[Funland] Từ câu chuyện của GS Xoay - Các sếp OFer vào cho ý kiến ạ

Em làm về kỹ thuật điện 10 năm nay rồi, không dám nói là biết hết nhưng em chưa thấy ai sửa motor điện bằng búa đâu ạ. :))
Hay là cụ chuyên dùng búa để sửa motor điện =))
Thợ cơ điện thì phải biết cả cơ và điện, bác chỉ biết về điện nên không hiểu là đúng rồi :)

Thực ra là chữa bệnh "xát cốt" thôi ạ.

phuoc050880

Xe tải
Ông này đạo văn, nhưng lại không có hiểu biết về quạt điện. Cái quạt điện mà đang chạy cứ chậm dần rồi tắt thì là nó bị khô dầu ở 2 ổ bạc. Tháo ra tra dầu vào thì lại chạy ngon chứ gõ búa thì có gõ đến sáng mai nó vẫn vậy

Nine

Xe điện
gõ vào trục chứ ai gõ vào motor ạ?
Ngày xưa các Cụ hay nhỏ dầu máy khâu vào trục cái quạt cho nó trơn.
Lâu ngày nó đóng cặn vào gây bó cốt, gõ gõ phát may ra lại chạy, gõ mạnh nó cong thì hết chữa.
Quạt mỹ có loại bạc thau gọi là thau dầu, khi chạy do tiếp ma sát giữa trục và bạc làm nóng lên thì tự tiết dầu bôi trơn (giống cơ chế của chị em), không cần nhỏ dầu vào.
Thợ cơ điện thì phải biết cả cơ và điện, bác chỉ biết về điện nên không hiểu là đúng rồi :)

Thực ra là chữa bệnh "xát cốt" thôi ạ.
Cảm ơn các cụ giờ em mới được biết thêm vụ này :)

Tometro

Xe hơi
Hóa ra các cụ cũng để ý bắt bẻ ko khác gì các mợ nhỉ. Cụ thì chê đạo văn, cụ thì chê kĩ thuật kém lại chém gió, chả đúng gì với câu hỏi của chủ top hết.

heatervn

Xe hơi
Lâu ngày nó đóng cặn vào gây bó cốt, gõ gõ phát may ra lại chạy, gõ mạnh nó cong thì hết chữa.
Quạt mỹ có loại bạc thau gọi là thau dầu, khi chạy do tiếp ma sát giữa trục và bạc làm nóng lên thì tự tiết dầu bôi trơn (giống cơ chế của chị em), không cần nhỏ dầu vào.
Dạ thưa Cụ Nine, cháu cũng chỉ biết như Cụ Đoành thôi ạ :-bd

Đạo văn hay đạo ý tưởng là đúng rồi
Nhưng quan trong nhất là ông Xoay có cái đoạn này

Ngẫm lại chuyện ông bác thợ điện già ngày nào, chắc chắn bác ấy cũng đã có một thời lao động miệt mài vất vả, tích lũy kinh nghiệm, tích lũy uy tín, mối quan hệ khách hàng, vốn liếng mở cửa hàng... mới có được cú gõ búa trị giá 20K đấy. Nên mình nghĩ cuộc sống cái gì cũng có giá của nó cả, vất vả trồng cây thì sẽ có một ngày ăn trái ngọt. Đừng có vừa trồng cây vừa ghen tức với người đã ngồi ăn trái, để rồi vội vã hỏng việc hoặc tệ hơn là trèo rào sang hái trộm thì sớm muộn cũng ăn đòn.
Em đọc đi đọc lại cũng chửa thấy ý 2 ở đâu ngoài việc nhắc nhở người ta phải kiên trì, khiêm tốn, biết mình biết người để đi đến thành công

Chỉnh sửa cuối:
Chưa chuẩn ạ, gõ vào phần vỏ stato để điều chỉnh ke hở giữa roto và stato. Thực ra là do công nghệ sản suất thời đó kém nên ko cố định được ke hở này, chạy 1 thời gian nó lệch lại phải gõ gõ. đơn giản thế thôi ạ :)

xebokeooto

Xe tăng
Em làm về kỹ thuật điện 10 năm nay rồi, không dám nói là biết hết nhưng em chưa thấy ai sửa motor điện bằng búa đâu ạ. :))
Đa số động cơ điện dùng cho quạt là loại động cơ chạy bằng bạc chứ không chạy vòng bi.
Cái bạc này có thể xoay 4 hướng để lựa tâm. Khi dùng do vô ý bị đánh đổ hoặc 1 yếu tố nào đó mà tâm bạc lệch với tâm trục do vậy động cơ bị chịu ma sát lớn, chạy yếu. Người thợ chỉ cần dùng búa gõ vào khung quạt chỗ gần ổ bạc để đưa cái bạc trở lại đồng tâm với trục là lại chạy bình thường.

vandinh

Xe container
Ông này đạo văn, nhưng lại không có hiểu biết về quạt điện. Cái quạt điện mà đang chạy cứ chậm dần rồi tắt thì là nó bị khô dầu ở 2 ổ bạc. Tháo ra tra dầu vào thì lại chạy ngon chứ gõ búa thì có gõ đến sáng mai nó vẫn vậy
Quạt điện chạy lâu nên bị mòn lớp bạc ở hai ổ trục. Khi chạy thì thì do tiếp xúc tại hai ổ này nóng lên dẫn đến giản nở nhiệt của ổ và trục làm cho quạt chạy chậm lại người ta hay gọi là xát cốt. Nếu nhỏ dầu vào thì dầu có tác dụng làm mát một thời gian sau dầu khô hết thì lại dẫn đến chạy chậm. Còn lấy búa gõ thì cũng chỉ chạy được một vài tiếng liên tục cũng lại trở về bệnh cũ. Bây giờ thợ sửa quạt thường thay ổ bạc mới.

Chỉnh sửa cuối:
10 năm thì cụ đúng là không biết thật, nhưng 20 năm trước gõ búa chữa quạt thì nhiều.
Quạt xưa chạy bằng bạc, lâu lâu nó lệch phải gõ cho nó đồng trục
Cũng giống như xe đạp, chắc cụ không biết thời trước người ta chữa xe bằng cách đạp cho nó 1 phát nhỉ =))

Chỉnh sửa cuối:

xebokeooto

Xe tăng
10 năm thì cụ đúng là không biết thật, nhưng 20 năm trước gõ búa chữa quạt thì nhiều.
Quạt xưa chạy bằng bạc, lâu lâu nó lệch phải gõ cho nó đồng trụcCũng giống như xe đạp, chắc cụ không biết thời trước người ta chữa xe bằng cách đạp cho nó 1 phát nhỉ =))
Đa số quạt bây giờ cũng vẫn dùng bạc như xưa đấy Lão ạ.

mai.thanh10

Xe container
Cũng giống như xe đạp, chắc cụ không biết thời trước người ta chữa xe bằng cách đạp cho nó 1 phát nhỉ =))
Sang vành thì phải đạp thôi. Quá chân lại quay sang bên kia đạp trả lại.
Hồi em đi học cấp 3, bị trấn lột dép tông hay dép nhựa TP, chả biết làm gì chỉ dám nhìn, mấy anh đầu gấu chửi: "đcmm, mắt mày bị sang vành àh", đồng thời với 2 phát tát ==> Mắt lại nhìn thẳng như mới sinh ra.

Đa số quạt bây giờ cũng vẫn dùng bạc như xưa đấy Lão ạ.
Thế hả lão, em có biết đâu
Ngày trước mỗi khi cái quạt 35 đồng nhà em bị "sát cốt" là cụ thân sinh ra em lôi búa ra gõ gõ.
Khi bố vắng nhà, quạt bị "sát cốt" em cũng lôi búa ra gõ loạn lên, nhiều lần cũng thành công :)

thuysinh.tl

Xe container
Nhắc đến vụ xe đạp lại buồn cười. Hồi cấp 3 nhà cháu tập thể dục kiểu đấy suốt=)).

XPQ

Xe cút kít
Thấy bảo quỹ lương hiêu của nước mình đến năm 2029 là cạn kiệt.Mấy ông hàng đầu chén đẫy rồi quay ra kêu gọi bà con trật tự,cứ từ từ rồi đến lượt.Chả khác xếp hàng mậu dịch ngày xưa mấy.Không chen khỏe thì cạp đất mà ăn à?

atti_vn

Xe tải
Cái này cụ nói chuẩn rồi. Động cơ điện mà đem búa ra gõ. Thằng này đúng là éo biết gì về kỹ thuật. Bó tay.com =))
Cụ ơi quạt là động cơ điện (vừa cơ vừa điện), nếu trường hợp bị sát cốt thì gõ 1 búa hết cũng là hợp lý. Sửa sát cốt quạt điện cũ rất khó không phải thợ nào cũng làm được chuẩn đâu ạ.

i.m.u.s.m

Xe tăng
Haiz. em đọc 7 dòng đầu thì thấy quen quen
đến 3 dòng sau thì thấy là chuyện của ngành quản lý lao động nhà mềnh
Nói ra thì dài, nhưng phần trách nhiệm do từ cả yếu tố vi mô, vĩ mô, khách quan, chủ quan, chứ ko thể trách riêng gì một ai cả
Định mức lao động là một việc khó, không hề dễ trong ngành quản lý lao động, bản thân em, theo ngành quản trị nhân lực, chỉ cố làm sao để cho mọi người về đúng vị trí của mình, hiểu đc giá trị bản thân để có thể giải quyết tiền lương- tiền công hợp lý nhất. Nói nhiều người mới ra trường, họ hay mơ mộng thế này thế kia cũng đúng, nhưng cũng nhiều người vừa ra trường họ đã có vốn sống sẵn, họ có quyền làm thế, và quan trọng hơn, người quản lý phải biết "chiều lòng quân tử" để phát huy hết đc tiềm năng sẵn có, chứ đâu phải kể 1 câu chuyện cho họ nghe, hay chửi họ thế này thế kia mà họ thôi nhìn cuộc sống màu hồng ạ:)
Cái kết của câu chuyện ko thuyết phục em, thể hiện một sự phiến diện quá đáng
Trăm hay ko bằng tay quen nhưng chưa chắc "tay quen" đã bằng "não nhăn"

Chỉnh sửa cuối:

Streamline

Xe điện
Hóa ra các cụ cũng để ý bắt bẻ ko khác gì các mợ nhỉ. Cụ thì chê đạo văn, cụ thì chê kĩ thuật kém lại chém gió, chả đúng gì với câu hỏi của chủ top hết.
Đơn giản bởi vì đọc xong em chẳng rút ra được cái gì mới cả. Cái gì cần rút đã rút lâu rồi.
Cu Xoay tự hào cày trên cánh đồng chữ nghĩa thì cũng phải viết cái gì là của mình, ý nghĩa nhỏ thôi cũng được nhưng phải mới chứ ko phải đi copy ý tưởng của người khác. Người ta đã cày chán chê rồi, ông ấy đi cày lại đúng cánh đồng đó thì có gì đáng hoan nghênh.
Câu view thôi.

i.m.u.s.m

Xe tăng
Thế hả lão, em có biết đâu
Ngày trước mỗi khi cái quạt 35 đồng nhà em bị "sát cốt" là cụ thân sinh ra em lôi búa ra gõ gõ.
Khi bố vắng nhà, quạt bị "sát cốt" em cũng lôi búa ra gõ loạn lên, nhiều lần cũng thành công :)
quạt nhà cháu cũng đang có hiện tượng như thế, cháu xin phép thử cách của các cụ đưa ra \:D/ xem có ăn thua ko nào!

X_FIVE

Xe điện
Chỉ có hai luồng ý kiến trên thôi ạ? Sao không có:
5. Bài viết không thể hiện rõ ý: phải cổ vũ cho tư tưởng phấn đấu của lớp trẻ, nhưng tránh tự kiêu và đòi hỏi quá, nhưng thế quái nào mà nhiều người đọc lại thành ý "giới trẻ cần an phận thủ thường"
Em cũng thắc mắc cái ý này giống cụ???