[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Rốn lồi

Xe tăng
Bít dít: nếu em nhớ không nhầm thì nó bắt nguồn từ "Bee Gees" - tóc theo phong cách của ban nhạc Bee Gees
Từ Cu lông cụ xem chưa ạ? em nghĩ ý kiến của em là đúng.
Thêm từ Vanadi/Vanađi (nguyên tố hóa học)-Vanadium (F)
Em thấy suy luận của Cụ rất hợp lý ạ :-bd
Từ Cu Lông, em sẽ xin tra cứu lại :-B

Nghe cũng có lý cụ nhỉ. Vì kiểu tóc bít dít còn có kiểu được gọi là tiền cua hậu bít (không biết có trùng với bít dít không nữa), kiểu này tóc sau gáy để dài đúng phong cách của Bee Gees
Như trên em nói, em thấy Cụ Gà Tây có căn cứ Cụ ạ :)
Ở ngoài đời em nghĩ Cụ Gà Tây cao niên hơn em nên biết kiểu tóc này. Trước lúc nhỏ em có nghe tới từ "Bít dít", là từ nói chung không chỉ kiểu tóc mà còn cả kiểu cách ăn mặc nữa - nghĩa chung lúc đó như em hiểu là bảnh bao pha chút ăn chơi :D

Cháu ko học tiếng Pháp nhưng tra từ điển thấy đúng như vậy mà cụ !
Ý em nói là "Cúp phơ" trong tiếng Việt - Cụ ạ, vì cá nhân em thì không biết người mình ở vùng miền nào dùng từ đó. Còn gốc Pháp thì chuẩn :)

Rốn lồi

Xe tăng
Đố các cụ, từ Bú dù xuất phát từ đâu ạ?
Tư tưởng lớn gặp nhau. Trưa nay nhà cháu cũng đã nghĩ tới từ này
Từ "Bú dù" trước đây đã được Mợ Bùi Thị Hà, Cụ Sodiachinh & Lão Cattiensa bàn đến nhưng không thống nhất được ý nghĩa từ gốc và phần tiếng Việt nên tranh luận còn dang dở. Em chưa lội page được nên chưa quote lại được ngay :-B

Chào các cụ, cháu vừa rồi túi bụi quá nên cũng ít zô, giờ mới luận ra cụ Hành Giả Tôn Dốn Lồi>:P

Dân công chức sáng đi làm thì miền Nam thường đóng thùng còn miền Bắc thì Sơ-Vin. Các cụ luận xem có đúng là Civil không?
Cụ chuẩn rồi, từ này đã có. Em lại đưa từ "Xi vin" vào vần (X) Cụ ạ :)

Vulcan V70

Xe trâu
Ngày xưa các cụ hay dùng từ " Công tra" tức khế ước, hợp đồng Contract. Trong cuốn hồi ký của Cụ Năm Xuân có đoạn viết trai làng ký " công tra" đi đồn điền cao su để lấy trước hai đòing rưỡi đóng thuế thân.

Rốn lồi

Xe tăng
Đố các cụ, từ Bú dù xuất phát từ đâu ạ?
Tư tưởng lớn gặp nhau. Trưa nay nhà cháu cũng đã nghĩ tới từ này
Em đã tìm thấy những post liên quan đến từ "Bú dù" ạ :D

Post #1083 ngày 04/10/2013 lúc 11.02
Em nhớ mẹ em có nói tới từ " Đầu tóc như con bú dù " ( chỉ đầu tóc rối tung như tổ quạ ), sau này ông ngoại giải thích từ bú dù là từ gốc Pháp, nhưng em ko nhớ viết nó như thế nào ạ. Chỉ nhớ đã từng tra từ đó và thấy đúng là có nghĩa như chữ clumsy trong tiếng Anh
Post #1091 ngày 04/10/2013 lúc 11.33
[bú dù] là từ thuần Việt cổ, nghĩa cổ của nó là những bức tượng (gốm, sứ, đất, gỗ v.v...) có hình dáng không bình thường.
Từ có nghĩa tương đương trong Tiếng Pháp cuối thế kỷ 19, đầu thế kỷ 20 là [magot], đọc là [ma-gồ]

Có thể thấy là cả về [tượng hình] lẫn [tượng thanh]
[bú dù] và [magot] không có bất kỳ đặc điểm chung nào.
Post #1093 ngày 04/10/2013 lúc 12.10
Ở Paris có một quán cafe rất nổi tiếng : Les deux Magots
Quán này mở cửa từ những năm 1920s (nghĩa là cách đây gần chín chục năm)

Sau năm 1954, khi một số người Việt rời khỏi Việt Nam và định cư tại Pháp (nghĩa là cách đây gần sáu chục năm)
Đã phiên dịch tên của quán này là : Hai con bú dù.

Mợ có nghĩ là những con người đó, sống vào đúng thời điểm đó, ngữ cảnh đó. Đã dịch sai ?
Còn mợ là hậu thế sau 60 năm, không hề liên quan đến thời điểm đó, ngữ cảnh đó. Và mợ dịch đúng ?
Post #1097 ngày 04/10/2013 lúc 12.53
Khỉ (các tên gọi khác : hầu, khởi, khẹc, khọn, tườu, nỡm, bú dù, đười ươi, vượn, nghề) [nguồn : Đại Nam Quốc âm Tự vị của Huỳnh Tịnh Của]
Như vậy nghĩa đen của [bú dù] là chỉ con khỉ. Bú dù là từ tuần Việt.

Nhà cháu sẽ tìm nghĩa bóng của [bú dù] trong các cuốn tự điển khác, nếu tìm thấy sẽ đưa lên.
Post #1134 ngày 04/10/2013 lúc 20/52
Từ bú dù mợ Hà nói có thể là từ "bouclé" , nguyên câu tiếng Pháp hay viết : cheveux bouclés , có thể là từ này chăng ?

Rốn lồi

Xe tăng
Ngày xưa các cụ hay dùng từ " Công tra" tức khế ước, hợp đồng Contract. Trong cuốn hồi ký của Cụ Năm Xuân có đoạn viết trai làng ký " công tra" đi đồn điền cao su để lấy trước hai đòing rưỡi đóng thuế thân.
Chuẩn Cụ ạ :), trong vần (C) đã có từ này rồi đấy :B

4banhxequay

Xe điện
Cháu có từ rất hại não nhờ các cụ xử lý giùm:

Oẳn tà vằn

từ này là gốc của từ Oẳn tà là vằn = trên bảo dưới không nghe do kịch gia Xuân Bắc sáng tác

RedAnt

Xe tải
Các cụ giúp chàu từ "Vodka" của OF nó nghĩa là gì, và từ đâu ra với ạ

Ne0_Njcky

Xe tải
Ắc coóc đê ông - Accordéon (F) -
Ác mô ni ca - Harmonica (E) -
1. Accordéon (F) thêm tiếng anh nữa là Accordion (E)
2. Harmonica thì em nghĩ phải là tiếng pháp chứ: L'harmonica (F) vì âm H trong tiếng pháp mới là âm câm

Các cụ giúp chàu từ "Vodka" của OF nó nghĩa là gì, và từ đâu ra với ạ
Vodka nghĩa là: Vot On Dobry Kakoi Andropov cụ ạ \:D/ (j/k)

Chỉnh sửa cuối:

hanoibynight

Xe hơi
Càng đọc cháu càng thấy vốn tiếng Việt của mình hạn chế quá! Thớt rất hay và bổ ích. Cảm ơn cụ chủ thớt!

Rốn lồi

Xe tăng

Oẳn tà vằn

từ này là gốc của từ Oẳn tà là vằn = trên bảo dưới không nghe do kịch gia Xuân Bắc sáng tác
Từ này khó quá Cụ ạ, em mấy ngày nay chưa nghĩ ra :-B ~X(

Rốn lồi

Xe tăng
1. Accordéon (F) thêm tiếng anh nữa là Accordion (E)
2. Harmonica thì em nghĩ phải là tiếng pháp chứ: L'harmonica (F) vì âm H trong tiếng pháp mới là âm câm

Vodka nghĩa là: Vot On Dobry Kakoi Andropov cụ ạ \:D/ (j/k)
Lâu lắm mới thấy Cụ ghé lại thớt. 2 từ "Accordion" và "L'harmonica" chuẩn rồi Cụ ạ :-bd

Đường bộ

Xe điện

Oẳn tà vằn

Xuân Bắc không thể là tác giả của từ Oẳn tà là oằn được ạ, vì từ này nhà cháu đã nghe thấy từ lẩu từ lâu trước khi cu Bắc ra đời rồi. Ngày xưa người ta dùng nó để ám chỉ Tây da đen ạ.

Ở đây cũng có bằng chứng ạ:

http://ttvnol.com/threads/oan-ta-la-van-nghia-la.417113/
Mới chỉ nghe "Oẳn tà roằn" thôi, trong truyện của Nguyễn Công Hoan.<br>http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvn1n0n31n343tq83a3q3m3237nvn<br><br>
nơi đó cũng có giải thích như vầy: http://tudienlong.com/search/525/oẳn+tà+là+vằn

nhưng nhà cháu cho rằng không thỏa đáng. Nhà cháu sẽ tìm hiểu thêm ạ.

Đường bộ

Xe điện
Các cụ thử xem Rượu Gin bắt nguồn từ từ tiếng Tây Gin có chấp nhận được không ạ.

Loại rượu ấy đây ạ:

http://ruoucaocap.net/bvct/R%C6%B0%E1%BB%A3u-Brandy-XO-Vodka-Red-label-Black-label/12/T%C3%ACm-hi%E1%BB%83u-v%E1%BB%81-r%C6%B0%E1%BB%A3u-Gin.html

Tìm hiểu về rượu Gin

Gin được làm từ ngũ cốc, chủ yếu là lúa mỳ hay lúa mạch đen. Loại rượu không màu này sau đó được ướp hương juniper (bách xù) và các hương thơm thảo mộc khác. Mùi vị chính trong rượu Gin là mùi thơm của trái bách xù được trồng nhiều ở miền bắc nước Ý, Croatia, Mỹ và Ca na đa. Các loại thảo mộc khác có thể là cây hồi, rễ bạch chỉ (angelica), quế, vỏ cam, rau mùi, vỏ cây cassia. Các nhà sản xuất rượu Gin đều có công thức bí mật bao gồm nhiều loại thảo mộc khác nhau từ bốn đến 15 loại.

Chưng cất Gin.
Hầu hết các loại Gin được chưng cất trong các thùng có các ống rất hữu hiệu. Sau đó người ta thu được loại rượu mạnh có độ cồn cao, nhiều mùi thơm nhẹ. Loại rượu Gin rẻ tiền được làm bằng cách pha rượu mạnh với chất chiết từ cây bách xù và thảo mộc. Những nhà sản xuất Gin hàng loạt làm rượu bằng cách nhúng trái bách xù vào rượu
Những loại rượu Gin ngon nhất được ướp mùi thơm theo cách độc đáo. Rượu Gin được chưng cất một hay nhiều lần, nhưng trong lần chưhg cất cuối cùng, hơi cồn chạy qua một thùng có treo trái bách xù và các thảo mộc khô. Hơi cồn hấp thụ mùi thơm và tinh dầu thơm từ các loại trái cây và thảo mộc khô khi bay trong thùng trước khi đến ống làm lạnh. Loại rượu mạnh thu được có mùi thơm rất đa dạng.

Phân loại Gin:
London Dry Gin là loại Gin Anh chủ yếu. Theo phong cách của loại rượu này, nó rất thích hợp cho pha chế. London Dry Gin là loại Gin chủ yếu ở Vương Quốc Anh, các thuộc địa của Anh, Mỹ và Tây Ban Nha .
Plymouth Gin là loại rượu Gin đậm đà hơn so với London Dry Gin. Nó trong hơn, có mùi thơm của trái cây và rất thơm. Theo lịch sử thì loại rượu này được làm ở cảng English Channel ở Plymouth, nhưng rượu Gin Plymouth ngày nay chỉ được một nhà sản xuất duy nhất làm ở Plymouth, đó là công ty Coates & Co.. Công ty này ngàynay kiểm soát luôn cả quyền sử dụng tên Gin Plymouth.
Genever hay Hollands là loại rượu Gin mang phong cách Hà Lan. Genever được chưng cất từ mạch nha ngũ cốc, giống như làm Whiskey.

Khu vực làm Gin
Rượu Gin Anh hầu hết là Dry, chủ yếu bằng thùng chưng cất dạng ống. Rượu Gin của Anh thường có nồng độ cồn cao và hơi có mùi chanh do nhà sản xuất để chanh khô và vỏ cam chung với thảo mộc trong thùng chưng cất. Gin Anh thường được sử dụng cho pha chế.
Hà Lan và Bỉ làm Genever, hầu hết từ thùng chưng cất dạng bình. Genever được chưng cất để cho ra rượu có độ cồn thấp hơn Gin Anh và thường có vị đậm đà hơn. Nhiều loại Genever được ủ từ 1-3 năm trong thùng gỗ sồi. Vài nhà sản xuất Genever tung ra thị trường loại rượu này có vị trái cây, nổi thiếng nhất là mùi black currant. Genever Hà Lan và Bỉ thường được ướp lạnh và uống sec.
Đức sản xuất ra loại Gin mang phong cách như Genever gọi là Dornkaat. Loại rượu này thường có vị nhẹ và tinh tế hơn Genever của Hà Lan và Dry Gin của Anh. Gin của Đức thường được uống sec và lạnh.
Tây Ban Nha sản xuất một lượng đáng kể Gin theo phong cách London Dry bằng thùng chưng cất dạng ống. Hầy hết các loại Gin này được bán để pha với cola.
Mỹ là nước tiêu thụ Gin lớn nhất thế giới. London Dry Gin chiếm một khối lượng lớn lượng Gin sản xuất trong nước Mỹ. Hầu hết các loại Gin này làm theo thùng chưng cất dạng ống. (thường được gọi là American Dry Gin)

Rốn lồi

Xe tăng

4banhxequay

Xe điện
Vần Đ

Đốc tờ - Docteur (F) - Doctor (E) - Do Cụ Cattiensa đề xuất.
Đúc (gang đúc, nhựa đúc, bê tông đúc) - Ductile (F) -
Đui (đầu bóp kem làm bánh ga tô) - Douille (F) - Cụ Sodiachinh chỉnh sửa.
Đui (đế đèn) - Douille (F) - Do Cụ Minhchi233 đề xuất.
Đui xết (súng 12 ly 7) - Douze sept (F) - Do Cụ 4banhxequay đề xuất.
Đụn (đụn cát) - Dune (F) - Dune (E) - Do Cụ Gà Tây đề xuất.
Đúp (gấp đôi, học lưu ban) - Double (F) - Double (E) - Do Cụ Minhchi233 đề xuất.
Đụp (vá chằng vá đụp) - Double (F) - Double (E) - Do Cụ BG25 đề xuất.
Đuya ra (Hợp kim) - Duralumin (F) - Duralumin (E) -
Thớt vắng quá cháu thêm 1 từ vậy:

Đum đum (đạn) = dumdum (E)

Ga Tay

Xe tăng

Nói về đạn, ngày xưa em đọc truyện (truyện gì quên mất tên), có từ đạn Ô buy - Obus (F): đạn có đường kính đầu đạn lớn (như đạn cao xạ, đại bác).

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Sên cam các bác thợ nhà ta gọi ngược phỏng ạ: Cam chain

Rốn lồi

Xe tăng

Lạ quá Cụ nhỉ :-B nhưng mà em google bằng từ gốc thì ra ngay :D

Nói về đạn, ngày xưa em đọc truyện (truyện gì quên mất tên), có từ đạn Ô buy - Obus (F): đạn có đường kính đầu đạn lớn (như đạn cao xạ, đại bác).
Em chỉ biết từ "Ống buy" là ống cống lớn, các Cụ đã góp khi trước rồi ạ. Từ này Cụ cũng nhớ được thì bộ nhớ của Cụ cấu hình cũng khủng thật :-bd

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm qua cháu nghe lão Vịt Xanh( hotboy OF) chém bên thớt hoài cổ là ngày xưa lão ý đi tán gái bằng cái xe ba bét nhè, dọc đường con bù- lông bắt ở cổ bô nó bị " đề" ( long ra) rơi mất cả bô. Cụ Lồi Rốn tìm thử xem từ gốc tiếng Tây là gì nhé.