Trở về tuổi thơ nào các cụ ơi!

anchibui

Xe điện
Em cũng ở thời này.... 7xxx

Louis Le

Xe tăng
xếp hình hóa gậy cú pháp là gì nhỉ các cụ ? trên trên dưới dưới trái phải trái phải AB hay sao ý nhỉ !

minhvtv3

Xe tăng
Tối nay em về sẽ up tiếp ảnh hầu các cụ, cho em xin chén đê :D

công nông tàu

Xe container
Các bác được chơi những trò này từ bé chứ em mãi đến khi lấy chồng mới được chồng mua cho mà chơi.
Cái trò brick game này ngày em có bầu F1 (1992) ở nhà buồn mới được ông xã mua cho để chơi đỡ buồn. Nì nèo ông bạn để mua lại mãi ông ấy mới bán cho giá 15 USD ( ngày ấy bằng tiền ăn 1 tháng của 2 vợ chồng em đấy. Hai ợ chồng cũng về bàn bạc suy nghĩ giống như bây giờ bàn nhau đi mua cái tivi 52 inch ấy :D

Trò 4 nút thì mãi tới khi em có bầu đứa tứ 2( 1997) thì được thằng bạn cho, có hôm bụng 4-5 tháng rồi mà mải chơi suốt đêm, sáng đi khám thai luôn, bác sĩ đo tim mạch hoảng hồn bắt em nhập viện ngay, b/s bảo em bị làm việc quá sức .
Trò 4 nút còn có trò mà có ông ác sĩ ném viên thuốc có 2 màu, mình phải xếp màu nào vào màu ý được 3 viên cùng màu thì nó sẽ xóa ( đại loại là như thế, em quên ất trò này gọi là gì) em rất mê chơi trò này, mấy năm vừa rồi về VN em vẫn chơi nhưng năm nay cái 4 nút nhà em hỏng rồi.

Trò này bé của em là nhảy dây đôi, 2 cái dây thừng quay tít còn mình nhảy ở giữa ý.
Cạnh nhà em có công trường, tối em lẻn ra lấy trộm cái dây thừng họ dùng để tời xe bò vữa lên tầng cao ấy, dây cũng dài chừng 50 mét, to bằng cổ tay, mỗi hôm đi học cắt 1 đoạn chừng 3-4 mét, dỡ ra được 4 dây thừng = 2 bộ dây. Giờ ra chơi cả lớp chơi bét nhè.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com

sockl

Xe máy

78 hay 79?
Con này là 78 máy cối ạ, 79 thì máy cánh, có đề.

KiaceratoVX

Xe đạp
cám ơn cụ nhiều lắm

Songocu

Xe buýt
E đoán cụ là người thành phố nên mới có nhiều thứ đồ chơi xin như vậy. Chứ bọn e ở quê thì kiếm đâu ra mấy thứ ấy? Đến con quay cũng phải tự đẽo, nhưng mà chơi quay tự đẽo nó sướng hơn con quay tiện cụ ạ, đóng đinh vào bổ thì cứ gọi là thôi rồi... Hồi đó bọn e đứa nào mà có quay tiện mang ra chơi thì bị om cho đến phát khóc thì thôi :D, vì ghét chúng nó nhà giàu có điều kiện..:))
Em ngày xưa ở phố Hàng Tiện ( Nam Định) chuyên tiện cù (quay) nên ít chơi cù đẽo, vì em có mấy thằng bạn nhà làm nghề nên nó hay được thửa riêng 1 loại khác người về hình dáng và kích cỡ vì thế lúc chơi em hay khích những thằng khác om thằng kia:
Om cù tiện..sướng hơn tiên ..ko mất tiền..om cù đẽo ..éo ra gì
Rồi lúc kiếm được khúc gỗ tốt ăn trộm thuốc lá bà em bán mang ra cho anh thằng bạn để nịnh và nhờ ông ấy tiện theo ý mình.
Rồi những năm 1986 trở đi có trò chơi điện tử Mario cứu công chúa, Tank..em toàn nhịn ăn sáng mang tiền đặt gạch trước ở hàng điện tử để trưa đi học về chơi, lắm hôm quên giờ ăn cơm bị bắt vụt quắn ***..
Tuy thế trẻ con trước đây cũng dại hơn bây giờ thì phải, cái gì lạ ko có thì lại rất thích..như em đổi cho thằng cháu bà hàng xóm ở quê ra chơi mấy cái kẹo hoa quả lấy quả táo xanh đang gặm dở của nó và chén tiếp ngon lành, đổi cả con quay tiện đánh vec ni bóng lấy con cá cờ ..
Thời gian nghỉ hè mà xin được về nhà họ hàng ở ngoại ô chơi để tối tối đi soi ếch, câu lươn ..sau về kể với bọn bạn tự dưng thấy mình oai lắm
Trẻ con bây giờ ko đưa nào chơi những trò như ae mình ngày trước bây giờ kể lại F1 nhà em nghe xong cứ hỏi cái ấy nó như thế nào...

tungtientieu

Xe máy
Kia là kẹo mạch nha. Kẹo kéo màu trắng có nhân lạc chủ thớt ạ.
Kẹo đấy đúng là mạch nha, nhưng kẹo kéo khi ở trong nồi (chưa kéo) thì nó màu sẫm đục ợ, kéo một lúc nó mới trắng, không biết làm kiểu gì được thế nhỉ.

Thichtat

Xe tăng
Tuổi thơ của e phải là đi chặt cây để làm súng cao su, bắn phỗng (chả biết viết thế đúng ko, cái súng làm bằng ống tre rồi, đạn là quả đay ấy), rồi mỗi khi mất điện cả xóm kéo nhau chơi trốn tìm.
Rồi bắt bọ xít dính nhựa đường vào để đua xe, rồi tháo mô tơ ở đồ chơi để làm thuyền bằng xốp, e còn có thêm sở thích tháo tất cả đồ điện tử trong nhà ra xem bên trong nó có cái gì và thường ko lắp lại được:)).
Rồi chơi đồ hàng, bắt chuồn chuồn, bọ ngựa về nuôi, hàng xóm mà xây nhà thì chơi trộn vữa xây nhà, rồi thì chơi bắt sâu chôn sống bla bla.
Đại loại e ở quê nghèo ko có những trò điện tử kia để chơi, ngày bé e ước mơ có một con búp bê mà cũng ko có, đến tận năm đi thi bé khoẻ bé ngoan mới được thưởng một e nhưng mà về nhà e gội đầu cho nó thế là rụng hết tóc...
Nghĩ lại ngày xưa nghịch thật là ngu nhưng mà vui, mà e dám cá là so với các bác ở tp chưa chắc tuổi thơ e đã buồn hơn hì hì.
Dù sao cũng cám ơn một thời nghèo khó để trân trọng những thứ có bây giờ
Chúng cháu gọi là bắn phốc cụ ạ, mà những lúc hết quả đay bọn cháu lấy giấy học ra nhai mềm rồi vo tròn để bắn nữa cụ ạ, đau thôi rồi luôn :D

Mùa hè thì thiếu niên ở quê hay đi tập văn nghệ, múa máy, bọn cháu ở nhà lấy than củi giã nhỏ rồi lấy giấy gói, túm đầu bằng đất sét mang phơi khô, tối tối các anh các chị đi tập thiếu niên là cháu mang ra đốt và ném vào đám đông đó hehe

Rồi thì đi ăn trộm bưởi, ăn trộm táo bị bắt được mang về gia đình trả, bố chẳng nói chẳng rằng lấy đòn gánh ra phang luôn giờ vẫn nhớ hí hí

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
nhà mình vẫn còn giữ cái xe máy, để sau nhà. Bao nhiêu người hỏi mua để thồ lợn nhưng cụ nhà mình nhất quyết không bán.
Tuổi thơ của mình gắn với những lần thi nhau ai tè dài hơn. :D. Mình toàn phải đi bốc cát rải lên đất trước khi thi. Vì toàn con trai thi, mình con gái đc làm bánh khảo.

flower_lucky

Xe buýt
nhà mình vẫn còn giữ cái xe máy, để sau nhà. Bao nhiêu người hỏi mua để thồ lợn nhưng cụ nhà mình nhất quyết không bán.
Tuổi thơ của mình gắn với những lần thi nhau ai tè dài hơn. :D. Mình toàn phải đi bốc cát rải lên đất trước khi thi. Vì toàn con trai thi, mình con gái đc làm bánh khảo.
:P=))=))=))

Thichtat

Xe tăng
[/IMG]
Có cụ nào nhớ tên con này không? :P Hơi khó đấy các cụ nhé
Con này cũng là một loài châu chấu nhưng là châu chấu to, quê cháu gọi nó là cồ cồ hehe. Các cụ có biết cách bắt châu chấu như thế nào không?

Bọn cháu thường bắt con châu chấu cái, bẻ càng đi cho nó không nhảy được nữa, rồi đi tìm bọn châu chấu đực :P vứt mợ châu chấu cái vào đó một lúc là y rằng chú châu chấu đực lấn tới và xxx thế là bị bọn cháu tóm gọn =))

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Đến giờ thì lại ko nhớ đc trym ai to nhất nhưng nhớ đc ai tè dài nhất. hehe.
Ngoài ra còn trốn ngủ trưa đi ra xem các anh/chú thả diều. Đến khi diều đứt dây, cả lũ trẻ con chạy cả cánh đồng để đc cầm vào cái diều sáo một cái. Mà cái ống đồng trên diều ngày xưa nó to lắm, còn cái dây thừng cũng to.
Còn cái trò trộm bưởi, trộm ổi, thì kể không hết.

xebokeooto

Xe tăng
Mario đây các Cụ ơi:

[video=youtube;leH7IU4yOWE]http://www.youtube.com/watch?v=leH7IU4yOWE&feature=related[/video]

nothinghd

Xe điện
=)) =)) =)) =)) Chết cười,

Hồi bé em cũng hay chơi cái trò thi xem ai tè xa hơn, nhưng ko có diễm phúc kiếm được bánh khảo là ái :D
tuổi thơ ngày xưa êm đềm thật, đi học là có 3 tháng hè thực sự - tha hồ lang thang tắm sông, đi trộm ổi xanh, đá bóng đùm bằng giẻ, súng phốc, nặn đất, oánh khăng, bổ quay, truyện thì chả có truyện tranh như bi giờ; khu em có ông có bộ Tây du ký in bằng giấy vàng khè gì đó mà cả lũ suốt ngày le ve ở đấy hóng để đọc ké.
Nhìn mấy thằng cháu nhà em bi giờ 8 -9 tuổi mà chả biết làm gì ngoài học với dán mặt vào máy tính chơi game :(, đến ăn cũng phải dỗ, quát lác ầm ĩ :((