[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Xe nội lước

Xe container
Các cụ mỗi người mỗi ý kiến. Nghe hoa hết mắt. Nhưng em thấy 1 số cụ .vd cụ simo2001 nói em cảm thấy rất có lý .
Từ nhìn nhận cá nhân em thấy thực tế lứa các cụ tầm sinh 1970 đến 1975 mà em hơi biết quanh nơi em ở . Có học chuyên toán, lý , hóa thì rõ ràng là tỷ lệ thành công và sư ổn định trong cs sau này của cccm ấy cao hơn hẳn cccm ở lớp thường..
Ngay em đây . Không đủ khả năng và không dám thi vào chuyên. Tuy nhiên em có vào lớp chọn khi học c3 ( toán ). Sau 2 năm..trường cho thi sàng xảy từ đôi 3 lớp chọn ra 1 loại học hành kém hơn và tạo ra 1 lớp chọn xếp sau các lớp nguyên bản..tuy nhiên vẫn hơn lớp thường 1 tí. ..em thuộc đội bị sàng ra . Sau này em nghiệm thấy tỷ lệ đỗ đh ngày đó phản ánh đúng cấp độ giữa các lớp . Và tỷ lệ thành đạt ( em tạm gọi vậy ) cũng y như thế.
À mà em tào lao tí. Hình như các quốc gia giàu mạnh, văn minh trong tk 20 thì tỷ lệ xuất thân của nguyên thủ có học hành tử tế cũng rất cao so với các các quốc gia nghèo nàn lạc hậu phải không cccm ?

Website
www.facebook.com
Các cụ mỗi người mỗi ý kiến. Nghe hoa hết mắt. Nhưng em thấy 1 số cụ .vd cụ simo2001 nói em cảm thấy rất có lý .
Từ nhìn nhận cá nhân em thấy thực tế lứa các cụ tầm sinh 1970 đến 1975 mà em hơi biết quanh nơi em ở . Có học chuyên toán, lý , hóa thì rõ ràng là tỷ lệ thành công và sư ổn định trong cs sau này của cccm ấy cao hơn hẳn cccm ở lớp thường..
Ngay em đây . Không đủ khả năng và không dám thi vào chuyên. Tuy nhiên em có vào lớp chọn khi học c3 ( toán ). Sau 2 năm..trường cho thi sàng xảy từ đôi 3 lớp chọn ra 1 loại học hành kém hơn và tạo ra 1 lớp chọn xếp sau các lớp nguyên bản..tuy nhiên vẫn hơn lớp thường 1 tí. ..em thuộc đội bị sàng ra . Sau này em nghiệm thấy tỷ lệ đỗ đh ngày đó phản ánh đúng cấp độ giữa các lớp . Và tỷ lệ thành đạt ( em tạm gọi vậy ) cũng y như thế.
À mà em tào lao tí. Hình như các quốc gia giàu mạnh, văn minh trong tk 20 thì tỷ lệ xuất thân của nguyên thủ có học hành tử tế cũng rất cao so với các các quốc gia nghèo nàn lạc hậu phải không cccm ?
cụ nói động chạm thế, đội học văn hoá dốt nhưng tự tin giỏi trường đời lại hực lên bi giờ!
phí phạm tiền nhà nước, học cho lắm vào có mấy người nghìn tỉ? hừm!
Em cũng thuộc nhómđội sổ, nên thấy ai học giỏi em ghét lắm!

safenoodles

Xe cút kít
Em thấy các cháu học sinh nào đã đỗ vào trường chuyên thì trước hết các cháu đã rất chăm chỉ và ham học cũng như có tố chất rồi ạ. Sau này ra đời thế nào thì còn phụ thuộc vào môi trường gia đình với môi trường làm việc cũng như các mối quan hệ xã hội ạ.

safenoodles

Xe cút kít
cụ nói động chạm thế, đội học văn hoá dốt nhưng tự tin giỏi trường đời lại hực lên bi giờ!
Cụ có khiêm tốn quá không vì cụ không giỏi thì làm sao cụ trở thành kiến trúc sư được ạ? Em thấy nick cụ nên em đoán cụ làm nghề đó ạ.

Website
www.facebook.com
Cụ có khiêm tốn quá không vì cụ không giỏi thì làm sao cụ trở thành kiến trúc sư được ạ? Em thấy nick cụ nên em đoán cụ làm nghề đó ạ.
em làm thợ ảnh kỹ thuật số ạ. học dốt nên chỉ làm đc nghề đó thôi.

Website
www.facebook.com
Việc phục chế ảnh cũ thành công cũng không dễ ạ. 😊
à ko, ý là em cầm máy ảnh đi chụp các cháu cấp 3 kỷ yếu ấy ạ! Em thấy các cháu trường chuyên ngoan ngoãn, lễ phép, cháu nào cũng sáng ngời ngời văn minh, làm kẻ học dốt như em muôn phần ghen tị!

Website
www.facebook.com
Không có khái niệm nào gọi là tố chất ở chuyên.
Tố chất thì không có chỉ tiêu.
Không học dạng bài thì không thi.
Bao biện làm gì.
đúng rồi cụ, em cũng ghen tị với đội trường chuyên đó, muốn dìm chúng lắm, cụ nói mạnh nữa lên đi cụ! Để tụi trường chuyên thấy xấu hổ mà bớt cười vui vẻ đi, nhìn cái mặt tự tin thấy ghét!

safenoodles

Xe cút kít
Em học lớp thường đây cụ ơi. Hồi cấp 2 em cũng được đi thi toán của Quận nhưng mang về toàn trứng với ngỗng.😂😂😂
Cụ cho em hỏi thước đo nào để đánh giá sự thành công ạ? 😊

Xe nội lước

Xe container
🤣.thì là bàn chuyện thôi mà cụ. Đụng cụ nào học dốt mà vẫn thành tài thì em đã có câu " tỷ lệ " rồi..he
À mà trong 3 anh đại K thời 3 quốc thì có 1 anh đc tả " người anh hùng không thích đọc sách " . Kết quả là đất nc anh bé nhất, nước nghèo nhất , bị tiêu diệt sớm nhất , cách chết cũng khổ nhục nhất...
Anh này cũng là anh duy nhất trong 3 anh xuất thân nghèo khó nhất, từng là người lao động chân tay .. nên tuy có tài giỏi hơn thường thì vẫn không thể đấu lại với 2 anh học hành kia đc...he he.

safenoodles

Xe cút kít
à ko, ý là em cầm máy ảnh đi chụp các cháu cấp 3 kỷ yếu ấy ạ! Em thấy các cháu trường chuyên ngoan ngoãn, lễ phép, cháu nào cũng sáng ngời ngời văn minh, làm kẻ học dốt như em muôn phần ghen tị!
Em thấy ai giỏi, ai thành công là em mừng cho họ, có gì đâu mà ghen tị, cụ ơi. :D

Website
www.facebook.com
🤣.thì là bàn chuyện thôi mà cụ. Đụng cụ nào học dốt mà vẫn thành tài thì em đã có câu " tỷ lệ " rồi..he
À mà trong 3 anh đại K thời 3 quốc thì có 1 anh đc tả " người anh hùng không thích đọc sách " . Kết quả là đất nc anh bé nhất, nước nghèo nhất , bị tiêu diệt sớm nhất , cách chết cũng khổ nhục nhất...
Anh này cũng là anh duy nhất trong 3 anh xuất thân nghèo khó nhất, từng là người lao động chân tay .. nên tuy có tài giỏi hơn thường thì vẫn không thể đấu lại với 2 anh học hành kia đc...he he.
Cụ nói thế, làm em càng thấy khó chịu, vì em học dốt, ghét đọc sách, toán lí hoá em cho là thứ thừa thãi, thời gian đó em đi giao tiếp xã hội, uống bia, cụng ly, 1 2 3 zô nó ấm thân hơn! Nhưng cụ nói như trên hoá ra ám chỉ em sẽ bé nhất, nghèo nhất, bị đì cho ko thở đc trong xã hội và chịu đủ khổ nhục do học văn hoá dốt ạ?
Có lẽ nào!!! Em tức! Trường chuyên ơi, tại trường chuyên hết!

Website
www.facebook.com
Nói mạnh hay không, thì dân được bàn được kiểm tra.
Trước àm gì có cơ chế đấy.
Đụng đến tiền của công thì nhiều mũi dùi chĩa vào thôi, đến Metro còn ko thoát.
Giáo dục hình như chưa bị sờ vụ tham nhũng nào.
Đúng đấy cụ ạ! Đội giáo viên trường chuyên giàu lắm, mỗi mùa thi kiếm vài trăm triệu tới cả tỉ là bình thường! Đúng là làm giàu nhờ cơ chế, nhờ ưu đãi, bất công xã hội cụ nhỉ!
Làm sao bây giờ? Làm sao để kéo người ta về bằng vũng bùn của mình bây giờ?
Khó quá cụ ơi, em sắp khóc đây huhu sao cuộc đời người học dốt văn hoá như em lại khổ thế này!

Xe nội lước

Xe container
Em học lớp thường đây cụ ơi. Hồi cấp 2 em cũng được đi thi toán của Quận nhưng mang về toàn trứng với ngỗng.😂😂😂
Cụ cho em hỏi thước đo nào để đánh giá sự thành công ạ? 😊
Thước em nó lạc hậu mộc mạc và xôi thịt thế này.🤣
Giàu hơn.
Đc làm việc ở môi trường tri thức hơn, văn hóa hơn. Lao động mang tính chuyên môn cao hơn.
Vợ con cũng ngoan hơn. Văn hóa hơn.
Được hưởng thụ vật chất đầy đủ và nghỉ dưỡng đều đặn hơn.
Thống kê thì dài quá. Em tạm thế cụ ạ.
Nhiều cái em thấy họ hơn hẳn tốp em.

Xe nội lước

Xe container
Cụ nói thế, làm em càng thấy khó chịu, vì em học dốt, ghét đọc sách, toán lí hoá em cho là thứ thừa thãi, thời gian đó em đi giao tiếp xã hội, uống bia, cụng ly, 1 2 3 zô nó ấm thân hơn! Nhưng cụ nói như trên hoá ra ám chỉ em sẽ bé nhất, nghèo nhất, bị đì cho ko thở đc trong xã hội và chịu đủ khổ nhục do học văn hoá dốt ạ?
Có lẽ nào!!! Em tức! Trường chuyên ơi, tại trường chuyên hết!
🤣🤣🤣

Website
www.facebook.com
Thước em nó lạc hậu mộc mạc và xôi thịt thế này.🤣
Giàu hơn.
Đc làm việc ở môi trường tri thức hơn, văn hóa hơn. Lao động mang tính chuyên môn cao hơn.
Vợ con cũng ngoan hơn. Văn hóa hơn.
Được hưởng thụ vật chất đầy đủ và nghỉ dưỡng đều đặn hơn.
Thống kê thì dài quá. Em tạm thế cụ ạ.
Nhiều cái em thấy họ hơn hẳn tốp em.
cụ nói chí phải, thế mới làm em tức, mà cứ thi thoảng em lại vào hùa và khuấy lên: Có cần trường chuyên ko? Trường chuyên lỗi thời rồi! Trường chuyên tạo bất công xã hội! Trường chuyên có tạo LÊN người tài???
Huhu, em khổ quá, tại sao họ lại vừa học giỏi vừa giàu thế! Tại cơ chế hết!

Hp007hp

Xe buýt
Giả sử chuyên, mở rông thêm 100% chỉ tiêu, => thu nhận thêm top 10% trường công ko chuyên. Cho là thành bottom 50% của chuyên đi.
Ngược lại, chuyên thu hẹp chỉ tiêu 80%, chỉ giữ lại top 20% của nó.
80% rơi rụng đó, ra ngoài có bằng, top 10% công không chuyên không?
Cụ tự sự nhiều quá, em tiếp cụ chút. Cụ có gì để so sánh top 10% không chuyên với top dưới lớp chuyên?
Theo thực tế em thấy đội top 10% đầu vào trường ko chuyên cũng đa số có thi chuyên, nên khó mà nói hơn được đội vào được chuyên. Lớp chuyên thực tế điểm nó cũng chênh nhau ít lắm, nó chỉ phân biệt nhóm 5% 10% vào tuyển lớp ( cũng là tuyển trường).
Còn quá trình học 3 năm em thấy nó có 1 khía cạnh cho top 10% trường ko chuyên tiến nhanh: đứng đầu lớp nên càng thích học và gia đình đầu tư học. Còn lớp chuyên ko trong top đầu thì tính phấn đấu nó giảm đi.
Còn việc chuyên học lệch hẳn nó từ 20-30 năm trước rồi. Giờ còn lệch tí tí thôi, và các sân chơi ngoài việc học thì chuyên ko kém thậm trí hơn hẳn trường ko chuyên.
Việc các cụ tính chi phí đầu tư cho hs chuyên gấp 3 trường ko chuyên rồi để các cháu du học cống hiến chỗ khác (em thấy khoảng đc 20%), cái này quan điểm em là cơ chế chính sách thay đổi thì mới hút du học sinh được. Đừng vì chưa giữ được người mà giảm bớt chút chi phí nhỏ cho trường chuyên (chi phí đó nó còn rơi rụng nhiều chứ các cháu ko hưởng hết đâu :( ) . Gia đình các cháu mà xác định đi du học (cả chuyên lẫn ko chuyên) đầu tư thêm gấp nhiều lần chi phí ngân sách.
Hic sao Hải Phòng ngân sách cho học sinh chuyên nó nằm top mấy chục nhỉ? Cụ nào đưa danh sách đầu tư các trường trên cả nước ko thấy Hải Phòng đâu :(

Website
www.facebook.com
Bực thật, "bọn" Chuyên, nó vừa học giỏi, vừa viết đúng trính tã, lại ăn nói tự tin huếnh hoáng về năng lực và tư duy của bản thân chứ ko phải khúm núm luồn cúi quan hệ xã hội như bọn học dốt giống em, ghét ghét là!!!!
Em 1 phiếu đì trường Chuyên ạ! Ai ủng hộ em giơ tay nói: Tôi!

safenoodles

Xe cút kít
Website
www.facebook.com
Cụ tự sự nhiều quá, em tiếp cụ chút. Cụ có gì để so sánh top 10% không chuyên với top dưới lớp chuyên?
Theo thực tế em thấy đội top 10% đầu vào trường ko chuyên cũng đa số có thi chuyên, nên khó mà nói hơn được đội vào được chuyên. Lớp chuyên thực tế điểm nó cũng chênh nhau ít lắm, nó chỉ phân biệt nhóm 5% 10% vào tuyển lớp ( cũng là tuyển trường).
Còn quá trình học 3 năm em thấy nó có 1 khía cạnh cho top 10% trường ko chuyên tiến nhanh: đứng đầu lớp nên càng thích học và gia đình đầu tư học. Còn lớp chuyên ko trong top đầu thì tính phấn đấu nó giảm đi.
Còn việc chuyên học lệch hẳn nó từ 20-30 năm trước rồi. Giờ còn lệch tí tí thôi, và các sân chơi ngoài việc học thì chuyên ko kém thậm trí hơn hẳn trường ko chuyên.
Việc các cụ tính chi phí đầu tư cho hs chuyên gấp 3 trường ko chuyên rồi để các cháu du học cống hiến chỗ khác (em thấy khoảng đc 20%), cái này quan điểm em là cơ chế chính sách thay đổi thì mới hút du học sinh được. Đừng vì chưa giữ được người mà giảm bớt chút chi phí nhỏ cho trường chuyên (chi phí đó nó còn rơi rụng nhiều chứ các cháu ko hưởng hết đâu :( ) . Gia đình các cháu mà xác định đi du học (cả chuyên lẫn ko chuyên) đầu tư thêm gấp nhiều lần chi phí ngân sách.
Hic sao Hải Phòng ngân sách cho học sinh chuyên nó nằm top mấy chục nhỉ? Cụ nào đưa danh sách đầu tư các trường trên cả nước ko thấy Hải Phòng đâu :(
Chắc HP nhà cụ chi đậm quá, sợ bị tụi học dốt như em mắng, nên là ỉm đấy cụ! Gì chứ dân HP chi ác lắm!
Em kể tí chuyện, xưa em thuộc cái trường top đầu (từ dưới lên), đi thi HKPĐ thành phố, gặp thằng cu trường Chuyên văn hoá, tưởng nó ngu ngơ học lệch nên thể dục kém, nghĩ mình ăn được, ai dè nó đánh cho thua bết xê lết luôn! Sau này nó vô địch đủ mọi giải thể thao của tỉnh luôn cụ ạ!
Ghét thật, đúng ra bọn bỏn phải kém kém cái gì chứ, cái gì cũng giỏi thế em biết chê điểm gì giờ?
Chỉ biết ghét thôi! À thì bọn nó ko thể kiếm tiền nhiều như đội học dốt bỏ học được. Các cụ cho em mấy ví dụ đi để em lấy làm dẫn chứng cho bọn trường Chuyên bớt nổ ạ!