Trở về tuổi thơ nào các cụ ơi!

Ducwagon

Xe tăng
Ô ăn quan này các cụ này:
[/IMG]

Đá cầu này:
[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
=)) =)) =)) =)) Chết cười,

Hồi bé em cũng hay chơi cái trò thi xem ai tè xa hơn, nhưng ko có diễm phúc kiếm được bánh khảo là ái :D
tuổi thơ ngày xưa êm đềm thật, đi học là có 3 tháng hè thực sự - tha hồ lang thang tắm sông, đi trộm ổi xanh, đá bóng đùm bằng giẻ, súng phốc, nặn đất, oánh khăng, bổ quay, truyện thì chả có truyện tranh như bi giờ; khu em có ông có bộ Tây du ký in bằng giấy vàng khè gì đó mà cả lũ suốt ngày le ve ở đấy hóng để đọc ké.
Nhìn mấy thằng cháu nhà em bi giờ 8 -9 tuổi mà chả biết làm gì ngoài học với dán mặt vào máy tính chơi game :(, đến ăn cũng phải dỗ, quát lác ầm ĩ :((
Đến giờ vẫn thấy những năm tháng tuổi thơ thật là ý nghĩa đối với mình.
Iem thì có hân hạnh được làm bánh khảo vì lúc bé iem toàn chơi với zai ạ, iem ko thích chơi đồ hàng. May mà lớn lên ko bị thay đổi giới tính. Iem mà kể ra các trò ngày xưa lên đây nữa chắc các cụ/mợ cười lăn lóc vì hồi bé em rất nghịch. Bây giờ về quê vẫn còn giai thoại cơ ạ.

chabelita

Xe buýt
Đến giờ vẫn thấy những năm tháng tuổi thơ thật là ý nghĩa đối với mình.
Iem thì có hân hạnh được làm bánh khảo vì lúc bé iem toàn chơi với zai ạ, iem ko thích chơi đồ hàng. May mà lớn lên ko bị thay đổi giới tính. Iem mà kể ra các trò ngày xưa lên đây nữa chắc các cụ/mợ cười lăn lóc vì hồi bé em rất nghịch. Bây giờ về quê vẫn còn giai thoại cơ ạ.
Mợ cứ tự tin kể đi...e đang tò mò xem mợ nghịch mức nào ạ :D

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Rảnh em pót mua vui tý:
Ăn trộm bửoi: Chia làm 2 nhóm , nhóm 1 vô nhà hai cụ trò chuyện, ôm củi, múc nước nói chuyện rôm rả ngoan ngoãn lắm, nhóm 2 ra trèo cây bưởi tha hồ tung hoành, đến khi chó phát hiện ra, quăng bưởi vô bụi, hai cụ già cứ đi theo tiếng chó sủa, còn tụi em nhẹ nhàng xuống cây. Hai cụ này nổi tiếng khó tính trong làng.
Chuyện 2: Ngày xưa cũng có hội hè ợ, tức là tức nhau thì đứa vào hội này đứa vào hội kia, dăm ba ngày lại hết ý mà. Nhưng mà em nhớ vụ trả đũa hội kia. Đi chăn bò đào khoai lang sống ở ruộng lên ăn sống - lấy tay đào thôi ợ. Bọn em đào ăn xong rồi, ị một bãi vào đấy, xong bảo cái hội mà mình ghét la chỗ ấy có mấy củ khoai to lắm, đang đào dở nhưng có người đi ra nhưng chưa đào đc, tụi nó lại đào và thế là....
Chuyện này thì mới gọi là kỳ tích này: Ở quê em ngày xưa có một ông tên là Việt bị điên, kiểu như bị bỏ bùa gì ý, nghe mọi người bảo là đi công an vũ trang về rồi bị thế. Ông ý ở một mình, ai cho gì ăn đấy, rất hiền, nhưng nhìn rất dữ tợn, ngày bé mà ko ăn cơm là bố mẹ cứ đưa ông này ra dọa. Buổi trưa, ông ý hay ra nhà hợp tác xã (còn gọi là nhà Tham Loan) ngủ vì chỗ đó rất mát, nhà lợp ngói âm dương. Bọn em bày tra trò dựt lông tr... ạ. Mỗi lần ông ý ngủ trưa là cả bọn rình để giât, ông ý dậy thì chạy toán loạn, đứa nào giật đc thì lúc đi ăn trộm bưởi hay ổi là được đứng ngoài nghiêng ngó.

tungtientieu

Xe máy
Hồi bé còn hay chơi trò đánh khăng với cả nhảy xông phi nữa. Chơi cá chọi thì toàn ra cống móc giun về nuôi cá, giờ nghĩ lại vẫn khiếp

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Chiến tranh bùng nổ, gian khổ bắt đầu....có cụ nào chơi không, e thích cái trò đầy tính tập thể này, đông mới vui \m/

caravel

Xe tải
Hồi bé còn hay chơi trò đánh khăng với cả nhảy xông phi nữa. Chơi cá chọi thì toàn ra cống móc giun về nuôi cá, giờ nghĩ lại vẫn khiếp
Cụ có nhớ móc giunt thế nào không?
Làm cái nan hoa xe đạp, bẻ hình chữ L. Ra cống, chỗ nào giun nằm thành mảng thì đưa cái nan hoa xuống cào một nhát, cho vào lá khoai. Chỗ nào mà giun thành cục là ngon choét, vì lọc bùn dễ. Gặp cái này thì thò tay xuống, móc một nhát sướng hỉ hả.:P

ReO

Xe đạp
Đến giờ thì lại ko nhớ đc trym ai to nhất nhưng nhớ đc ai tè dài nhất. hehe.
Ngoài ra còn trốn ngủ trưa đi ra xem các anh/chú thả diều. Đến khi diều đứt dây, cả lũ trẻ con chạy cả cánh đồng để đc cầm vào cái diều sáo một cái. Mà cái ống đồng trên diều ngày xưa nó to lắm, còn cái dây thừng cũng to.
Còn cái trò trộm bưởi, trộm ổi, thì kể không hết.
:)):)) Mợ nài tếu vãi...Bây giờ thì chắc phải xem kỹ vừa dài vừa to phỏng mợ...:P

vudinhquang

Xe container
Tuổi thơ thật giản dị! Muốn trở về tuổi thơ quá!

Điện tử đĩa

4 nút thần chưởng

Cassett

1.4 Mb

78 hay 79?

Quay Tô tịch

19h đến 19h 17 phút (nếu em nhớ k nhầm)

Tết!

Ngày đấy 3m thuê 500 đ 1 tiếng, mãi sau bố mẹ mới mua cho 1 cái 3 a chị e chung!

Hầu như ai đi LX về cũng có

Kẹo kéo!

Làm j đã có ảnh KTS như bg

Shutdown

Mít đặc và các bạn

Thổi bóng bóng!

Trò này chắc nhiều cụ chơi.
Nhanh thật, thời gian chả chờ đợi ai các cụ nhỉ :)

vudinhquang

Xe container
Em hay chơi con quay làm bằng hột vải cơ! Xuyên 1 que tre qua gữa hạt ạ!

tit1109

Xe buýt
Cụ chủ chắc ở trên phố rồi, chứ ở khu tập thể thì quay đinh mới chất, còn đinh mũ thế này mãi sau này mới có nhưng chơi ko thích bằng quay đinh!
Nhưng nhìn lại thấy nhanh thật!

wave-tau

Xe container
Tiếng chim hót trong bụi mận gai, đơn giản tôi là Maỉa , người giầu cũng khóc, bạch tuộc ..... , hồi đài truyền hình HN mới phát thử nghiệm có mấy phim xem cũng nhớ mãi , bến thượng hải (?), 7 sắc cầu vồng ....
Làm lò bằng ống bơ , quay, phốc, khăng, con in (toàn khắc theo truyện tranh Phong thần thì phải ) in ra giấy rồi lại đổi lấy giấy , chẳng để làm gì :D .
Mà có cụ nào con nhớ kẹo cao su ngày đấy không? hồi đó hay thịnh hành loại có hình rambo, robot thì phải ?!
Điện tử 4 nút có jeep, kage và rock man .... , thời đầu chỉ có mấy trò đơn giản trong băng 64 chương trình :D .
Và đây là giấc mơ thời đó

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
Các đồ ở trên gần như em có hết và chơi hết! Tuổi thơ nhiều cái k thể nào quên thật :)

Leopon

Xe tăng
Các cụ mợ hồi xưa có chơi trò vợ chồng không? Hồi trước em có chơi nhưng mà hình như chả ăn thua gì cả

flower_lucky

Xe buýt
Em còn nhớ hồi bé, lúc đó em mới có 6 tuổi. nhà có cái tivi mà tối nào 3 bố con cũng phải đi dọn gạch vì người dân ở xung quang họ kéo đến xem nhờ phim Bạch Tuộc.
Ngồi cả lên nóc bếp nhà em, sụp cả bếp :))

caravel

Xe tải
Có cụ nào hồi đó xem phim "Người nông dân nổi dậy" không? Tự dưng các cụ lại bàn tuổi thơ, em thử đi tìm xem có phim nài không? he he

wave-tau

Xe container
Các cụ mợ hồi xưa có chơi trò vợ chồng không? Hồi trước em có chơi nhưng mà hình như chả ăn thua gì cả
Có em đây, toàn làm cót ép quây tròn rồi chui vào trong , chỉ tiếc hồi đó chym bé bằng quả ớt ứ làm gì được :)) .

tuance66

Xe buýt
Mợ nói e thương mợ quá!hic hic,nhưng thời này quá vui các cụ,mợ nhỉ.
Tuổi thơ của e phải là đi chặt cây để làm súng cao su, bắn phỗng (chả biết viết thế đúng ko, cái súng làm bằng ống tre rồi, đạn là quả đay ấy), rồi mỗi khi mất điện cả xóm kéo nhau chơi trốn tìm.
Rồi bắt bọ xít dính nhựa đường vào để đua xe, rồi tháo mô tơ ở đồ chơi để làm thuyền bằng xốp, e còn có thêm sở thích tháo tất cả đồ điện tử trong nhà ra xem bên trong nó có cái gì và thường ko lắp lại được:)).
Rồi chơi đồ hàng, bắt chuồn chuồn, bọ ngựa về nuôi, hàng xóm mà xây nhà thì chơi trộn vữa xây nhà, rồi thì chơi bắt sâu chôn sống bla bla.
Đại loại e ở quê nghèo ko có những trò điện tử kia để chơi, ngày bé e ước mơ có một con búp bê mà cũng ko có, đến tận năm đi thi bé khoẻ bé ngoan mới được thưởng một e nhưng mà về nhà e gội đầu cho nó thế là rụng hết tóc...
Nghĩ lại ngày xưa nghịch thật là ngu nhưng mà vui, mà e dám cá là so với các bác ở tp chưa chắc tuổi thơ e đã buồn hơn hì hì.
Dù sao cũng cám ơn một thời nghèo khó để trân trọng những thứ có bây giờ

MyMac

Xe điện
Em nhớ là ngày xưa em leo trèo cực giỏi. Hè nào anh em em cũng được bố mẹ cho về quê gửi ông bà cho đỡ tốn cơm. Nhà bà nội em trồng rất nhiều nhãn mà chỉ để bán chứ ứ được ăn. Em dẫn đầu một lũ em. Vì bố em là con trưởng nên em có nhiều em họ lắm. Em dẫn đầu chúng nó lẻn ra vườn nhãn. Em phân công nhiệm vụ cụ thể, bọn thì lấy dây chuối, bọn đứng cảnh giới bà (ba tầng cảnh giới nhá, từ đầu hè ra đến cửa vườn và đội cuối cùng thì trong vườn) vì bà em nghiêm lắm, bọn thu chiến lợi phẩm...

Có dây chuối rồi, em bắt đầu sơ-vin áo vào trong quần rồi lấy dây chuối buộc quanh bụng và hai ống chân cho chắc (ngày ấy làm gì có túi ni-lông). Em leo lên, bọn ở dưới há hốc mồm ra nhìn em bái phục. Leo lên đến nơi rồi, em bắt đầu...chén đã, còn vừa chén vừa vặt quả cho vào trong bụng với cho vào trong...quần. Bọn ở dưới í ới gọi: Cho em xin quạ, cho em xin quạ. Thỉnh thoảng em cũng ném xuống cho bọn chúng. Từ trên cao nhìn xuống chúng nó tranh nhau chí chóe em sướng lắm nhá. Cứ như mình là hoàng đế ban ơn cho thần dân í.

Rồi bỗng nhiên em thấy chúng nó hét: Bà!!! rồi chạy toán loạn. Hóa ra bọn cảnh giới nó thấy bọn chiến lợi phẩm được ăn nó bỏ chốt vào tranh ăn. Lúc bà thấy chí chóe trong vườn nhãn bà biết là bọn phản nghịch đang hái quả bà ra. Thấy bóng bà nó chạy hết, còn mỗi em lặc lè từ trên cây tụt xuống co giò chạy. Bình thường em chạy nhanh nhất bọn. Mà lúc í hai cái chân em nó nặng trĩu ứ chạy được. Hóa ra mình ngu quá, tưởng là khôn mà là...u. hihi. Ôi xời, hai cái ống quần toàn nhãn nặng trĩu ứ chạy được, em cứ khệnh khạng từng bước mà lúc í muốn cúi xuống cởi dây ra để nhãn nó rơi ra giải thoát mình mà ứ kịp.

Em bị...địch bắt và xơi lươn. Bây chừ bọn em em nó lấy vợ lấy chồng có con rồi mà mỗi dịp về quê nó lại bóc mẽ em ra với...gấu. Quê độ lém.