[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

bimbim5656

Xe container
Nước nông nghiệp không học tích phân, vi phân thì định học môn gì?
Cụ đọc kĩ bài thớt chưa mà đã auto. Cụ thớt nói đúng đấy, n sai phần đạo hàm vốn ứng dụng nhiều trg các bài toán kinh tế, vật lý sơ cấp, trg cấp nên vẫn phải dạy ở bậc PTTH. Còn tích phân, số phức chỉ nên để ở bậc đh như trc khi bị các nhà "kinh tế gd" cải lùi.
Em hỏi cụ trả lời thật, cụ có dùng đến tích phân, số phức trg cv k, trừ phi cụ làm trg các ngành xây dựng, thủy lợi ...

Website
talata.uk
Mời các cụ mợ chém cho vui.
Chứ em thấy mấy món đó học ở trường PT chả có ý nghĩa gì trong tương lai nữa rồi. Để thời gian dạy các cháu lập trình, ngoại ngữ, thể thao học đường coi bộ có lý hơn.
Để loại bớt những thằng ngốc hơn thôi dù sau này cái đó "chẳng làm gì" theo quan điểm cục ngốc xít.

Không lập đc cái mô hình kinh tế thì lập trình cái mịa gì, ko giải nổi toán bằng ngôn ngữ thường đòi viết bằng ngôn ngữ máy, ảo tưởng ngốc xít vê lờ.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Em ví dụ như học bơi, ....điều ko thể hiện nay, ....tiền đâu mà xây bể bơi, duy trì.

Dạy trẻ chơi đàn guitar....tiền đâu mua đàn. ?
Nên cứ toán, làm văn, thơ lục bát:

Vợ tôi nửa dại nửa khôn.

Hôm qua nó bảo dí l... vào thơ

Vợ tôi nửa tỉnh nửa mơ.

Hôm nay nó bảo dí thơ vào

Những môn học rẻ tiền, biểu hiện của cái nghèo. Như môn thơ lục bát tràn lan hiện nay, nó cg là biểu hiện của cái nghèo đói, dốt nát, dễ dãi ...

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thực ra thớt nói có phần đúng.
Học là để ứng dụng vào cuộc sống nên cái gì 96% người dân không sử dụng tới trong đời sống sau này thì không cần thiết phải phổ cập ở cấp 2, cái gì 69% người dân không sử dụng tới sau này thì cũng không cần phổ cập ở cấp 3...
;))

Chỉnh sửa cuối:

bimbim5656

Xe container
vâng. toàn cụ giỏi. nhưng chẳng biết giỏi gì.
thớt bảo bỏ vi phân tích phân thì các cụ chửi: Sao bỏ Toán!
các cụ bảo nó hay nhưng không chỉ ra được Hay thế nào. cả hệ thống sgk cũng không nêu một ứng dụng nào của vi phân tích phân.

cứ như ngày xưa các cụ lấy ma ra dọa trẻ con.

còn bọn âu mỹ thì đơn giản lắm. nó học Soda là gì? chế Soda thế nào? thịt ba chỉ có những chất gì? ảnh hưởng đến sức khỏe thế nào...
Cụ mới là ng hiểu vđ, mấy ô kia đọc nhanh và auto trg khi chẳng hiểu j mấy môn đó.

Vietex

Xe điện
Ko có chuyện đó.
Em học cao đẳng nhà hàng khách sạn, tương đương cao đăng du lịch ở mình.
2 năm liền em đạt 20/20 môn toán vì nó quá dễ trong khi cả lớp chật vật.
Mà chỉ học đến đạo hàm bậc 2 và xác suất thống kê .
Ở tú tài cơ bản bọn nó hoàn toàn ko đc học đaoj hàm bạc cao, tích phân vi phân đâu.
Thế nên quan điểm của em là ở cấp 3 chỉ học toán cơ bản thôi.
Lên đại học đứa nào học tự nhiên và kỹ thuật thì học cao cấp, đứa nào học kinh tế thì thiên về xác suất thống kê ... chứ ở mình là đng cào bằng, dạy tất bất kể sau trung học định đi theo hướng nào.
Bác nói thế thì bác phải cảm ơn bộ giáo dục đi chứ. Em có dạy toán tiếng Anh cấp 2 nên em biết bên mình học ít hơn hẳn. Sách toán mình có 150 trang, sách của họ 300-400 trang, dày cộp. Trên youtube có kênh Cờ rít ở châu Á review đề thi tốt nghiệp toán năm vừa rồi đó. Anh đó làm được đề thi dù mấy năm k dùng toán.

dz0r0

Xe điện
Đạo hàm, tích phân... vẫn nên học nhưng nên học theo kiểu áp dụng thực tế thay vì giải phương trình với nhiều thủ thuật biến đổi. Cách dạy môn toán ở mình nặng về dạy tính toán, biến đổi và giải các phương trình khó thay vì đi sâu về toán ứng dụng nên nhiều người thấy khô khan và chán.

bimbim5656

Xe container
cụ ngây thơ quá, những thớt đó, với cách đặt vấn đề tương tự như thớt này ko hề vô tình, nó ở khắp tất cả các hội nhóm và có nhiều năm nay. Họ có chiến dịch này từ nhiều năm để đả phá hệ thống giáo dục công cũ vủa VN, để giảm tải chương trình giáo dục công, mục đích để XH hoá hoàn toàn giáo dục của ta.

1 đất nước muốn định hướng sản xuất công-nông nghiệp nhưng Giáo dục bị tàn phá tới mức bỏ hết các môn khoa học, tăng khối lượng kỹ năng và giao tiếp thì chỉ là định hướng con em chúng ta đi làm dịch vụ, buôn nước bọt, cờ bạc đĩ điếm chứ sản xuất, nghiên cứu khoa học được cái gì?
Hỏi thật thím nhé, thím có biết các khái niệm "đạo hàm, tích phân, vi phân..." là cái j k mà cg ra cái vẻ nguy hiểm. Các hội đó toàn những ng ưu tú và có tài hơn thím nhiều ạ.

stealth

Xe buýt
Bác nói thế thì bác phải cảm ơn bộ giáo dục đi chứ. Em có dạy toán tiếng Anh cấp 2 nên em biết bên mình học ít hơn hẳn. Sách toán mình có 150 trang, sách của họ 300-400 trang, dày cộp. Trên youtube có kênh Cờ rít ở châu Á review đề thi tốt nghiệp toán năm vừa rồi đó. Anh đó làm được đề thi dù mấy năm k dùng toán.
Đọc cái này lại nhớ các fan hâm mộ kêu gào nước ngoài không luyện gà thi HSG vẫn có giải. Còn thực tế những thằng thường đứng trên VN trong bảng XH nó chả bố của luyện gà. Khác mỗi cái nó có tiền nên nó luyện đỡ mất sức, còn VN ngoài sức để mất ra thì chả có éo gì để mất cả nên nếu phong độ tốt vẫn chơi tốt. Tóm lại thao trường không đổ mồ hôi thì ra chiến trường bán máu. Muốn làm chủ CN, Kỹ thuật bắt buộc phải dạy nhiều về KhTN để xây nền, ông nào thích ngược dòng cứ việc nhảy xuống mà bơi.

stealth

Xe buýt
Giảm tải thì không khó, vấn đề là bù cái gì vào hay định giảm luôn.

poiuy

Xe ba gác
Không biết đạo hàm, tích phân thì vẫn có thể đạt tốt nghiệp THPT nhờ điểm từ những phần khác của môn toán và những môn khác mà mình có sở trường. Chừng đó là đủ để làm công nhân rồi. Vì vậy người ta cứ dạy còn mình thấy không cần thì mình cứ không học, có sao đâu? Không nói cái cá nhân mình không cần là thừa được. Nên chăng là có cơ chế cho phép người ta lựa chọn cái gì mình cần học thì được học, cái gì không cần thì được phép ko học.

dz0r0

Xe điện
Chắc cụ chưa học đến mức ứng dụng của đạo hàm, tích phân thôi. Cái bánh xe cụ đi nó có ứng dụng đấy
Cháu thất học nhưng cháu nghĩ cụ nên đọc lại còm của cháu. Khả năng cụ gõ nhanh hơn đọc chăng? Nếu cụ chỉ ra được sách cấp 3 nói được ứng dụng của đạo hàm và tích phân vào cái bánh xe cháu đi thật thì cháu sẽ tự xóa còm của cháu mà cụ quoted ngay ạ.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Học sinh Việt Nam học Toán cơ bản và đại cương nặng vì hệ thống giáo dục trước theo kiểu Liên Xô, rất nặng về các môn khoa học tự nhiên, chỉ khác là học sinh ta học ra khó ứng dụng vì các ngành khoa học cơ bản thì chỉ ở Liên Xô hay các nước phát triển mới có điều kiện, còn Việt Nam đến tận bây giờ vẫn còn loay hoay vì điều kiện kinh tế đất nước chưa cho phép.

Em làm du học bên này bất kể trường nào của Canada đều có nhận xét học sinh Việt Nam có học lực tốt nên em nghĩ không phải vì con em chúng ta học gạo đâu, mà học sinh Việt Nam có tố chất thật sự. Do đó nếu hệ thống giáo dục ở Việt Nam tốt, có khi chỉ cần tốt và có tâm như thời ngày xưa, thì sẽ có rất nhiều học sinh Việt Nam được nâng tầm thực sự. Bây giờ cơm áo gạo tiền tác động vào giáo dục Việt Nam nhiều quá.

Cấp 1 bên này cô giáo thực sự đúng như mẹ hiền luôn, nice vô cùng luôn nên học sinh còn không muốn có ngày nghỉ để ở nhà, lúc nào cũng chỉ muốn đi học.

Lên cấp hai là làm bài tập nhóm, thảo luận nhóm suốt ngày rồi, nên học sinh cũng không lười tư duy được, mà các cụ nói học thầy không tầy học bạn nên chúng nó cũng phải tự phấn đấu vì không đứa nào muốn tụt lại, đi học có sự cạnh tranh một chút cũng là động lực để trẻ con thích đi học hơn. Nếu cấp 1 thì hồn nhiên bay nhảy, thì cấp hai bắt đầu định hướng, tự do khám phá.

Lên cấp ba là học sinh sẵn sàng làm người lớn rồi, từ chuyện sex, tự do ngôn luân, tự do lái xe, tự do đi làm thêm .... chỉ có điều chưa được hút thuốc và uống rượu thôi. Đến năm 18 tuổi mới được hút thuốc và sau 19 tuổi mới được uống rượu bia.

Vào đại học là chúng nó thành người lớn thực sự luôn, đa phần tách gia đình ngay sau khi vào đại học. Cơ sở giáo dục tầm đại học trở lên ở nước ngoài thực sự là khác biệt so với ở Việt Nam, vì nền tảng khoa học kỹ thuật, chất lượng giáo sư, uy tín trường, cơ sở vật chất hạ tầng .... đều ưu việt và tốt hơn các trường đại học Việt Nam rất nhiều.

Vậy nên nhiều tài năng ở Việt Nam chắc chắn là bị bỏ sót,dù các em nổi trội hay có thiên hướng từ nhỏ, nhưng phương pháp giáo dục chưa phù hợp ở các cấp học tiếp theo khó giúp các em phát triển tài năng. Điều này sẽ làm mai một và lãng phí một nguồn tài nguyên cực kỳ quan trọng và vô cùng quý giá để phát triển đất nước.

Mong rằng điều kiện kinh tế phát triển hơn, có nhiều gia đình đủ điều kiện cho con cái đi học, sau này quay về lại xây dựng đất nước tốt đẹp hơn. Khi hệ thống giáo dục và kinh tế đất nước phát triển, có thể học sinh Việt Nam không cần phải đi du học nữa.

Vietex

Xe điện
Không biết đạo hàm, tích phân thì vẫn có thể đạt tốt nghiệp THPT nhờ điểm từ những phần khác của môn toán và những môn khác mà mình có sở trường. Chừng đó là đủ để làm công nhân rồi. Vì vậy người ta cứ dạy còn mình thấy không cần thì mình cứ không học, có sao đâu? Không nói cái cá nhân mình không cần là thừa được. Nên chăng là có cơ chế cho phép người ta lựa chọn cái gì mình cần học thì được học, cái gì không cần thì được phép ko học.
Cụ nói đúng nhưng vế sau lại vào vòng luẩn quẩn rồi. Chương trình phổ thông ngày trước đã từng phân ban, rồi lại bỏ, rồi lại phân ban và rồi lại bỏ đó thôi. Bây giờ thì đang cho lựa chọn môn thi tốt nghiệp, toán + văn + anh bắt buộc thì phải. Còn những cái trong sách là những cái có ý nghĩa hết. Nhiều ng học k chịu hiểu hoặc hiểu k hết nên mới đòi bỏ.

Arabia

Xe tăng
Nên bỏ và cũng ko nên bỏ. Vấn đề quan trọng nhất là người học là ai? Ta chỉ có 1 loại chương trình cào bằng cho tất cả chứ ở Tây học càng kém họ càng cho nhiều giấy khen, họ hạ chương trình càng dễ, cho đến khi theo được thì thôi và ngược lại, học càng giỏi thì chương trình càng khó. Cho nên hệ quả là họ có những anh thợ toán tiểu học làm mãi vẫn ko đúng, thế nhưng họ vẫn có giải Nobel là vì thế.

Chương trình của ta chỉ khó so với chương trình dễ, phổ thông của họ thôi. Chứ so với chương trình khó của họ, nói thật là mình chẳng ăn thua.

Về việc loại bỏ nội dung khó ra khỏi chương trình phổ thông thì cá nhân em không ủng hộ. Nếu làm vậy cái được sẽ là nhiều học sinh theo được hơn, nhưng cái mất là những em học tốt sẽ mất khả năng học tập ở môi trường đỉnh cao ở nước ngoài. Nên chăng, có lẽ là học tập nước ngoài, tiến tới bỏ cào bằng, xây dựng nhiều bộ chương trình tương ứng với các loại năng lực học tập khác nhau. Tây họ có những người thợ tốt, những người đấy thực sự chẳng cần biết tích phân làm cái gì, và họ vẫn có giải Nobel. Ta thì thợ thì ko ra gì, Nobel cũng chẳng có nốt, cũng chỉ vì 2 chữ cào bằng mà ra, trong khi năng lực mỗi người mỗi khác.

sthd

Xe lăn
đây là học ra làm công nhân thôi,cháu tôi họ cấp 3 1 ở mỹ 1 ở hàn này, học toán bục mặt ra ấy chứ, mà có học thêm nhé.Ở hàn nhé cụ thi đại học là cuộc thi khốc liệt nhất đấy độ khó khỏi bàn, thi rớt đời coi như bỏ
tôi nói âu mỹ chứ nói hàn đâu? trung quốc còn sáng tạo ra vài thứ. âu mỹ học ít thế mà sáng tạo ra đủ thứ. hàn có sáng tạo ra cái gì đâu nhỉ?

UWBothell

Xe tải
Ta cần Deep Leaning. Học sâu.

Nhưng vấn đề là không có tiền, or là không dám làm.

Vì để học đến nơi đến chốn 1 môn, như Vẽ, môn thể dục như bơi, chạy,...thì tốn tiền lắm. VN mỗi trường 1 cái sân để tập thể thao đã khó rồi.

Trường học gì mà bé tí,chỗ ngồi còn hiếm, toàn bê tông, ...tu duy, học hành nỗi gì, đã gọi môi trường học, thực tế là nó phải rộng rãi, tiện nghi mát mẻ...cái thú của nhà giàu có quí tộc mà, khởi đầu nguyên thủy nó thế.

Đôi khi em nhìn trường học, mà em nghĩ giống ...nhà giam hơn là trường học, ...vì nó khổ quá.
Quĩ đất công em thấy giờ cũng hiếm lắm.

Nên thôi, cứ rẻ tiền, học toán,học làm thơ,....:))

Các cụ xem,vẽ piano...là thú của con nhà giàu, vì nó cần ko gian, cần dụng cụ...còn như các cụ ở quê, làm thơ lục bát, rẻ tiền...ngâm cái là ra tác phảm rồi

Văn, Toán,...là môn học của nhà nghèo cũng đúng một phần đấy.
Deep leaning là term mới à cụ? Em chỉ biết Deep Learning, chứ Deep Leaning thì chưa biết.

conco1978

Xe điện
Mời các cụ mợ chém cho vui.
Chứ em thấy mấy món đó học ở trường PT chả có ý nghĩa gì trong tương lai nữa rồi. Để thời gian dạy các cháu lập trình, ngoại ngữ, thể thao học đường coi bộ có lý hơn.
Cụ tìm hiểu lại ứng dụng đạo hàm và vi phân trong cuộc sống đi ạ, mọi lĩnh vực đều dùng đến. Ở phổ thông các thầy chỉ dạy đơn giản, cơ bản để học sinh ko thâý khó mà chán học