[Funland] Tư liệu: Tư duy kinh tế 1975-1989

scorp8x

Xe container
Cụ biết chuyện gì thì kể đi ạ, tụi em hóng với :D
Kể vui hộ bác Lầm phát :) Năm 98 trong bản tin ko phổ biến của TTXVN có 1 bài thế này khi TT Mẽo tiếp chuyện Lạt Ma hỏi về TQ. LM tóm tắt tình hình TQ bằng 1 truyện dân gian hiện đại.

1 hôm người TQ thấy có 3 xe ô tô trên đường chạy đến ngã 4. Đi thẳng là CNTB, rẽ phải là CNXH. Xe đầu tiên của Bill Clinton đương nhiên lao thẳng. Xe thứ 2 của Eltsin cũng lao thẳng ko cần dừng. Xe thứ 3 do GTD lái & ĐTB ngồi sau. Đến ngã 4 D dừng lại hỏi B, đi thẳng hay rẽ đại ca ? B cười nói, xi nhan phải rồi lao thẳng đi em :D

Cá nhân em đánh giá thì những cuốn bác Đặng Phong viết đậm tính tư liệu, lịch sử và tham khảo tốt.

Em thích đọc kiểu sách này :)

nongdanit

Xe buýt
Sách hay, em oánh dấu hóng cùng các cu. Cụ Scorp8x có thêm chuyện kể em hóng luôn nhé

pain

Xe ba gác
Cá nhân em đánh giá thì những cuốn bác Đặng Phong viết đậm tính tư liệu, lịch sử và tham khảo tốt.

Em thích đọc kiểu sách này :)
Lão xong đi rồi em phọt cuốn " Đọc hồi ký của các tướng lĩnh Sài gòn".

Hay phết:D

Lão xong đi rồi em phọt cuốn " Đọc hồi ký của các tướng lĩnh Sài gòn".

Hay phết:D
Vâng.

Vì cuốn Tư duy Kinh tế này bác Phong làm theo kiểu tập hợp tài liệu nên em vừa đọc, vừa biên ra ý chính pót lên đây. Kiểu tóm lược này hơi lâu, các cụ thông cảm.

Hãy coi đây là tài liệu tham khảo là đc rồi. Cụ nào máu hơn thì ra hiệu sách mua 1 cuốn. Bản PDF ko sẵn lắm thì phải :P

pain

Xe ba gác
Vâng.

Vì cuốn Tư duy Kinh tế này bác Phong làm theo kiểu tập hợp tài liệu nên em vừa đọc, vừa biên ra ý chính pót lên đây. Kiểu tóm lược này hơi lâu, các cụ thông cảm.

Hãy coi đây là tài liệu tham khảo là đc rồi. Cụ nào máu hơn thì ra hiệu sách mua 1 cuốn. Bản PDF ko sẵn lắm thì phải :P
Em cho rằng lão làm thế là ổn vì đúng là cuốn nay mang tính đúc kết nhiều hơn là lý thuyết.

Em cũng hóng mà, hóng cách đúc rút và tóm lược của lão. Rất bổ ích.

TuDo2808

Xe điện
Em vào hóng tư liệu!:-?

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Hồi bé tí, học chủ nghĩa đế quốc - giai đoạn tột cùng của chủ nghĩa tư bản, mâý thằng trẻ con bảo nhau: sau này sẽ có nước CHXHCN Mỹ, CHXHCN Pháp... =))

XPQ

Xe cút kít
Hồi bé tí, học chủ nghĩa đế quốc - giai đoạn tột cùng của chủ nghĩa tư bản, mâý thằng trẻ con bảo nhau: sau này sẽ có nước CHXHCN Mỹ, CHXHCN Pháp... =))
Ông thầy địa lý của em dạy là Việt Nam mình đợi đến khi dai cấp công nhân Mỹ mần cách mạng lập nên Liên Bang Cộng hòa XHCN Hoa Kỳ,gọi tắt là Liên Kỳ.Liên Kỳ mí Liên Xô liên thủ thì Việt nam mình thoải mái lên CNXH,thế thành ra cứ thong thả.:D

trauxanh

Xe lăn
Ông thầy địa lý của em dạy là Việt Nam mình đợi đến khi dai cấp công nhân Mỹ mần cách mạng lập nên Liên Bang Cộng hòa XHCN Hoa Kỳ,gọi tắt là Liên Kỳ.Liên Kỳ mí Liên Xô liên thủ thì Việt nam mình thoải mái lên CNXH,thế thành ra cứ thong thả.:D
Liên Kỳ mí Liên Xô liên thủ lại thành Yên Kỳ thì bỏ bu :D:D:D

metalins

Xe tăng
Kể vui hộ bác Lầm phát :) Năm 98 trong bản tin ko phổ biến của TTXVN có 1 bài thế này khi TT Mẽo tiếp chuyện Lạt Ma hỏi về TQ. LM tóm tắt tình hình TQ bằng 1 truyện dân gian hiện đại.

1 hôm người TQ thấy có 3 xe ô tô trên đường chạy đến ngã 4. Đi thẳng là CNTB, rẽ phải là CNXH. Xe đầu tiên của Bill Clinton đương nhiên lao thẳng. Xe thứ 2 của Eltsin cũng lao thẳng ko cần dừng. Xe thứ 3 do GTD lái & ĐTB ngồi sau. Đến ngã 4 D dừng lại hỏi B, đi thẳng hay rẽ đại ca ? B cười nói, xi nhan phải rồi lao thẳng đi em :D
Còn một xe chết máy ko rõ giờ đang lau bugi hay đc đẩy về hướng nào chắc Lạt Ma cũng ko biết đc cụ nhể.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Còn một xe chết máy ko rõ giờ đang lau bugi hay đc đẩy về hướng nào chắc Lạt Ma cũng ko biết đc cụ nhể.
Cái này phải xem dân ta đi qua dải phân cách cứng, thấy chỗ nào thoáng là nhảy xuống bê xe qua dải phân cách tranh thủ dzọt lẹ, rồi lại bê qua bên này, lại dzọt lẹ, cứ nhảy ra nhảy dzô như thế, Tây cũng chả hiểu chi mô.
Ấy là cậy vào cái lợi thế toàn đi xe nhẹ 2-3 người cố là bê được, kiểu DIm còi hay Matiz.

NN minhchau

Xe tăng
tạo sao mềnh ko theo tụi mẽo hay âu châu về kinh tế mà cứ 1 mình 1 lừa đi theo 1 hướng nhể? :D

NN minhchau

Xe tăng
Thì cụ cứ đọc đi đã, phán với hỏi vội mà chi?
em chả đọc của cụ Lầm em cũng biết kết cục là giề rồi vì em đang sống đói khổ ở xứ thiên đường suốt từ hồi đó đến giờ :))

XPQ

Xe cút kít
tạo sao mềnh ko theo tụi mẽo hay âu châu về kinh tế mà cứ 1 mình 1 lừa đi theo 1 hướng nhể? :D
Đáng phải hỏi là tại sao trên Ban chấp hành Tai Ương các cụ đa số chắc chắn đều đọc qua cụ Đặng Phong,biết rõ điểm mạnh cần phát huy cùng điểm yếu cần hạn chế của mô hình kinh tế cả hai phe,lại cũng rành chẵn phải lẻ trái,thế mà âm chả âm dương chả dương đến tận bây giờ .Chắc như cụ Pain nói,phải đợi hồi sau thế nào mới rõ. :D:D:D:D

Còn một xe tốc hành Hà Nội Sà Goòng đương bắt khách ở Lạng Sơn.:)):))

Chỉnh sửa cuối:

hdv

[Tịch thu bằng lái]
em nhớ hồi bé có coi mấy phim viễn tưởng như người máy nổi dậy, hay đại chiến robot, cũng nghĩ sau này chắc có khả năng xảy ra :D

thang-fx

Xe hơi
Em thật, thấy các cụ ngây thơ quá nên mới vào góp ý. Chả ai dại gì đang được ăn nhiều bổng lộc, đường đường là những chiên gia, lãnh đạo được trọng vọng mà lại đùng 1 phát hy sinh lợi ích làm lại từ đầu chỉ trừ khi có những động lực hoặc tác động cực kỳ mạnh mẽ đột phá của những người dân trí thức cao. Còn về XHCN thì ai cũng hiểu là nó như thế nào rồi, và Thế giới cũng đã cho thấy, lịch sử đã chứng minh rõ rành rành. Vấn đề bây h là chả có cái giai cấp vô sản nào cả, chỉ có Tư bản và bè lũ Tư bản : xanh, đỏ, tím vàng... Tất cả đều ra sức, nỗ lực bảo vệ quyền lợi cho mình bằng cách nào hay cách kác. Còn người dân nếu kô nhìn rõ và tri nhận ra thì mãi mãi vẫn nai lưng cày quốc - hoặc tự sướng với những gì đang có, mà được cho là đang ở thiên đường. Vấn đề là sớm hay muộn, cháu dự là trong vòng 10-15 năm nữa thôi

Ô La La

Xe buýt
em dự lại tranh cãi đây , em làm viên gạch hóng hớt ;)) , cứ ở đâu cãi nhau là em hóng :))

scorp8x

Xe container
Đáng phải hỏi là tại sao trên Ban chấp hành Tai Ương các cụ đa số chắc chắn đều đọc qua cụ Đặng Phong,biết rõ điểm mạnh cần phát huy cùng điểm yếu cần hạn chế của mô hình kinh tế cả hai phe,lại cũng rành chẵn phải lẻ trái,thế mà âm chả âm dương chả dương đến tận bây giờ .Chắc như cụ Pain nói,phải đợi hồi sau thế nào mới rõ. :D:D:D:D

Còn một xe tốc hành Hà Nội Sà Goòng đương bắt khách ở Lạng Sơn.:)):))
Thớt này nhắc đến bác Phong làm em tự dưng ngứa miệng chém :) Ngày trước cái đồn xxx đầu đường có thêm nhiệm vụ soi bác ấy thì mong đợi gì nữa ? 3 ông GS nổi tiếng ĐP, LXT & DTQ cũng hay chém vui với nhau như offer thì giờ còn mỗi bác Q haizzz Bác P là mẫu đàn ông phong trần, hảo hán nhất ( hihi đời tư ồn ào nhất ) nhưng khi đổ bệnh mới thấy đúng là Kiếp Nhân Sinh thật yếu đuối, mong manh 1 kiếp người :( haizzz ko biết khẩu súng săn có theo chủ nó về với cát bụi chưa