[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

zivy

Đi bộ
thỉnh thoảng em cũng bị nhói tim cụ ạ, lâu lâu năm 1 2 lần hay sao ấy. quặn thắt tim luôn xong thì hết hẳn. cụ tư vấn hộ em với, em đi điện tim bên medlatec nhưng không có triệu chứng gì cả. cụ xem em có làm sao không. cảm ơn cụ

PSHH

Xe hơi
cụ chủ thớt cho e hỏi vài nhời. Chả là mẹ e trước bị tiền sử sơ vữa động mạch, giờ thêm món cao huyết áp nữa nên thỉnh thoảng vẫn thấy chóng mặt với cả đổ máu cam. E đưa đi khám cơ mà lại ko chịu uống thuốc tây, nói thích uống thuốc nam, bắc. Cụ cho e lời khuyên là với bệnh này thì nên theo Tây hay theo ta ạ. Cảm ơn cụ. Chúc cụ năm mới tài lộc phi như ngựa!

Carlike

Xe hơi
cụ chủ thớt cho e hỏi vài nhời. Chả là mẹ e trước bị tiền sử sơ vữa động mạch, giờ thêm món cao huyết áp nữa nên thỉnh thoảng vẫn thấy chóng mặt với cả đổ máu cam. E đưa đi khám cơ mà lại ko chịu uống thuốc tây, nói thích uống thuốc nam, bắc. Cụ cho e lời khuyên là với bệnh này thì nên theo Tây hay theo ta ạ. Cảm ơn cụ. Chúc cụ năm mới tài lộc phi như ngựa!
Kính cụ, rất cảm ơn và cũng kính chúc cụ "mã đáo thành công !" ạ,
Về trường hợp của bác nhà: vữa xơ động mạch và THA là bệnh hay đi kèm với nhau lắm, tuy nhiên chóng mặt và chảy máu cam thì lại là vấn đề khác đấy ạ, vì nó có thể thông qua cơ chế hẹp tắc các mạch não mà như thế là rất nặng đấy ạ. Cụ nên đưa bác đi khám và chụp cộng hưởng từ kỹ thêm xem sao. Nói theo quan điểm của **** và nhà nước thì Đông Tây Y kết hợp mới là chuẩn, tuy nhiên em thì thấy rằng cũng còn tùy bệnh và giai đoạn. Nếu các rối loạn nặng nề, kết quả xét nghiệm rất tồi thì sợ rằng chẳng đủ thời gian để thuốc Đông y nó ngấm đâu, ta phải can thiệp mạnh bằng các thuốc phương trời Tây thôi cụ nhỉ !
Cheers. Happy New Year !

Carlike

Xe hơi
thỉnh thoảng em cũng bị nhói tim cụ ạ, lâu lâu năm 1 2 lần hay sao ấy. quặn thắt tim luôn xong thì hết hẳn. cụ tư vấn hộ em với, em đi điện tim bên medlatec nhưng không có triệu chứng gì cả. cụ xem em có làm sao không. cảm ơn cụ
Kính cụ,
Triệu chứng này hay gặp lắm, có thể là dấu hiệu báo hiệu sớm của bệnh lý mạch vành, đôi khi lại chỉ là các vấn đề về thần kinh và thành ngực thôi ạ. Triệu chứng thì cứ như giả vờ ấy đúng ko ạ ? Lúc đi khám lại không thấy gì đặc biệt. Vấn đề là tần xuất cụ bị có nhiều không ? cảm giác chính trong cơn là gì, mỗi cơn kéo dài bao lâu ? Nếu tần xuất tương đối dầy, cụ cần phải kiểm tra chuyên sâu về tim và loạn nhịp: siêu âm tim và đeo máy Holter điện tim 24h đấy ạ. Các nguyên nhân khác thì cụ dùng thuốc chống viêm và giảm đau thông thường thôi ạ.
Cheers. Happy New Year !

anh9086

Xe hơi
Hoan nghênh Bs Hiếu, cám ơn bác tham gia cùng anh em xấy dựng Bệnh xá OF vững mạnh!

Carlike

Xe hơi
Hoan nghênh Bs Hiếu, cám ơn bác tham gia cùng anh em xấy dựng Bệnh xá OF vững mạnh!
Diễn đàn là chủa chung, của em và cũng là của các bác cả mà. Giúp được gì là e thấy vui lắm.
Chúc cả nhà ta mạnh khỏe !...ít phải nhờ đến nhau ....!!

fatmanbk84vn

Xe hơi
Bác sĩ cho em hỏi với ạ,

Mẹ em năm nay 57 tuổi, bị cao huyết áp.
Nay em muốn mua mấy loại vitamin cho mẹ em uống phòng ngừa tai biến. Quảng cáo thì thấy nhiều quá, không biết thực hư hiệu quả ra sao. Bác sĩ cho em lời khuyên có được không ạ?

Ví như thuốc này:
http://oneaday.com/products_for_women.html

Carlike

Xe hơi
Bác sĩ cho em hỏi với ạ,

Mẹ em năm nay 57 tuổi, bị cao huyết áp.
Nay em muốn mua mấy loại vitamin cho mẹ em uống phòng ngừa tai biến. Quảng cáo thì thấy nhiều quá, không biết thực hư hiệu quả ra sao. Bác sĩ cho em lời khuyên có được không ạ?

Ví như thuốc này:
http://oneaday.com/products_for_women.html
Chào cụ,
Huyết áp là căn bệnh rất thường gặp, tuy nhiên lại là kẻ giết người thầm lặng "silent killer" đấy ạ. Điều trị nó phải nói là cực kỳ khó khăn, nan giải, chả thế mà đã không biết có bao nhiêu hội nghị khoa học, các giáo sư quốc tế và trong nước miệt mài ngày đêm mà kết quả thì vẫn còn rất nhiều hậu quả do điều trị không hiệu quả và không đúng gây ra. Điều trị nó cần phải tổng hợp vừa thuốc, chế độ sinh hoạt, ăn uống, tập luyện,... chứ không chỉ đơn thuần là vài viên thuốc bổ đâu cụ ạ. Nếu thế ai cũng uống vitamin rồi cũng trẻ đẹp như trong trang web của cụ thì hay biết mấy.
Nếu gọi là thực phẩm chức năng hỗ trợ tim mạch thì em mới chỉ biết các thưc phẩm chưa OMEGA 3-6-9 là được FDA công nhận và cho phép sử dụng thôi cụ ạ.
Chúc cụ khỏe !

dvh2806

Xe tăng
Chào cụ,E cg mới bị bệnh này dù mới 33t
Tuần trước nhịp tim nhanh,huyết áp cao ,e có cấp cứu ở 103 thì cho thuốc về điều trị , hẹn tái khám sau 1 tuần
K thông báo kết quả cấp cứu ,chỉ dự đoán nên e k uống thuoc do cảm thấy sk ổn
Mới hôm qua bị tiếp,e có qua phòng khám tư để siêu âm tim thì kết luận gan nhiễm mỡ , h.ap cao.
E dg dùng thuốc của phòng khám , sau 10 ngày nữa tái khám
E muốn qua bv cụ để tái khám có dc ko? Hay phải qua phòng khám tư .

dvh2806

Xe tăng
E bị thêm loạn nhịp tim cụ nhé,đo mạch toàn 90

Luon An Ngon

Xe tải
Bác sĩ Hiếu ơi, bác có làm ở Khoa Hồi sức bv. Tim HN không..
Ông già nhà cháu hiện đang ở đây

hoa_su

Xe tải
Website
www.favn.vn
Các Cụ ơi cho Cháu hỏi chút câu chuyện nó là như này: Cháu có tập thể dục sau buổi chiều đi làm về, hôm trong tết có buổi cháu đi tập thì thấy hoa mắt chóng mặt người lảo đảo Cháu đoán là bị tụt huyết áp nên uống sữa và chất có đường vào thì hết. Sau đó cách đây chừng 5 hôm cháu lại bị nhưng lần này do có kinh nghiệm từ lần trước nên có dấu hiệu là cháu ngưng tập và gọi chai Sting uống nhưng sau khi uống xong thấy đầu óc căng thẳng mà cứ có tình trạng tụt huyết áp nhưng không rõ ràng mà người lại mệt. Đi từ chỗ tập về ăn cơm thì không nổi đành ăn cháo và uống nước gừng thì hôm sau hết. Sau đó 1 hôm cháu có đi tập lại thì không sao. Hôm cuối tuần nghỉ t7,cn. Sau khi ngủ dậy thấy người rất mệt không muốn ăn, hoa mắt chóng mặt, thay đổi tư thế cũng chóng mặt và cháu nằm bẹp luôn 2 ngày cuối tuần, bây giờ túc tắc đi làm. Từ hôm đó tới nay là 5-6 ngày rồi cháu có ăn uống nghỉ ngơi, nhưng vẫn thấy tình trạng không ổn lắm vẫn mền mệt ăn uống không ngon mà hay hồi hộp tim có vẻ đập nhanh. Nay hỏi các Cụ xem liệu cháu có phải đi tới bệnh viện khám không? hướng điều trị dứt điểm như nào? mong các Cụ nhiệt tình giúp đỡ!

Luon An Ngon

Xe tải
... mợ phải tới ngay bác sĩ khám mới biết cụ thể bệnh lý của mình rồi tứ đó mới có hướng điều trị..
theo nhà cháu đoán mợ bị rối loạn tiền đình
Các Cụ ơi cho Cháu hỏi chút câu chuyện nó là như này: Cháu có tập thể dục sau buổi chiều đi làm về, hôm trong tết có buổi cháu đi tập thì thấy hoa mắt chóng mặt người lảo đảo Cháu đoán là bị tụt huyết áp nên uống sữa và chất có đường vào thì hết. Sau đó cách đây chừng 5 hôm cháu lại bị nhưng lần này do có kinh nghiệm từ lần trước nên có dấu hiệu là cháu ngưng tập và gọi chai Sting uống nhưng sau khi uống xong thấy đầu óc căng thẳng mà cứ có tình trạng tụt huyết áp nhưng không rõ ràng mà người lại mệt. Đi từ chỗ tập về ăn cơm thì không nổi đành ăn cháo và uống nước gừng thì hôm sau hết. Sau đó 1 hôm cháu có đi tập lại thì không sao. Hôm cuối tuần nghỉ t7,cn. Sau khi ngủ dậy thấy người rất mệt không muốn ăn, hoa mắt chóng mặt, thay đổi tư thế cũng chóng mặt và cháu nằm bẹp luôn 2 ngày cuối tuần, bây giờ túc tắc đi làm. Từ hôm đó tới nay là 5-6 ngày rồi cháu có ăn uống nghỉ ngơi, nhưng vẫn thấy tình trạng không ổn lắm vẫn mền mệt ăn uống không ngon mà hay hồi hộp tim có vẻ đập nhanh. Nay hỏi các Cụ xem liệu cháu có phải đi tới bệnh viện khám không? hướng điều trị dứt điểm như nào? mong các Cụ nhiệt tình giúp đỡ!

Carlike

Xe hơi
Chào cụ,E cg mới bị bệnh này dù mới 33t
Tuần trước nhịp tim nhanh,huyết áp cao ,e có cấp cứu ở 103 thì cho thuốc về điều trị , hẹn tái khám sau 1 tuần
K thông báo kết quả cấp cứu ,chỉ dự đoán nên e k uống thuoc do cảm thấy sk ổn
Mới hôm qua bị tiếp,e có qua phòng khám tư để siêu âm tim thì kết luận gan nhiễm mỡ , h.ap cao.
E dg dùng thuốc của phòng khám , sau 10 ngày nữa tái khám
E muốn qua bv cụ để tái khám có dc ko? Hay phải qua phòng khám tư .
Chào cụ,
Nghe chừng nhiều vấn đề đấy ạ, chắc là vọng chẩn không chính xác được đâu ạ. Rước cụ lúc nào qua bệnh viện em khám tổng thể xem có vấn đề gì đặc biệt không ạ. Viện em đợt này cải cách thủ tục nhiều nên cụ ko phải chờ lâu lắm đâu ạ.
Kính cụ, chúc cụ chóng khỏe !

Carlike

Xe hơi
Chào cụ,
Nghe qua thì rất nhiều vấn đề về sức khỏe, mệt mỏi nhiều nhưng em điềm rằng cụ không có bệnh lý tim thực tổn đâu. Đây chỉ là các dấu hiệu mang tính cơ năng, mệt mỏi căng thẳng chung thôi, cụ nên đi khám tổng thể, xét nghiệm máu thêm xem có bị suy nhược, thiếu máu hay không ạ ?
Trước mắt hướng điều trị của em là cụ cứ tiếp tục duy trì tập luyện đều nhưng không quá gắng sức, ăn ngủ điều độ, tránh thức khuya, stress, ăn bổ xung đạm và vitamin, hoa quả tươi,...chắc một thời gian ngắn sẽ ổn thôi ạ
Kính cụ !

Carlike

Xe hơi
Chào cụ,
Nghe qua thì rất nhiều vấn đề về sức khỏe, mệt mỏi nhiều nhưng em điềm rằng cụ không có bệnh lý tim thực tổn đâu. Đây chỉ là các dấu hiệu mang tính cơ năng, mệt mỏi căng thẳng chung thôi, cụ nên đi khám tổng thể, xét nghiệm máu thêm xem có bị suy nhược, thiếu máu hay không ạ ?
Trước mắt hướng điều trị của em là cụ cứ tiếp tục duy trì tập luyện đều nhưng không quá gắng sức, ăn ngủ điều độ, tránh thức khuya, stress, ăn bổ xung đạm và vitamin, hoa quả tươi,...chắc một thời gian ngắn sẽ ổn thôi ạ
Kính cụ !

chuonggio

Xe tải
Chỗ Cụ có làm xét nghiệm máu k? Chờ có lâu k ạ? E định nhờ cụ khám huyết áp. Tks cụ

myanh0305

Đi bộ
Bác Carlike ơi, Bác còn làm bv Đông Đô nữa ko? E ca khó muốn nhờ bác giúp e ạ?

dvh2806

Xe tăng
Bác Carlike ơi, Bác còn làm bv Đông Đô nữa ko? E ca khó muốn nhờ bác giúp e ạ?
chắc ko làm nữa ,hôm nọ e qa khám ,lễ tân hỏi khám bsi nào ,e yc bs Hiếu ,nhưng dc trả lời ngỉ rồi

Civic2306

Xe điện
Chào cụ,
Nghe chừng nhiều vấn đề đấy ạ, chắc là vọng chẩn không chính xác được đâu ạ. Rước cụ lúc nào qua bệnh viện em khám tổng thể xem có vấn đề gì đặc biệt không ạ. Viện em đợt này cải cách thủ tục nhiều nên cụ ko phải chờ lâu lắm đâu ạ.
Kính cụ, chúc cụ chóng khỏe !
Bác sỹ Hiếu cho em hỏi một chút nhé
Em thi thoáng hay bị đau nhói ngực trái, khu gần sương sườn. Hai hôm nay thì em bị đau nhói liên tục. Trước đi điện tim khám sức khỏe tổng quát thì báo bị Block nhánh phải. Em hơi bị mỡ máu cao, trig cao.
Về cuộc sống thì em chơi thể thao đều 2 năm nay rồi, thuốc thì mỗi ngày làm khoảng 5 điếu thôi ạ, Không biết như vậy em có khả năng bị bệnh tim không cụ?
Em định sáng thứ 2 qua viện Tim HN để khám, không biết đầu tuần có đông quá không? vợ em thì bảo qua Việt Pháp khám cho đỡ phải ngồi chờ đợi, em chưa đến viện tim bao giờ nên không biết như thế nào.