[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

Mrfox87

Xe buýt
Hehe. Bác lại chém. Ông kia có phiên dịch viên nhưng đồng chấy Bi sồn sồn nhảy vào mặt chém tiếng Anh bồi thì ổng đáp lại thôi.

Việc lắng nghe, ghi lại ý kiến (tường trình) có cả nhưng đồng chấy Bi ko hợp tác, quyết ăn thua đủ với bố con em gái 14 tuổi cơ. Việc cự cãi diễn ra là do đồng chấy Bi đòi giáp mặt với em gái 14 tuổi nhưng trường ko cho đấy. Mời CA đến cũng do đồng chấy Bi yêu cầu luôn.
Cháu mà là bố con bé kia. Chau thuê luật sư,kiện chị Bi ngay.
Đúng sai của các cháu chưa bàn,nhưng live stream con của họ lên mạng. Để cộng đồng mạng họ phán xét con mình,cháu là phụ huynh cháu thấy bức xúc ạ. Con của chị là cành vàng lá ngọc,dễ con người ta ko phải cẩm thạch hột xoàn.

Girl lai oto

Xe tải
Trường tư có trường cấm nhé. Đừng tưởng bỏ tiền là muốn làm gì thì làm. Đây là đi học chứ không phải đi hưởng thụ
Trường tư nào cụ biết cấm học sinh vậy cụ? Quyền làm đẹp của con trẻ sao cấm? Em thấy đầy tụi teen nhuộm tóc ăn mặc áo hở hang, tuổi đẹp nhất của tụi nó thì để tụi nó sống chứ!

Dream Thai

Xe điện
Nói trường không thiệt hại là không đúng đâu cụ. Vì trường phong cách QT giờ đầy ra, nên phụ huynh họ sẽ có nhiều lựa chọn khi xem xét vấn đề này. Vấn nạn BLHĐ là 1 vấn nạn rất quan trọng với người có tiền. Họ cho con vào học môi trường cao cấp là để con được hưởng môi trường giáo dục - đào tạo - ứng xử chất lượng rất cao, chứ không phải nơm nớp lo sợ con mình cũng sẽ bị vậy và trường thì bỏ ngoài trách nhiệm

Nếu trường tỉnh táo và thiện chí hơn, nên có người lắng nghe, đối thoại và ghi lại ý kiến của phụ huynh (cũng là khách hàng), sau đó xin phép điều tra và hẹn lịch giải quyết trong thời gian sớm nhất. Chứ đằng này lại trả lời: việc xảy ra ngoài thời gian hành chính và khuôn viên nhà trường nên không thuộc phạm vi giải quyết của nhà trường,... rồi mời CA đến giải quyết khi phụ huynh đang nóng thì làm gì người ta chẳng phản ứng, có điều cách phản ứng của Ms. Bi này nó mang đúng tính cách của SGM lắm mồm và làm càn.

Việc Mr Tây chỉ nói bằng tiếng Anh mà không có trợ lý ngôn ngữ, e thấy đây là cách hành xử kém. Đừng nói là do biết Ms. Bi biết tiếng Anh nên không cần trợ lý. Ông đang làm việc ở VN, trong một môi trường mà khách hàng của ông là người Việt (có người biết, có người không biết tiếng Anh), ông cần sử dụng ngôn ngữ tiếng Việt (có thể thông qua trợ lý ngôn ngữ) trong giao tiếp đối thoại. Đấy là sự tôn trọng và phép lịch sự tối thiểu dành cho khách hàng.

Các cụ mợ làm dịch vụ ở mẽo, mà gặp khách hàng người mẽo, khi cần đối thoại để xử lý sự vụ có phần trách nhiệm của các cụ, đố các cụ nói với người ta bằng tiếng Việt mà không bị phản ánh đấy?
Bà phụ hunh thì nói vài cầu tiếng Anh bồi, mà thái độ thì toàn "tôi mất bao tiền học phí" nên phải được bla bla
Ông Tây thi đúng là kém, nên gọi phiên dịch ra

Anita Emi

Xe điện
Offer thiếu thì đúng rồi vì ngày xưa không có điều kiện học. Nhưng bảo trường chuyên bây giờ các học sinh không có tư duy sáng tạo hay tư duy phản biện thì chưa chắc nhé. Cụ chắc chưa? Kể cả cái mục tiêu của trường quốc tế là du học trường top đầu Âu Mỹ, em e là trường chuyên, và nhiều trường công cũng đang lấn át trường quốc tế đấy. Du học trường top nhé, ko chơi du học trường vớ vẩn. Thêm nữa là nhạc nào chúng nó cũng nhảy, từ đại học VN đến du học. Đây là kỹ năng rất quan trọng trong cuộc sống sau này.
Em có chắc cái gì đâu? Cụ đọc bài em viết không kỹ rồi :D

Chuotluoi

Xe tải
Em không hiểu cụ nói vậy là gì? Trẻ con VN đi học trường VN tụi nó cũng nhuộm tóc, đeo kính áp tròng và thậm chí săm trổ làm đẹp mà? Điều đó có gì là sai trái hả cụ? Khi tranh luận cụ nên đưa ra quan điểm để phản biện chứ không nên qui chụp cụ nhé.
Cái này thì mợ sai hoàn toàn nhé. Trường công lập và rất nhiều trường dân lập, trẻ đi học cấm nhuộm tóc, mặc váy quá ngắn (trên đầu gối 15cm thì phải), áo hở rốn, săm trổ (nếu hình săm bị lộ ra là phạt), có trường còn cấm trang điểm. Còn kính áp tròng màu thì e chưa nghe nói.

Với cá nhân e (có thể do e cổ hủ, lạc hậu), e thấy trẻ đi học mà nhuộm tóc, mặc váy ngắn, áo hở rốn, săm trổ là không phù hợp. Vì môi trường giáo dục ở VN, việc phá cách như vậy thường mang tác động xấu cho trẻ khác nhiều hơn. Và chốn học đường là để học tập chứ không phải chỗ thể hiện cá tính qua hình thức bề ngoài. Không phải tự nhiên thế giới sinh ra đồng phục học sinh. Là để không phân biệt giàu nghèo, không phân biệt cá tính.

E thấy ngày xưa thời e đi học, ăn mặc rất bình thường, mà giờ đứa nào cũng ngoan và công việc ngon lành như thường. Giờ thì mạng mẽo lắm trò nên trẻ con sinh tật đòi thể hiện quyền trẻ em và thể hiện cá tính. Cái tốt chưa thấy, nhưng chỉ thấy những đứa trẻ quá thể hiện và đòi hỏi quyền cá nhân thì tính ích kỷ vị kỷ quá cao, không coi ai ra gì.

Dan du an

Xe ba gác
Chuyện nhỏ như con muỗi lại được đẩy lên thành sắp sập cái nọ cái kia đến nơi.... Thôi các cụ đi xem xe cộ có bị ngập nước không. May hôm nay chỉ hoang báo chả thấy mưa gì. Không thì đứt rồi.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Theo mình hiểu thì các trường qt mà ko theo hệ CAM thì chất lượng phập phù, ko ai kiểm định chất lượng. Các cụ xem thử xem trường nào được chứng nhận hệ CAM. Đánh giá chất lượng trường phổ thông hay đại học thì hệ thống chấm điểm kiểm định của các đơn vị uy tín rất quan trọng, trường mà ko có hạng hay kiểm định thì dễ lởm, vừa tiền mất vừa tật mang.
Dưới đại học thì cứ theo chuẩn Mỹ (bang nào đó), từ đại học trở lên thì Ivy hay Mit, Harvard, Jonhs Hopkin. Quốc tế mà làm gì. Mấy đứa trẻ con tivi học giỏi thể thao tốt muốn vào mit thì cứ ráo đầu: cái mit thừa nhất là thằng giỏi, người ta chỉ tuyển người có khả năng đóng góp tốt nhất cho xã hội.

TrangThu22

Đi bộ
Thuỷ đang họp với nhà trường ạ. Có đăng fb đấy ạ. Các Cụ/Mợ cùng chờ kết quả nhé ạ

em xin giải đáp chút về việc phiên dịch không có mấy cụ cứ hỏi mãi là trường không chuyên nghiệp, không có phiên dịch. Theo kinh nghiệm và hiểu biết của bản thân em thì phần đông nếu không muốn nói là tất cả các phụ huynh có con em học trường quốc tế đều có đặc thù nghề nghiệp tiếp xúc với nhiều ngôn ngữ và đa số trong đó có thể sử dụng tiêngs Anh khá ổn.Rất nhiều người có thể trao đổi với các thầy cô nước ngoài về việc học hành của con mà không cần phiên dịch. Tiếng Anh của Thuỷ em xin phép phải nói là quá bình thường,nói vui là tiếng Anh bồi nên không có gì là giỏi giang hay chất ở đây cả ạ. Ví dụ về trường QT pháp ở Hà Nội là môi trường sử dụng tiếng Pháp và có lịch sử lâu đời tại Việt Nam, khi họp phụ huynh, nếu cha mẹ biết tiếng anh nhưng không biết tiếng Pháp thì có thể yêu cầu phiên dịch với điều kiện gia đình gửi yêu cầu sớm cho nhà trường để thu xếp và chi phí thuê phiên dịch do phụ huynh chi trả. Trong trường hợp này, Thầy nói Tiếng Anh và nếu cần thầy cô, nhân viên bản địa của nhà trường đủ khả năng là phiên dịch trực tiếp ạ. Đặc thù trường học không giống các loại hình kinh doanh dịch vụ khác vì nhiều lý do nên các cụ/mợ đừng nhìn nhận nó dưới lăng kính lỗ lãi, tệp khách hàng như với các dịch vụ kinh doanh thương mại khác. Dù ở đâu thì văn minh khi ứng xử, biết lắng nghe và cầu thị vẫn là yếu tố tiên quyết để giải sự khác biệt/mâu thuẫn.
Em không phải người của trường đâu ạ. Em chỉ là phụ huynh thôi và em được may mắn làm việc với các cơ quan chính phủ nhiều để có thể chia sẻ chút ít ạ.

nhuataiche

Xe container
Vấn đề là cụ nhìn vào cách họ ngăn không cho Ms. Bi gặp bé 14T. Nhưng nhiều phụ huynh đang lựa chọn trường lại nhìn vào cách họ không nhận trách nhiệm khi con bé Ốc bị BLHĐ chỉ từ việc ghét vì đeo cái cặp cho là fake, ghét vì mày mặc đồ giống tao,...

Vậy e nghĩ họ khó có thêm tệp khách hàng mới nhưng sẽ mất đi một vài khách hàng cũ, nếu cứ cư xử theo kiểu "bảo vệ quyền riêng tư của trẻ nhưng lại không bảo vệ đến cùng" như vậy.

Nếu e đang lựa chọn trường này để cho con học, e sẽ cancel ngay và tìm một trường QT khác. Vì e không muốn con mình xảy ra tình trạng tương tự. E biết nhiều trường QT, bọn trẻ có thể tẩy chay ngầm, chia bè phái, nhưng không động chân động tay và phụ huynh chỉ vào mặt nhau văng phụ khoa tứ tung, còn đứa trẻ thì hống hách thách thức như thế này. Điều này chứng tỏ tiêu chí lựa chọn đầu vào học sinh không thực sự tốt.

Nhưng dù sao, động thái trường nhận 1 phần trách nhiệm trong vụ việc này cũng cho thấy trường đã đánh giá được mức độ thiệt hại (dù ít hay nhiều) và có thái độ cầu thị.
Em cho rằng bác vẫn giữ suy nghĩ " khách hàng là thượng đế ".

Nhưng trường thì suy nghĩ: khách hàng tốt mới là thượng đế. Suy rộng ra là: nên tránh xa các khách hàng tồi.

Dân Tổ

Xe container
Ngày trước, e cũng tìm hiều về môi trường giáo dục QT cho bọn trẻ, nhưng thấy nếu là trường chuẩn QT hoặc đào tạo theo chuẩn QT thì mình phải với quá, chịu không nổi, chỉ tham khảo cho vui thôi. Còn những trường mang tiếng là QT ở học phí nhưng chương trình và chất lượng đào tạo chưa xứng tầm thì phí tiền. Nên lại quay về trường tư thục chất lượng cao cả về cơ sở hạ tầng và chất lượng đào tạo cho lành.

Ở ngoài Bắc trường QT rất nhiều, nhưng trường QT chuẩn (100% giáo viên có chứng chỉ giáo dục QT và chương trình học đảm bảo 100% theo chuẩn giáo dục QT) thì chỉ có 2 trường là UNIS (trường QT Liên hợp quốc dành cho con em của cán bộ ngoại giao NN đang làm việc ở VN, một số học sinh người Việt nhưng có quốc tịch nước ngoài vẫn có thể vào được nếu có quan hệ) và trường Lycee Francais Alexandre Yersin (trường này chuẩn Pháp, dành cho con em CBNV người Pháp đang làm việc ở VN).

Mấy trường như Concordia hay trường BIS (trường này mang phong cách của con nhà quý tộc ) là các trường thuộc tổ chức giáo dục quốc tế, cũng đào tạo theo chuẩn QT và phong cách quý tộc, nhưng không chuẩn QT như 2 trường kia. Một số những trường QT còn lại mà cụ liệt kê ra, e thấy học phí và cơ sở vật chất chuẩn QT, nhưng về chương trình và chất lượng đào tạo có thể chưa đủ chuẩn QT.

E có đứa cháu học trường UNIS (bố mẹ nó có quốc tịch 1 nước EU từ lâu), 3 năm trước đã pass vào 1 trường ĐH top 10 TG ở mẽo. Nói chung là nó giỏi và năng động, nhưng do học trong môi trường chuẩn QT từ nhỏ nên tự lập đến mức lanh lùng, về nhà gần như không nói chuyện và chia sẻ gì với gia đình, chỉ thích nói tiếng Anh, ai nói chuyện = tiếng Việt với nó, nó rất khó chịu, và không có nhu cầu chơi với người Việt (vì không hợp phong cách). Trong trường chúng nó cũng buôn chuyện và chia bè phái, tẩy chay ngầm rất ghê, nhưng luôn tỏ ra lịch sự và ngoan ngoãn trước mặt thày cô và gia đình (nó có tâm sự vậy:D:D:D).

Nói chung e vẫn không thấy hợp phong cách chuẩn QT này, e thích làm bạn với con, có thể chia sẻ mọi thứ với chúng nó, chứ không cần chúng nó phải quá tự lập như vậy.

Về vụ việc ở thớt, e thấy BLHĐ thì ở đâu cũng có, ở các cấp độ, từ tẩy chay tinh thần đến động chân động tay, cái nào cũng nguy hại và đáng lên án như nhau. Nhưng càng trong môi trường giáo dục chất lượng cao, thì vai trò của nhà trường càng cao trong việc giảm thiểu các vụ BLHĐ, vì con gắn bó ở trường từ 7h sáng - 5h chiều (chiếm 1/2 quỹ thời gian trong ngày). Có như vậy gia đình mới yên tâm giao con đến trường mà không phải lo lắng.

Cá nhân vợ chồng e dạy con khi đến trường, bao giờ cũng là: Không bao giờ được phép bắt nạt ai, nhưng cũng tuyệt đối không được để ai bắt nạt mình, có việc gì phải thông báo với thày cô và bố mẹ ngay lập tức, không được tùy tiện giải quyết.
Em xin phép quote còm cụ, vì cũng chung ý kiến với các cụ như cụ Girl lai oto , Yeuphunu và 1 số cụ khác trong thớt này về góc nhìn trường Quốc Tế theo đúng nghĩa chia sẻ và vô tình là vợ chồng em cũng đang tham khảo để cháu lớn vào cấp 2 theo môi trường này (hiện còn 2 năm nữa cháu sẽ hoàn thành cấp 1 Công lập của VN).

2 trường UNIS và trường Pháp, trong gia đình cũng có 3 cháu đã theo học (2 UNIS, 1 Pháp), các cháu hiện đang theo học tiếp tại Mỹ và Anh. Đúng như cụ nói, tiêu chí đầu vào là như vậy, để nói thêm là 2 trường đều được cộng đồng người nước ngoài (chuyên viên, nhân viên ngoại giao...) làm việc tại Hanoi đánh giá rất cao về chất lượng. Học sinh 2 trường cũng luôn có sự giao lưu trong cộng đồng của các cháu, tuy nhiên với UNIS theo các cháu chia sẻ thì có sự phân biệt nhiều hơn so với trường Pháp. Cái này thì cũng dễ hiểu vì em cũng đã từng ở môi trường 1 năm rưỡi tại 1 trường Công giáo tư tại Anh (nơi việc đóng góp tới nhà trường từ các gia đình quí tộc có vai vế trong khu vực được thể hiện rõ), việc phân chia nhóm con nhà giàu, tẩy chay con nhà bình thường hoặc gia đình không có họ danh giá là 1 kiểu truyền thống khó bỏ :)

2 cháu học UNIS cũng mắc 1 vấn đề là bị rơi vào môi trường riêng của các cháu, ngại tiếp xúc với người thân họ hàng chỉ nói tiếng Việt, và chỉ giao tiếp với người thân nào nói tiếng Anh (điều mà hồi đầu em cũng đã góp ý với các cháu nhiều - và dĩ nhiên phải góp ý bằng tiếng Anh) - nhưng khi chia sẻ với chúng nó thì thực sự phải nói thế này - môi trường của chúng nó vậy, chúng nó theo từ nhỏ, nên bản thân chúng nó thấy khó hợp với những câu bông đùa của họ hàng gia đình (nhiều khi là vô duyên) so với quan điểm văn hóa giao tiếp của chúng nó. - Em phân tích đúng sai, phải lấy ví dụ bản thân thì chúng nó mới vỡ được, chứ nhiều khi chính bố mẹ chúng nó không có thời gian hoặc hiểu chúng nó nghĩ gì để góp ý (các anh chị cũng biết tiếng Anh, nhưng là tiếng Anh môi trường đi học ở nhà, sinh hoạt ở nước ngoài ít nên việc hiểu tư duy thiếu niên ở môi trường này nó cũng là vấn đề khó).

Bọn học ở UNIS và trường Pháp - đặc biệt rất tự tin với giao tiếp, tư duy hiện đại như ở các trường khác ở nước ngoài (chỉ là địa lý khác nhau) - chúng nó thông minh, sáng tạo và thực sự phải ở môi trường của chúng nó mới hiểu được trend, mindset của chúng nó được. Đừng đánh đồng vội với những từ "mất gốc", "kênh kiệu", "lạnh lùng"... mà nhiều người có quan niệm ghét trường QT cho là vậy và hay xuyên tạc quá đà trên mạng. Nhiều hoạt động, hành động và tư duy của chúng nó, khối người không đủ trình độ để hiểu được chứ đừng nói đến chuyện đánh giá.

Tuy nhiên cũng không phải trường QT nào cũng như vậy, cũng có những trường chỉ mang mác, mang danh, và thuần tính thương mại. Và dĩ nhiên điều kiện đầu vào cũng dễ hơn, ít sự sàng lọc hơn, nó có thể phù hợp với nhu cầu và điều kiện của 1 số gia đình trẻ mới có thu nhập và điều kiện nhỉnh hơn mức trung bình, nhưng đúng là đa phần sẽ tốn thời gian nếu không có mục đích cụ thể cho tương lai các cháu. Vì 1 số trường đó lại không đảm bảo chất lượng đúng tầm với học phí đưa ra :D - Những trường đó thôi không nhắc đến, vì nếu ai đã dành thời gian tham khảo rồi thì việc này không khó để phân loại.

Em không nhắc đến trường Chuyên, vì đó không phải là hướng mà em hứng thú trước đây cũng như cho con em sau này vì cá nhân em không muốn các cháu phải dành toàn bộ thời gian cho những mục tiêu giải này giải nọ hay 1 trời kiến thức quá lớn mà chưa xác định con muốn gì trong tương lai :D Có cơ hội cho các cháu phát triển tự nhiên là điều tốt nhất nên làm, động viên những ước mơ mà các cháu có, nếu được.

Quay trở lại với bạo lực học đường, chính ngay con em đang học trường công từ lớp 1 mà đến giờ vừa hết lớp 3 nhưng tuyệt nhiên cả lớp chưa hề có 1 vụ việc nào nghiêm trọng cũng như với khối của các cháu và thực tế là cả tại trường - nên có lẽ cái nhìn của em hiện tại với trường công vẫn rất tốt đẹp vì cách thức trao đổi, xử lý từ giáo viên, phụ huynh cho đến BGH nhà trường :) (trường con em đang học là 1 trường tiểu học tại 1 trong 4 quận nội thành). Sự tương tác giữa gia đình và nhà trường rất tốt + công cụ liên lạc thông minh ngày nay.

Những sự việc các cháu đánh nhau trên mạng, em cũng đều theo dõi, để có được kinh nghiệm xử lý nếu không may gặp phải, nhưng nói thì lại bảo hơi phân biệt, nó cũng xảy ra tùy từng trường, tùy từng khu vực. Và cũng thực tế là luôn dặn con: Tuyệt đối không bao giờ được sử dụng vũ lực, không bắt nặt hay có hành vi tương tự với bạn học, ngược lại cũng không để mình là đối tượng bị bắt nạt, không vào hùa với những hành vi dùng vũ lực tại trường lớp, trao đổi với bố mẹ, thày cô giáo khi chứng kiến hoặc gặp những vấn đề này để người lớn giải quyết.

Ngoài ra, việc cho con tiếp xúc với những môi trường mới cũng là điều nên làm để trẻ tự tin hơn và gần gũi, chia sẻ mọi tâm sự với mình. Cháu nhà em có năng khiếu ngoại ngữ nên đó là 1 điểm cộng của cháu khi có cả bạn nước ngoài và bạn học VN dù cháu mới hoàn thành hết lớp 3. :)

Biết phối hợp cả môi trường VN và quốc tế sẽ đem đến cho thế hệ tiếp theo rất nhiều ưu điểm tốt, chia sẻ của em là vậy ạ. :)

Girl lai oto

Xe tải
Cụ bên nhà trường à, em ko quan tâm và biết đến cô Thủy là ai, nhà trường đang bị các nơi soi xét kể cả cộng đồng mạng, điều mà những người làm kinh doanh ko muốn. Thôi của cụ đúng tất nhé. =))
Ơ cụ bí quá rồi à? 😆🤣

Belat Missan

Xe điện
Chuyện nhỏ như con muỗi lại được đẩy lên thành sắp sập cái nọ cái kia đến nơi.... Thôi các cụ đi xem xe cộ có bị ngập nước không. May hôm nay chỉ hoang báo chả thấy mưa gì. Không thì đứt rồi.
Lớp F1 nhà em đôi tháng lại có bố mẹ lên gặp giáo vụ vì các con trêu và oánh nhau.
Quen mấy kiểu này rồi.=))

Dân Tổ

Xe container
Lớp F1 nhà em đôi tháng lại có bố mẹ lên gặp giáo vụ vì các con trêu và oánh nhau.
Quen mấy kiểu này rồi.=))
Quen nhưng không thể kệ chúng nó được, vẫn phải ngồi xuống nói chuyện với chúng nó đúng sai :D, trước đây chúng ta đi học với mọi điều kiện không hiện đại như chúng nó mà vẫn còn chí chóe, gọi hội, oánh nhau ầm ĩ mà cụ. Nhưng đó là thời chúng mình cụ nhỉ, hì hì, chứ giờ là vẫn phải nghiêm khắc với những hành vi này để thế hệ xã hội các con văn minh hơn. :)

Chính cái hồi học ở VN mà sau này khi em sang nước ngoài lại gấu :D vì quen kiểu va chạm ở nhà rồi, sang đấy cứ loằng ngoằng tay chân tí là chúng nó hét "kungfu, kungfu" :)) Sau lên Trung học, tóc tai nghịch nhuộm nhuộm tí,đi đàn đi đống mấy ông Á với nhau thì chúng nó lại thì thầm "Triads, Triads (tam hoàng, tam hoàng) nên chộm vía đời đi học Tây xa mẹ mà chả bao giờ bị bắt nạt cả :P

.Bo My

Xe container
Thuỷ đang họp với nhà trường ạ. Có đăng fb đấy ạ. Các Cụ/Mợ cùng chờ kết quả nhé ạ
Cũng không rõ bà này muốn gì nên khó nói có thỏa mãn hay không. Bảo em kia xin lỗi, nhà trường phạt em kia.. thì chắc là không được.

Còn theo clip thì có vẻ 4 ông bà phụ huynh muốn gặp hội đồng ông bố kia, lại còn chửi người ta trước, chắc là ông kia cũng chả muốn gặp để làm gì!

TrangThu22

Đi bộ
Cũng không rõ bà này muốn gì nên khó nói có thỏa mãn hay không. Bảo em kia xin lỗi, nhà trường phạt em kia.. thì chắc là không được.

Còn theo clip thì có vẻ 4 ông bà phụ huynh muốn gặp hội đồng ông bố kia, lại còn chửi người ta trước, chắc là ông kia cũng chả muốn gặp để làm gì!
Em hiểu là gặp từng gia đình riêng với đại diện nhà trường chứ không phải mời tất cả cùng tham gia trong 1 cuộc họp đâu ạ. Sẽ có thể một cuộc đối thoại 3 bên như thế nhưng chắc phải sau khi gặp từng gia đình riêng ạ

Belat Missan

Xe điện
Quen nhưng không thể kệ chúng nó được, vẫn phải ngồi xuống nói chuyện với chúng nó đúng sai :D, trước đây chúng ta đi học với mọi điều kiện không hiện đại như chúng nó mà vẫn còn chí chóe, gọi hội, oánh nhau ầm ĩ mà cụ. Nhưng đó là thời chúng mình cụ nhỉ, hì hì, chứ giờ là vẫn phải nghiêm khắc với những hành vi này để thế hệ xã hội các con văn minh hơn. :)

Chính cái hồi học ở VN mà sau này khi em sang nước ngoài lại gấu :D vì quen kiểu va chạm ở nhà rồi, sang đấy cứ loằng ngoằng tay chân tí là chúng nó hét "kungfu, kungfu" :)) Sau lên Trung học, tóc tai nghịch nhuộm nhuộm tí,đi đàn đi đống mấy ông Á với nhau thì chúng nó lại thì thầm "Triads, Triads (tam hoàng, tam hoàng) nên chộm vía đời đi học Tây xa mẹ mà chả bao giờ bị bắt nạt cả :P
Thì về nhà chúng kể lại mình nhắc nhở thôi cụ.
Thầy cô và các bố mẹ cũng có kinh nghiệm nên chưa to chuyện bao giờ. Khâu vá, chảy máu hay hỏng đồ đạc cũng đủ cả.:D

.Bo My

Xe container
Trường tư nào cụ biết cấm học sinh vậy cụ? Quyền làm đẹp của con trẻ sao cấm? Em thấy đầy tụi teen nhuộm tóc ăn mặc áo hở hang, tuổi đẹp nhất của tụi nó thì để tụi nó sống chứ!
đến trường là để học, kỷ luật cũng là cái để học. Nhà trường không cấm làm đẹp bên ngoài trường miễn là vào trường thì theo quy định của trường! :D Trường này nó còn dọa đi ngoài đường không đội nón bảo hiểm thì có thể bị ghi tên.

Girl lai oto

Xe tải
Em xin phép quote còm cụ, vì cũng chung ý kiến với các cụ như cụ Girl lai oto , Yeuphunu và 1 số cụ khác trong thớt này về góc nhìn trường Quốc Tế theo đúng nghĩa chia sẻ và vô tình là vợ chồng em cũng đang tham khảo để cháu lớn vào cấp 2 theo môi trường này (hiện còn 2 năm nữa cháu sẽ hoàn thành cấp 1 Công lập của VN).

2 trường UNIS và trường Pháp, trong gia đình cũng có 3 cháu đã theo học (2 UNIS, 1 Pháp), các cháu hiện đang theo học tiếp tại Mỹ và Anh. Đúng như cụ nói, tiêu chí đầu vào là như vậy, để nói thêm là 2 trường đều được cộng đồng người nước ngoài (chuyên viên, nhân viên ngoại giao...) làm việc tại Hanoi đánh giá rất cao về chất lượng. Học sinh 2 trường cũng luôn có sự giao lưu trong cộng đồng của các cháu, tuy nhiên với UNIS theo các cháu chia sẻ thì có sự phân biệt nhiều hơn so với trường Pháp. Cái này thì cũng dễ hiểu vì em cũng đã từng ở môi trường 1 năm rưỡi tại 1 trường Công giáo tư tại Anh (nơi việc đóng góp tới nhà trường từ các gia đình quí tộc có vai vế trong khu vực được thể hiện rõ), việc phân chia nhóm con nhà giàu, tẩy chay con nhà bình thường hoặc gia đình không có họ danh giá là 1 kiểu truyền thống khó bỏ :)

2 cháu học UNIS cũng mắc 1 vấn đề là bị rơi vào môi trường riêng của các cháu, ngại tiếp xúc với người thân họ hàng chỉ nói tiếng Việt, và chỉ giao tiếp với người thân nào nói tiếng Anh (điều mà hồi đầu em cũng đã góp ý với các cháu nhiều - và dĩ nhiên phải góp ý bằng tiếng Anh) - nhưng khi chia sẻ với chúng nó thì thực sự phải nói thế này - môi trường của chúng nó vậy, chúng nó theo từ nhỏ, nên bản thân chúng nó thấy khó hợp với những câu bông đùa của họ hàng gia đình (nhiều khi là vô duyên) so với quan điểm văn hóa giao tiếp của chúng nó. - Em phân tích đúng sai, phải lấy ví dụ bản thân thì chúng nó mới vỡ được, chứ nhiều khi chính bố mẹ chúng nó không có thời gian hoặc hiểu chúng nó nghĩ gì để góp ý (các anh chị cũng biết tiếng Anh, nhưng là tiếng Anh môi trường đi học ở nhà, sinh hoạt ở nước ngoài ít nên việc hiểu tư duy thiếu niên ở môi trường này nó cũng là vấn đề khó).

Bọn học ở UNIS và trường Pháp - đặc biệt rất tự tin với giao tiếp, tư duy hiện đại như ở các trường khác ở nước ngoài (chỉ là địa lý khác nhau) - chúng nó thông minh, sáng tạo và thực sự phải ở môi trường của chúng nó mới hiểu được trend, mindset của chúng nó được. Đừng đánh đồng vội với những từ "mất gốc", "kênh kiệu", "lạnh lùng"... mà nhiều người có quan niệm ghét trường QT cho là vậy và hay xuyên tạc quá đà trên mạng. Nhiều hoạt động, hành động và tư duy của chúng nó, khối người không đủ trình độ để hiểu được chứ đừng nói đến chuyện đánh giá.

Tuy nhiên cũng không phải trường QT nào cũng như vậy, cũng có những trường chỉ mang mác, mang danh, và thuần tính thương mại. Và dĩ nhiên điều kiện đầu vào cũng dễ hơn, ít sự sàng lọc hơn, nó có thể phù hợp với nhu cầu và điều kiện của 1 số gia đình trẻ mới có thu nhập và điều kiện nhỉnh hơn mức trung bình, nhưng đúng là đa phần sẽ tốn thời gian nếu không có mục đích cụ thể cho tương lai các cháu. Vì 1 số trường đó lại không đảm bảo chất lượng đúng tầm với học phí đưa ra :D - Những trường đó thôi không nhắc đến, vì nếu ai đã dành thời gian tham khảo rồi thì việc này không khó để phân loại.

Em không nhắc đến trường Chuyên, vì đó không phải là hướng mà em hứng thú trước đây cũng như cho con em sau này vì cá nhân em không muốn các cháu phải dành toàn bộ thời gian cho những mục tiêu giải này giải nọ hay 1 trời kiến thức quá lớn mà chưa xác định con muốn gì trong tương lai :D Có cơ hội cho các cháu phát triển tự nhiên là điều tốt nhất nên làm, động viên những ước mơ mà các cháu có, nếu được.

Quay trở lại với bạo lực học đường, chính ngay con em đang học trường công từ lớp 1 mà đến giờ vừa hết lớp 3 nhưng tuyệt nhiên cả lớp chưa hề có 1 vụ việc nào nghiêm trọng cũng như với khối của các cháu và thực tế là cả tại trường - nên có lẽ cái nhìn của em hiện tại với trường công vẫn rất tốt đẹp vì cách thức trao đổi, xử lý từ giáo viên, phụ huynh cho đến BGH nhà trường :) (trường con em đang học là 1 trường tiểu học tại 1 trong 4 quận nội thành). Sự tương tác giữa gia đình và nhà trường rất tốt + công cụ liên lạc thông minh ngày nay.

Những sự việc các cháu đánh nhau trên mạng, em cũng đều theo dõi, để có được kinh nghiệm xử lý nếu không may gặp phải, nhưng nói thì lại bảo hơi phân biệt, nó cũng xảy ra tùy từng trường, tùy từng khu vực. Và cũng thực tế là luôn dặn con: Tuyệt đối không bao giờ được sử dụng vũ lực, không bắt nặt hay có hành vi tương tự với bạn học, ngược lại cũng không để mình là đối tượng bị bắt nạt, không vào hùa với những hành vi dùng vũ lực tại trường lớp, trao đổi với bố mẹ, thày cô giáo khi chứng kiến hoặc gặp những vấn đề này để người lớn giải quyết.

Ngoài ra, việc cho con tiếp xúc với những môi trường mới cũng là điều nên làm để trẻ tự tin hơn và gần gũi, chia sẻ mọi tâm sự với mình. Cháu nhà em có năng khiếu ngoại ngữ nên đó là 1 điểm cộng của cháu khi có cả bạn nước ngoài và bạn học VN dù cháu mới hoàn thành hết lớp 3. :)

Biết phối hợp cả môi trường VN và quốc tế sẽ đem đến cho thế hệ tiếp theo rất nhiều ưu điểm tốt, chia sẻ của em là vậy ạ. :)
Nói thật với cụ, em ít khi tham gia chỉ trích ai trên mạng vì nói ra những điều tiêu cực chả tốt gì cho bản thân mình. Chỉ là thấy số đông cđm hùa theo một phụ huynh cư xử thô lỗ ở trường học của con, rồi làm loạn trên mạng lôi kéo đám đông nên em mới lên tiếng ở đây, cũng thấy may mắn vì em không phải số ít bất bình với cư xử của cô ấy. Em thích trường quốc tế và môi trường các con được học, tư duy và phản biện, điều thế hệ mình luôn rụt rè khi muốn đưa ra một ý kiến trái chiều nào đó. Các con học trường quốc tế, nó cũng như bất kể trường học nào, có bạn học trung bình có bạn học giỏi, vì họ không có tuyển đầu vào bằng điểm thi. Nhưng môi trường thì trong sáng, không tồn tại những bất cập mà rất tiếc là nền giáo dục nước nhà đang trải qua. Em không phủ nhận, là học ở Việt Nam ra cũng ổn, bản thân em và bạn bè đồng lứa đa phần thành công và có vị trí nhất định trong xã hội. Thời nào cũng có anh taì và cách sống cách vươn lên thời đó thôi. Các con học trường QT thì gia đình đã xác định là con sang NN học tiếp rồi, không có ai nghĩ tới việc con thi vào đại học Việt Nam đâu (vì thi sẽ trượt =)), tụi nó học toàn bằng tiếng Anh mà). Có thể nói các gia đình này họ giàu có và đầu tư những gì tốt nhất có thể cho con. Hi vọng em Thuỷ Bi giải quyết êm thấm và tụi trẻ trở lại bình thường, sắp kết thúc năm học rồi. Em làm to chuyện nữa thì em sẽ rất sai

Girl lai oto

Xe tải
đến trường là để học, kỷ luật cũng là cái để học. Nhà trường không cấm làm đẹp bên ngoài trường miễn là vào trường thì theo quy định của trường! :D Trường này nó còn dọa đi ngoài đường không đội nón bảo hiểm thì có thể bị ghi tên.
Nhưng cụ nói cho em biết trường nào, ít ra ở Hà Nội đi. Vì em thấy con cái bạn em ngoài 13 đã nhuộm tóc, bấm khuyên một hàng dọc tai :)) . Bố mẹ chúng nó đều tri thức, con cái ngoan học giỏi. Tuổi tụi nó thích làm đỏm, thì làm sao phải cấm ạ? Tụi teen thì thời trang là toàn cầu hoá rồi cụ ạ, đều áo crop rồi quần rộng, giày hiệu, tóc xanh đỏ, bấm khuyên. Em thấy chả có gì xấu xí mà phải cấm các con.

Girl lai oto

Xe tải
Cái này thì mợ sai hoàn toàn nhé. Trường công lập và rất nhiều trường dân lập, trẻ đi học cấm nhuộm tóc, mặc váy quá ngắn (trên đầu gối 15cm thì phải), áo hở rốn, săm trổ (nếu hình săm bị lộ ra là phạt), có trường còn cấm trang điểm. Còn kính áp tròng màu thì e chưa nghe nói.

Với cá nhân e (có thể do e cổ hủ, lạc hậu), e thấy trẻ đi học mà nhuộm tóc, mặc váy ngắn, áo hở rốn, săm trổ là không phù hợp. Vì môi trường giáo dục ở VN, việc phá cách như vậy thường mang tác động xấu cho trẻ khác nhiều hơn. Và chốn học đường là để học tập chứ không phải chỗ thể hiện cá tính qua hình thức bề ngoài. Không phải tự nhiên thế giới sinh ra đồng phục học sinh. Là để không phân biệt giàu nghèo, không phân biệt cá tính.

E thấy ngày xưa thời e đi học, ăn mặc rất bình thường, mà giờ đứa nào cũng ngoan và công việc ngon lành như thường. Giờ thì mạng mẽo lắm trò nên trẻ con sinh tật đòi thể hiện quyền trẻ em và thể hiện cá tính. Cái tốt chưa thấy, nhưng chỉ thấy những đứa trẻ quá thể hiện và đòi hỏi quyền cá nhân thì tính ích kỷ vị kỷ quá cao, không coi ai ra gì.
Vâng có thể là em chưa đúng ạ vì em thường gặp các bé con của bạn bè, ngoài 13 thì tụi nó nhuộm tóc, cắt tém và đeo khuyên tai mấy nấc. Con nhà tử tế ở Hà Nội và học trường tốt cụ nhé. Bố mẹ gần gũi con và chia sẻ sở thích với tụi nó. Tất nhiên khi đi học thì các con mặc đồng phục như các bạn khác. Nhưng tụi học sinh, chỗ nào hở ra được là nó làm đẹp cụ ạ, giày hàng hiệu, rồi cặp rồi túi. Em tôn trọng ý kiến của cụ, nhưng cá nhân em không thấy gì sai khi các con có nhu cầu làm đẹp và thể hiện cá tính.