[Funland] Từ câu chuyện của GS Xoay - Các sếp OFer vào cho ý kiến ạ

Fiat1.6

Xe buýt
Cốt chuyện thì dựa. Nhưng cái Quạt điện cụ Xoay này nói em hiểu là chậy lâu ngày bị sát cốt (quay chậm) các cụ ạ! thợ điện chỉ cần nghe xem chỗ nào bị gõ vào chỗ đấy là hết.
Em ngày xưa mỗi lần cái quạt con cóc nhà em bị vậy. E thường lôi ra gõ như thế. Thỉnh thoảng vẫn được he he

Chỉnh sửa cuối:

cerato08

Xe điện
Chỉ có hai luồng ý kiến trên thôi ạ? Sao không có:

3. Bài viết không có gì sai, nhưng cũng không mới và nhạt
4. Bài viết mượn ý tưởng từ một chuyện hay, nhưng cũ rồi
5. Bài viết không thể hiện rõ ý: phải cổ vũ cho tư tưởng phấn đấu của lớp trẻ, nhưng tránh tự kiêu và đòi hỏi quá, nhưng thế quái nào mà nhiều người đọc lại thành ý "giới trẻ cần an phận thủ thường"
6. (em chưa nghĩ ra)
comment này chuẩn, đúng ý em

nouvo

Xe tăng
Em thấy bài viết của Mr. Xoay cứ kiểu như là những quyển sách dạy về bí kíp thành công, nghệ thuật cuộc sống gì đó. Mà em rất hiếm khi đọc loại sách này nên bài viết của Mr.Xoay em cũng không like lắm

thuysinh.tl

Xe container
Ý nghĩa bài viết này thì hoàn toàn đúng. Không có cái gì không trồng mà được hưởng thành quả. Người ta vất vả, mất tiền ngu, mất công sức để học được 1 điều rất nhẹ nhàng. Bài viết này đúng ra phải gọi là cái búa gõ vào đầu lũ trẻ nông nổi mới đúng. Còn cái ý 2 nhà cháu chẳng thấy đâu mà nghĩ là ngược lại ấy chứ. Hãy học hỏi những người đi trước hoặc tìm ra cách làm mới để đỡ mất 30 năm gõ búa.
Chả là hôm nay đọc trên facebook có bài của anh Xoay, được các bạn trẻ vào comment loạn xạ, nhưng tựu trung lại thì có 2 luồng ý kiến sau ạ

1. Cho rằng bài viết hay, thấm thía, nhất là đối với những bạn trẻ, bị ảo tưởng và cứ nghĩ ra tuổi trẻ tài cao ;;)

2. Cho rằng bài viết sai, nhìn phiến diện, nếu cứ nghe lời bài viết thì sẽ an phận thủ thường, không chịu đấu tranh để vươn lên ;;)

[/I][/B]

Loe_hờ lú

Xe điện
Chỉ có hai luồng ý kiến trên thôi ạ? Sao không có:

3. Bài viết không có gì sai, nhưng cũng không mới và nhạt
4. Bài viết mượn ý tưởng từ một chuyện hay, nhưng cũ rồi
5. Bài viết không thể hiện rõ ý: phải cổ vũ cho tư tưởng phấn đấu của lớp trẻ, nhưng tránh tự kiêu và đòi hỏi quá, nhưng thế quái nào mà nhiều người đọc lại thành ý "giới trẻ cần an phận thủ thường"
6. (em chưa nghĩ ra)
7. Anh Xoay đạo ý tưởng :))

arowana

Xe tăng
Website
www.muagiagoc.vn
Em lại nhớ câu chuyện bác nào trên of hôm trước bắt vít biển mất 200k.
Quan trọng là biết chỗ bắt vít đúng không bác.
Chặt chém thì vẫn cứ là chặt chém thế thôi.
Đấy là em hiểu nghĩa đen ạ

kochino

Xe tăng
"Nghèo thì lâu, giàu mấy chốc" Các cụ nhỉ :), cụ nào đang nghèo thì ủ mưu dần dần để đến lúc giàu còn đỡ bỡ ngỡ ạ :D

cuongbm

Xe tải
Website
songlinhtours.com
Cái này cụ nói chuẩn rồi. Động cơ điện mà đem búa ra gõ. Thằng này đúng là éo biết gì về kỹ thuật. Bó tay.com =))
Thực ra nó cũng giống cái kiểu vỗ vỗ tivi ngày xưa thôi mà cụ. Thòi nhà em có cái tivi sanyo mỗi lần mất hình mất tiếng lại vỗ vai em nó vài cái thế là lại ok, kiều này chỉ được lúc ấy thôi. ko chiệt để được$-)

minhchi233

Xe điện
Eim e rằng anh Xoày Cọng Tru chém gió thoai! nghe cư bịa bịa thế nào ấy!

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Chả là hôm nay đọc trên facebook có bài của anh Xoay, được các bạn trẻ vào comment loạn xạ, nhưng tựu trung lại thì có 2 luồng ý kiến sau ạ

1. Cho rằng bài viết hay, thấm thía, nhất là đối với những bạn trẻ, bị ảo tưởng và cứ nghĩ ra tuổi trẻ tài cao ;;)

2. Cho rằng bài viết sai, nhìn phiến diện, nếu cứ nghe lời bài viết thì sẽ an phận thủ thường, không chịu đấu tranh để vươn lên ;;)

Các cụ OF nhiều người làm sếp nhớn ở cả cơ quan NN lẫn doanh nghiệp thử vảo cho ý kiến em xem với ợ #-o ;;)

Nội dung cái bài nó đây ạ

"Hồi sinh viên mình có chiếc quạt điện, chẳng hiểu sao đang yên đang lành nó lại quay rất chậm, rồi không quay nữa, nóng rực. Mà sinh viên thì lấy đâu ra tiền mua mới, thế là vác đi sửa. Ra hàng sửa quạt, bác thợ điện già tháo ra ngó nghiêng một hồi, rồi cầm cái búa gõ "cốp" một phát, thế là lại chạy ngon lành. Đến khi thanh toán, bác lấy mình 20K (thời đó một suất cơm là 5K). Mình tuy vẫn móc tiền
trả nhưng vẫn than thở: "Bác lấy búa gõ có mỗi một cái mà lấy cháu đắt thế ạ?". Ông bác thợ điện già cười nói kiểu nửa đùa nửa thật: "Để có một cái gõ búa đó, bác mày phải có đến 30 năm trong nghề rồi cháu ạ. Tại sao gõ búa? Gõ ở đâu? Mạnh nhẹ thế nào? Không hề dễ dàng đâu". Mình ngẫm cũng có lý nên trả tiền rồi về.

Ngày nay có nhiều bạn trẻ mới ra trường, nhìn những người đi trước kiếm nhiều tiền một cách khá đơn giản (thậm chí chẳng làm gì nhiều, thi thoảng ký một chữ) thì cho rằng mình đang bị đối xử không công bằng, đòi tăng lương, đòi giảm công việc, đưa ra yêu sách hoặc bức xúc bỏ việc... Rồi cũng lại vật vã khổ sở chẳng đâu vào đâu.

Ngẫm lại chuyện ông bác thợ điện già ngày nào, chắc chắn bác ấy cũng đã có một thời lao động miệt mài vất vả, tích lũy kinh nghiệm, tích lũy uy tín, mối quan hệ khách hàng, vốn liếng mở cửa hàng... mới có được cú gõ búa trị giá 20K đấy. Nên mình nghĩ cuộc sống cái gì cũng có giá của nó cả, vất vả trồng cây thì sẽ có một ngày ăn trái ngọt. Đừng có vừa trồng cây vừa ghen tức với người đã ngồi ăn trái, để rồi vội vã hỏng việc hoặc tệ hơn là trèo rào sang hái trộm thì sớm muộn cũng ăn đòn.

Thôi. Mình lại tiếp tục cày bừa trên cánh đồng chữ nghĩa và mong đợi tương lai đây. Hic"
Câu chuyện dẫn trong bài viết là cóp bi en bết ạ!
100%

Cái này cụ nói chuẩn rồi. Động cơ điện mà đem búa ra gõ. Thằng này đúng là éo biết gì về kỹ thuật. Bó tay.com =))
Bác sai rồi... chắc bác chưa bao giờ sửa quạt con cóc hay gọi là quạt 35 đồng. Em cũng biết gõ đấy :)

Nine

Xe điện
Cụ cũng xem lại kỹ thuật của Cụ đi ^:)^
Em làm về kỹ thuật điện 10 năm nay rồi, không dám nói là biết hết nhưng em chưa thấy ai sửa motor điện bằng búa đâu ạ. :))
Hay là cụ chuyên dùng búa để sửa motor điện =))

Nine

Xe điện
Bác sai rồi... chắc bác chưa bao giờ sửa quạt con cóc hay gọi là quạt 35 đồng. Em cũng biết gõ đấy :)
Vâng đúng là hồi có quạt con cóc thì em còn bé tý. Lúc học xong thì chả còn cái quạt con cóc nào :))

Thực ra nó cũng giống cái kiểu vỗ vỗ tivi ngày xưa thôi mà cụ. Thòi nhà em có cái tivi sanyo mỗi lần mất hình mất tiếng lại vỗ vai em nó vài cái thế là lại ok, kiều này chỉ được lúc ấy thôi. ko chiệt để được$-)
Cũng là cái gõ, vỗ nhưng khác nhau đấy bác ạ :)

Văn Đoành

Xe điện
Em làm về kỹ thuật điện 10 năm nay rồi, không dám nói là biết hết nhưng em chưa thấy ai sửa motor điện bằng búa đâu ạ. :))
Hay là cụ chuyên dùng búa để sửa motor điện =))
gõ vào trục chứ ai gõ vào motor ạ?
Ngày xưa các Cụ hay nhỏ dầu máy khâu vào trục cái quạt cho nó trơn.
Lâu ngày nó đóng cặn vào gây bó cốt, gõ gõ phát may ra lại chạy, gõ mạnh nó cong thì hết chữa.
Quạt mỹ có loại bạc thau gọi là thau dầu, khi chạy do tiếp ma sát giữa trục và bạc làm nóng lên thì tự tiết dầu bôi trơn (giống cơ chế của chị em), không cần nhỏ dầu vào.

Chỉnh sửa cuối:

Picanto-LĐ

Xe hơi
Em thấy chuẩn!

windys

Xe tăng
Em chả cho rằng giá cao đến thế. Cho dù là biết chỗ gõ, nhưng công sức bỏ ra không lớn, công với chú sinh viên, the 10 đồng là được.
Bây giờ cơm bụi là 30k, gấp đôi lên là 60k, ổn rồi.

vớ vẩn

Xe tải
Câu chuyện rất ý nghĩ nhưng chẳng có liên quan gì đến chú xoay cả nên ko cần nhắc đến chú ấy nếu muốn nói về chuyện này.