[Funland] Từ câu chuyện của GS Xoay - Các sếp OFer vào cho ý kiến ạ

Loe_hờ lú

Xe điện
Chả là hôm nay đọc trên facebook có bài của anh Xoay, được các bạn trẻ vào comment loạn xạ, nhưng tựu trung lại thì có 2 luồng ý kiến sau ạ

1. Cho rằng bài viết hay, thấm thía, nhất là đối với những bạn trẻ, bị ảo tưởng và cứ nghĩ ra tuổi trẻ tài cao ;;)

2. Cho rằng bài viết sai, nhìn phiến diện, nếu cứ nghe lời bài viết thì sẽ an phận thủ thường, không chịu đấu tranh để vươn lên ;;)

Các cụ OF nhiều người làm sếp nhớn ở cả cơ quan NN lẫn doanh nghiệp thử vảo cho ý kiến em xem với ợ #-o ;;)

Nội dung cái bài nó đây ạ

"Hồi sinh viên mình có chiếc quạt điện, chẳng hiểu sao đang yên đang lành nó lại quay rất chậm, rồi không quay nữa, nóng rực. Mà sinh viên thì lấy đâu ra tiền mua mới, thế là vác đi sửa. Ra hàng sửa quạt, bác thợ điện già tháo ra ngó nghiêng một hồi, rồi cầm cái búa gõ "cốp" một phát, thế là lại chạy ngon lành. Đến khi thanh toán, bác lấy mình 20K (thời đó một suất cơm là 5K). Mình tuy vẫn móc tiền
trả nhưng vẫn than thở: "Bác lấy búa gõ có mỗi một cái mà lấy cháu đắt thế ạ?". Ông bác thợ điện già cười nói kiểu nửa đùa nửa thật: "Để có một cái gõ búa đó, bác mày phải có đến 30 năm trong nghề rồi cháu ạ. Tại sao gõ búa? Gõ ở đâu? Mạnh nhẹ thế nào? Không hề dễ dàng đâu". Mình ngẫm cũng có lý nên trả tiền rồi về.

Ngày nay có nhiều bạn trẻ mới ra trường, nhìn những người đi trước kiếm nhiều tiền một cách khá đơn giản (thậm chí chẳng làm gì nhiều, thi thoảng ký một chữ) thì cho rằng mình đang bị đối xử không công bằng, đòi tăng lương, đòi giảm công việc, đưa ra yêu sách hoặc bức xúc bỏ việc... Rồi cũng lại vật vã khổ sở chẳng đâu vào đâu.

Ngẫm lại chuyện ông bác thợ điện già ngày nào, chắc chắn bác ấy cũng đã có một thời lao động miệt mài vất vả, tích lũy kinh nghiệm, tích lũy uy tín, mối quan hệ khách hàng, vốn liếng mở cửa hàng... mới có được cú gõ búa trị giá 20K đấy. Nên mình nghĩ cuộc sống cái gì cũng có giá của nó cả, vất vả trồng cây thì sẽ có một ngày ăn trái ngọt. Đừng có vừa trồng cây vừa ghen tức với người đã ngồi ăn trái, để rồi vội vã hỏng việc hoặc tệ hơn là trèo rào sang hái trộm thì sớm muộn cũng ăn đòn.

Thôi. Mình lại tiếp tục cày bừa trên cánh đồng chữ nghĩa và mong đợi tương lai đây. Hic"

kubi82

Xe điện
Chán cái A Xoay ghê,từ hồi a bỏ ct hỏi xoáy đáp xoay e cũng bỏ xem luôn .

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chuyện này hao hao như em bị hồi năm 2001, đang phóng con FX125 thì ga tụt, chết máy, đạp cần nhẹ hều. Dắt ra quán sửa xe, sau khoảng 2' ngó nghiêng, lão nhẩy lên xe nhờ thằng ku đẩy hộ -> nổ rầm rầm -> xin chú 2 xịch.

Nine

Xe điện
Chuyện này giống chuyện về 1 danh nhân nào đấy mà em đọc từ hồi bé tí.

Đạo văn.:D
AZIT NEXIN ạ
CHuyện kể về 1 bác nông dân mang máy cày đi sửa, đến nơi bác thợ gõ gõ mấy cái rồi tính tiền sửa hết 100 lia. Bác nông dân hỏi sao đắt thế bác thợ trả liền đưa ra cái hóa đơn: tiền gõ búa: 1 lia, biết chỗ để gõ: 99 lia :))

mapmapx2

Xe hơi
chuẩn đấy chứ ợ :D

Streamline

Xe điện
Ý nghĩa ra sao các cụ tự hiểu. Cái em muốn nói là làm gì có cái búa nào ở đây? Đạo ý tưởng chuyện cũ rồi.
Ai ko chịu đọc lại tưởng ông Xoay bắt gặp tình huống đó thật.
Chắc sợ mọi người quên mình nên viết bài cho có vẻ triết lý tý.

Cu Sut

Xe buýt
Chỉ có hai luồng ý kiến trên thôi ạ? Sao không có:

3. Bài viết không có gì sai, nhưng cũng không mới và nhạt
4. Bài viết mượn ý tưởng từ một chuyện hay, nhưng cũ rồi
5. Bài viết không thể hiện rõ ý: phải cổ vũ cho tư tưởng phấn đấu của lớp trẻ, nhưng tránh tự kiêu và đòi hỏi quá, nhưng thế quái nào mà nhiều người đọc lại thành ý "giới trẻ cần an phận thủ thường"
6. (em chưa nghĩ ra)

thtvuf

Xe điện
cái này có nhiều mô típ khác nhau chung quy lại là mỗi công việc đều kết tinh từ sự lao động và tích lũy kinh nghiệm chứ không 1 đập ăn quan được...

F.ACURA

Xe container

Nine

Xe điện
Ý nghĩa ra sao các cụ tự hiểu. Cái em muốn nói là làm gì có cái búa nào ở đây? Đạo ý tưởng chuyện cũ rồi.
Ai ko chịu đọc lại tưởng ông Xoay bắt gặp tình huống đó thật.
Chắc sợ mọi người quên mình nên viết bài cho có vẻ triết lý tý.
Cái này cụ nói chuẩn rồi. Động cơ điện mà đem búa ra gõ. Thằng này đúng là éo biết gì về kỹ thuật. Bó tay.com =))

xegiacmo

Xe container
Nhà em sửa máy giặt . Ông thợ sửa nối lại mỗi cái dây . Xong , em ngồi hỗ trợ bẩu quá đơn giản , mỗi cái dây bị đứt . Đầu tiên ông ấy bảo 200 k sau khi em nói , ông ấy lấy có 50 k ha ha

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các cụ chưa gì đã quy chụp cụ Xoay đạo nọ đạo kia , chuyện tương tự như thế em cũng gặp vài lần rồi , ngay cả ông cụ nhà em làm nghề sửa chữa đồ điện tử cũng đã nhiều lần gặp phải khách hàng thắc mắc là sửa nhanh đơn giản mà lấy tiền hơi cao và em thấy ông cụ cũng trả lời nôm na như vậy

Mic71

Xe buýt
Không bàn đến Vấn đề đạo ý tưởng, ý nghĩa của câu chuyện vẫn rất hay và em ko thấy cái gọi là " an phận thủ thường" ở đâu?

huancongtu

Xe tăng
Đạo văn thì em ko dám nói nhưng trong cuộc sống hiện tại em thấy nhiều chuyện nó giống y như sách vở mà em đã đọc

BốCuTôm

Xe buýt
Người nổi tiếng với em chỉ có 3 thành phần:
1. Chính trị gia :Cỡ putin, Obama, Bushc...
2. Nhà khoa học: Einstein, Newton, ......
3. Doanh nhân: Bill Gate, Warren Buffet, Carlos Slim , .....
Nói gì còn đáng bàn luận, chứ mấy ông bà văn nghệ sĩ hay linh tinh xáo sườn nói gì em cũng chẳng để ý. Để ý nhiều bọn chúng lại mắc bệnh vĩ cuồng thì bỏ mẹ.