[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

xedieu

Xe cút kít
Lộ trình 12 năm học trg qt và sau đó nữa có du học hay thế nào phải lên luôn kế hoach. Đừng chủ quan về kinh tế sớm thế. Còn đã ấn tượng k tốt với trg công thì cứ trg tư mà triển thôi :)
Đúng, hãi nhất là dở dang. Lớp con em nhận mấy bạn đứt gánh vào, nói thật là không ra cái thể loại gì luôn (dở ông dở thằng). Cô giáo kêu trối chết, không đuổi được thì phải chịu!

Yoshi Hito

Xe tải
em có 1 bé 4 tuổi, cũng gọi là có khả năng giao tiếp nghe hiểu tiếng anh. em đang định cho bé học trường quốc tế tây úc hệ mầm non lên đến hết năm lớp 12.
em phân vân giữa công và tư quá.
Công thì học phí rẻ, nhưng bù lại các con quá ít học tiếng anh nên có thể sẽ qua mất độ tuổi vàng. Nạn học thêm, chạy theo thành tích mù quáng mà không cần biết các con cần gì và muốn gì và còn những bất cập khác.
Tư thì em nhận thấy ngoài việc hơn hẳn về môi trường ngoại ngữ thì còn những hoạt động, thực hành giúp kích thích phát triển tư duy cho các bé ổn hơn và còn nhiều lợi ích khác
các cụ, mợ có cho con học công hoặc tư cho em xin ý kiến với ạ. em chân thành cảm ơn
Ngay trong bài viết của mợ đã có câu trả lời rồi. Câu chuyện ở đây chỉ là có đủ tiền hay không đủ tiền để vào trường quốc tế. Phải không CCCM?

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em muốn con học nhẹ, tự tin và ko định hướng xuất ngoại nên gửi gắm hết cho Vin thôi

demax

Xe tăng
dạ ko ạ, Cô ép đi học thêm và gà đề để dc điểm cao đấy ạ. bạn em làm GV trường công cấp 2 nên em rõ ráng lắm ạ, nên em mới phải xin ý kiến các cụ mặ lợi và hại, em mới có 1 cháu thôi ạ
Muốn điểm cao là do PH và học sinh muốn chứ cô có ép đâu nhỉ. Cứ học tốt là auto điểm cao thôi.
Nhà mình 2 đứa học trường công. Cô có mở học thêm nhưng PH thích cho con đi học thì đăng ký không thì thôi. Mấy đứa học tốt nhât lớp thì chẳng đứa nào đi học thêm lớp của cô dạy cả. Mà điểm kiểm tra thì chấm chéo các lớp để đảm bảo công bằng cô không thiên vị được hay trù dập được.

PhongFood

Xe điện
Cụ chủ cứ chuẩn bị nguồn tài chính 18 năm. Tài chính lo được thì triển thôi.

mmxhung

Xe điện
Nên học tư nhé, học sướng lắm. Trường công chỉ dành cho con em dân nghèo có nỗ lực học tập thôi

jany

Xe tăng
Nếu con cụ sẽ đi làm ở VN, thì học trường công/tư tốt, thi ĐH VN, kiếm học bổng sau ĐH ở nước ngoài.
Nếu định hướng đi định cư, thì học QT.
Tính cho con thì tính đường dài.
P/s: bọn trẻ con trường công ở Tây học nhàn, nhưng những đứa muốn leo top, muốn vào ĐH top thì cũng cày bục mặt đấy cụ. Chả có đỉnh cao nào mà leo lên ko phải đổ mồ hôi. Đổ mồ hôi trong trường học còn hơn mai này đổ nước mắt trên thị trường lao động.
Mà với sự phát triển của robot và AI, cạnh tranh trên thị trường lao động sẽ ngày càng khắc nghiệt. Sau này hầu hết sẽ nói 2 ngôn ngữ, nên tiếng Anh ko còn là lợi thế, chuyên môn mới là lợi thế, trừ khi tiếng Anh chính là chuyên môn.
---
Em là gv trường công nhé.

duongqua

Xe container
nếu duy trì được đến khi hết lớp 12 rồi đi du học thì hẵng cho con học, ko lại khổ cháu nếu sau này phải tách ra học trường công.

Mít đen

Xe tăng
có bé còn giơ ngón thay thối (f*ck u) lên trước mặt e mà mẹ bé đứng cạnh đấy nhìn thấy cũng ko phản ứng gì, có vẻ như đó là chuyện bình thường
Tại cụ hiểu biết rộng nên mới biết ngón tay thối chứ mẹ bé chắc gì đã hiểu là gì nên không phản ứng gì thôi.
Em không có tiền chứ nếu có tiền thì em cứ chọn trường QT hoặc trường tư chất lượng cao cho con.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Quan trọng là bố mẹ quan tâm học hành cho con thôi, học trường công mà vào lớp chọn xong cho học thêm ở ngoài hoặc thuê gia sư giỏi 1:1 thì vừa rẻ vừa hiệu quả hơn.
Em cũng có tư tưởng giống cụ. Nên e vẫn chọn tr công và thấy môn nào kém e vẫn chọn thầy cô kèm con 1:1 ạ
Và tóm lại tr công hay tr tư vẫn phải đi học thêm như thường ạ
Sợ nhất là đang học tr quốc tế rồi ko đủ tiền cho con học lại chuyển sang tr công con khó thích nghi còn khổ hơn. Nên quan trọng nhất vẫn là tài chính để cân đối cho tương lai con cái sau này

Chỉnh sửa cuối:
"..Cha mẹ nghèo thì con vất vả
Cha mẹ giàu con được thong thả rong chơi.."
Điều kiện kinh tế của cụ tốt thì tội gì phải để con vất vả, cứ trường QT xịn mà cho con vào thôi cụ.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
em có 1 bé 4 tuổi, cũng gọi là có khả năng giao tiếp nghe hiểu tiếng anh. em đang định cho bé học trường quốc tế tây úc hệ mầm non lên đến hết năm lớp 12.
em phân vân giữa công và tư quá.
Công thì học phí rẻ, nhưng bù lại các con quá ít học tiếng anh nên có thể sẽ qua mất độ tuổi vàng. Nạn học thêm, chạy theo thành tích mù quáng mà không cần biết các con cần gì và muốn gì và còn những bất cập khác.
Tư thì em nhận thấy ngoài việc hơn hẳn về môi trường ngoại ngữ thì còn những hoạt động, thực hành giúp kích thích phát triển tư duy cho các bé ổn hơn và còn nhiều lợi ích khác
các cụ, mợ có cho con học công hoặc tư cho em xin ý kiến với ạ. em chân thành cảm ơn
Có điều kiện thì cứ trường tư tốt, trường quốc tế đi cụ...

toicungyeuxe

Xe tăng
con em có đợt học 6 tháng bên trường công mầm non, em vào thấy các bé 3 tuổi mà chửi thề, giái quyết vấn đề bằng bạo lực mà hãi quá, có bé còn giơ ngón thay thối (f*ck u) lên trước mặt e mà mẹ bé đứng cạnh đấy nhìn thấy cũng ko phản ứng gì, có vẻ như đó là chuyện bình thường, mà đây lại là trường điểm của quận nên e mới lo ạ
Em cũng ko bênh, nhưng trải nghiệm của cụ chắc ở quận Hoàng Mai hay tương tự.
Như nhà em, các con từ bé trường điểm Ba Đình-Tây Hồ, từ cấp 1,2,3 thấy ưng ý. Những chuyện như cụ kể không có thật, giáo viên tốt.
Chi phí thì thôi chả nói làm gì, vài triệu/tháng/đứa. Chắc chắn có quà cho cô, nhưng thực sự là tấm lòng. Có năm cô giáo cũ chúng nó em cứ đến cô lại trốn ngại nhận quà mãi.

Mà chuyện giải quyết bằng bạo lực thì ko hiểu ở mức nào? Thực tế thì trẻ con còn bé mẫu giáo hay cấp 1 thì chuyện giành giật tranh nhau ở đâu cũng có, quan trọng giải quyết như nào thôi

Em thì quan điểm không bao bọc quá, với chúng nó như vậy cũng là thực tế. Nếu bị yếu thế trong cạnh tranh, cần phải biết tìm đến sự hỗ trợ phù hợp.

Một mặt khác, giờ cái danh trường quốc tế mà rỗng tuếch hơi bị nhiều. Chỉ thu tiền nhanh thôi.
Hãy tỉnh táo. Em làm chi tiết nắm được các mức thu các trường lớn ở HN, cũng có khảo sát đánh giá cho các chuyên gia để tư vấn họ khi đưa gia đình sang.

Tất nhiên, mỗi người một quan điểm. Em thì lấy con làm trung tâm, nên việc xây dựng kế hoạch học cho chúng nó được bắt đầu từ lâu, 20 năm trước. Cũng một phần xuất phát điểm của em là nơi tệ nạn cống rãnh nhất cái HN ngày xưa ctĩ ctiếm nghiệm h út nhan nhản .
Không thay đổ nơi cư ngụ, thì khó có thể thay đổi căn bản.

Traumap

Đi bộ
Nếu đủ tài chính cho đến hết Đại học thì cho con học Cuốc tế. Băn khoăn về tài chính thì công lập và học tiếng Anh thêm. Đầy bạn Ai Eo 7.0 chả học Cuốc tế.
Em ko quan trọng hóa ielts của bé đâu ạ. E đủ kinh nghiệm để bé lên 7.5 8.0 là tối thiểu. Trường quốc tế sẽ dạy cho bé các kỹ năng mà trường công ko có. Nên e mới băn khoăn ạ