[Funland] Từ Phước Long, Ban Mê Thuột tới Chiến dịch Hồ Chí Minh

My Hao

Xe điện
Em fun chút: 16 tấn vàng quy ra ngoại tệ cũng không bao nhiêu. Nếu thời đó ta thả lỏng cho bà con sang Cali nhiều hơn thì lượng kiều hối gửi về hàng năm còn lớn hơn rất nhiều.

.Bo My

Xe lăn
. Nếu thời đó ta thả lỏng cho bà con sang Cali nhiều hơn thì lượng kiều hối gửi về hàng năm còn lớn hơn rất nhiều.
đi nhiều hay không do Mỹ ạ, thời đó bà con đi vì có quy chế tị nạn cho thuyền nhân, nhưng đểu cái là chỉ có hạn mức hàng năm rất ít, quá là không nhận cứ cho ở trại chờ các năm sau. Sau đó hủy bỏ quy chế tị nạn này, nhiều người mất cả chục năm ở trại không làm được gì rồi cũng phải về nước.

Dream Thai

Xe điện
đi nhiều hay không do Mỹ ạ, thời đó bà con đi vì có quy chế tị nạn cho thuyền nhân, nhưng đểu cái là chỉ có hạn mức hàng năm rất ít, quá là không nhận cứ cho ở trại chờ các năm sau. Sau đó hủy bỏ quy chế tị nạn này, nhiều người mất cả chục năm ở trại không làm được gì rồi cũng phải về nước.
Vụ này đọc bên thắng cuộc thấy cũng nhiều cái hay phết :-/

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe lăn
Năm 1985, nghĩa là sau khi thương vụ bán vàng xảy ra 5 năm, em nghe hơi nồi chõ có một ông đại biểu Quốc hội chất vấn về chuyện "dự trữ vàng trong khô" bị mang bán, và bán để làm gì. Lâu lắm rồi em không nhớ hình như ông Lữ Minh Châu, Thống đốc Ngân hàng, phọt ra câu trả lời là "vàng đem bán rồi"
Chuyện bán vàng không đơn giản như trong báo viết đâu.
Sau đó em biết tháng 4/1985 (không chính xác tháng) ông Lữ Minh Châu bị cách chức Thống đốc Ngân hàng mà không được báo trước
Trong cơ quan em làm việc có nhiều con cái các cụ to. Em tò mò khai thác thông tin và biết được vụ bán vàng này tình tiết và lý do hơi khác với với những gì báo viết, từ 1985 cơ
Những gì trong đầu em lưu trữ cũng khác với những gì báo viết cụ ạ
Báo này em mới xem và post theo nguồn chính thống đẻ các cụ và em được an toàn.
thấy báo đăng 1988-1989? ta rút vàng ở LX và Đông Đức về để tránh rắc rối khi thay đổi chế độ. Theo wiki, ông Châu làm Thống đốc từ 1986-89 chưa đủ nhiệm kỳ.

Năm 2022 ông được phong Anh hùng. Có lẽ là đợt phong dễ nhất lịch sử. Cụ Bùi Tùng cũng suýt được phong trong dịp này.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Nguyễn Duy Lộ.jpg

Ông Nguyễn Duy Lộ, người tham gia thương vụ đặc biệt 40 tấn vàng năm 1979

Những kiện hàng bí mật trên Aeroflot
Là người tham gia nhiệm vụ này ở đoạn trong nước, nguyên phó tổng giám đốc Vietcombank Nguyễn Duy Lộ cũng không quên: “Ông Dễ phụ trách đoạn ở Liên Xô. Còn tôi là thành viên hội đồng kiểm kê quốc gia lo những việc trong nước như kiểm kê số lượng vàng, đóng hòm theo tiêu chuẩn và niêm phong. Vàng từ kho ngân hàng được bảo mật chở ra sân bay Nội Bài. Công tác bảo vệ rất kín. Tôi kiểm tra niêm phong, hoàn tất thủ tục xong mới chuyển ra máy bay của Hãng hàng không Liên Xô. Ngay cả nhân viên sân bay cũng ít người được biết loại hàng đặc biệt này”.
Khi các hòm vàng được đưa lên máy bay, ông Nguyễn Văn Dễ lúc ấy là phó tổng giám đốc Vietcombank có nhiệm vụ trực tiếp theo chuyến bay của Hãng hàng không Aeroflot. Ông được cấp hộ chiếu ngoại giao đi Liên Xô bất cứ lúc nào cũng được để lo đàm phán, ký kết hợp đồng giao hàng, tái chế vay cầm cố bằng vàng, bán hàng với Ngân hàng Ngoại thương Liên Xô. Máy bay hạ cánh, ngân hàng phía Liên Xô có xe bọc thép đón sẵn. Họ không mở hòm, kiểm đếm số lượng vàng trong đó mà chỉ niêm phong rồi tiếp tục chuyển về kho bảo mật.
Klq: cả ô Dễ & Lộ đều bị bắt vào những năm cuối 90 ( bi dờ gọi là tội tham nhũng) thì hồi ký viết những năm gần đây có đảm bảo thông tin chính xác?

Dream Thai

Xe điện
Klq: cả ô Dễ & Lộ đều bị bắt vào những năm cuối 90 ( bi dờ gọi là tội tham nhũng) thì hồi ký viết những năm gần đây có đảm bảo thông tin chính xác?
Tên nó vận vào người cc nhỉ, đẻ con ko nên đặt tên là Lộ, Thăng, Tử Giang ... :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hạnh phúc giản dị của "bên thắng cuộc": về quê làm ruộng với bu con nó!

Sài Gòn 1975_5 (101).jpg

Xe tăng Quân Giải phóng chiến thắng chạy qua đường phố Sài Gòn vào ngày 1 tháng 5 năm 1975 sau khi chính phủ Nam Việt Nam đầu hàng vô điều kiện. Ảnh: Lỗ Vinh
Ảnh này rất hoành tráng, có cả Dinh Độc Lập phía xa
[/QUOTE]

Tuankhoi001

Xe tải
Em mà viết được (hoặc viết ẩu) thì em giỏi quá rồi
Em chỉ copy và paste từ các bài viết chính thống, báo lề phải cụ ạ
Hình như cả em và cụ đều dựa cùng một báo này thì phải
Năm 1985, nghĩa là sau khi thương vụ bán vàng xảy ra 5 năm, em nghe hơi nồi chõ có một ông đại biểu Quốc hội chất vấn về chuyện "dự trữ vàng trong khô" bị mang bán, và bán để làm gì. Lâu lắm rồi em không nhớ hình như ông Lữ Minh Châu, Thống đốc Ngân hàng, phọt ra câu trả lời là "vàng đem bán rồi"
Chuyện bán vàng không đơn giản như trong báo viết đâu.
Sau đó em biết tháng 4/1985 (không chính xác tháng) ông Lữ Minh Châu bị cách chức Thống đốc Ngân hàng mà không được báo trước
Trong cơ quan em làm việc có nhiều con cái các cụ to. Em tò mò khai thác thông tin và biết được vụ bán vàng này tình tiết và lý do hơi khác với với những gì báo viết, từ 1985 cơ
Những gì trong đầu em lưu trữ cũng khác với những gì báo viết cụ ạ
Báo này em mới xem và post theo nguồn chính thống đẻ các cụ và em được an toàn.
Thế cụ không thấy thông tin cụ viết ngược hẳn với nội dung trên báo về số lượng vàng từ Hà Nội à? Vài tạ có vẻ không giống với 26 tấn lắm nhỉ? Do vậy em mới cho rằng cụ hơi ẩu, vì chuyện những năm đó mà miền Bắc dữ trữ vàng gấp đôi miền Nam thì quá khó tin, phải kiểm chứng trước khi copy và paste cụ ạ. :)

rgbhis

Xe tăng
Một phần từ trong dân cụ ạ, vì theo như bà em kể thì năm 78, 79 hầu hết dân chúng bán vàng cho nhà nc đổi thành sổ tk vnđ để chuẩn bị di tản. Nhà em cũng ko ngoại lệ, vàng lá, vàng nhẫn… đem đổi sạch, giữ vài năm thì sổ tk chả còn mấy giá trị sau 2 lần đổi tiền :D
Thời bấy giờ nhà nào có chỉ vàng thì cũng là có của ăn của để rồi. Trường hợp có vàng lá như nhà cụ thì phải là nhà buôn bán số má, sao lại dễ dàng đổi vàng lấy giấy vậy cụ :).

Tuankhoi001

Xe tải
thời đó là năm nào, 1975-1980-1985?, VCB chỉ nắm 1 phần thôi. Số trên báo cũng khớp, bán 40 tấn thu về 500 triệu đô. Ta cũng có tổ chức khai thác vàng mấy chỗ như Bồng Miêu..
Em lại chết sặc với vụ khai thác vàng Bồng Miêu, quả là những năm 7x trong SGK có nhắc đến vàng Bồng Miêu thật. Google thì suốt 40 năm người Pháp mới khai thác được vài tấn. Đến sau 75 vài năm mà nhà ta đào được vài chục tấn thì quá siêu. :)

rgbhis

Xe tăng
Hạnh phúc giản dị của "bên thắng cuộc": về quê làm ruộng với bu con nó!
Quả ảnh phải có cái khung xe đạp nữa mới đủ combo búp bê và khung xe đạp của a bộ đội giải phóng khi từ miền nam trở về.

.Bo My

Xe lăn
Em lại chết sặc với vụ khai thác vàng Bồng Miêu,
Cứ gom nhiều chổ thì 24 tấn cũng chả phải to tát lắm. Bảo miền Bắc chỉ có vài tạ thì có gì đó sai sai, ngay từ tuần lễ vàng 1945 đã có 370 kg rồi, mà trước 198x chưa thấy nói bán vàng bao giờ.

Vàng: 😍

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Lão tướng trong ảnh 2 là cụ Thước, ô cụ là B5 hay QK5 vậy cụ? Có theo cụ Thước đánh Polpot hok :)

Ông cụ nhà e năm đó và gặp lại thủ trưởng và đồng đội cũ hôm rồi.

Tuankhoi001

Xe tải
Cứ gom nhiều chổ thì 24 tấn cũng chả phải to tát lắm. Bảo miền Bắc chỉ có vài tạ thì có gì đó sai sai, ngay từ tuần lễ vàng 1945 đã có 370 kg rồi, mà trước 198x chưa thấy nói bán vàng bao giờ.
Cũng chả to tát lắm đâu, bọn thực dân 40 năm bóc lột mới bòn rút được vài tấn vàng. Công ty vàng Bồng Miêu sau này xây dựng dây chuyền hiện đại mà mười mấy năm mới đưa vào hoạt động được. Khai thác đâu được dăm tấn, càng làm càng lỗ đến nỗi không giải thể nổi vì khoản nợ 1200 tỉ chả biết chuyển cho ai.
Thế mà sau 75 ào cái ta khai thác được 26 tấn, có lẽ người ngoài hành tinh giúp chăng? :)

agrimeco

Xe lăn
Thời bấy giờ nhà nào có chỉ vàng thì cũng là có của ăn của để rồi. Trường hợp có vàng lá như nhà cụ thì phải là nhà buôn bán số má, sao lại dễ dàng đổi vàng lấy giấy vậy cụ :).
Lúc bấy giờ đang lo sót vó tàu nó oánh bom hn, cái mạng dễ gì giữ đc huống chi còn lo giữ vàng. Nhà nc khuyến khích gửi tk vừa đảm bảo ko mất, vừa có lãi mà góp phần xdbvtq nha cụ :)

Rookies

Xe tăng
Xưa các cụ có tý ảnh hở hang đã bị qui chụp, bóc lịch các kiểu!
Áp tiêu chuẩn xưa vào thì 99% ofer giờ đi tù vì tội dâm ô + phát tán văn hoá phẩm đồi truỵ - nhất là mấy ông thợ xây trong thớt U cần !
1% còn lại YSL thì tha
:))

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
WIKI viết

Năm 1979, tuy phải mang 40 tấn vàng đi bán để giải quyết khó khăn cấp bách và để mua gạo. Nhưng 10 năm sau, năm 1989, Việt Nam đã nhập vàng về, gấp 4 lần số mang bán. Đến tháng 4 năm 1990, Việt Nam đã nhập khoảng 160 tấn vàng, không chỉ đem lại nguồn thu lớn cho ngân sách, mà còn góp phần rất quan trọng hạ cơn sốt lạm phát từ 780% vào năm 1986 xuống còn 67% năm 1990
Bài trên Báo Tuổi Trẻ trên kia đã viết
Những đoạn liên quan đến việc bán 40 tấn vàng trong cuốn sách Lịch sử Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam
Nguyên thống đốc Ngân hàng Nhà nước VN Lữ Minh Châu đã trả lời câu hỏi này: “Nó đã được bán ra quốc tế trong tổng số hơn 40 tấn vàng để giải quyết những vấn đề khó khăn cấp bách của quốc gia, trong đó có miếng ăn của người dân”.
Em không thể bịa ra được
Các cụ còn nhớ năm 1976 đánh tư sản, mại bản miền Nam, chẳng lẽ không thu được gì à?