[Funland] Tự Do Tài Chính Ở Tuổi 30

coolpix8700

Xe ngựa
TDTC em hiểu là ko làm mà vẫn có tiền, tự thân kiếm đc 2M thì chắc rất ít bạn làm được.
Và người làm đc thì có lẽ ko dừng lại được để hưởng tự do.
Những người này ở nước ngoài em có thấy!
Đó là những người được hưởng thừa kế. Nhận được 1 số lượng tài sản lớn, họ cũng không có khả năng kinh doanh nên chỉ thuê người quản lý, còn cá nhân họ thì lo việc làm từ thiện (mà cũng chỉ mối tên họ, còn việc từ thiện cụ thể cũng thuê người làm nốt).
Tuy cũng là từ thiện, nhưng những người gốc kinh doanh, tiền họ kiếm được từ việc kinh doanh của họ thì dù không làm công việc kinh doanh cũ nữa, cũng không đi tìm cái "tự do" theo nghĩa này, mà họ lại trực tiếp quản lý cái việc từ thiện để kêu gọi người khác cùng góp tiền làm như họ (như dạng ông Bill Gates)!
Còn đại đa số thì kiếm được 1 rồi sẽ muốn kiếm 2,... Dù tài sản của họ thì cả con và cháu có ăn kiểu gì đến hết đời cũng không hết được thì vẫn lo kiếm thêm. Rất nhiều người kiếm thêm hay giữ cái doanh nghiệp, cái hãng họ đang sở hữu không còn chỉ cho con cháu họ nữa, mà vì tên, tuổi của cái doanh nghiệp...!

anh Peter

Xe hơi
Choáng váng! Nhưng em tin là có những người thu nhập như vậy thật (mà không phải làm business hoặc manager).
Cụ làm lĩnh vực gì và vị trí gì trong IT thế?
Em làm về cơ sở hạ tầng kĩ thuật (technical infrastructure), vị trí là quản lí tầm trung (senior manager) ạ

VT Entertainment

Xe buýt
Năm nay em qua bên kia đầu 3 một đoạn, ấy thế mà em TDTC mấy năm nay rồi... Dù em cũng chả có mấy mil $ như thiên hạ nhưng em cũng bỏ hết việc làm và chỉ ở nhà thôi ợ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
Chỉ có mỗi một thứ em chưa bỏ được là tật bốc phét thoy :T

tran_xoay

Xe hơi
30 tuổi vẫn phải đang cày cuốc, nợ nần nghe thấy toàn tiền tỷ ghê thiệc

anh Peter

Xe hơi
Lương tháng 1tỷ á. Kinh nhờ!!!
Lương + stock + bonus cụ ạ.

Lương chay thì 15k/tháng thôi. Stock nó cho gấp đôi cả lương. Bọn này khá khôn, nó làm vậy để nhân viên làm việc cống hiến hơn, nếu stock cty giảm giá thì thu nhập mình cũng tuột theo

pisces_hn

Xe container
Tôi làm cho doanh nghiệp lớn ở Mẽo bác ạ. Họ trả lương cao cực kì. Làm 8 năm + đầu tư thì dành dụm đc 2M

Cũng việc tôi làm ở VN mà kiếm 2M thì chắc phải ít nhất 20 năm.
Giờ cụ về HN thì sẽ thấy 2tr đô cũng k giầu lắm. Sau cơn bão giá nhà đất vừa rồi mấy cái nhà hơi to toàn 1 2 3 tr đô cả rồi. Năm ngoái sang năm nay chỉ cần có 1 cái như thế là bằng giới làm công ăn lương bên này tiết kiệm 10 đời.

candy_nguyen

Xe hơi

Lương chay thì 15k/tháng thôi. Stock nó cho gấp đôi cả lương. Bọn này khá khôn, nó làm vậy để nhân viên làm việc cống hiến hơn, nếu stock cty giảm giá thì thu nhập mình cũng tuột theo
hic, lương cụ cao thật, chắc cụ làm cho hãng phải ko ạ.

Ngành IT thì nhiều bạn trẻ và giỏi, có những lần mình đi offline khoảng 20 cty mà các bạn ngang tuổi em hoặc kém vài tuổi - dưới 30, đã founder các cty doanh thu trăm tỷ/năm, lần nào đi về mình cũng thấy rất chi là chầm cảm :T vì loay hoay mãi vẫn làm nhân viên làng nhàng rau cháo qua ngày, khụ khụ :(

Em ở mảng business với thi thoảng quản lý mấy cái dự án nhỏ nhỏ, nhưng làm nhiều cùng đội tech nên đâm ra cũng thích học rồi chuyển dần sang công nghệ (mảng quản trị hạ tầng), mà không biết giờ học hành còn ăn thua không :D em đã 30 hơn

koala2020

[Tịch thu bằng lái]

Công nhận bọn Mỹ chế độ đã ngộ hợp lý, vừa khiến nhân viên hài lòng, vừa motivate nhân viên làm việc. Trong khi đó bọn châu Âu em thấy ngược lại. Công ty em mỗi năm cho nhân viên mua stock với giá rẻ (rẻ hơn 30% so với giá thị trường), nhưng còn bị giới hạn số lượng mua (ở mức rất thấp) và phải giữ tối thiểu 1 năm chứ ko được bán ngay. Chưa kể do được ưu đãi 30%, nên nhà nước coi đó là tiền được thưởng, lại còn đánh thuế trên số tiền đó (mặc dù chưa có đồng vẹo nào vào túi).

Demchinhhang.net

Xe container
Tự do tài chính không phải là có bao nhiêu tiền, mà là cách sống như nào. Em tự do TC từ lâu rồi, thật luôn.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Tự do tài chính không phải là có bao nhiêu tiền, mà là cách sống như nào. Em tự do TC từ lâu rồi, thật luôn.
àm
Cũng phải có bao nhiêu tiền nữa.
Nhà chưa có, mỗi tháng chi gia đình 10-15 triệu mà không có tiền thì tự do vào đâu?
Hoặc đang vay ngân hàng dăm tỷ làm ăn thì cách sống chỉ có trốn nợ là tự do thôi =))

Demchinhhang.net

Xe container
Cũng phải có bao nhiêu tiền nữa.
Nhà chưa có, mỗi tháng chi gia đình 10-15 triệu mà không có tiền thì tự do vào đâu?
Hoặc đang vay ngân hàng dăm tỷ làm ăn thì cách sống chỉ có trốn nợ là tự do thôi =))
Biết bao nhiêu cho đủ cụ ơi, tự do trong tâm tưởng là tự do hết. Em đi đôi giày này mấy năm rồi, chẳng phải bị nghĩ nhất định mua đôi mới, thế là tự do rồi:))

Smile1102

Xe container
Biết bao nhiêu cho đủ cụ ơi, tự do trong tâm tưởng là tự do hết. Em đi đôi giày này mấy năm rồi, chẳng phải bị nghĩ nhất định mua đôi mới, thế là tự do rồi:))
Bác nhiều tiền rồi đi giày nào chả được :D
Quan trọng hàng tháng có tiền đóng học cho con, tiền mua sữa, tiền ăn cho đủ dinh dưỡng và sạch sẽ...

Demchinhhang.net

Xe container
Bác nhiều tiền rồi đi giày nào chả được :D
Quan trọng hàng tháng có tiền đóng học cho con, tiền mua sữa, tiền ăn cho đủ dinh dưỡng và sạch sẽ...
Em không nhiều tiền đâu, đi làm có thu nhập như mọi người thôi. Thời mới ra trường em đi làm 2 năm bằng xe đạp, em vẫn thấy bình thường và xác định tư tưởng và vui vẻ tự nhiên và hưởng thụ đi xe đạp (có nhiều cái hay khi đi xe đạp) trong khi đó đám bạn em hầu như có xe máy sau năm 1 ĐH. Thậm chí bọn nó nghĩ không có xe máy không học được, có xe máy rồi thì nó lại khát khao mẫu xe đẹp hơn (Su sport, FX125, Win 100, GL150...) Em thì nhận ra học với xe máy nó không có họ hàng với nhau:)). Mình không có thì mình vui vẻ với điều đó và làm việc hết sức tự nhiên thôi. Bói chung có 1 kỹ năng nào đấy để công việc không bấp bênh quá. Sống đơn giản là tự do thôi. Tiền không nhiều vẵn được ăn đồ sạch nếu không lười biếng.

anh Peter

Xe hơi
Cụ và cụ Uchihakula cho em hỏi cty nào mà base thấp thế, giờ em mới biết. Với cả bt stock xuống giá so với grant em tưởng cty sẽ trả phần chênh lệch?

32 tuổi mà lên được SM chắc là hơi hiếm trong cộng đồng VN (trừ khi cụ làm ở 2nd tier). Chúc mừng cụ.
Base 15k/tháng là giá bt rồi cụ, đổi ra 180k/năm lương chay em thấy là cao hơn nhiều ngành nghề khác xa ấy chứ.

Stock xuống giá thì mình chịu thôi chứ công ty có trả thêm bao giờ đâu, bởi stock lên giá thì mình cũng đâu có nhượng lại gì cho cty :D

Em cảm ơn cụ, em cũng may mắn thôi. Đa số nguời VN làm IT ở nước ngoài thì người ta làm kĩ thuật chuyên môn, ít ai cày bò theo con đường quản lý

Smile1102

Xe container
Em không nhiều tiền đâu, đi làm có thu nhập như mọi người thôi. Thời mới ra trường em đi làm 2 năm bằng xe đạp, em vẫn thấy bình thường và xác định tư tưởng và vui vẻ tự nhiên và hưởng thụ đi xe đạp (có nhiều cái hay khi đi xe đạp) trong khi đó đám bạn em hầu như có xe máy sau năm 1 ĐH. Thậm chí bọn nó nghĩ không có xe máy không học được, có xe máy rồi thì nó lại khát khao mẫu xe đẹp hơn (Su sport, FX125, Win 100, GL150...) Em thì nhận ra học với xe máy nó không có họ hàng với nhau:)). Mình không có thì mình vui vẻ với điều đó và làm việc hết sức tự nhiên thôi. Bói chung có 1 kỹ năng nào đấy để công việc không bấp bênh quá. Sống đơn giản là tự do thôi. Tiền không nhiều vẵn được ăn đồ sạch nếu không lười biếng.
Vâng thế em hoàn cảnh cũng giống cụ, nhất là vụ đi xe đạp đi làm.
Anyway, 1 mình thì dễ nhưng con cái rồi bố mẹ nữa nên trách nhiệm cũng không nhỏ. Tất nhiên nếu nhu cầu đơn giản thì sẽ nhanh đạt TDTC hơn. Nhưng nó vẫn phải đạt một mức nào đó.
Bây giờ mà bẩu em là nghề nào ổn định em cũng chịu vì thế giới biến đổi quá nhanh.
Thành ra như em thì vẫn mong muốn đạt tới 1 mốc tích lũy nào đó (ví dụ e đang đặt là 1tr usd tiền mặt) để có thể đc coi là tự do TC.

anh Peter

Xe hơi
Giờ cụ về HN thì sẽ thấy 2tr đô cũng k giầu lắm. Sau cơn bão giá nhà đất vừa rồi mấy cái nhà hơi to toàn 1 2 3 tr đô cả rồi. Năm ngoái sang năm nay chỉ cần có 1 cái như thế là bằng giới làm công ăn lương bên này tiết kiệm 10 đời.
Giá nhà VN thì ảo tung chảo rồi. Toàn béo các ông đầu cơ chứ chả được gì cho người bình thường. Nhà ở SG HN em xem giá thấy đắt hơn cả San Francisco hay cả New York, vãi đạn :))

Demchinhhang.net

Xe container
Vâng thế em hoàn cảnh cũng giống cụ, nhất là vụ đi xe đạp đi làm.
Anyway, 1 mình thì dễ nhưng con cái rồi bố mẹ nữa nên trách nhiệm cũng không nhỏ. Tất nhiên nếu nhu cầu đơn giản thì sẽ nhanh đạt TDTC hơn. Nhưng nó vẫn phải đạt một mức nào đó.
Bây giờ mà bẩu em là nghề nào ổn định em cũng chịu vì thế giới biến đổi quá nhanh.
Thành ra như em thì vẫn mong muốn đạt tới 1 mốc tích lũy nào đó (ví dụ e đang đặt là 1tr usd tiền mặt) để có thể đc coi là tự do TC.
Em thì nghĩ rằng chẳng có sự TDTC trên thế gian này. Cái đó chỉ là "thuật ngữ" có mục đích của ai đó để "dụ dỗ" ai đó vào việc gì đó mà thôi. Không hẳn là xấu nhưng là 1 cách để thúc đẩy đối tượng vào việc nhanh hơn:D

Smile1102

Xe container
Em thì nghĩ rằng chẳng có sự TDTC trên thế gian này. Cái đó chỉ là "thuật ngữ" có mục đích của ai đó để "dụ dỗ" ai đó vào việc gì đó mà thôi. Không hẳn là xấu nhưng là 1 cách để thúc đẩy đối tượng vào việc nhanh hơn:D
Em thì nghĩ đơn giản là mình tích lũy đc 1 số vốn nào đó phù hợp với mức sống để sau đó ko phải quá lo lắng về tiền chứ ko nghĩ tiêu cực như cụ. Từ lúc em có mục tiêu TDTC em thấy em kiếm và giữ tiền tốt hơn hẳn. Vậy nên thông tin là 1, mọi ng nhìn một khía cạnh và hiểu theo nghĩa khác nhau là nó sẽ có tác động khác nhau thôi ợ.
(với em TDTC cũng là một thuật ngữ mang tính tương đối thôi ạ?