; tuy nhiên cũng không đến mức như cụ quá lo về thay van đâu ạ; bây giờ nói chung biến chứng và nguy cơ cũng thấp thôi cụ ạ. Chí phí như ở viện em thì thay 1 VHL khoảng tầm 60tr cụ ạ, bảo hiểm có chi trả phần lớn ạ.
Thế cụ ạ, chúc cụ khoẻ !

gentviet

Xe buýt
Huyết áp và nhịp tim của cụ như vậy là ổn định rồi. Cái chóng mặt và đau mỏi vai gáy có vẻ như là của gai đốt sống đấy, cái này có thể gây chóng mặt do rối loạn vận mạch, cụ nên chụp cộng hưởng từ mạch não thêm xem có vấn đề gì không. Thân nhiệt hạ khi nằm nếu chỉ đơn thuần như vậy thì không vấn đề gì đâu ạ, có điều cụ không được bật điều hòa ban đêm khi đi ngủ rồi,...kẻo...thôi thôi em chả nói nữa. Chúc kụ khỏe !
Thớt cụ chủ tư vấn hay quá, nhà cháu cũng bị chóng mắt và mỏi vai gáy hơn 1 năm nay, đồng thời bị THA (>=130/90 - đi khám thì bảo vô căn) người hay mệt mỗi khi vận động. Dạo này nhà cháu có cảm giác hay nhớ nhớ , quên quên nữa (mới có 42 T), nhà cháu đang uống đều mỗi ngày viên Conversyl + hoạt huyết, nhờ bác sĩ tư vấn thêm khả năng nguyên nhân liệu có thể có những yếu tố nào: tim mạch/máu não/cột sống?

haivina

Xe điện
Còn tuỳ theo tình trạng van và chức năng tim mà ta sẽ quyết định nong lại VHL hay thay cụ ạ. Nói chung nếu van hẹp khít, không kèm theo hở nhiều, chức năng thất tốt thì nên nong; còn nếu van vôi quá rồi, kèm hở nhiều thì nên thay ạ. Đương nhiên nong VHL thì chi phí rẻ hơn nhưng lại không triệt để cụ ạ, sau một thời gian thì sẽ bị tái hẹp lại; còn thay VHL thì triệt để nhưng cụ lại phải dùng thuốc chống đông và theo dõi lâu dài về sau; tuy nhiên cũng không đến mức như cụ quá lo về thay van đâu ạ; bây giờ nói chung biến chứng và nguy cơ cũng thấp thôi cụ ạ. Chí phí như ở viện em thì thay 1 VHL khoảng tầm 60tr cụ ạ, bảo hiểm có chi trả phần lớn ạ.
Thế cụ ạ, chúc cụ khoẻ !
Cảm ơn bác nhiều.