[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
mấy Cụ page 1 giả điên đánh bác thớt. bác thớt thì ko nói hết ý ..chán :)
ở bậc phổ thông nói kiến thức trong trường là rác rưởi thì hơi quá nhưng .. ko sai :)). kiến thức rộng và sâu như vậy phải là bậc đại học hoặc sau đại học. hệ quả học quá nhiều như thế làm suy yếu giống nòi.. suy yếu thế nào còn nâu tôi mới lói :))

Bỏ toán để học lập trình thì vái cmn cả nón luôn rồi :)) thớt này gộp vào với thớt đang phản đối viết bút mực bậc tiểu học nữa thì sản sinh ra siêu cmn nhân chứ k phải người thường nữa ;))
Đó cũng chỉ là một môn học mà cụ chủ lấy ví dụ thôi. Còn như em đây, học mấy cái đó có tác dụng gì đâu, có để làm gì đâu, nên em nghĩ bỏ đi, đẩy nó lên Đại Học cho các cháu học cho đúng chuyên ngành.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Giảm tải thì không khó, vấn đề là bù cái gì vào hay định giảm luôn.
Giảm tải xong các cháu thừa thời gian chơi game :))

Nhiều cụ bảo giảm học để tăng các môn thể dục thể thao, âm nhạc, luật giao thông.... Ờ nghe thì bùi tai, nhưng:

- Bố thì ham nhậu, lười thể thao.
- Mẹ ninja đèo con vượt đèn đỏ.
- Trường lấy đâu ra đất mà làm sân bóng? Lấy đâu ra tiền mà mua đàn dạy âm nhạc? Dạy bơi chắc ra sông Hồng tập, không cần bỏ tiền tỷ ra xây bể bơi chắc ?...

:))

Thôi, cứ quẳng cho mấy bài tích phân khó, ngồi mà gặm, cũng hết tiết học. Không to ngang cũng bổ dọc.

Henry 27

Xe tăng
Cụ nghĩ ngắn quá. Đất nước muốn phát triển được thì giáo dục STEM -Science (khoa học), Technology (công nghệ), Engineering (kỹ thuật) và Maths (toán học) là TỐI QUAN TRỌNG.

Chứ ko phải mấy thứ ca hát nhảy múa ngoại ngữ văn nghệ thể thao đâu.
Cháu thấy cũng nên giảm tải. Lên đại học chuyên ngành, thì bỏ mấy môn TH ML, LS DC S, mà học cái này.

Bỏ dậy toán mà học được lập lập trình? Cụ chủ biết cộng trừ trên máy casio rồi chứ?

phuongmit

Xe cút kít
Giảm tải xong các cháu thừa thời gian chơi game :))

Nhiều cụ bảo giảm học để tăng các môn thể dục thể thao, âm nhạc, luật giao thông.... Ờ nghe thì bùi tai, nhưng:

- Bố thì ham nhậu, lười thể thao.
- Mẹ ninja đèo con vượt đèn đỏ.
- Trường lấy đâu ra đất mà làm sân bóng? Lấy đâu ra tiền mà mua đàn dạy âm nhạc? Dạy bơi chắc ra sông Hồng tập, không cần bỏ tiền tỷ ra xây bể bơi chắc ?...

:))

Thôi, cứ quẳng cho mấy bài tích phân khó, ngồi mà gặm, cũng hết tiết học. Không to ngang cũng bổ dọc.
Thời gian đó cho các cháu lên quán cafe ọp học kĩ năng sống, khả năng phản biện và thích nghi tránh ngộ độc thông tin cụ nhé :))

bomong

Xe điện
Môn đó có tác dụng phân loại, định hướng nghề nghiệp ý mà. Cháu nào học được môn đó thì nên học tiếp, cháu nào ko tiêu hóa được thì nên đi học nghề, làm thợ.
60-80% học sinh ptth toàn quốc không thể tiếp thu học các kiến thức cao siêu trong toán, lý, hóa, sinh (đối với Họ), rất vất vả tốn thời gian vô ích cho Thầy và Trò để truyền đạt các kiến thức này ở 3 năm ptth.
Cần có 2-3 chương trình ptth phân cấp theo trình độ học sinh cho phù hợp.

matizvan2009

Xe ba gác
nếu bộ trưởng không cho hs thấy được vi phân, tích phân để làm gì thì đúng là không nên dạy
Đến bố mẹ hs nhiều khi đếch biết thì nói gì hs

Camry270772

Xe buýt
E cũng không còn nhớ nhăn 1lớp, nhăn 2 lớp, nhăn 3 lớp để làm gì nữa.

hoviethung

Xe lăn
Mời các cụ mợ chém cho vui.
Chứ em thấy mấy món đó học ở trường PT chả có ý nghĩa gì trong tương lai nữa rồi. Để thời gian dạy các cháu lập trình, ngoại ngữ, thể thao học đường coi bộ có lý hơn.
Tùy theo mục tiêu đào tạo sẽ có nội dung chương trình, hình thức đào tạo phù hợp có thể với cụ cảm thấy không cần nhưng đối tượng người học khác lại cần. Riêng đối với mình mặc dầu trong thời gian còn đi học mình học cũng khá nhiều môn toán như đạo hàm, tích phân vi phân, giải tích, đại số tuyến tính, xác suất thống kê... nhưng chả thấy vận dụng được bao nhiêu bây giờ già rồi nên quên hết mất tiêu

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Trường cấp 2 cũ của tôi, đầy đủ các hình thể nguyên tử, ếch ngâm,...nhiều lắm, cả kho. Hình như thời Pháp để lại.

Ko hiểu ch trình mới thế nào nà cả kho ấy cuối cùng vứt hết. Do bố mẹ mình là gv ở đó nên mình biết rõ.
:D.

AMATAX

Xe điện
Giáo dục phổ thông học lướt ván phổ biến giới thiệu thôi là được, đừng có mấy thời gian giải những bài đánh đó nhau chả để làm gì. Nhóm nào có năng khiếu thì mới nên học sâu

Entropi

Xe tải
vâng. toàn cụ giỏi. nhưng chẳng biết giỏi gì.
thớt bảo bỏ vi phân tích phân thì các cụ chửi: Sao bỏ Toán!
các cụ bảo nó hay nhưng không chỉ ra được Hay thế nào. cả hệ thống sgk cũng không nêu một ứng dụng nào của vi phân tích phân.

cứ như ngày xưa các cụ lấy ma ra dọa trẻ con.

còn bọn âu mỹ thì đơn giản lắm. nó học Soda là gì? chế Soda thế nào? thịt ba chỉ có những chất gì? ảnh hưởng đến sức khỏe thế nào...
Cụ này học hết cấp 3 chưa nhỉ? Trong từng chương đạo hàm rồi tích phân đều có các ví dụ và bài tập ứng dụng đấy cụ ạ, đạo hàm dùng trong vật lí về chuyển động.... và tích phân có hẳn một chuyên đề về tính diện tích đấy.

Thắng Formosa

Xe tăng
Toán học là để rèn luyện cho học sinh tư duy, logic, phát triển trí tưởng tượng và còn rất nhiều điều khác nữa mà cụ chủ thớt chưa có =))

Thắng Formosa

Xe tăng
Em đồng ý cả hai tay. Xác nhận là mấy thứ vớ vẩn đấy hoàn toàn không cần thiết kể cả khi công tác trong mấy tập đoàn logistics hàng đầu thế giới như Grab hay Uber.
- Một người dốt toán chia sẻ =))

MrMilan

Xe điện
Một ông dốt toán, đề xuất bỏ tích phân đạo hàm vi phân các kiểu.
Xin lỗi ông, ko học món này giỏi, thì chả làm đc gì cả

cocsku

Xe cút kít
Cụ nghĩ ngắn quá. Đất nước muốn phát triển được thì giáo dục STEM -Science (khoa học), Technology (công nghệ), Engineering (kỹ thuật) và Maths (toán học) là TỐI QUAN TRỌNG.

Chứ ko phải mấy thứ ca hát nhảy múa ngoại ngữ văn nghệ thể thao đâu.
Thật ra ở bậc phổ thông, mấy thứ ca hát, nhảy múa, thể dục, thể thao là cần dạy hơn là khoa học công nghệ. Các thứ khoa học công nghệ cao siêu nên để cấp học cao hơn.
Về xã hội, thì nhiều người vẫn quan niệm rằng xã hội, đất nước phát triển chỉ dựa vào khoa học, công nghệ. Xã hội phát triển phải toàn diện, mỗi cá nhân đều phải có nền tảng về sức khoẻ, văn hoá nghệ thuật, và khoa học...