[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

em chưa thấy có Cu lít giơ (ống tạo tia X)
Các cụ nghiên cứu thử xem có được không?
https://www.google.com.vn/?gws_rd=cr&ei=ed6bUtWpGIT3oASb14LgDw#q=cu+lít+giơ&start=0
Chuẩn rồi Cụ ơi =D> =D> =D>

Em thêm từ Bồ tạt/Pô tát (chất ka li, phân kali): Potassium (F)
Từ Phú lít->Police (F) cũng chưa có.
- Từ "Bồ tạt" (pô tát) Cụ có dẫn chứng thế thì không ai bẻ được rồi ;))
- Từ "Phú lít" Cụ Minhchi233 đã gợi ý ở post #234 ngày 26/09/2013 lúc 17.15 khi đó em cũng có phản biện là em không biết có văn bản nào viết như thế và không thấy có Cụ Minhchi233 có ý kiến ngược lại :D. Giờ có Cụ đồng minh rồi thôi em lại ghi Cụ Minchi233 gợi ý & Cụ Gà Tây chỉnh sửa nhỉ \:D/

Em quote lại cho rõ nhé :)

post #234 ngày 26/09/2013 lúc 17.15
Pê đan pedal
véc veston
com lê complet
phú lít police
bà đầm dame

Từ này eim post lên rất lâu trước đây roài Cụ Hán có vẻ chưa tỏ lúc ấy còn hỏi cỏ vê là cỏ gì:))
Đấy, Cụ còn nhớ là em có hỏi lại Cụ đấy nhé - em chỉ sợ em bỏ sót từ thôi - chứ em có hỏi lại vì em không biết cũng là lẽ thường. Cụ cũng như em mỗi người một chuyên ngành trong cuộc sống, sách hoặc tài liệu Cụ đọc cũng khác em. Do vậy em không thể cái j cũng biết tuốt (Tout (f) ). Cụ mà giải thích hoặc có dẫn chứng như Cụ Gà Tây thì em nhập từ này lâu rồi :D
Thôi cũng như trên em lại phải ghi Cụ Minhchi233 gợi ý & Cụ Gà Tây chỉnh sửa :-bd

Bạc -Bar thang đơn vị đo áp suất
Từ "Ba ~ Bar" đơn vị đo áp suất thì có ngay ở dòng thứ 2 của post #04 mà Cụ. Trước công ty em chuyên bán thiết bị bếp công nghiệp & giặt là, bọn em lắp máy liên quan đến áp suất nên biết từ này & đưa vào ngay từ đầu tiên. Tuy nhiên đi các nơi chào bán em đều nghe nói là "Ba" chứ không nói là "Bạc" :-??

Liên quan đến móng công trình cóa từ " Ben tô nít" - Bentonite Cụ Hán nhế ( khoáng chất dùng bơm xuống giếng khoan dưới dạng dung dịch tạo màng vây chống sạt lở thành giếng), ben tô nit cũng còn sử dụng trong một số ngành CN khác
Từ "Ben tô nít" có ở post #04 vần (B) rồi Cụ ạh :) nó nằm ở dòng thứ 75 tính từ trên xuống của post #04, từ này do Cụ 4banhxequay gợi ý \:D/

Cụ Hán sắp tẩu hoả nhập ma chưa nhể? Cái sao chổi Halley của cháu đâu?
Cụ ơi, sáng nay em đã phải thảo một tâm huyết thư ở post #2825 để trình bày rồi mà - trong đó em quote lại cả còm của Cụ đấy :D
"Ha lây" là tên riêng mà Cụ, cũng như cơn bão Hayen vừa mới đánh vào VN, em thấy gọi là bão "Hải Yến" cứ buồn cười rũ rượi vì đúng tên gấu nhà em :))

Catmatpat

Xe điện
Từ này eim post lên rất lâu trước đây roài Cụ Hán có vẻ chưa tỏ lúc ấy còn hỏi cỏ vê là cỏ gì:))
Em nghĩ cụ Xe Ngựa cụ hỏi cũng đúng, em là em cũng hỏi thế :D Cụ nói rõ hơn từ cỏ vê thì có phải cuối tháng bảng lương của cụ lại thêm một từ không, em nghe em cũng chả biết từ cỏ vê là gì , đọc cuốn Tuổi thơ dữ dội thấy nhắc liên tục mà không biết là từ corvée

BG25

Xe điện
Cafe sáng với mấy bố nghiện thuốc, cháu phọt từ Ni-cô-tin ~ Nicotine xem sao.

Website
www.facebook.com

minhchi233

Xe điện
Hình như lão Minhchi phải chích loại này rồi hay sao mà nhớ dai thế.=))
Hé hé, món này hồi xưa ông anh eim là BS khách hàng đông lém . Ổng còn dọa eim mày mà vớ vỉn là tao đêch chích mà đè ra chẻ làm 4, cháu sợ lém không dám lung tung.

xe cáng

Xe tăng
Em thấy từ này không biết có cụ nào đưa ra chưa ạ: Oẳn Tù Tì

Ga Tay

Xe tăng
Có một từ khoảng những năm 80-90 khá phổ biến. Cafe tê-ri-a. Thực chất ở nước ngoài thì nó là chuỗi cửa gàng cafe dạng tự phục vụ. Không hiểu sao ở SG những năm ấy rất nhiều quán tự phát mang tên tê ri a nhưng không phải là quán tự phục vụ
Em xem vần C thấy chưa có, không biết là cụ đã pót. Em thấy cụ Hán chia Cỏ vê thành hai phần cho em và cụ cũng ổn đấy ạ. Cụ lấy Cỏ hay lấy Vê?

Đường bộ

Xe điện
Cụ tìm luôn từ gốc của Lanh cô xin nhé. Từ này ngày xưa phổ biến phểt.=))
Em online mobile nên không quote lại được nhiều còm. Từ "Lanh cô xin" em nghe cũng quen mà chưa nghĩ ra được nghĩa là j. Cụ không giải nghĩa hoặc có dẫn chứng như "Cỏ vê" thì em nhập kho làm sao được :-??

minhchi233

Xe điện
Em online mobile nên không quote lại được nhiều còm. Từ "Lanh cô xin" em nghe cũng quen mà chưa nghĩ ra được nghĩa là j. Cụ không giải nghĩa hoặc có dẫn chứng như "Cỏ vê" thì em nhập kho làm sao được :-??
Giời ạ. Tên một loại kháng sinh liều cao đặc trị thằng song cầu trùng. Các cụ nhà mình tầm 7x về trước nhiều Cụ biết và biết ơn nó lắm.
Cụ không biết hay giả vờ đới. Lành như Lão Hòa thượng Thích Là Phụt mà cháu nhắc cái là biết ngay là món gì rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu đã viết tiếng Tây u ở trên: Lincocin ạ. Đó là thuốc kháng sinh chữa bệnh lậu cụ ạ.

Ga Tay

Xe tăng
Giời ạ. Tên một loại kháng sinh liều cao đặc trị thằng song cầu trùng. Các cụ nhà mình tầm 7x về trước nhiều Cụ biết và biết ơn nó lắm.
Cụ không biết hay giả vờ đới. Lành như Lão Hòa thượng Thích Là Phụt mà cháu nhắc cái là biết ngay là món gì rồi.
em cũng biết món này, nhưng chưa dùng bao giờ.

Đường bộ

Xe điện

4banhxequay

Xe điện
-Vần A cháu thấy có Ăng lê Sắc xông tiện tay cháu thêm mấy từ cùng loại như sau:

- Vần G cháu thêm từ Giéc manh (germanic) = tộc người giéc manh (Đức)
- Vần S cháu thêm từ Sắc xông (Saxon) = tộc người Sắc xông (cùng với tộc Ăng lê (Anglo) hợp thành tộc Anglo-Saxon (Ăng lê sắc xông) tức nước Anh bây h
- Vần N cháu thêm Noóc măng (Normans) = tên tộc người Noóc măng

Chỉnh sửa cuối: