[Funland] Tự Do Tài Chính Ở Tuổi 30

Thấy trên này nhiều cụ có hàng chục tỏi với lại tự do không phải suy nghĩ gì về tiền mà ngưỡng mộ quá. Em làm nô lệ của đồng tiền mãi mà không xong đây.
Cụ cho em ngưỡng mộ cùng với :))

Tony_Le

Xe container
Vậy theo ý cụ thì Thế nào là TDTC ợ?
Tự do tài chính là một thuật ngữ chung chung hoặc thuật ngữ do thằng nào đấy bịa ra trong lúc chém gió rồi bọn còn lại nhái theo nhưng cũng không biết nó cụ thể là gì. Chưa thấy ai định nghĩa chính xác và có lẽ cũng không thể định nghĩa được. Mỗi người có một kiểu tự do tài chính riêng phụ thuộc nhu cầu và tính cách. Người thừa tiền không làm gì chỉ ăn chơi cũng nói đang tự do tài chính, ông thì bảo đi chơi vậy thôi nhưng vẫn kiếm tiền như thường là tự do tài chính. Em đang ăn xin góc phố cũng là tự do tài chính vì chỉ ngồi thôi chứ có làm gì đâu....

Danngoaidao

Xe tăng
Quan điểm cá nhân em thì chỉ nghỉ hưu ở 30 tuổi, có thể còn sớm hơn nếu tiêu tiền thừa kế. Còn đổ mồ hôi sôi máu mắt kiếm tiền thì trả bao giờ gọi là nghỉ cả. Tầm 30 tuổi mà có mớ tiền số ít lắm, còn lại ko sớm thì muộn cũng được nhà nước nuôi thôi. Hoặc bọn phồn bạt ngáo mạng xã hội.

Alisoma

Xe buýt
Cá nhân em thấy tự do tài chính là khái niệm không có thực.
Khi đã có trong tay trăm, ngàn tỷ thì có nhiều mối lo khác về tài chính so với những mối lo tài chính của những người bình thường, đặc biệt là làm sao để cho thế hệ sau nó không phá hết, làm sao để xây được nền tảng kinh doanh, dòng tiền bền vững hơn để giữ gìn và phát triển đời mình và duy trì cơ đồ cho nhiều thế hệ.
Em chém vậy thôi chứ suy nghĩ của người thành đạt ra sao thì em chịu. Sáng giờ mới nổ được có 2 cuốc và đang gặm bánh mì trong xe.

duongphong

Xe container
Tự do tài chính là một thuật ngữ chung chung hoặc thuật ngữ do thằng nào đấy bịa ra trong lúc chém gió rồi bọn còn lại nhái theo nhưng cũng không biết nó cụ thể là gì. Chưa thấy ai định nghĩa chính xác và có lẽ cũng không thể định nghĩa được. Mỗi người có một kiểu tự do tài chính riêng phụ thuộc nhu cầu và tính cách. Người thừa tiền không làm gì chỉ ăn chơi cũng nói đang tự do tài chính, ông thì bảo đi chơi vậy thôi nhưng vẫn kiếm tiền như thường là tự do tài chính. Em đang ăn xin góc phố cũng là tự do tài chính vì chỉ ngồi thôi chứ có làm gì đâu....
Nó do ông chủ (boss) bán hàng hệ thống thổi vào đầu những cậu/mợ bán hàng online.
Khoa học gọi món "tự kỷ ám thị". Đội bán hàng hệ thống luôn có thủ lĩnh "truyền lửa" hay " thày" . Đội này mở mồm ra là hô; suy nghĩ tiêu cực phải tích cực, làm theo người giàu........:D

Smile1102

Xe container
Em nghĩ mình nên có mục tiêu về tài chính và nên dạy con về tài chính khi còn nhỏ, TDTC cũng là một mốc để mình hướng tới sau khi lượng hoá các con số cụ thể phù hợp với gia đình mình. Lúc đạt đc mục tiêu này thì mình lại tìm các mục tiêu tiếp theo thôi.
Cá nhân em hồi trẻ ko có mục tiêu nên trên 40 mới ngộ ra là mình rất cần tiền, mà thế là cũng hơi muộn rồi. Từ hồi có mục tiêu em thấy mình kiếm tiền tốt hơn hẳn.
Bọn trẻ giờ cũng nhiều đứa giỏi, kiếm tốt nhờ các trend trên Internet, mà những ng ở độ tuổi trên 40 như em thấy rất khó hiểu và khó tin, nhưng đó là sự thật.
Cháu ruột em mới tốt nghiệp đại học năm nay, đã cash out đc tầm gần 30 tỷ trong đó mua 1 mảnh đất hơn 5tỷ, cho bố mẹ tiền xây nhà và còn lại là tiền mặt.
Nếu như ko phải ng nhà mình nếu có ng kể lại chắc là em cũng ko thể tin. Nhưng cuộc sống đúng là đầy bất ngờ cũng như cơ hội. Ai nắm bắt đc thời cuộc và dám mạo hiểm thì sẽ khá hơn ng khác ạ.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cháu cũng có thằng em xh, làm đâu chết đó vì nhà nó giàu quá nên chi phí cứ xông con bà xênh, chẳng có lợi nhuận nào bù nổi! Cuối cùng cũng chấp nhận "tự do tài chính" ở cái tuổi hơn 30 :)

CTTVDKT

Xe tải
Nó do ông chủ (boss) bán hàng hệ thống thổi vào đầu những cậu/mợ bán hàng online.
Khoa học gọi món "tự kỷ ám thị". Đội bán hàng hệ thống luôn có thủ lĩnh "truyền lửa" hay " thày" . Đội này mở mồm ra là hô; suy nghĩ tiêu cực phải tích cực, làm theo người giàu........:D
Có 1 dạo em cũng đi theo mấy đứa đa cấp (bán thực phẩm chức năng), thấy bọ nó hô tự do tài chính nhiều lắm. Sau nghĩ lại mới thấy mình ngu (toàn đi lừa : họ hàng, anh em, bạn bè, người quen của mình), em chào luôn.

cr7m10

Xe tải
Cháu chỉ quan tâm cụ chủ làm gì để có được 2mUSD để đạt level tự do tài chính ạ? Thực tế thì thế hệ bây giờ có khả năng làm được mức đó theo các trend của xã hội nhưng 1 là tỷ lệ đó không cao, 2 thường dính đến pháp luật.

Các cụ có thể tham khảo bên Huê Kỳ: https://www.businessinsider.com/personal-finance/average-american-net-worth khả năng kiếm được 2m cũng không cao ạ.

Theo cháu, tự do tài chính không có nghĩa phải ngồi chơi cũng có tiền mà là không bị áp lực về mặt tài chính thì khả thi hơn ạ

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em thấy giờ nhiều bạn trẻ ở ngưỡng tuổi 30 đã đạt được cái gọi là tự do tài chính. Đi làm không còn áp lực về đồng tiền. Với mỗi người thì có một con số TDTC riêng. Với em 2m $ là TDTC rồi. Các cụ thì sao ạ?
Em nói thật giới trẻ bây h chúng nó FB, Tik tok, Zalo nhiều quá đâm ra ảo tưởng. Em nói số đông nhé. Định nghĩa tự do tài chính là như nào em ko biết nhưng nếu có biến cố thì em dự là cái tự do tài chính đó nó sập đầu tiên.
Có nhiều người đi làm thu nhập mỗi tháng 100 - 200 triệu mà vẫn chưa dám mở miệng hô hào, thậm chí còn cun cút làm ăn hơn nữa kia kìa.

anh.tuan

Xe tải
Em đã đạt ngưởng cao nhất của TDTC nhưng tật nói phét em chưa bỏ đc!

dpbd90

Xe tải
Năm 30 tuổi nếu tự làm ra được 1-2 triệu Biden thì sẽ bị gông trong gông xiềng thành công và duy trì nó.

Năm 30 tuổi nói về tự do tài chính thì chỉ có đa cấp, ko có tiền hoặc cuối cùng là may mắn trúng coin mà thôi

holland

Xe tăng
Định nghĩa tự do tài chính của em giống cụ gì trên kia, ăn xin cũng tự do vì chỉ ngồi thôi có làm gì đâu :D

Ví dụ em có nhà có xe rồi, có học hành tử tế, tiêu mỗi tháng 12tr mà trộm vía, nhanh nhẹn như em có đi làm lao công chắc cũng phải kiếm được 10tr :D + chồng làm 1 ngày/ tuần nữa là dư. Thế là tự do vì tiền không làm em bận tâm :)
Hihi, em không xin được làm lao công với mức 10tr đâu vì overqualified, càng nhanh nhẹn ng ta càng ngại nhận, nên nhiều khi cao không tới, thấp không thông, muốn làm việc thấp lương ít mà chẳng ai dám nhận đành chịu thất nghiệp đó em.

Mr.No

Xe tải
Có 1 dạo em cũng đi theo mấy đứa đa cấp (bán thực phẩm chức năng), thấy bọ nó hô tự do tài chính nhiều lắm. Sau nghĩ lại mới thấy mình ngu (toàn đi lừa : họ hàng, anh em, bạn bè, người quen của mình), em chào luôn.
cụ bán món gì đấy, em có bà chị đang đâm đầu vào mà can ko được :(

CTTVDKT

Xe tải
cụ bán món gì đấy, em có bà chị đang đâm đầu vào mà can ko được :(
Em bán món Herbafile, đắt lòi ra (hàng triệu đồng/hộp). Em nghĩ nó cũng có tác dụng, nhưng không tương xứng với số tiền bỏ ra. Đợt đó em cũng bỏ ra 20 củ nhập hàng, sau đó đi cho hết (không lỡ lấy tiền của người quen, toàn người khó khăn).

anh Peter

Xe hơi
Cháu chỉ quan tâm cụ chủ làm gì để có được 2mUSD để đạt level tự do tài chính ạ? Thực tế thì thế hệ bây giờ có khả năng làm được mức đó theo các trend của xã hội nhưng 1 là tỷ lệ đó không cao, 2 thường dính đến pháp luật.

Các cụ có thể tham khảo bên Huê Kỳ: https://www.businessinsider.com/personal-finance/average-american-net-worth khả năng kiếm được 2m cũng không cao ạ.

Theo cháu, tự do tài chính không có nghĩa phải ngồi chơi cũng có tiền mà là không bị áp lực về mặt tài chính thì khả thi hơn ạ
Tôi làm cho doanh nghiệp lớn ở Mẽo bác ạ. Họ trả lương cao cực kì. Làm 8 năm + đầu tư thì dành dụm đc 2M

Cũng việc tôi làm ở VN mà kiếm 2M thì chắc phải ít nhất 20 năm.

Linhmkt

Xe buýt
Em có thằng bạn thân sau nhiều năm ra trường lăn lộn làm ăn vỡ khoảng hơn chục tỏi , đến năm 30 tuổi thì cũng đạt được tự do về tài chính, 5 năm nay không phải lo lắng chuyện đi làm hàng ngày kiếm cơm áo gạo tiền, tiền tiêu rủng rỉnh có nhà có xe đầy đủ ko thiếu thứ gì :D
Năm nó 30 tuổi bà già nó chỉ nói một câu: mẹ xin mày đừng làm ăn nữa, nhà có vài trăm tỷ , bds đầy rẫy, nhiệm vụ của con không cần kiếm tiền, chỉ cần giữ tiền là được :D thế là nó stop hết mọi công việc làm ăn kinh doanh làm giầu, giờ hàng ngày chăm sóc mẹ vs mọi người trong gia đình từ việc nhỏ đến lớn, mỗi năm bà già trả lương vài tỏi lãi ngân hàng :P

cr7m10

Xe tải
Tôi làm cho doanh nghiệp lớn ở Mẽo bác ạ. Họ trả lương cao cực kì. Làm 8 năm + đầu tư thì dành dụm đc 2M

Cũng việc tôi làm ở VN mà kiếm 2M thì chắc phải ít nhất 20 năm.
Đang tính average cụ ạ

Final Countdown

[Tịch thu bằng lái]
Mấy từ vô thưởng vô phạt mà cứ khoác mác cho sang thằng người + sang cái thằng mồm Tôi trong ví luôn có 1 tờ 100 USD, để có đi đâu mà nhỡ ngã cầm vẫy thì có người đỡ.