[Funland] Triều Tiên, đất nước gây nhiều sự tò mò nhưng ít có lời giải

Spencie

Xe tăng
198x thì nói làm gì cụ. Em nói 7x kia chứ. Có thể em giừ quá nên cụ hiểu lầm. 8x thì hết chiến tranh phá hoại lâu rồi nên không cần bí mật nữa.😉Mà họ cũng phải đăng ký và chụp một số nơi được cho phép thôi chứ không được đi khắp các nơi đâu.
7x cũng vậy, 6x cũng vậy...VN chưa bao giờ ngăn cấm người nước ngoài chụp ảnh dân sự cả. Em đã hỏi bố em và ông nội em, chưa ai có khái niệm gì về việc cấm đoán như cụ nói.

Leanh65

Xe container
7x cũng vậy, 6x cũng vậy...VN chưa bao giờ ngăn cấm người nước ngoài chụp ảnh dân sự cả. Em đã hỏi bố em và ông nội em, chưa ai có khái niệm gì về việc cấm đoán như cụ nói.
[/QUOTE
Cụ cần gì phải hỏi ai, em sống qua thời ấy đây. Người nước ngoài trừ khối ae lx,tq,đông âu gọi là chuyên gia ra thì ai nhập cảnh vào đi đâu làm gì đều bị quản lý hết. 1 số pv, ca sỹ,nhạc sỹ,nhà hoạt động chính trị.. phương tây vào là nhà nước cho phép làm truyền thông ra thế giới ,và họ chụp gì thì cụ tự hiểu nhé, không có chuyện chụp choẹt linh tinh đâu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ai thích cứ mời sang TT mà ở. Bao cấp thì làm sao mà sướng được. Venezulea nhiều dầu rồi cũng đổ.
Ông em Cu bốn khuyên mãi mới chịu mở cửa cho kt hộ gia đình. A Khựa với a Việt nói là XHCN nhưng thực ra là k phải, gọi mỹ miều là quá độ. Còn quá độ 5 năm 10 năm 50 năm 100 năm... k ai trả lời được.
Dân có giàu thì nước mới mạnh. Chứ đừng mơ ngược lại.

Hai Nguyen

Xe điện
Các bạn tìm fb của chị Thủy, rồi hãy chê Triều Tiên nhé

Hai Nguyen

Xe điện

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Ông thớt ơi … Trong OF này chỉ được khen Mỹ thôi nhé ! Ông khen Triều Tiên , Cu Ba , TQ , Nga , Vene là ông sẽ được chụp cho cái mũ DLV , tàu nô , Nga nô ….. Chịu khó nhận mũ trong thớt này nhé .
Mấy nước trên dù có làm gì tốt , sx ra cái gì tốt , qui hoạch tốt …. thì cũng như ccc hết :))
CỤ lại dùng những từ 4R cấm rồi, thế lực thù địch vin vào là Cụ lại đi vá lốp
E lại thấy Triều Tiên có những điều mà nhiều nơi do thiếu thông tin hoặc tuyên truyền mà nhìn nhận ko chuẩn, nhiều CỤ chê Ủn ít tuổi..... E nghĩ già mà ko tư duy tốt thì chả là gì

Chỉnh sửa cuối:

Dobian

Xe buýt
TP Bình Nhưỡng của Bắc TT có 1 tòa nhà rất giống tòa nhà TT Tài chính ở TP San Fransisco - Mỹ.
Tòa nhà TT Tài chính ở TP San Fransisco:

Tòa nhà ở TP Bình Nhưỡng - Bắc TT:
Binh Nhuong.jpg

cocsku

Xe cút kít
Em thấy những quy hoạch thành phố, nông thôn, rừng núi của họ, những công trình hiện đại, những công trình cổ kính đều rất đáng để suy ngẫm và khâm phục, đó là những gì mình nhìn thây, không phải bằng bìa carton, dù thoáng qua có cảm nhận, đời sống nhân dân mỗi gia đình của họ còn nhiều thiếu thốn.
Thành phố có phát triển đâu mà quy hoạch tốt!

Tommytep

Xe tăng
như em có nói ở bài đầu thớt. Pyongyang là một showcase khổng lồ cho sự “ưu việt” của CNXH - được góp công góp của của cả khối cnxh Đông Âu nên phát triển rực rỡ (ở BN thôi nhé) từ những năm 70-80; thời điểm Hàn Quốc còn nghèo đói, nhìn sang BN hoa lệ mới thấy được sự hoành tráng của chế độ ưu việt. Từ đó giờ TT vẫn tiếp tục đầu tư vào hạ tầng để khách khứa QT thấy wow-cũng ra gì phết đấy chứ! Trừ cán bộ còn lại đời sống nhân dân cần lao thì cơ bản nghèo & lam lũ. Phần lớn các toà nhà cao tầng (cũ) đều ko có thang máy hoặc thang hỏng rồi ko thay/sửa đc, dân đi bộ xuống, điện trong nhà phải rất tiết kiệm (xài chung cả nhà 1 quả bóng to trong phòng khách - giống VN tầm năm 90 thời mới có điện) mà còn phập phù do thiếu điện, nhất là vào mùa đông sông suối đóng băng. Dân cơ bản đi bộ & phương tiện công cộng, số ít cán bộ & dân buôn có oto, xe máy; xe bú (điện) họ mới thay tầm 5-6 năm gần đây nên nhìn mới chứ trước đây xe cũ rách nát lắm, có khi đang đi còn chết máy. Số lượng người đi ptcc đông nên lên xe chen nhau còn kinh hơn xe bus HN, xe chẳng có điều hoà nên nóng vđ. Giải trí thì tv có 1-2 kênh của nhà nước, phát ca nhạc + lịch trình của lãnh đạo phần lớn thời gian; phim phò của nội địa sản xuất là chính, ngoài ra là phim tàu + nga, phim cũ có nội dung gia đình hoặc hậu chiến là chính, chứ ko có phim giải trí của tư bẩn đâu. Đồ gia dụng, đồ sinh hoạt đa phần là từ tàu, có nhiều hàng VN & dân họ thích hàng Việt hơn tàu do chất lượng & giá tốt. Cụ nào còn câu hỏi gì ko biết gì em trả lời nấy cho các cụ thêm info về Triều Tiên. Quan điểm của em TT là 1 đất nước đẹp, thanh bình nhưng dân khổ (theo tiêu chuẩn của mình biết), thương dân họ.

Chỉnh sửa cuối:

Xã viên

Xe tải
Dân TT nhiều người vẫn tưởng VN đang coi Mỹ là kẻ thù !
Và nhiệm vụ của VN là viện trợ gạo cho người anh em TT chống Mẽo !

HANOICity

Xe điện

Tommytep

Xe tăng
Thật không vậy !
Họ nghĩ buồn cười nhỉ ...:))
không phải họ nghĩ mà ko có thông tin cụ ạ, ko internet (với người dân), ko kết nối ra bên ngoài nên họ cũng ko biết được bên ngoài nó thế nào mà so sánh. người dân cũng ko được phép tiếp xúc & nói chuyện với người nước ngoài, thời sự tv thì chiều nhồi sọ. Như kiểu về quê ở VN mà hỏi các cụ về tình hình liên xô chống mỹ khéo nhiều cụ cũng chẳng biết, vẫn phe ta phe địch đều ấy chứ.

Kuu

Xe lăn
Bắc Triều không phải là nước X.H.XX.
Chế độ X.H.XX đã tuyệt chủng rồi, trên thế giới làm gì còn quốc gia nào theo con đường X.H.XX đúng nghĩa nữa đâu. Sau khi hệ thống X.H.XX tan rã thì chỉ còn lại 2 nước nổi bật là TQ và V, nhưng thực ra là chỉ còn tồn tại cái danh cùng với di sản duy nhất còn tồn tại là 1 party. Cái cốt lõi của 1 XH là phương thức sx và phân phối sp thì cả 2 nước trên đều đang theo con đường 4 bản rồi.

HANOICity

Xe điện
Bắc Triều không phải là nước X.H.XX.
Chế độ X.H.XX đã tuyệt chủng rồi, trên thế giới làm gì còn quốc gia nào theo con đường X.H.XX đúng nghĩa nữa đâu. Sau khi hệ thống X.H.XX tan rã thì chỉ còn lại 2 nước nổi bật là TQ và V, nhưng thực ra là chỉ còn tồn tại cái danh cùng với di sản duy nhất còn tồn tại là 1 party. Cái cốt lõi của 1 XH là phương thức sx và phân phối sp thì cả 2 nước trên đều đang theo con đường 4 bản rồi.
Chưa đúng cụ ơi, Trung hoa là chnd Trung hoa, Triều tiên là chdcnd Triều tiên, Việt nam là chxhcn Việt nam. Liên xô là Liên bang chxncn Xô viết. Do vậy chỉ có VN là tuyệt đối theo con đg xhcn

HANOICity

Xe điện
Tầu bên Triều Tiên chạy bằng điện, như vậy nếu nói TT thiếu điện thì có nghĩa lưu thông cả nc sẽ hoàn toàn ngưng trệ. Dù họ xuất khẩu rất nhiều than cốc nhưng khó tìm thấy đầu tầu nào chạy bằng than hay dầu diezen

Cái barie này mà không chạy bằng điện thì em cũng khg hình dung làm sao đóng mở đc nó.

Nhìn cái dàn đỡ dây điện mảnh khảnh nhưng kết câu vững chắc, có tính toán lực theo các phương hết sức cẩn thận, có tính khả năng dự phòng để chỉnh sửa lực kéo. Đơn giản nhưng nói lên sự khoa học, bài bản trong công việc, nhờ đó tiết kiệm đc vật tư và công sức.

Chỉnh sửa cuối:

Yen Binh

[Tịch thu bằng lái]
VN xách dép ko theo dc thằng Triều tiên này nhé
Thằng không sản xuất được mặt hàng công nghiệp công nghệ cao nào đi chê thằng tự phóng được vệ tinh, tự sản xuất được đồ chơi nuclear
Nhe răng cười hềnh hệch mà biết đâu răng mình dính toàn rau muống còn chưa chải sạch
Bố khỉ

Sailor

Xe tăng
như em có nói ở bài đầu thớt. Pyongyang là một showcase khổng lồ cho sự “ưu việt” của CNXH - được góp công góp của của cả khối cnxh Đông Âu nên phát triển rực rỡ (ở BN thôi nhé) từ những năm 70-80; thời điểm Hàn Quốc còn nghèo đói, nhìn sang BN hoa lệ mới thấy được sự hoành tráng của chế độ ưu việt. Từ đó giờ TT vẫn tiếp tục đầu tư vào hạ tầng để khách khứa QT thấy wow-cũng ra gì phết đấy chứ! Trừ cán bộ còn lại đời sống nhân dân cần lao thì cơ bản nghèo & lam lũ. Phần lớn các toà nhà cao tầng (cũ) đều ko có thang máy hoặc thang hỏng rồi ko thay/sửa đc, dân đi bộ xuống, điện trong nhà phải rất tiết kiệm (xài chung cả nhà 1 quả bóng to trong phòng khách - giống VN tầm năm 90 thời mới có điện) mà còn phập phù do thiếu điện, nhất là vào mùa đông sông suối đóng băng. Dân cơ bản đi bộ & phương tiện công cộng, số ít cán bộ & dân buôn có oto, xe máy; xe bú (điện) họ mới thay tầm 5-6 năm gần đây nên nhìn mới chứ trước đây xe cũ rách nát lắm, có khi đang đi còn chết máy. Số lượng người đi ptcc đông nên lên xe chen nhau còn kinh hơn xe bus HN, xe chẳng có điều hoà nên nóng vđ. Giải trí thì tv có 1-2 kênh của nhà nước, phát ca nhạc + lịch trình của lãnh đạo phần lớn thời gian; phim phò của nội địa sản xuất là chính, ngoài ra là phim tàu + nga, phim cũ có nội dung gia đình hoặc hậu chiến là chính, chứ ko có phim giải trí của tư bẩn đâu. Đồ gia dụng, đồ sinh hoạt đa phần là từ tàu, có nhiều hàng VN & dân họ thích hàng Việt hơn tàu do chất lượng & giá tốt. Cụ nào còn câu hỏi gì ko biết gì em trả lời nấy cho các cụ thêm info về Triều Tiên. Quan điểm của em TT là 1 đất nước đẹp, thanh bình nhưng dân khổ (theo tiêu chuẩn của mình biết), thương dân họ.
Cụ làm gì mà có nhiều thông tin thế ạ.