[Funland] Tủ bếp chất liệu nào tốt

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Tủ bếp làm bằng gỗ xoan đào liệu có ổn không các cụ?

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Tủ bếp nếu nói làm gỗ công nghiệp mà lựa chọn hoàn toàn là gỗ nhựa là không nên.
Bởi cốt gỗ nhựa rất mềm, bắt vít một thời gian dễ bị bung vít, sệ cánh. nên nếu làm gỗ nhựa thì chỉ nên làm khoang chậu rửa. để chẳng may nước có bị dò dỉ thấm xuống thì không ảnh hưởng đến chất lượng của toàn bộ tủ bếp.

Còn về cánh tủ, với gỗ công nghiệp mặc định là melamine, còn có điều kiện nữa thì các Cụ, các Mợ phủ Laminate, acrylic.

Cốt của gỗ công nghiệp chủ yếu có các nhóm như trên.
Trong đó với việc làm nội thất thì có 2 nhóm được sử dụng nhiều nhất là 1 và 2.
trong nhóm 1, và 2 thì 1b (mfc chống ẩm - Dăm chống ẩm) và 2b (mdf chống ẩm, MDF lõi xanh) là được sử dụng rộng rãi, phổ biến, chất lượng đảm bảo.
Còn HDF nó là siêu siêu chịu ẩm rồi rồi. bởi độ nén liên kết chặt hơn, nên tấm cùng kích thước (và nhìn có thể giống tấm MDF thường) nhưng khả năng chịu ẩm thì được ví gần như gỗ nhựa. nhưng có tấm gỗ nặng, nên HDF chỉ phù hợp với làm cửa.
Plywood của An Cường cũng rất tốt, nhưng giá cao nên ít người sử dụng
WPB: dòng gỗ nhựa của An Cường, dòng này so với Picomat thì giá cao hơn khá nhiều mà chất lượng lại tương đương nên về gỗ nhựa thì dùng chuẩn Picomat vẫn là hơn cả.

Với tủ bếp thì lựa chọn chất liệu đúng. làm chuẩn vật liệu là đã nâng độ bền lên rất nhiều lần rồi ạ.
Nhưng một việc cũng rất quan trọng nữa là chia công năng sử dụng sao cho phù hợp với mục đích của mỗi gia đình. Mỗi căn bếp có cách chia khác nhau sao cho phù hợp.

Xe Tháo Bánh

Xe container

E chỉ thích gỗ thịt nên tủ bếp cũng làm gỗ thịt hết. Gỗ nhựa thì chịu nước tốt hơn nhưng 1 tgian là bị long các ốc và bản lề. Gỗ công nghiệp thì độ bền còn kém hơn nữa. Thôi cứ gỗ thịt cho lành ạ.

langbatkyho

Xe tải
Tủ bếp vẫn nên làm tủ gỗ hay tủ nhựa các cụ nhỉ? Chất liệu nào bền đẹp tốt với thời gian. Tủ gỗ ván ép mà làm bếp thì em thua rồi.
Cụ hơi thiếu thoing tin ạ
Những nhóm gỗ thịt yếu bây giờ so với gỗ ép thua xa cụ nhé!
Làm tủ bếp bây giờ e nghĩ khá đắt so với những phần còn lại trong gia đình. Thậm chí đắt nhất đấy ạ
Lí do: giờ cc nhiều, khu bếp là trung tâm của 1 căn cc nên mọi người đeeuf đầu tư mạnh

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com

E chỉ thích gỗ thịt nên tủ bếp cũng làm gỗ thịt hết. Gỗ nhựa thì chịu nước tốt hơn nhưng 1 tgian là bị long các ốc và bản lề. Gỗ công nghiệp thì độ bền còn kém hơn nữa. Thôi cứ gỗ thịt cho lành ạ.
gỗ thịt làm kỹ thì vẫn là hơn cả, nhưng còn do thẩm mỹ và yêu cầu và sở thich của mỗi nhà.
với quan điểm giờ cũng không như ngày xưa, không phải kiểu ăn đời ở kiếp với 1 kiểu nên quan điểm làm, chọn vật liệu cũng thay đổi.
và gỗ công nghiệp bây giờ cũng rất tốt. nếu cụ không bị ngập úng trong nước thì đồ dùng 10 năm vẫn như mới. có điều hạn chế ở gỗ công nghiệp là nếu tháo lắp di chuyển thì sẽ hơi bất tiện.
Còn làm gỗ công nghiệp sẽ không phải lo vẫn đề mối mọt, cong vênh, nứt nẻ. vệ sinh cũng thuận tiện.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ hơi thiếu thoing tin ạ
Những nhóm gỗ thịt yếu bây giờ so với gỗ ép thua xa cụ nhé!
Làm tủ bếp bây giờ e nghĩ khá đắt so với những phần còn lại trong gia đình. Thậm chí đắt nhất đấy ạ
Lí do: giờ cc nhiều, khu bếp là trung tâm của 1 căn cc nên mọi người đeeuf đầu tư mạnh
Gỗ thịt có yếu thì vẫn có thớ, bết để giữ chặt được bản lề, khác hẳn với gỗ ép...
Mà cái tủ bếp bao giờ trở thành đắt nhất trong nhà được?

TruongQuang

Xe đạp
Em làm toàn bộ gỗ nhựa, nhưng bù vào đó toàn bộ ốc vít, bản lề, piton đều cao cấp mới đảm bảo việc các mối ghép sử dụng được lâu dài.
Do đó, nếu tính toán chính xác thì tủ bếp sẽ phải từ 12tr/m (nhà em 20tr/m chưa bếp, hút mùi,...)
Nên nếu có khả năng kinh tế cụ có thể xem xét gỗ nhựa

TruongQuang

Xe đạp
gỗ thịt làm kỹ thì vẫn là hơn cả, nhưng còn do thẩm mỹ và yêu cầu và sở thich của mỗi nhà.
với quan điểm giờ cũng không như ngày xưa, không phải kiểu ăn đời ở kiếp với 1 kiểu nên quan điểm làm, chọn vật liệu cũng thay đổi.
và gỗ công nghiệp bây giờ cũng rất tốt. nếu cụ không bị ngập úng trong nước thì đồ dùng 10 năm vẫn như mới. có điều hạn chế ở gỗ công nghiệp là nếu tháo lắp di chuyển thì sẽ hơi bất tiện.
Còn làm gỗ công nghiệp sẽ không phải lo vẫn đề mối mọt, cong vênh, nứt nẻ. vệ sinh cũng thuận tiện.
Có chắc gỗ công nghiệp mối không ăn không cụ? Đến xi măng, gạch đá nó còn ăn mà cụ chắc nịch thế

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Có chắc gỗ công nghiệp mối không ăn không cụ? Đến xi măng, gạch đá nó còn ăn mà cụ chắc nịch thế
gỗ công nghiệp nó ăn nhưng không như gỗ tự nhiên cụ à. bởi đã có tổ mối thì vẫn bị ảnh hưởng.
Nhưng gỗ công nghiệp bị ảnh hưởng ít hơn. bởi gỗ công nghiệp là bột gỗ + phụ gia. với những loại gỗ công nghiệp uy tín thì trong phụ gia đó họ cũng có hóa chất chống mối mọt rồi, nên sẽ bị ảnh hưởng nhẹ hơn, hoặc ít bị ảnh hưởng.

Lavender168

Xe buýt
Món này vệ sinh muốn chết luôn đấy cụ ơi. cứ nhìn kính là em hãi lắm rồi. đẹp có đấy, nhưng sờ đâu là để lại dấu vết đến đó.
Đơn giản mà, bạn mua tấm khăn cao su chuyên dùng để lau kính oto ý, lau đến đâu sạch kin kít đến đó.

thinhtd

Xe container
Em làm toàn bộ gỗ nhựa, nhưng bù vào đó toàn bộ ốc vít, bản lề, piton đều cao cấp mới đảm bảo việc các mối ghép sử dụng được lâu dài.
Do đó, nếu tính toán chính xác thì tủ bếp sẽ phải từ 12tr/m (nhà em 20tr/m chưa bếp, hút mùi,...)
Nên nếu có khả năng kinh tế cụ có thể xem xét gỗ nhựa
Cụ làm được bao lâu rồi ạ? Em cũng mới dùng được khoảng 1 tháng. Bếp dưới em làm gỗ nhựa Picomat, bản lề và ray em cũng đều chọn của Blum.

24AnTrạch

Xe buýt
đây cụ, cụ gõ tủ bếp cánh kính cường lực trên mạng là ra, Đợt em đặt cọc cánh acrylich rồi mới nhòm ra cánh kính, em mê quá đến nỗi vẫn tiếp tục tìm kiếm cái cánh kính nó làm ở đâu, chỗ đê La Thành thì bảo nó cánh nó phải gửi sang trung quốc, mà sau em tìm dc một bạn sale, sau hồi nói chuyện bạn ý ok sẽ cùng em tk tủ khác với giá chỉ hơn tủ Acry chút thôi, cty lắp ráp hồi đó em nhớ kg nhầm ở Việt Trì.
Mỗi cái từ đó đến nay em chưa có cơ hội làm cái tủ đó. Hy vọng là sớm dc làm nó 😀
dùng tủ cánh kính thì cẩn thận các góc nhé cụ, nó mà sx ở vn thì ok chứ đặt bên tàu về thì sau mà hỏng hóc cần thay thế cũng vất
và nữa đội làm tủ phải thật chuyên, cánh tủ làm bằng kính thì lỗi ko thể cắt chỉnh như gỗ cn hay gỗ thịt đc

Lavender168

Xe buýt
dùng tủ cánh kính thì cẩn thận các góc nhé cụ, nó mà sx ở vn thì ok chứ đặt bên tàu về thì sau mà hỏng hóc cần thay thế cũng vất
và nữa đội làm tủ phải thật chuyên, cánh tủ làm bằng kính thì lỗi ko thể cắt chỉnh như gỗ cn hay gỗ thịt đc
Thế cụ chưa biết rồi, nhiều nhà bây giờ nhất là nhà biệt thự họ sang tàu sắm nội thất nhiều lắm, Cổng sắt, vườn, đèn. ... tất tật những thứ nhập ở tàu bán tại VN. Chắc cũng phải có giải pháp cho chuyện đó.
Bạn nên đi xem tủ mẫu đi kg như bạn nghĩ đâu, còn th công cánh loại này đương nhiên thuộc hàng công nghệ cao chính xác rồi.
Kể cả cánh Acrylic cũng vậy. Nhà mình cũng bị lỗi một cánh nên bên thi công cũng phải đặt lại. Sai sót là có nhưng đẹp thì mê luôn và kiểu gì cũng có cách giải quyết.

24AnTrạch

Xe buýt
Thế cụ chưa biết rồi, nhiều nhà bây giờ nhất là nhà biệt thự họ sang tàu sắm nội thất nhiều lắm, Cổng sắt, vườn, đèn. ... tất tật những thứ nhập ở tàu bán tại VN. Chắc cũng phải có giải pháp cho chuyện đó.
Bạn nên đi xem tủ mẫu đi kg như bạn nghĩ đâu, còn th công cánh loại này đương nhiên thuộc hàng công nghệ cao chính xác rồi.
Kể cả cánh Acrylic cũng vậy. Nhà mình cũng bị lỗi một cánh nên bên thi công cũng phải đặt lại. Sai sót là có nhưng đẹp thì mê luôn và kiểu gì cũng có cách giải quyết.
à em tiếp xúc với cánh kính để làm tủ từ hơn 10 năm trc rồi mợ a
10 năm trc em cũng nhập mấy chục cân cánh về HN rồi
đồ nội thất e đưa về từ phật sơn đây

VinhHomes

Xe hơi
Em vẫn vote tủ inox cánh gỗ.
Có cụ gì kêu inox bắt cánh gỗ vào ko chuẩn em thấy sai sai, vì em thấy tủ nhà em các đường nét ko lệch một ly nào. Còn về việc tủ inox phát ra tiếng động thì nếu cụ ấy ko nhắc đến chắc em cũng chẳng để ý.

Có cụ còn tỏ ra nguy hiểm khi cho rằng "tủ inox bên trong vẫn phải có gỗ" thì mời cụ ấy xem ảnh dưới ạ.

Thật sự là sau khi dùng: 1 tủ xây, 2 tủ gỗ thịt, giờ dùng đến tủ inox nhà em thực sự quá hài lòng, chưa nhận thấy một điểm yếu gì sau 2 năm sử dụng. Nó đảm bảo yếu tố chống nước tuyệt đối, ko cong vênh, ko mối mọt, những phần lộ ra ngoài vẫn giữ được vẻ ấm áp của gỗ, 10 năm sau nếu thích thì bóc phần cánh gỗ thay mới thì lại thành tủ mới.

Chỉnh sửa cuối:

harman_kardon

Xe điện
Đơn giản mà, bạn mua tấm khăn cao su chuyên dùng để lau kính oto ý, lau đến đâu sạch kin kít đến đó.
Cám ơn cụ, cái này thì em biết và dùng lâu năm rồi. Từ những năm 95 model là bàn kính, tủ kính... em hãi lắm. Lau cái hết ngay , nhưng chạm cái vết ngay . Lau ko xuể đâu cụ ạ. Còn 10 năm trc em làm tủ bếp của hãng Siematic đồ điện của Siemens và vẫn dùng rất tốt.

thienfurniture

Xe tăng
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Em vẫn vote tủ inox cánh gỗ.
Có cụ gì kêu inox bắt cánh gỗ vào ko chuẩn em thấy sai sai, vì em thấy tủ nhà em các đường nét ko lệch một ly nào. Còn về việc tủ inox phát ra tiếng động thì nếu cụ ấy ko nhắc đến chắc em cũng chẳng để ý.

Có cụ còn tỏ ra nguy hiểm khi cho rằng "tủ inox bên trong vẫn phải có gỗ" thì mời cụ ấy xem ảnh dưới ạ.

Thật sự là sau khi dùng: 1 tủ xây, 2 tủ gỗ thịt, giờ dùng đến tủ inox nhà em thực sự quá hài lòng, chưa nhận thấy một điểm yếu gì sau 2 năm sử dụng. Nó đảm bảo yếu tố chống nước tuyệt đối, ko cong vênh, ko mối mọt, những phần lộ ra ngoài vẫn giữ được vẻ ấm áp của gỗ, 10 năm sau nếu thích thì bóc phần cánh gỗ thay mới thì lại thành tủ mới.
1. Cụ hiểu sai ý e rồi ạ :D :D
2. Cụ hài lòng với tủ nhà mình là tốt rồi ạ
3. Nếu cụ để ý e 1 tý thì e ko phải kiểu người "nguy hiểm" như cụ nói đậu ạ :D
Chúc cụ cuối tuần vui vẻ
Em quên 1 thứ là tay nâng blum nhà cụ họ đang lắp chưa đúng nếu dùng bất tiện thì kêu đội tuyển đó chỉnh lại là ngon cụ nhé! ( Blum ok lắm lắm)

Cám ơn cụ, cái này thì em biết và dùng lâu năm rồi. Từ những năm 95 model là bàn kính, tủ kính... em hãi lắm. Lau cái hết ngay , nhưng chạm cái vết ngay . Lau ko xuể đâu cụ ạ. Còn 10 năm trc em làm tủ bếp của hãng Siematic đồ điện của Siemens và vẫn dùng rất tốt.
Cụ vui tính quá :)):)):))
Chơi toàn hàng "chóp" cả

Lavender168

Xe buýt
Cũng là một ý cần lưu ý, cảm ơn bạn.
Tủ bếp hãng đó chất liệu gì bạn ?

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Nhà e làm vậy đc vài năm nhiều chỗ đã lồi lên vì ngấm nước mà ko biết (dò van máy lọc nước, gỉ nc từ chỗ đặt vòi nc bồn rửa bát ... nói chung đủ thể loại) nếu làm lại em cạch cái món ép lõi xanh đỏ vì bếp ko tránh nổi nước.
Tủ dưới nên gỗ nhựa hoặc ít nhất là cái thùng có chậu rửa phải là gỗ nhựa cụ ạ.