[Funland] Tự Do Tài Chính Ở Tuổi 30

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Khái niệm tự do tài chính (financial independence) trong môi trường Mỹ có nghĩa là thu nhập bị động thỏa mãn 100% nhu cầu tiền bạc trong khoảng thời gian được chọn (Số năm nghỉ hưu).

Dựa trên các số liệu liên quan đến thị trường chứng khoán Mỹ (dữ liệu thống kê >100 năm, trung bình mỗi năm tăng trưởng 7% có bù trượt giá) cũng như các tính toán sác xuất thống kê liên quan đến khủng hoảng trượt giá chứng khoán, các quỹ đầu tư và hưu trí Mỹ đã tính ra được bảng sau:

View attachment 6749211

Ví dụ như năm nay tôi 30 tuổi và ước tính là tôi sẽ sống thêm 50 năm nữa với mức tiêu sài là $5,000 mỗi tháng hay $60,000 mỗi năm. Theo yêu cầu này của tôi và bảng trên, để đạt mức an toàn 100% cho 50 năm với 100% số tiền đầu tư nằm trong quỹ cổ phiếu SP500, tôi chỉ có thể rút $60,000 mỗi năm (có tính trượt giá) nếu $60,000 (+trượt giá) bằng hoặc thấp hơn 3.25% (gọi là SWR - safe withdrawal rate mức rút tiền an toàn) của tổng số tiền đầu tư tính từ lúc bắt đầu nghỉ hưu.

Điều này có nghĩa là lúc tôi nghỉ hưu năm 30 tuổi, tôi phải có $1,846,153 trong SP500 ($60,000 / 3.25%). Đến năm 31 tuổi, nếu trượt giá 5% thì tôi có thể rút ra (bán đi số lượng cổ phiếu tương đương) $60,000 x 1.05. Đến năm 32 tuổi nếu trượt giá 7% thì tôi có thể rút ra $60,000 x 1.05 x 1.07 mà vẫn đảm bảo đủ tiền để sống trong 50 năm tới.

Tất nhiên các tính toán sác xuất bên trên và dữ liệu từ 100+ năm phát triển của SP500 không phải là bất biến cho nên cũng có nhiều người nhắm đến mức rút tiền an toàn thấp hơn cả mức được gợi ý ở bảng trên. Ví dụ như tôi muốn nhắm đến SWR 2% thì cần có $60,000/0.02 = $3,000,000.
Em cũng giống cụ là không yên tâm với SWR 4%.
Nhưng theo em SWR 2% là quá thấp cụ ạ. Cụ nhắm đến đấy thì sẽ rất an toàn nhưng lâu đạt FI, và có thể sẽ mất đi những năm quý giá của cuộc đời vào làm thuê cho bọn tư bản :)

Tất nhiên đây chỉ là quan điểm cá nhân.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ ấy là tổng thu nhập, tính lương không có để làm gì đâu.

Hiện giờ nhiều cty top offer fresh grad $200k+ rồi cụ Policeman nhé. Cụ muốn kiếm tiền thì chịu khó tí đi :P
Hầy zà :(
Sao mợ cứ phải dội nước lạnh lên ảo tưởng của em vậy?

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống cụ là không yên tâm với SWR 4%.
Nhưng theo em SWR 2% là quá thấp cụ ạ. Cụ nhắm đến đấy thì sẽ rất an toàn nhưng lâu đạt FI, và có thể sẽ mất đi những năm quý giá của cuộc đời vào làm thuê cho bọn tư bản :)

Tất nhiên đây chỉ là quan điểm cá nhân.
Thế nên tôi mới phải bỏ không ít tiền đầu tư vào tiền mã hóa crypto :D. Tuy nhiên tôi chỉ đầu tư vào các đồng có ứng dụng thực tế như ETH, MATIC, DOT, LINK, CRO, GRT, XTZ, BAT thôi chứ không chơi NFT với memecoin.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi CCCM ở Mẽo đã có chút kinh nghiệm hoặc hiểu biết trong lĩnh vực liên quan:
Em có thằng bạn đang muốn bỏ việc hiện nay (software development) để tìm work from home job.
Skill set nào thì có thể học từ đầu để sau 2 năm kiếm được job WFH khoảng $150K trở lên hở CCCM?

(Tất nhiên không có gì là chắc chắn, và phụ thuộc nhiều vào khả năng + nỗ lực của chính nó, cũng như là biến động của thị trường việc làm. Thằng bạn em nó ở mức độ từ "trung bình" đến "trung bình khá" về đầu óc :) ).

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi CCCM ở Mẽo đã có chút kinh nghiệm hoặc hiểu biết trong lĩnh vực liên quan:
Em có thằng bạn đang muốn bỏ việc hiện nay (software development) để tìm work from home job.
Skill set nào thì có thể học từ đầu để sau 2 năm kiếm được job WFH khoảng $150K trở lên hở CCCM?

(Tất nhiên không có gì là chắc chắn, và phụ thuộc nhiều vào khả năng + nỗ lực của chính nó, cũng như là biến động của thị trường việc làm. Thằng bạn em nó ở mức độ từ "trung bình" đến "trung bình khá" về đầu óc :) ).
3 việc cần làm ngay:

1. Cập nhật hồ sơ (resume lẫn LinkedIn) cả về nội dung lẫn hình thức.

2. Tìm người giới thiệu (referral) đang làm việc ở công ty mình muốn vào. Không nhất thiết phải quen biết với người đó vì có thể lên Team Blind để xin xỏ. Có người giới thiệu thì thường có thể được phỏng vấn ngay (nhảy cóc qua vòng xét hồ sơ)

3. Luyện leetcode.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
3 việc cần làm ngay:

1. Cập nhật hồ sơ (resume lẫn LinkedIn) cả về nội dung lẫn hình thức.

2. Tìm người giới thiệu (referral) đang làm việc ở công ty mình muốn vào. Không nhất thiết phải quen biết với người đó vì có thể lên Team Blind để xin xỏ. Có người giới thiệu thì thường có thể được phỏng vấn ngay (nhảy cóc qua vòng xét hồ sơ)

3. Luyện leetcode.
Cảm ơn cụ, nhưng trước mắt phải học skill set mới đã cụ ạ.
Cậu này đang có skill set cũ và unique, ít nơi cần, và đặc biệt là không đâu cho WFH.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Nếu lĩnh vực làm liên quan đến nhúng Imbedded hay phần cứng như IoT thì khá khó tìm việc WFH. Cụ có thể nói rõ về kỹ năng hiện có của người bạn cụ để các cụ khác gợi ý các kỹ năng liên quan và học nhanh được.

Smile1102

Xe container
Cái khái niệm này nó mơ hồ, vì tự do nó là cảm nhận. Mỗi người cảm nhận khác nhau.
nhưng cái khái niệm này gần đây đc nói nhiều và gây ảnh hưởng không tốt, gây cho người Việt mình suy nghĩ lười làm, mặc dù Việt Nam vẫn là nước nghèo.
Như em, một người làm công ăn lương bình thường, tính tổng tài sản thì cũng Tàm tạm nhưng toàn ở bất động sản, mà BĐS thì mấy ai bán đi để ăn đâu,
Hic từ lúc em có nghĩ về TDTC thì em lại làm việc quần quật, kiểu có 1 con số mục tiêu rõ để phấn đấu ấy ạ, thậm chí làm luôn 2-3 jobs chứ hồi xưa em làm 2 việc tà tà rồi tiêu xài hoang phí, giờ vẫn hơi hoàng nhưng cấp độ đã giảm và có tính toán hơn.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nếu lĩnh vực làm liên quan đến nhúng Imbedded hay phần cứng như IoT thì khá khó tìm việc WFH. Cụ có thể nói rõ về kỹ năng hiện có của người bạn cụ để các cụ khác gợi ý các kỹ năng liên quan và học nhanh được.
Mainframe cụ ạ.
Công nghệ kỷ Jura =))
Chắc chắn sẽ phải học toàn bộ skill set mới.

Cậu này cũng biết chút cơ bản về Java, database (MS SQL), HTML, CSS, phân tích / thiết kế hệ thống. Học đại học ngành Computer Science.

Demchinhhang.net

Xe container
Mainframe cụ ạ.
Công nghệ kỷ Jura =))

Cậu này cũng biết chút cơ bản về Java, database (MS SQL), HTML, CSS, phân tích / thiết kế hệ thống. Học đại học ngành Computer Science.
Học và làm về programatic ad thì có cơ hội được làm WFH.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

Demchinhhang.net

Xe container
Cảm ơn cụ. Em thấy đó là một option hay, em sẽ forward cho hắn.
Còn lại cần gì thì hắn sẽ tự tìm hiểu.
Nó sẽ phổ biến cực nhanh và thay thế cách thức mua QC của các Agency và nhãn hàng trên toàn cầu thay thế cách làm truyền thống về media buying, nền tảng của mảng này đang khát nhân sự. Cụ bảo bạn cụ vào OpenX, The Trade Desk tham khảo thông tin hay apply luôn nếu máu. Biết về It mà học món đó thì chuẩn bài và là không hết việc.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Mainframe cụ ạ.
Công nghệ kỷ Jura =))

anh Peter

Xe hơi

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]

KoThich

Xe buýt
Khái niệm tự do tài chính (financial independence) trong môi trường Mỹ có nghĩa là thu nhập bị động thỏa mãn 100% nhu cầu tiền bạc trong khoảng thời gian được chọn (Số năm nghỉ hưu).

Dựa trên các số liệu liên quan đến thị trường chứng khoán Mỹ (dữ liệu thống kê >100 năm, trung bình mỗi năm tăng trưởng 7% có bù trượt giá) cũng như các tính toán sác xuất thống kê liên quan đến khủng hoảng trượt giá chứng khoán, các quỹ đầu tư và hưu trí Mỹ đã tính ra được bảng sau:

View attachment 6749211

Ví dụ như năm nay tôi 30 tuổi và ước tính là tôi sẽ sống thêm 50 năm nữa với mức tiêu sài là $5,000 mỗi tháng hay $60,000 mỗi năm. Theo yêu cầu này của tôi và bảng trên, để đạt mức an toàn 100% cho 50 năm với 100% số tiền đầu tư nằm trong quỹ cổ phiếu SP500, tôi chỉ có thể rút $60,000 mỗi năm (có tính trượt giá) nếu $60,000 (+trượt giá) bằng hoặc thấp hơn 3.25% (gọi là SWR - safe withdrawal rate mức rút tiền an toàn) của tổng số tiền đầu tư tính từ lúc bắt đầu nghỉ hưu.

Điều này có nghĩa là lúc tôi nghỉ hưu năm 30 tuổi, tôi phải có $1,846,153 trong SP500 ($60,000 / 3.25%). Đến năm 31 tuổi, nếu trượt giá 5% thì tôi có thể rút ra (bán đi số lượng cổ phiếu tương đương) $60,000 x 1.05. Đến năm 32 tuổi nếu trượt giá 7% thì tôi có thể rút ra $60,000 x 1.05 x 1.07 mà vẫn đảm bảo đủ tiền để sống trong 50 năm tới.

Tất nhiên các tính toán sác xuất bên trên và dữ liệu từ 100+ năm phát triển của SP500 không phải là bất biến cho nên cũng có nhiều người nhắm đến mức rút tiền an toàn thấp hơn cả mức được gợi ý ở bảng trên. Ví dụ như tôi muốn nhắm đến SWR 2% thì cần có $60,000/0.02 = $3,000,000.
Luôn thích những bài đăng của cụ. Dể hiểu, rành mạch, số liệu rõ ràng. Cụ đa ngành thật, gì cũng biết

ichi

Xe máy
Quan điểm TDTC của em là 10 tỉ. Hiện e đã đạt 1% mục tiêu ấy =))

tienaka

Xe điện
Khó nhỉ. Giàu như anh V mà a ấy bảo so với nước ngoài mới như cái móng tay. Thường ai có tham vọng mới giàu được trừ có tài sản bme để lại
Mà những người tham vọng thì chinh phục nó lại thành bản năng. Nên ko ai dùng từ TDTC cả. Chủ có đa cấp hay dùng cụm từ này

bmwp0wer

Xe tăng
Em chả biết tdtc nó hình thù như nào chứ 2 năm nay em biết nhiều người mâts tiền tỷ vì cái trò PR hão huyền này.