[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Sao cụ ko nghĩ các cháu đó ko có khả năng nuốt được chương trình đang rất nặng, phí phạm thời gian học?
Các cháu nội thành không cần học nhiều thì nên học giống các cháu ngoại thành cho đỡ vất vả. Chương trình không có lỗi.
Tại sao ko tổ chức phân luồng để các em ấy ko phải học những thứ ko phải sở trường mà phát triển những thứ khác để tối đa hóa nguồn lực
Phân luồng có mục đích giảm tải và tạo lựa chọn. Thế thì học ít học nhiều cũng thực chất là phân luồng. Không ai bắt các cháu phải giỏi tất cả các môn. Cháu nào tham và gia đình nhiều kỳ vọng thì tự chịu, ai ép đâu. Không được 9, 10 thì 5 điểm là đạt yêu cầu rồi. Nhà nước không phân luồng thì gia đình tự phân luồng, giảm tải cho con cháu mình. Đằng này ai cũng muốn kỹ sư, tiến sỹ thì phải tự chấp nhận vất vả thôi.
Ra ngoài xã hội, ông nào càng biết nhiều càng có lợi thế. Cho nên học là không bao giờ thừa.
Nó đáng để làm vì bên GD cũng nghiên cứu rồi, nếu cứ để yên thì hs ta sẽ ko còn khả năng cạnh tranh với kiểu học tổng thể 1 màu thế này. Ta làm theo kiểu cũ và cụ xem, toán học nặng nhưng khoa học kĩ thuật chả ra đâu với đâu, lại phải đào tạo lại từ đầu khi ra trường. Chi bằng dạy cái gì thì thật tốt cái đó, đừng quá ôm đồm.
Em vẫn cho là quyển sách chẳng có lỗi. Lỗi là do phương pháp dạy và người dạy đã lỗi thời. Cái cần là đổi mới phương pháp dạy và học chứ không phải mấy bài toán trong sách giáo khoa. Thay sách giáo khoa thì dễ, chứ thay thầy cô giáo mới là khó.

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Các cháu nội thành không cần học nhiều thì nên học giống các cháu ngoại thành cho đỡ vất vả. Chương trình không có lỗi.

Phân luồng có mục đích giảm tải và tạo lựa chọn. Thế thì học ít học nhiều cũng thực chất là phân luồng. Không ai bắt các cháu phải giỏi tất cả các môn. Cháu nào tham và gia đình nhiều kỳ vọng thì tự chịu, ai ép đâu. Không được 9, 10 thì 5 điểm là đạt yêu cầu rồi.

Em vẫn cho là quyển sách chẳng có lỗi. Lỗi là do phương pháp dạy và người dạy đã lỗi thời. Cái cần là đổi mới phương pháp dạy và học chứ không phải mấy bài toán trong sách giáo khoa. Thay sách giáo khoa thì dễ, chứ thay thầy cô giáo mới là khó.
Cái phân luồng kiểu cụ là nhốt thằng giỏi thằng dốt vào một chương trình, đều cùng phải lên lớp, thằng giỏi điểm cao, thằng kém điểm thấp. Cái "phân luồng" đó đang cho thấy ko hiệu quả tí nào. Chương trình cố định thì cụ không thể thay hay không dạy, Sở GD soi từng tuần, chết ngay. Đáng lẽ thời gian học Toán kia ko vào đầu thì phân luồng học thứ khác để được điểm 9, 10 các môn đó thì có phải tốt hơn ko?

Phương pháp dạy học cũng cần thay đổi nhưng hiện ta đang cần thay đổi nội dung trước đã và ta đang làm như vậy.

Hiện cụ vẫn cho rằng chương trình thế là OK, em bảo ko OK, ta cứ cò cưa thế này chắc cũng ko đi đến đâu. Có lẽ nên dừng cụ nhỉ, cho đỡ mất công, được ko cụ?

rikah

Xe hơi
E ko hiểu sao ngày xưa sống sót được qua cấp 3. Bây giờ trong đầu chỉ còn biết mỗi cộng, trừ, nhân, chia.

shiluo

Xe container
Những thứ cụ nói thì chỉ các bạn theo ngành KHTN cần, còn các bạn bên KHXH chẳng hạn, họ chả cần thứ đó, ngược lại, họ học các môn XH rất nặng. Tây học có cái nặng, cái nhẹ nhưng đúng người chứ ko phải đổ đồng 1 màu.

À mà em học ở tây, dạy ở tây, học ở ta và đang dạy ở ta, chắc đủ thông tin tranh luận. Mà em dạy cả toán dù là dân vật lí, thu nhập từ toán cũng chiếm nửa nhưng em vẫn phản đối việc bắt toàn bộ hs học cùng 1 chương trình toán. Tuy nhiên, em tin là sau chtr 2018, ta cũng sẽ phân hóa toán cho hợp đối tượng. Bớt toán thì hs phải học các thứ khác cho đủ kiến thức phổ thông chứ ko phải bớt đi thì ngồi chơi.
Nói về học phân ra thì mình cũng có các trường chuyên, sẽ học thiên về những môn theo lựa chọn của mình chuyên sâu còn lại những môn khác học mức độ vừa phải. Ngay cả trường thường thì đến C2, C3 các bạn cũng đã tự phân hóa để ưu tiên cho những môn theo khối mình theo rồi. Còn về chương trình phân ban của bọn em ngày xưa sau đấy bị chê trách là học lệch, những bạn học khối A không biết gì về lịch sử nước nhà, thiếu kiến thức về địa lý, bla, bla,.. và bị bỏ sau được 3 năm thử nghiệm (trường bọn em đưa vào thử nghiệm, năm em học còn không đủ sách vì đang trong giai đoạn thử nghiệm, kết quả là em định thi trường Y mà sau phải bỏ vì không có sách Sinh để học, một phần em học chuyên Lý nên cũng tiếc không muốn bỏ :D).
Còn về cường độ và lượng kiến thức ở mình học cũng không phải là quá nặng, cũng bình thường thôi chẳng có gì phải kêu ca. Ở đâu cũng thế muốn đạt được mục tiêu cao đều phải trả giá, còn thích làng nhàng cũng có kiểu cho làng nhàng, do lựa chọn của mỗi cá nhân. Giờ đang phổ biến là muốn con học nhẹ nhàng mà kết quả vẫn tốt, hơi khó ^^

• Vodka
Reactions: A98

A98

Xe container
Nói về học phân ra thì mình cũng có các trường chuyên, sẽ học thiên về những môn theo lựa chọn của mình chuyên sâu còn lại những môn khác học mức độ vừa phải. Ngay cả trường thường thì đến C2, C3 các bạn cũng đã tự phân hóa để ưu tiên cho những môn theo khối mình theo rồi. Còn về chương trình phân ban của bọn em ngày xưa sau đấy bị chê trách là học lệch, những bạn học khối A không biết gì về lịch sử nước nhà, thiếu kiến thức về địa lý, bla, bla,.. và bị bỏ sau được 3 năm thử nghiệm (trường bọn em đưa vào thử nghiệm, năm em học còn không đủ sách vì đang trong giai đoạn thử nghiệm, kết quả là em định thi trường Y mà sau phải bỏ vì không có sách Sinh để học, một phần em học chuyên Lý nên cũng tiếc không muốn bỏ :D).
Còn về cường độ và lượng kiến thức ở mình học cũng không phải là quá nặng, cũng bình thường thôi chẳng có gì phải kêu ca. Ở đâu cũng thế muốn đạt được mục tiêu cao đều phải trả giá, còn thích làng nhàng cũng có kiểu cho làng nhàng, do lựa chọn của mỗi cá nhân. Giờ đang phổ biến là muốn con học nhẹ nhàng mà kết quả vẫn tốt, hơi khó ^^
Em thấy buồn cười cho sự hiểu biết của nhiều người. Họ cứ nghĩ "Toán cao cấp chả giúp gì được tôi -> Toán cao cấp vô dụng cho tất cả mọi người -> Bỏ học toán!"

Theo em, đúng ra phải hiểu thế này: GD là dành cho tất cả mọi người, nên chương trình cũng phải đủ cho tất cả mọi người. Mà người thì có người học giỏi, người học kém. Vậy chương trình cũng sẽ có phần mà chỉ những người học giỏi là hiểu được. Nếu ta không dạy cho những người này, ta đang lãng phí chất xám. Nếu ta buộc những người này lên ĐH mới học toán cao cấp, ta đang lãng phí thời gian của họ.
Bỏ Toán cao cấp khỏi chương trình cấp 3 là cào bằng, vì người học kém mà làm hại người học tốt.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy buồn cười cho sự hiểu biết của nhiều người. Họ cứ nghĩ "Toán cao cấp chả giúp gì được tôi -> Toán cao cấp vô dụng cho tất cả mọi người -> Bỏ học toán!"

Theo em, đúng ra phải hiểu thế này: GD là dành cho tất cả mọi người, nên chương trình cũng phải đủ cho tất cả mọi người. Mà người thì có người học giỏi, người học kém. Vậy chương trình cũng sẽ có phần mà chỉ những người học giỏi là hiểu được. Nếu ta không dạy cho những người này, ta đang lãng phí chất xám. Nếu ta buộc những người này lên ĐH mới học toán cao cấp, ta đang lãng phí thời gian của họ.
Bỏ Toán cao cấp khỏi chương trình cấp 3 là cào bằng, vì người học kém mà làm hại người học tốt.
Thôi thì đành phân loại chương trình vậy cụ, nên mở rộng các lớp chuyên, phân ban.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái này dễ vãi linh hồn. Sợ học thì là dạng iq cũng hơi bị thấp.

A98

Xe container
Mấy cái này dễ vãi linh hồn. Sợ học thì là dạng iq cũng hơi bị thấp.
Chỉ là đầu óc phù hợp thôi mà cụ. Trí tuệ có nhiều khía cạnh, đâu phải chỉ mỗi toán là đánh giá được.

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Hoc gì cũng được, nhưng phải thực học. Thầy cô hiểu được, mà trò cũng hiểu. Còn hiện nay là thầy thì trình độ như trò, dù là thạc sĩ tiến sĩ. Vì cứ học lên, chứ ko cần skill gì cả.

Đi học mà cô thầy/ học sinh đều lơ mơ như nhau là tình trạng phổ biến.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ là đầu óc phù hợp thôi mà cụ. Trí tuệ có nhiều khía cạnh, đâu phải chỉ mỗi toán là đánh giá được.
Mấy cái này là dành cho trí tuệ người bình thường rồi cụ ơi, ko làm dc thì 1 là ko chịu học, 2 là iq hơi thấp nó là sự thật. Còn đương nhiên có nhiều loại thông minh. Nhưng thông minh văn học hay vẽ thì nếu ng ta học thì mấy cái thứ toán này vẫn cứ lagf dễ. Nó là kiêna thức rất là cơ bản. Ko học dc chỉ có 2 loại thôi: 1 là lười học và 2 là iq thực sự thấp hơn ng bình thường.

A98

Xe container
Mấy cái này là dành cho trí tuệ người bình thường rồi cụ ơi, ko làm dc thì 1 là ko chịu học, 2 là iq hơi thấp nó là sự thật. Còn đương nhiên có nhiều loại thông minh. Nhưng thông minh văn học hay vẽ thì nếu ng ta học thì mấy cái thứ toán này vẫn cứ lagf dễ. Nó là kiêna thức rất là cơ bản. Ko học dc chỉ có 2 loại thôi: 1 là lười học và 2 là iq thực sự thấp hơn ng bình thường.
Em đoán nhé: cụ học trường chuyên?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em đoán nhé: cụ học trường chuyên?
Ko, em cấp 3 bình thường. Đúng là ở mức khá giỏi môn Toán. Nhưng đứa học ngu nhất lớp em, mà em kèm 1 tháng là nó làm ngon ơ. Kiến thức này bó cực kì cơ bản. Ko làm dc thì là lười học dẫn đến mất căn bản toán học>> ngại học. Còn chăm học mà ko làm dc thì là iq thấp rổi.

• Vodka
Reactions: A98

A98

Xe container
Ko, em cấp 3 bình thường. Đúng là ở mức khá giỏi môn Toán. Nhưng đứa học ngu nhất lớp em, mà em kèm 1 tháng là nó làm ngon ơ. Kiến thức này bó cực kì cơ bản. Ko làm dc thì là lười học dẫn đến mất căn bản toán học>> ngại học. Còn chăm học mà ko làm dc thì là iq thấp rổi.
Em hỏi vậy bởi vì em tiếp xúc với nhiều người trường chuyên, nhất là những người học chuyên từ lớp 6, và nhận thấy những người này có điểm chung: không hình dung nổi chương trình cấp 3 có gì khó :D

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Đã là giáo viên người Việt thì phải biết tiếng Anh/Pháp hay ngoại ngữ nào đấy; Bản chất ta học là của phương Tây/ Soviet. Nên phải đọc sách gốc của họ, mới hiểu,..rồi abc...

Chứ toàn kiểu tự soạn sách giáo khoa, dấu nguồn, tự tiện làm cả.

Đầu tiên thầy giáo phải có thực học cái đã. Dạy gì cũng được.

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Những thứ cụ nói thì chỉ các bạn theo ngành KHTN cần, còn các bạn bên KHXH chẳng hạn, họ chả cần thứ đó, ngược lại, họ học các môn XH rất nặng. Tây học có cái nặng, cái nhẹ nhưng đúng người chứ ko phải đổ đồng 1 màu.

À mà em học ở tây, dạy ở tây, học ở ta và đang dạy ở ta, chắc đủ thông tin tranh luận. Mà em dạy cả toán dù là dân vật lí, thu nhập từ toán cũng chiếm nửa nhưng em vẫn phản đối việc bắt toàn bộ hs học cùng 1 chương trình toán. Tuy nhiên, em tin là sau chtr 2018, ta cũng sẽ phân hóa toán cho hợp đối tượng. Bớt toán thì hs phải học các thứ khác cho đủ kiến thức phổ thông chứ ko phải bớt đi thì ngồi chơi.
Bót tất cả các môn, tăng ngoại khóa. Thế cũng được chứ sao. Ngày xưa chả có câu học mà chơi chơi mà học.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đa số các cháu là ngưòi bình thường, chẳng thích hay giỏi môn nào thì phân ban lại là một lựa chọn sai lầm. Có cháu không thích học mà chỉ thích game và ăn chơi có lẽ cũng phải làm chương trình riêng cho nó nhân văn CCCM nhỉ.

kienvinh

Xe lăn
Đại học nào thì em không biết, riêng trường em ( số 1 về chuyên ngành, topten trong các trường kĩ thuật VN) , học rất nặng. Riêng toán, học tới toán cao cấp 5, học tới 5 kì đai cương. Mà em nói thật, cực kì phí phạm, mất thời gian, thời gian ấy để chuyên ngành giá trị hơn nhiều, gần như vô dụng cho chuyên ngành.
Học nhiều nhưng mà kiến thức lỗi thời cho nên nặng mà gần như vô dụng.

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Đa số các cháu là ngưòi bình thường, chẳng thích hay giỏi môn nào thì phân ban lại là một lựa chọn sai lầm. Có cháu không thích học mà chỉ thích game và ăn chơi có lẽ cũng phải làm chương trình riêng cho nó nhân văn CCCM nhỉ.
Các cháu đấy có trường phân ban gọi là giáo dục thường xuyên mà bác.

P/S:
"Giáo dục thường xuyên: Không còn là nơi hứng học sinh cá biệt. Tỷ lệ tốt nghiệp năm 2018 của GDTX tại TP.HCM trên 81%, thậm chí Trung tâm GDTX Q.3 đạt đến 95%, Trung tâm GDTX Q.10 đạt 87,4%... cao hơn nhiều trường phổ thông.[3] "

Chỉnh sửa cuối:

mr.pingping

Đi bộ

em thấy tư duy của nhiều cụ trên này có vấn đề thật, nhiều khi dân túy quá đà cũng không tốt.

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Học nhiều nhưng mà kiến thức lỗi thời cho nên nặng mà gần như vô dụng.
Ví dụ học về bán dẫn, trường điện từ, phải có lý thuyết toán. Nhưng ở ta kém làm thật. Ngành điện tử giờ gần như = 0. (Có 1 vài sp gia dụng). Ngành viễn thông thì ko công khai, vì là 'bí mật' quốc gia.

P/s Tin học thì chỉ có mảng software.
"Ngành công nghiệp điện tử (CNĐT) của nhiều nước châu Á chỉ mất chừng 20 năm để rõ hình hài cùng các sản phẩm chủ lực. Nhưng CNĐT của Việt Nam hiện đã có dư 30 năm phát triển mà vẫn ở chỗ thấp nhất trong chuỗi giá trị gia tăng. "

Chỉnh sửa cuối: