[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Đường bộ

Xe điện
Cụ Xe ngựa ơi, từ ba tê hay pa tê (pâté) có chưa cụ?

Đường bộ

Xe điện
Pa tê có rồi cụ nhá. Có từ sáng tháng trước.:))
Cảm ơn cụ. Cụ nhớ hộ nhà cháu là có cả chữ ba-tê vì rất nhiều người Việt không phát âm được chữ p cụ nhé.

Nhân chuyện này nhà cháu lại nhớ đến chuyện Nam Phương hoàng hậu, có tờ báo đăng tên bà là Nam Hương hoàng hậu, nên một nhà phê bình nhắc nhở là tên ấy không phải, chỉ thiếu đi một cái P thôi mà khác hẳn nhau.

Lão Xe Ngựa còn nhớ món bò sống "steak tartare" kèm vang đỏ không?
Món này em nhớ chứ, nghe kể nhiều hơn ăn, đại khái là trong một cuộc chiến, người ta đang chuẩn bị thức ăn thì có biến nên quân lính bị cuống cuồng vì báo động khẩn, một anh lính chỉ kịp đùm lại một mớ đồ thịt sống với mấy thứ gia vị chưa kịp làm j rồi nhẩy lên lưng ngựa, kẹp bọc thịt dưới yên rồi thúc ngựa phi luôn. Tới khi ngưng chiến anh lính mới lôi bọc thịt ra & do quá đói & mệt nên bốc một miếng xơi luôn...chợt ngạc nhiên :-o nhận ra thịt rất ngon do đã được nhào kỹ một cách rất tình cờ \:D/
Sau này nhiều nhà hàng phục vụ xịn hơn nữa thì khi trộn xong món thịt sống này & cho ra đia dọn lên trước mặt khách, người phục vụ tưới 1 ly Vodka hoặc Cognac thật đều bên ngoài đùm thịt rồi đốt lửa một cách rất nghệ thuật. Khách chờ lửa tắt & thưởng thức món thịt sống nhưng bên ngoài có một lớp tái rất nhẹ đượm hơi rượu :P.

Mà Lão vẫn chưa tìm hộ em:
- Quạt trần trước đây hay gọi là quạt "la phông" - từ gốc như thế nào :-/
- Dịch vụ cho thuê "Tăng, phông, bạt phục vụ đám cưới đám ma" thì "Tăng ~ Tent" & "Bạt ~ Bâche" biết rồi. Còn "Phông" này khác với "La phông" thì chưa biết :-?

Ở trên kia có Cụ Bầu67 xác nhận cho em trong SG người ta gọi "Fi gô = Frigo" rồi nhé \:D/

Cụ Bụp vào đây mà không biết cái "Vam" thì chắc khó nhá từ này rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

krat

Xe hơi
Ha ha cái này fun đây, em vừa nghĩ ra cả rổ , bác chủ thớt xem có đúng tiêu chí ko nhé
Mây ô ne - mayonnaise (F)
Sốt - Sauce (E)

Ba bê kiu BBQ - Barbecue (E)

Website
www.facebook.com
Món này em nhớ chứ, nghe kể nhiều hơn ăn, đại khái là trong một cuộc chiến, người ta đang chuẩn bị thức ăn thì có biến nên quân lính bị cuống cuồng vì báo động khẩn, một anh lính chỉ kịp đùm lại một mớ đồ thịt sống với mấy thứ gia vị chưa kịp làm j rồi nhẩy lên lưng ngựa, kẹp bọc thịt dưới yên rồi thúc ngựa phi luôn. Tới khi ngưng chiến anh lính mới lôi bọc thịt ra & do quá đói & mệt nên bốc một miếng xơi luôn...chợt ngạc nhiên :-o nhận ra thịt rất ngon do đã được nhào kỹ một cách rất tình cờ \:D/
Sau này nhiều nhà hàng phục vụ xịn hơn nữa thì khi trộn xong món thịt sống này & cho ra đia dọn lên trước mặt khách, người phục vụ tưới 1 ly Vodka hoặc Cognac thật đều bên ngoài đùm thịt rồi đốt lửa một cách rất nghệ thuật. Khách chờ lửa tắt & thưởng thức món thịt sống nhưng bên ngoài có một lớp tái rất nhẹ đượm hơi rượu :P.

Mà Lão vẫn chưa tìm hộ em:
- Quạt trần trước đây hay gọi là quạt "la phông" - từ gốc như thế nào :-/
- Dịch vụ cho thuê "Tăng, phông, bạt phục vụ đám cưới đám ma" thì "Tăng ~ Tent" & "Bạt ~ Bâche" biết rồi. Còn "Phông" này khác với "La phông" thì chưa biết :-?

Ở trên kia có Cụ Bầu67 xác nhận cho em trong SG người ta gọi "Fi gô = Frigo" rồi nhé \:D/

Cụ Bụp vào đây mà không biết cái "Vam" thì chắc khó nhá từ này rồi :D
La phông (Trần nhà) - Plafond (F)

Phông (phông nền) - Fond (F)

Phi gô - Frigo (F)

Từ Phi gô dùng để chỉ kho lạnh, kho cấp đông. Cụ nào đã từng đi tàu biển hoặc làm trong ngành thực phẩm thì chắc chắn phải biết từ này.

Từ Vam em cũng chưa tìm ra từ gốc là gì.:D

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Vam là cái đồ của ông thợ mộc để ép mộng. Có lẽ từ Việt rồi. Gần giống nó là cái Ê tô.
Cụ Bụp tìm từ Cảo đi. Cái này trong ngành cơ khí dùng nhiều. Hồi xưa ttong phóng sự ảnh bổ máy tàu cụ cũng dùng cảo thì phải.

Website
www.facebook.com
Vam là cái đồ của ông thợ mộc để ép mộng. Có lẽ từ Việt rồi. Gần giống nó là cái Ê tô.
Cụ Bụp tìm từ Cảo đi. Cái này trong ngành cơ khí dùng nhiều. Hồi xưa ttong phóng sự ảnh bổ máy tàu cụ cũng dùng cảo thì phải.
Cảo em chưa tìm ra từ gốc nên chả dám đưa lên. Nó là cái này

BG25

Xe điện
Hình ảnh cụ Bụp đưa lên chính là cái vam, mà nó cũng là cái cảo. Từ gốc cháu cũng chịu.

4banhxequay

Xe điện
Góp cho cụ 1 từ độc
Sến (nhạc): Schell
Mari Sến = Maria Schell

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trong tiếng Anh em thấy mấy cái vam chúng nó hay gọi là puller/pusher. Nếu kéo thì là puller, nếu đẩy thì là pusher. Còn phần cái nêm (chêm) thì là splitter.

Website
www.facebook.com
Hình ảnh cụ Bụp đưa lên chính là cái vam, mà nó cũng là cái cảo. Từ gốc cháu cũng chịu.
Từ Vam dùng với khá nhiều nghĩa nhưng chung quy lại nó là 1 công cụ chuyên dùng.

Cái đoản mà các anh nghẹo dùng để nhảy xe cũng là Vam.

Cái kẹp chữ C cũng gọi là Vam

Cái dụng cụ chuyên dùng này cũng gọi là Vam

Cái kẹp này cũng gọi là Vam

Thằng kẹp góc vuông này cũng thế.

Còn đây là nguyên bộ vam.:))

BG25

Xe điện
Cháu ^:)^ cụ Bụp ạ.

Cháu thấy A-nốt = Anode (F) và Ca-tốt = Cathode (F) là cực dương và cực âm trong điện phân chưa thấy cụ Hán đưa vào.

Website
www.facebook.com
Ý của cụ là muốn nói đến cái này ???

Nếu đúng là cái đó thì nó là từ thuần Việt [vam] [cảo]
Cái này ko phải Vam hay cảo mà là cây ren ngược dùng để tháo các con bu lông bị gãy đầu ốc. Nó có cả bộ cơ.:D Tên nó là Bolt Extractor hoặc Screw Extractor

Giả sử vào 1 ngày đẹp giời, cụ Sổ được Gấu làm cho bữa sáng với nhiều món ngon, sức khỏe dồi dào nên vặn gãy béng đầu lục giác của con bu lông, nằm lại trong lỗ chỉ là đoạn ren. Vậy làm thế nào để moi đoạn ren gãy ấy ra?

Cách làm như sau.

1. Lấy cái Pông tu đột 1 lỗ ở chính giữa con bu lông gãy để lấy dấu.
2. Cắm mũi khoan vào Mang gianh khoan, dùng cờ lê mang gianh vặn chặt lại.
3. Khoan 1 lỗ theo chiều dọc con bu lông gãy.
4. Cắm con ren ngược vào và vặn ngược chiều kim đồng hồ, bu lông gãy sẽ phòi ra.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Còn từ choòng,xà beng nhà cháu tìm mãi chửa ra.
Đinh ca-véc nữa.

chuotlang

Xe lừa
Cụ Bụp mải chơi bên này quá
Về bên kia xác nhận hộ em đã nhận đc tiền em chuyển chưa vậy